15 ngày phượt châu Âu

[/QUOTE]

Em kết quả quần này quá he he, mặc vào tự tin phải biết.

TungNguyenMD

Xe container
Oái, em thấy nội thất tàu xin thế mà bác bảo chỉ ngang tàu thống nhất nhà mình?
Chật chội lắm bác ạ, điều hòa còn nóng nữa. Mà giá thì ko rẻ 120 E cho tuyến Paris - Rome

Em kết quả quần này quá he he, mặc vào tự tin phải biết.
Có 10 E/ chiếc thôi mà bác. Em cũng làm 1 cái, nhưng về nhà mặc vào thằng F1 nhà em nó bảo: " Ơ bố truổng cời kìa...." thế là lại thôi =))

Tối nay về em post tiếp

TungNguyenMD

Xe container
Bắt đầu tới đảo:

Từ đảo Murano bắt tầu đi khoảng 40' là tới đảo Burano, đảo này nổi tiếng về nghề làm thêu ren đăng ten nhưng các cụ cẩn thận vì đồ Made in China rất nhiều còn đồ thêu tay thủ công ở đây rất đắt ( em hỏi mua cái váy cho F1 mà tới hơn 200 E)

Con phố nhỏ này bán rất nhiều đồ thêu:

Nghề làm đăng ten ở đây có truyền thống khá lâu đời, nó có từ thế kỷ thứ 16 và còn được gìn giữ cho đến ngày nay. Một thuở nghề làm đăng ten là nguồn thu nhập chính của phụ nữ Burano khi mà chồng con họ lênh đênh trên biển cả thả lưới bắt cá tôm. Ngày ấy sản phẩm này được giới quý tộc, thượng lưu rất ưa chuộng, do đó khá đắt.

Những ngôi nhà nhỏ hai ba tầng ở đây dọc các bờ kênh hay trên những ngõ ngách hoặc những sân chơi của vài ba gia đình lại tạo cho nó một không khí thật đầm ấm và bình yên. Dọc theo những con kênh ở đây là những dãy nhà đủ màu sắc in hình của chúng xuống dưới mặt nước - những sắc màu cầu vồng từ xanh, đỏ, tím, vàng cho đến nâu, da cam hay màu trắng giản dị - tất cả cứ dập dềnh theo những con sóng nhỏ.
Những tưởng chúng không thể hòa hợp được với nhau nhưng trong cả tổng thể với bóng hình in trên dòng nước trong vắt chúng thật hài hòa và để lại những ấn tượng rõ nét cho những ai lạc bước tới nơi này. Điểm vào màu sắc của tường là những chậu hoa cảnh cũng như những đồ “trang sức” khác được người dân ở đây sắp đặt rất ấn tượng, kể cả những dây phơi quần áo.

Truyền thuyết kể rằng những ngôi nhà ở đây được quét đủ các loại sơn nhiều màu sắc là để cho các thủy thủ có thể dễ dàng nhận ra ngay ngôi nhà của mình khi họ từ khơi vào bờ. Nhưng những câu chuyện của người dân ở đây có lẽ đưa ra được lý do thuyết phục hơn về màu sắc của những ngôi nhà này. Ngày ấy Burano còn là một hòn đảo biệt lập. Khi bệnh dịch hạch hoành hành tại đây thì lính của chính phủ Cộng hòa Venice đã đến đây phun dung dịch tẩy rửa khắp nơi lên tường, cả bên trong lẫn bên ngoài của các gia đình mắc bệnh - các ngôi nhà ấy sau đó vì thế trông khá nham nhở và tối tăm.
Khi các gia đình này đã qua cơn hoạn nạn họ đã quét lại tường bằng những màu sắc sặc sỡ phần để ăn mừng tai qua nạn khỏi phần để báo cho bàn dân thiên hạ biết là dịch bệnh đã qua và mọi người có thể tham gia vào các hoạt động chung của xã hội cùng hàng xóm láng giềng

Tháp nghiêng của nhà thờ San Martino

TungNguyenMD

Xe container
Rời Burano em về Venice khi trời còn khá sớm

Thuyền Gondola cái này rất đắt 120 E cho 30' lượn trên các kênh. Được cái một số kênh nhỏ ở Venice chỉ cho phép Gondola vào thôi nên đi gondola sẽ vào được tận mọi ngóc ngách của Venice. Hơn nữa các anh chèo thuyền phải nói là cực kỳ đẹp trai (cái này dành cho cụ nào là nữ nha, chứ em thì không thích) đôi khi được các anh ấy hát cho nghe Osolemio free.

Còn muốn thuê hẳn ban nhạc thế này thì phải trả thêm tiền

Ví dụ những kênh nhỏ thế này chỉ Gondola được phép vào

Chỉnh sửa cuối:

TungNguyenMD

Xe container
Đối nghịch với Gondola (dành cho giới nhiều xiền) thì đây là Water Bus phương tiện di chuyển chính của em

Xa xa là cây cầu Rialto nổi tiếng. Rialto là một trong 4 cây cầu bắc qua kênh Grand. Đây là cây cầu cổ xưa nhất bắc qua con kênh Grand này.
Cầu đá hiện tại có một nhịp đơn được thiết kế bởi Antonio da Ponte, xây dựng và hoàn thành vào năm 1591. Nó được sử dụng để thay thế cho một cây cầu gỗ bị sụp đổ vào năm 1524. Cầu Rialto đã trở thành một trong những biểu tượng của Venice, nước Ý.

Còn đây là Taxi

Chỉnh sửa cuối:

TungNguyenMD

Xe container
Còn đây là cây cầu than thở nổi tiếng (hôm em đi hai bên tường được sửa chữa và người ta tiến hành bịt lại nên chỉ chụp được có thế). Về cây cầu này cũng có nhiều truyền thuyết:
Người Venice tin rằng: “Nếu trao nụ hôn cho người mình yêu khi thuyền lướt qua cầu Than Thở, đúng lúc những tiếng chuông nhà thờ thì tình yêu ấy sẽ mãi vĩnh hằng".(Em đi phượt một mình cũng chẳng có người yêu nên cũng chẳng quan tâm đến truyền thuyết này lắm)
Thực ra cây cầu này nối bên trái là dinh tổng trấn ( nơi gồm các cơ quan công quyền và tòa án của Venice ngày xưa) và bên phải là trại giam. Nên mỗi khi tù nhân bị kết án người ta dẫn đi qua cây cầu này và cho phép tù nhân dừng lại ngắm cảnh Venice lần cuối. Và từ đây những người tù thở dài và than phiền tiếc nuối tự do nên người ta mới có tên là cầu Than thở. (Nhưng em cũng không phạm tội gì nên cũng không quan tâm đến truyền thuyết này nốt =P~)

Chỉnh sửa cuối:

Thuxe

Xe tải
Cảm ơn bác.
Nhà cháu chỉ đến Pháp mà chưa qua Ý. Thật đáng ngưỡng mộ.\:D/

TungNguyenMD

Xe container
Buổi tối em đi bộ ra quảng trường San Macro uống bia nghe nhạc. Đồ uống khá đắt 12 E/ chai bia + 5.7 E tiền nghe nhạc. Có 2 quán cạnh nhau đều chơi nhạc nhưng có một điều rất thú vị là quán này nhìn quán kia chơi (mỗi quán chơi 2 bài rồi nghỉ đợi quán kia chơi xong mới chơi tiếp) chứ không ồn ào cùng lúc như ở ta.

Ban nhạc này có từ năm 1650 chắc cùng thời với cụ Vitaly và chú Rê mi trong truyện "Không gia đình" (ảnh chụp bằng Iphone)

TungNguyenMD

Xe container
Sáng hôm sau em qua đảo Lido - lại là Lido (đây là nơi tổ chức Liên hoan phim quốc tế Venice hàng năm, hình như phim Chơi vơi của VN mình cũng đoạt giải gì đó ở đây). Biết rằng đảo này có nhiều em xinh đẹp đi tắm nên em quyết tâm đeo kính râm ra bãi biển, và chỉ mang theo Iphone ko mang máy ảnh vì nghe đâu có những chỗ nhạy cảm cấm mang máy ảnh vào.
Nhưng thật không may.....
Tới đảo Lido, đã bắt đầu thấy có phương tiện giao thông cơ giới ở đây

Phong cảnh ở đảo này phải nói là cực kỳ thanh bình

Chỉnh sửa cuối:

cuopbien05

Xe tải
Ông ngồi bên phải ảnh có phải là Kiên ở BV ung bướu HN k nhỉ?

TungNguyenMD

Xe container
Thật không may cho em là hôm đó em đến quá sớm 10h AM và trời lạnh quá nên chẳng có ma nào tắm cả, đen thế không biết. Ra bãi biển vắng tanh như thế này:

Chỉ có mỗi diều thôi

Thỉnh thoảng có một vài em ở bãi biển nhưng kín mít từ đầu đến chân hóa ra là ra bãi biển thả diều

TungNguyenMD

Xe container
Chiều hôm đó em bắt chuyến tầu đi từ Venice sang Geneva.
Thế là tạm biệt nước Ý, tạm biệt mảnh đất thần thánh nơi có những kiệt tác của thế giới, mảnh đất cổ kính có nhiều ngàn năm lịch sử huy hoàng. Nơi có những con người lãng mạn, vui vẻ nhiệt tình sẵn lòng giúp đỡ người khác. Chia tay nước Ý mặc dù chỉ có 5 ngày thời gian không đủ dài để cảm nhận hết những vẻ đẹp, tinh hoa của những con người, mảnh đất ở đây nhưng em cảm thấy thân quen lắm, gần gũi lắm nhưng cuộc đời là những chuyến đi. Trước mắt em là Geneva một nơi mà có những cảnh đẹp thiên nhiên hùng vĩ, có những con người khéo tay, chăm chỉ và có những sản phẩm hàng đầu thế giới.

Lên tầu Eurorail, tầu này xịn hơn tầu của Trenitalia nhiều

Nhưng củ chuối là nó không cho hút thuốc, nên đến ga Milan em phải nhẩy ngay xuống bắn điếu thuốc.

Cảnh hai bên đường

Coltplus2008

Xe điện
Phóng sự sống động, chi tiết quá. Rất hay cụ ợ.

phonghamy

Xe điện
Thế này mới là quy hoạch đô thị bác nhỉ, bon cộng nhà mình đi hết cả rùi mà chưa đứa nào nghĩ ra là làm đẹp cho đời mà chỉ vun cho mình, quá chán, thằng nào lên cũng thế, :-?

baobinh81

Xe hơi
Đẹp quá cụ ạ. Em vẫn hóng ảnh của cụ tiếp đấy

danglong

Xe tăng
Chắc do tuyến và giá vé thôi, năm ngoái em di chuyển Venezia -> Firenze --> Rome tàu của Trenitalia đẹp lắm ạ, nhưng cũng Trenitalia đi từ Firenze --> Pisa thì bẩn kinh lên được

Năm ngoái em cũng có chuyến đi gần giống bác Paris - Venezia - Firenze - Pisa - Rome, 14 ngày. Về chỉ nói được 1 câu: T U Y Ệ T V Ờ I

Cơ mà em lười nên chả viết được như bác

sleepdriver

Xe buýt
Ô, hình ảnh và thuyết minh sinh động và kỳ công quá ... Vote bác chủ thớt
@danglong: Chán lắm, lười lắm, máy xịn đi nhiều nhưng mà không báo cáo làng ... Rảng rảng, ae hôm nào trốn Gấu đi Hà Giang, Lũng Cú hay bất cứ đâu đê ... ở mãi thị thành bức bối quá ...