[Funland] 12 bộ trưởng quốc phòng lên án bạo lực Myanmar

meotamthe

Xe cút kít
Nếu tôn trọng thì lẽ ra cụ đừng nói đoạn "fact fake lẫn lộn" cụ ạ, đã nói thế thì từ "tôn trọng" chỉ là mỹ từ che đậy mà thôi ;)
Em tôn trọng quan điểm của cụ nên cụ muốn nhận định thế nào là quyền của cụ, em chỉ nêu ra ý kiến của em về việc cứ xin link, đó là fact fake lẫn lộn không phân biệt được mới cần link, cái fake muốn thành fact thì sẽ đầy link mà cái fact sẽ trở thành fake khi tìm không thấy link.

meotamthe

Xe cút kít
Mỹ nó thiếu gì căn cứ không quân trên khắp thế giới mà cụ phải lo. Cụ phán thế này chắc cụ chưa biết cái căn cứ không quân Diego Garcia của Mỹ ở Ấn Độ Dương rồi. Căn cứ đấy to lắm không kém Guam mấy đâu, chả cần mượn đất Thái, cứ bay từ đó đập thẳng vào mặt Myanmar thôi :))

View attachment 6037407

View attachment 6037405
Thế cụ bảo Mỹ nó bay sang đó và ném bom đi cụ, chứ lại nho xanh quá thì chả biết nói thế nào nữa, bọn đầu có sỏi nó lại chả xử sự như thế.

leipzig

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa bao h định nghĩa thế!
Tự cụ suy ra thôi, mà cụ suy thiên vị quá, em ví dụ Đức, Nhật thì cụ lại bảo còn 1 người duy nhất :P
Thì tôi thấy bác chặt chẽ về từ ngữ quá, trên forum chả cần quá quan trọng về từ ngữ. Bảo vệ luận án hay làm dự án, báo cáo khoa học thì mới cần sự chặt chẽ, chính xác về từ ngữ thôi.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Thì tôi thấy bác chặt chẽ về từ ngữ quá, trên forum chả cần quá quan trọng về từ ngữ, bảo vệ luận án hay làm dự án, báo cáo khoa học thì mới cần sự chặt chẽ, chính xác về từ ngữ thôi.
Còm trên không liên quan tới chủ đề:
Nước Nga sẽ không còn trên bản đồ khi bị liên quân mười mấy nước tổng lực tấn công!
Nếu cụ cảm thấy không tranh luận nữa thì mình dừng cụ nha :)

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
Ko hiểu người lính Miến bắn vào đồng bào mình, họ suy nghĩ gì nhỉ ? Nhà cháu thì ko nói làm gì nhưng nếu F1 nhà cháu mà rơi vào hoàn cảnh đó, nhà cháu sẽ thúc nó đảo ngũ.
Kiếm mỗi cái bánh mỳ mà nó còn giở đủ mánh khóe, bẫy nọ kia. Đang thi nhau đạp vào đầu dân kia kìa.
Chỉ là công cụ thôi.

Hanoi1919

Xe tăng
Nhiều cụ mơ mộng Mỹ cầm đầu liên quân đánh My nhỉ, còn lâu nhé, Mỹ đang muốn My như thế này, còn nếu My tiếp tục như thế này thì thằng thiệt hại lớn nhất là tầu khựa, Nhật và Sin. Muốn hiểu tại sao phải nhìn bàn cờ tổng thể các nước lớn, trong đó quan trọng nhất là cuộc đối đầu Mỹ- Trung. K cần nhắc lại cuộc đối đầu này vì báo chí đã nói quá nhiều, nhưng trong tổng thể cuộc chiến này có việc đối đầu ở chiến lược Vành đai- Con đường của TQ, trong đó vành đai là con đường biển đi qua biển Đông, qua eo Malacca, xuống Ấn độ dương hoặc qua My sang Băng la đét xuống thẳng Ấn độ dương, qua châu Phi sang châu Âu. Con đường là tuyến đường bộ, đường sắt từ TQ qua Pakixtan, anh Iran rồi sang châu Phí hoặc châu Âu. Trong đó tuyến đường biển là quan trọng nhất cho cả kinh tế( vận tải hàng hóa) và quân sự( viễn chinh), tuyến đường này qua biển Đông cơ bản TQ bị khống chế, chỉ còn cách qua My sang Băng la đét, nếu My bất ổn thì tuyến đường này cũng coi như bị đóng, vì thế Mỹ muốn để tình hình My cứ nhì nhằng như hiện nay, nội chiến càng tốt để tầu k thể dùng tuyến đường này, thế nên trước khi đảo chính TQ mới quan hệ với cả quân đội và chính quyền dân sự My và hy vọng My ổn định để thuận lợi cho TQ. Hiện nay do nội tại My như vậy tầu thiệt hại nhưng cũng k thể ủng hộ phương tây cấm vận My vì như thế đồng nghĩa với đóng hẳn con đường này. Còn Nhật và Sin thiệt hại nặng là về kinh tế vì nhanh chân rót tiền đầu tư vào My, nay bị vậy thì coi như mất, Vn cũng bị mất chút vì Mytel nhưng bù lại sau vụ này thì FDI định vào My sẽ dồn cả sang VN.
Mỹ có đem quân vào thì cũng không giải quyết đc vấn đề gì. Đánh bại quân đội Miến không khó nhưng sau đó mới là phức tạp và tốn kém. Các cụ nhìn lại xem sau khi Mỹ lật đổ độc tài Lybia, irak, apganistan.... rồi thì bao năm qua người dân những nước đó đã có bình yên, tự do, dân chủ chưa? Người dân những nc đó có cuộc sống hiện tại như thế nào ?

Chỉnh sửa cuối:

Lelong1411

Xe tăng
Sau năm 1917 các nước đánh Nga không sử dụng chiến tranh tổng lực để đập Nga mà chỉ áp dụng chiến tranh hạn chế, chứ các nước đó mà áp dụng chiến tranh tổng lực thì Nga bây giờ ko có trên bản đồ đâu. Đức đánh cả 2 mặt trận mà còn đập cho Nga phải kí hiệp ước cắt đất cầu hòa nhục nhã Brest Litov đấy.
Lịch sử mà cụ dùng chữ NẾU thì thôi e ạ cụ :)). Nếu ngày xưa vua Quang Trung thọ thêm 20 năm nữa chắc giờ bản đồ Việt Nam kéo đến Lưỡng quảng, thịt nốt Vạn Tượng, Tiêm La, Cao Miên. ép Miến Điện triều cống. Năm 1945 thành lập liên bang Đông Dương và có chân trong 5 nước thường trực HĐBA LHQ. Đấy, nếu đấy :))

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Mỹ có đem quân vào thì cũng không giải quyết đc vấn đề gì. Đánh bại quân đội Miến không khó nhưng sau đó mới là phức tạp và tốn kém. Các cụ nhìn lại xem sau khi Mỹ lật đổ độc tài Lybia, irak, apganistan.... rồi thì bao năm qua người dân những nước đó đã có bình yên, tự do, dân chủ chưa? Người dân những nc đó có cuộc sống hiện tại như thế nào ?
Ấy thế nhưng vẫn có những thằng quỳ gối xin bom dâm chủ :v

ntvinh1602

Xe buýt
Thế cụ bảo Mỹ nó bay sang đó và ném bom đi cụ, chứ lại nho xanh quá thì chả biết nói thế nào nữa, bọn đầu có sỏi nó lại chả xử sự như thế.
Thì em vẫn đang mong còn nó ném hay không thì sao biết dc. Chứ không phải tại logistics không cho phép nên nó không ném như cụ bảo :D

meotamthe

Xe cút kít
Thì em vẫn đang mong còn nó ném hay không thì sao biết dc. Chứ không phải tại logistics không cho phép nên nó không ném như cụ bảo :D
Em nói có nhiều ý đấy cụ ạ, nó dịch chuyển được lực lượng nó cứ dịch chuyển đi thì biết ạ, còn chưa chắc có đồ đã dám dùng đâu, chỗ đấy bước vào dễ và mà đi ra thì khó lắm cụ ạ.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

rachfan

Xe container
Có báo thì ghi là: Khi tổng thống dân sự ban bố tình trạng khẩn cấp, có báo thì ghi như dưới, em không rõ bên nào đúng.
Ví dụ, hiến pháp này cho phép quân đội Myanmar hưởng sẵn 25% số ghế trong quốc hội (không cần qua bầu cử), đồng thời cho phép họ cử sĩ quan của mình đứng đầu bộ nội vụ, bộ các vấn đề biên giới, và bộ quốc phòng. Không những vậy, Hiến pháp Myanmar 2008 còn trao quyền cho quân đội tiếp quản chính quyền trong các hoàn cảnh đặc biệt – đây có thể xem như “hành lang pháp lý” để quân đội thực hiện đảo chính với những cái cớ do họ viện dẫn.
Theo Hiến pháp Myanmar 2008 thì quân đội có quyền tiếp quản chính quyền trong một số hoàn cảnh đặc biệt, nhưng "hoàn cảnh đặc biệt" đó phải được tuyên bố bởi một Tổng thống dân sự.

Ở đây, quân đội không thông qua Tổng thống mà đã tiếp quản chính quyền và bắt cả Tổng thống. Thế thì rõ ràng là không hợp hiến rồi.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Theo Hiến pháp Myanmar 2008 thì quân đội có quyền tiếp quản chính quyền trong một số hoàn cảnh đặc biệt, nhưng "hoàn cảnh đặc biệt" đó phải được tuyên bố bởi một Tổng thống dân sự.

Ở đây, quân đội không thông qua Tổng thống mà đã tiếp quản chính quyền và bắt cả Tổng thống. Thế thì rõ ràng là không hợp hiến rồi.
Có báo đăng như cụ dẫn, có báo thì lại không, ý là quân đội có quyền ban bố khẩn cấp.
Thế nên em cần tìm thông tin xác thực hơn tí nữa.

Xe nội lước

Xe container
Ko hiểu người lính Miến bắn vào đồng bào mình, họ suy nghĩ gì nhỉ ? Nhà cháu thì ko nói làm gì nhưng nếu F1 nhà cháu mà rơi vào hoàn cảnh đó, nhà cháu sẽ thúc nó đảo ngũ.
Nó có chính trị viên dọn óc trước chứ cụ.gieo lòng căm thù với chế độ bất tài nhu nhược làm đất nc mất đi vị thế.nhân dân thống khổ..1 bộ phận không nhỏ trong quần chúng đã bị mua chuộc đi ngược lại quyền lợi của dân tộc..tiếp theo là hơn lúc nào hết ,tổ quốc kêu gọi các anh những quân nhân của quân đội myanma anh hùng..những thanh niên con cháu của các thế hệ cha anh anh hùng,hãi noi gương các tiền bối không tiếc máu xương vì sự nghiệp của dân tộc..tiếp theo là đạn đây ,và thế là bòm thôi cụ ạ

meotamthe

Xe cút kít
Vậy cụ thể hiến pháp của My về tình trạng khẩn cấp là ntn vậy 2 cụ?
Báo đăng lung tung quá!
Lão lên mạng tìm trang của Miến mà đọc đi, chứ tiếng Anh thì cứ xác định là có chuyện, chữ Miến như giun cuộn ấy, cái ngoại ngữ đó em chịu, nhưng qua nhiều nguồn tin và kiểm chéo thì phe QS làm đúng theo hiến pháp, ít nhất là đúng quy trình cho dù nó là động cơ gì đi nữa, đúng luật là phải chịu, phe QS có buộc tội, tuy tội nhỏ nhưng ngay từ đầu đã có chứng cứ và thậm chí sau này đã chưng ra chứng cứ thừa nhận nhận hối lộ của ASSK, phe DS vì thế bị bắt và truy tố dần dần, TQ cũng đã đánh tiếng cho phe QS để duy trì cửa cho thoả hiệp giữa phe QS với ASSK, hiện đã khá rõ ràng là TQ đang nghiêng sang bảo hộ cho ASSK, trong khi đó một phần phe DS chưa bị bắt đã lại xoay chiều muốn phương Tây vào can thiệp, phương Tây vì thế cũng đã bơm tiền vào cho phong trào biểu tình rồi (nhìn cách thức, trang bị là rõ), nhưng giờ khi Nga vào Miến ủng hộ phe QS thì cục diện có vẻ còn phức tạp hơn.

ntvinh1602

Xe buýt
Em nói có nhiều ý đấy cụ ạ, nó dịch chuyển được lực lượng nó cứ dịch chuyển đi thì biết ạ, còn chưa chắc có đồ đã dám dùng đâu, chỗ đấy bước vào dễ và mà đi ra thì khó lắm cụ ạ.
Chứ theo ý cụ ngày xưa chiến tranh vùng vịnh thì lực lượng đấy ở đâu ra? Ngày xưa nó đánh Iraq thì lúc ý không sợ Đông Bắc Á có biến à :D Mỹ có lợi thế viễn chinh và đổ bộ đường biển, tưởng đánh mấy nước nằm sâu trong lục địa chứ như Myanmar giáp ngay biển lớn thế thì muỗi với Mẽo.

huyen141292

Xe điện
Tất cả cũng do mợ Sung Ki thôi, từ khi mợ ấy ủng hộ diệt chủng người Royinga gì đó làm phương Tây xa lánh, 3 năm nay mợ ấy ngả hẳn vào cụ Tập, dựa vào TQ bao che, tưởng có cái ô to TQ nên lấn lướt phe quân đội. Đợt bầu cử này lại trúng tiếp nên phe quân đội lo sợ TQ ảnh hưởng sâu hơn vào My, làm QĐ mất quyền, nên tranh thủ hất cẳng mợ Sung Ki và TQ. Phe QS đang thuê lobby chào mời Mỹ Anh quay lại để thoát Trung, nên chắc p Tây ko ném bom MM đâu, p Tây đang bơm tiền cho dân MM đốt phá các nhà máy của TQ dọn đường để phe QS đón các nhà tư bản p Tây quay lại.

Dự đoán vài tháng nữa là phong trào biểu tình xịt, đưa ra xét xử loạt lãnh đạo dân chủ đẻ tước quyền tái cử, phe QĐ tổ chức bầu cử toàn người mình, lập chính phủ và đón p Tây quay lại thế chỗ các Doanh nghiệp TQ. Cùng chờ xem cụ Tập cứu chị gái Sung Ki thế nào, bao năm nâng đỡ giờ mất hết ảnh hưởng, chắc TQ akay phe QS lắm.
Thật là nực cười với kịch bản tự biên tự diễn. Muốn biết phe quân sự đảo chính là tay sai của mĩ hay trung quốc thì chỉ cần nhìn vào phiên họp của Hội đồng bảo an Liên hợp quốc. Trong phiên họp đó mĩ lên án tập đoàn quân sự tiếm quyền, còn trung quốc ủng hộ chúng. Vậy là rõ. Thực ra có cách đơn giản hơn để nhận biết : hễ kẻ nào bắn giết đồng bào mình như ngóe thì đó là tay sai của trung quốc. Bởi ông chủ của chúng cũng đã cho xe tăng cán chết người biểu tình ở Thiên an môn năm 1989.

Túm váy lại : kẻ nào diệt chủng đồng bào của mình thì đó là tay sai của trung quốc, từ Polpot ở Campuchia tới tập đoàn quân sự đảo chính Myanma lúc này

goodbyept

[Tịch thu bằng lái]
Sau năm 1917 các nước đánh Nga không sử dụng chiến tranh tổng lực để đập Nga mà chỉ áp dụng chiến tranh hạn chế, chứ các nước đó mà áp dụng chiến tranh tổng lực thì Nga bây giờ ko có trên bản đồ đâu. Đức đánh cả 2 mặt trận mà còn đập cho Nga phải kí hiệp ước cắt đất cầu hòa nhục nhã Brest Litov đấy.
Làm quái gì có cái gọi là chiến tranh giữa Nga với 14 nước đế quốc như bọn sử quốc doanh nó tự sướng làm bọn Nga vàng suốt ngày xuýt xoa lên đỉnh.

Nói chính xác là bọn tây nó vào Nga chủ yếu để bảo vệ đống vũ khí và hàng hóa mà chúng nó viện trợ cho Sa hoàng thôi. Nga trong cả WW1 và WW2 đều nhận rất nhiều hàng hóa, vũ khí viện trợ từ phe đồng minh. Đến khi Lenin cướp chính quyền thì đơn phương ký hòa ước với Đức, thực chất là đầu hàng và phải nhượng lại rất nhiều đất đai cho Đức.
Đồng minh nó lập nhiều kho chứa hàng viện trợ từ trước nay nó sợ Lennin tuồn sang cho Đức nên nó cho quân sang bảo vệ kho hàng để thu hồi về dần.

Thực chất các nước đồng minh có lén lút tuồn vũ khí cho phe Bạch vệ nên cũng có xảy ra 1 vài đụng độ nhỏ với phe Bonsevic nhưng cơ bản là 2 bên không có đánh nhau trực tiếp gì. Có khoảng vài trăm lính tây lông chết vì đụng độ nhỏ kiểu du kích mà thôi. Đến đầu 1919 sau khi lấy hết hàng hóa của mình về thì quân đội các nước cũng tự động rút lui khỏi nước Nga.

vutamhoan

Xe tăng
Nó có chính trị viên dọn óc trước chứ cụ.gieo lòng căm thù với chế độ bất tài nhu nhược làm đất nc mất đi vị thế.nhân dân thống khổ..1 bộ phận không nhỏ trong quần chúng đã bị mua chuộc đi ngược lại quyền lợi của dân tộc..tiếp theo là hơn lúc nào hết ,tổ quốc kêu gọi các anh những quân nhân của quân đội myanma anh hùng..những thanh niên con cháu của các thế hệ cha anh anh hùng,hãi noi gương các tiền bối không tiếc máu xương vì sự nghiệp của dân tộc..tiếp theo là đạn đây ,và thế là bòm thôi cụ ạ
Chuẩn, nó bảo dân ngoan ở nhà ủng hộ QĐ hết rồi, thằng nào ra đường là thế lực thù địch Miến Tân, cầm 300k đi đập phá nên cứ bắn thẳng tay, bắn nhiều thưởng nhiều