[Funland] 12 bộ trưởng quốc phòng lên án bạo lực Myanmar

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Phải trả lời được câu hỏi là việc quân đội bắt giam lãnh đạo đương nhiệm của đất nước là có hợp hiến và hợp pháp không các cụ ạ.

Nếu câu trả lời là hành động quân đội là không hợp pháp thì tất cả các hành động của người biểu tình sau đó không thể coi là bất hợp pháp.

Giống như khi 1 thằng cướp đánh cướp anh, nếu anh đánh lại thì không thể coi là vi phạm pháp luật.
Theo thông tin em biết là theo Hiến pháp bên ấy là tương tự Thái Lan, cụ có thông tin khác không ạ?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đọc wiki rồi chê người khác dùng phim minh họa à! Chắc thằng Mỹ nào nó xóa đoạn đó thôi.
Thôi coi như là có đại bác bắn vào, nhưng không rõ bắn từ đâu, vì xa quá người biểu tình không thấy nơi bắn! :))
Wiki thì ofer thống nhất có giá trị tham khảo thôi mà cụ, nếu bỏ wiki thì tìm nguồn xịn hơn so với nó là xong, cụ nói về lịch sử nhưng lấy phim ảnh ra minh họa thì thấy hơi kỳ thôi ạ. Em vẫn đợi đoạn đại bác tàu chiến bắn, cụ cứ tìm nhé

meotamthe

Xe cút kít
Thật ra em nhìn cách “đập phá” thì thấy rằng đội ấy chưa nắm chính quyền đc. Đơn giản tài sản quốc gia là của chung, đập kiểu đấy giống 2 vợ chồng cãi nhau mà đốt nhà ấy.
Thực ra nó là bài đấy lão. Đập phá và sau đó nếu ai đó thấy cảnh tan hoang thì đó là hậu quả do nhóm cầm quyền gây ra, dư luận thế giới mới ủng hộ những hành động can thiệp chính nghĩa, tin nó đưa không toàn cảnh, nó chỉ đưa 1 góc hình có thật và 1 lời bình không đúng thật, sau nhiều lần truyền tải qua lại thì góc hình và lời bình hoà nhập vào một. Mấy cái trò này các anh CS chả quá tỉnh, mấy anh không CS mới chết sặc tiết như Ai Cập hoặc Libia hay Syria. Hỗn loạn ở Myanmar cũng là bài bạo loạn dân chủ như mấy chỗ khác thôi.

leipzig

[Tịch thu bằng lái]
Khi dân nói tiếng Nga đang còn, nước Nga vẫn còn trên bản đồ cụ à. Đó là điều em tin chắc.
Cho nên còm cụ bảo Nga không còn trên bản đồ chắc chắn sai.
Bác tin thế nào thì đó là việc của bác, còn nếu trong cuộc chiến với các nước sau WW1 của Nga mà các nước đó áp dụng chiến tranh tổng lực đánh Nga thì Nga ko có cửa mà sống đâu.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Bác tin thế nào thì đó là việc của bác, còn nếu trong cuộc chiến với các nước sau WW1 của Nga mà các nước đó áp dụng chiến tranh tổng lực đánh Nga thì Nga ko có cửa mà sống đâu.
Nhật và Đức bị đập, vẫn còn trên bản đồ đấy cụ?
Cụ nghĩ mười mấy nước diệt chủng được chủng dân Nga chăng?

meotamthe

Xe cút kít
Phải trả lời được câu hỏi là việc quân đội bắt giam lãnh đạo đương nhiệm của đất nước là có hợp hiến và hợp pháp không các cụ ạ.

Nếu câu trả lời là hành động quân đội là không hợp pháp thì tất cả các hành động của người biểu tình sau đó không thể coi là bất hợp pháp.

Giống như khi 1 thằng cướp đánh cướp anh, nếu anh đánh lại thì không thể coi là vi phạm pháp luật.
Khi cụ tin là không hợp hiến thì có nói kiểu gì cũng là không hợp hiến thôi, nhưng quan trọng gì, đấy là chuyện của Miến, không phải chuyện của nước ngoài. Nó như kiểu đột nhiên nhà bên cạnh bà vợ ầm ĩ và cầm chịch, tịch thu tiền bạc giam lỏng không cho chồng đi chơi, đi bia, các nhà khác có nhân danh gì vào đánh gục bà vợ giải thoát cho ông chồng khác không. Mấu chốt là vì sao cứ phải can thiệp vào nhà người khác, khi họ đang sống trong nhà họ và họ không hại gì đến mình, chỉ có thể giải thích là nhân loạn đi ăn cướp thôi cụ ạ :))

leipzig

[Tịch thu bằng lái]
Nhật và Đức bị đập, vẫn còn trên bản đồ đấy cụ?
Cụ nghĩ mười mấy nước diệt chủng được chủng dân Nga chăng?
Ok, thế thì nước Nga vẫn sống theo như suy nghĩ hay định nghĩa của bác nhưng sẽ bị chia nhỏ thành hàng chục nước.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ấy lúc nào cũng hỏi link đâu, fact fake lẫn lộn không phân biệt được thì mới hỏi link, kể cũng khó xử phết :))
Thông tin nào có fact hay bullshit em đều đọc và còm lại cẩn thận cụ ạ. "Không phân biệt được" là cách mô tả nên dành cho những người bị nhồi sọ và lười đọc những gì khác với niềm tin từ việc nhồi sọ ;)

meotamthe

Xe cút kít
Thông tin nào có fact hay bullshit em đều đọc và còm lại cẩn thận cụ ạ. "Không phân biệt được" là cách mô tả nên dành cho những người bị nhồi sọ và lười đọc những gì khác với niềm tin từ việc nhồi sọ ;)
Em tôn trọng quan điểm của cụ, em chỉ đưa ra ý kiến của em thôi, nhồi sọ và lười đọc hay không em để lại cho cụ :)

poiuy

Xe ba gác
Nếu QĐ cáo buộc Đảng NLD gian lận thì cứ kiện ra tòa nếu có tội bên tư pháp sẽ xử lý cảnh sát sẽ điều tra, bắt giam chứ phải không nhiệm vụ của QĐ, không thể vu khống vừa ăn cướp vừa la làng. Thực sự mất lòng dân mất đi sự tín nhiệm thì dân không bầu nữa, thậm chí sẽ biểu tình phản đối nếu chưa hết nhiệm kỳ để gây áp lực từ chức, bầu cho Đảng khác CPB, DPNS, NUP ....Trước hết chưa có chứng cứ buộc tội phải thả Aung San, đàm phán thương lượng..có thể lập 1 chính phủ lâm thời rồi tổng tuyển cứ, các tướng QĐ nếu có uy tin cũng có thể ứng cử
Làm thế nào để đi đến những điều cụ nói ấy chứ? Dùng chiến tranh khả năng cao là không được.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Ok, thế thì nước Nga vẫn sống theo như suy nghĩ hay định nghĩa của bác nhưng sẽ bị chia nhỏ thành hàng chục nước.
Nước Nga vẫn thế nhưng có thể không có Putin. Dù sao em vẫn chứng minh được cụ sai khi cụ cho rằng nước Nga không còn. Thế cụ nhé.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Chắc chắn không tương tự cụ ạ, vì Thái lan còn có vua bên trên. Còn Miến thì không có vua.
Có báo thì ghi là: Khi tổng thống dân sự ban bố tình trạng khẩn cấp, có báo thì ghi như dưới, em không rõ bên nào đúng.
Ví dụ, hiến pháp này cho phép quân đội Myanmar hưởng sẵn 25% số ghế trong quốc hội (không cần qua bầu cử), đồng thời cho phép họ cử sĩ quan của mình đứng đầu bộ nội vụ, bộ các vấn đề biên giới, và bộ quốc phòng. Không những vậy, Hiến pháp Myanmar 2008 còn trao quyền cho quân đội tiếp quản chính quyền trong các hoàn cảnh đặc biệt – đây có thể xem như “hành lang pháp lý” để quân đội thực hiện đảo chính với những cái cớ do họ viện dẫn.

ntvinh1602

Xe buýt
Bay qua đường nào để vào ném bom cụ ơi, trước khi bay qua không phận các nước khác còn phải thông báo trao đổi có được sự đồng ý nữa cụ ạ.
3 cụm tàu đấy vốn để bảo vệ Nhật Bản, Hàn Quốc là chính, đi lại hù doạ để duy trì quyền lực ở biển Đông thôi, giờ điều đi lung tung lỡ bàn cờ thế giới thay đổi thời tiết thì tính sao cụ. Điều đi thì phải tính hậu cần, nếu không muốn bay qua vùng của đối phương thì phải di chuyển điểm tập kết mới, khu vực mới có điểm tiếp tế dọc đường không. Nếu ở Biển Đông thì riêng chuyện bay qua không phận của các nước Asean để tấn công 1 nước Asean đã khó lắm rồi. Nếu tránh qua các nước Asean thì phải vòng ra Nam Á khu vực Ấn Độ Dương, thế cảng đồng minh có thể tiếp vận được ở đâu, nếu Đông Bắc Á có biến thì bao nhiêu ngày về đến nơi để can thiệp. Tính toán kỹ đã cụ ơi, chứ tính thế này thì chết :)
Mỹ nó thiếu gì căn cứ không quân trên khắp thế giới mà cụ phải lo. Cụ phán thế này chắc cụ chưa biết cái căn cứ không quân Diego Garcia của Mỹ ở Ấn Độ Dương rồi. Căn cứ đấy to lắm không kém Guam mấy đâu, chả cần mượn đất Thái, cứ bay từ đó đập thẳng vào mặt Myanmar thôi :))

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em tôn trọng quan điểm của cụ, em chỉ đưa ra ý kiến của em thôi, nhồi sọ và lười đọc hay không em để lại cho cụ :)
Nếu tôn trọng thì lẽ ra cụ đừng nói đoạn "fact fake lẫn lộn" cụ ạ, đã nói thế thì từ "tôn trọng" chỉ là mỹ từ che đậy mà thôi ;)

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Có báo thì ghi là: Khi tổng thống dân sự ban bố tình trạng khẩn cấp, có báo thì ghi như dưới, em không rõ bên nào đúng.
Ví dụ, hiến pháp này cho phép quân đội Myanmar hưởng sẵn 25% số ghế trong quốc hội (không cần qua bầu cử), đồng thời cho phép họ cử sĩ quan của mình đứng đầu bộ nội vụ, bộ các vấn đề biên giới, và bộ quốc phòng. Không những vậy, Hiến pháp Myanmar 2008 còn trao quyền cho quân đội tiếp quản chính quyền trong các hoàn cảnh đặc biệt – đây có thể xem như “hành lang pháp lý” để quân đội thực hiện đảo chính với những cái cớ do họ viện dẫn.
Cụ nêu mấu chốt vấn đề rồi đấy "với những cái cớ do họ viện dẫn". Em hóng quá trình xét xử của QĐ Miến sẽ diễn ra như thế nào khi họ nắm trong tay mọi thứ

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cụ nêu mấu chốt vấn đề rồi đấy "với những cái cớ do họ viện dẫn". Em hóng quá trình xét xử của QĐ Miến sẽ diễn ra như thế nào khi họ nắm trong tay mọi thứ
Em đang quan tâm là có báo ghi là: Tình trạng khẩn cấp “hợp pháp” khi tổng thống dân sự tuyên bố.
Có báo thì lại ghi là “khẩn cấp” khi có xảy ra vấn đề abcdzyz.
Cụ có nắm rõ chính xác hiến pháp k?

leipzig

[Tịch thu bằng lái]
Nước Nga vẫn thế nhưng có thể không có Putin. Dù sao em vẫn chứng minh được cụ sai khi cụ cho rằng nước Nga không còn. Thế cụ nhé.
Tùy bác thôi, như định nghĩa của bác thì nếu dân Nga còn sót lại 1 người duy nhất và người đó ra đảo lập thành một nước riêng thì nước Nga vẫn còn.

longxd_2006

Xe tải
Nhiều cụ mơ mộng Mỹ cầm đầu liên quân đánh My nhỉ, còn lâu nhé, Mỹ đang muốn My như thế này, còn nếu My tiếp tục như thế này thì thằng thiệt hại lớn nhất là tầu khựa, Nhật và Sin. Muốn hiểu tại sao phải nhìn bàn cờ tổng thể các nước lớn, trong đó quan trọng nhất là cuộc đối đầu Mỹ- Trung. K cần nhắc lại cuộc đối đầu này vì báo chí đã nói quá nhiều, nhưng trong tổng thể cuộc chiến này có việc đối đầu ở chiến lược Vành đai- Con đường của TQ, trong đó vành đai là con đường biển đi qua biển Đông, qua eo Malacca, xuống Ấn độ dương hoặc qua My sang Băng la đét xuống thẳng Ấn độ dương, qua châu Phi sang châu Âu. Con đường là tuyến đường bộ, đường sắt từ TQ qua Pakixtan, anh Iran rồi sang châu Phí hoặc châu Âu. Trong đó tuyến đường biển là quan trọng nhất cho cả kinh tế( vận tải hàng hóa) và quân sự( viễn chinh), tuyến đường này qua biển Đông cơ bản TQ bị khống chế, chỉ còn cách qua My sang Băng la đét, nếu My bất ổn thì tuyến đường này cũng coi như bị đóng, vì thế Mỹ muốn để tình hình My cứ nhì nhằng như hiện nay, nội chiến càng tốt để tầu k thể dùng tuyến đường này, thế nên trước khi đảo chính TQ mới quan hệ với cả quân đội và chính quyền dân sự My và hy vọng My ổn định để thuận lợi cho TQ. Hiện nay do nội tại My như vậy tầu thiệt hại nhưng cũng k thể ủng hộ phương tây cấm vận My vì như thế đồng nghĩa với đóng hẳn con đường này. Còn Nhật và Sin thiệt hại nặng là về kinh tế vì nhanh chân rót tiền đầu tư vào My, nay bị vậy thì coi như mất, Vn cũng bị mất chút vì Mytel nhưng bù lại sau vụ này thì FDI định vào My sẽ dồn cả sang VN.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Tùy bác thôi, như định nghĩa của bác thì nếu dân Nga còn sót lại 1 người duy nhất và người đó ra đảo lập thành một nước riêng thì nước Nga vẫn còn.
Em chưa bao h định nghĩa thế!
Tự cụ suy ra thôi, mà cụ suy thiên vị quá, em ví dụ Đức, Nhật thì cụ lại bảo còn 1 người duy nhất :P