[CCCĐ] 10 ngày đi tìm thiên đường đã mất, Venezuela!

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Dưới thời Chavez có ông nào nho nhoe?
Nhưng cây sung dựng nên các anh nhớn nhưng để các anh nhớn từ cái nền đó reset lại được các mối quan hệ kinh tế và để nó vận hành trôi chảy thì trình tư duy phải cao và sâu như dân cờ vua. Mạnh như giời nhìn thấy khẩu Ây kay trong tay người đang đói cũng...hàng. Không ngẫu nhiên mà tượng đài ở Nicaragua có cái tay rõ to cầm cái đó đó.
Nga năm 91 thì oligarch nói còn oang oang át cả tiếng En xin, Tin hói lên chả nói gì mà các anh í cứ im dần và cút dần, số còn lại tập trung vào làm ăn, mà làm mãi chưa ra cái nồi áp suất hay cái đồng hồ khả dĩ bằng đồ Xô xưa. Tức là tư bũn mãi vưỡn là tư bũn, cứ vơ túi mình đã, kệ các chú ngớ nhá. Mà ngớ lại hay cãi là cho bọn đen rình rình đập chết, quê em sắp thế ;))
Chavez cũng mém chết mấy lần, hên là lúc đó giá dầu cao cân lại được.
Lão Mudro cũng vậy.
Được cái là bọn Ve này 95% dân nghèo nên hiện vẫn hưởng thành quả của chính sách Chavez để lại. Vì thế vẫn ủng hộ chính phủ.
Tuy nhiên nếu méo mau tìm cách tự cấp tự túc, tự lực tự cường ( mà khả năng thì theo lý thuyết là thừa), thì khi đời sống kém hơn trước thời Chavez thì dân nó cũng lật ( nếu méo dẹp được bọn tài phiệt).
Mà Maduro không phải là Putin,Venezuela không phải là Nga.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Chavez cũng mém chết mấy lần, hên là lúc đó giá dầu cao cân lại được.
Lão Mudro cũng vậy.
Được cái là bọn Ve này 95% dân nghèo nên hiện vẫn hưởng thành quả của chính sách Chavez để lại. Vì thế vẫn ủng hộ chính phủ.
Tuy nhiên nếu méo mau tìm cách tự cấp tự túc, tự lực tự cường ( mà khả năng thì theo lý thuyết là thừa), thì khi đời sống kém hơn trước thời Chavez thì dân nó cũng lật ( nếu méo dẹp được bọn tài phiệt).
Mà Maduro không phải là Putin,Venezuela không phải là Nga.
Các bài toán vie mô cơ bản giống nhau cả, Marx bảo thế ;))
Nhưng cái khó là ở những yếu tố riêng, đặc thù của từng cái mô, rập khuôn máy móc là vấp mô ngã nhào.
Chính vì thế cứ cào phím bình thiên hạ với một tâm thế còm xong như chưa còm là hơn cả.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Các bài toán vie mô cơ bản giống nhau cả, Marx bảo thế ;))
Nhưng cái khó là ở những yếu tố riêng, đặc thù của từng cái mô, rập khuôn máy móc là vấp mô ngã nhào.
Chính vì thế cứ cào phím bình thiên hạ với một tâm thế còm xong như chưa còm là hơn cả.
Không giống được. Ve khác Nga quá xa.
Nga có thể tự làm hầu như tất cả ( có thể chất lượng, mẫu mã không như hàng nhập). Nên khi cần nó thừa sưc thay thế hàng nhập
Ve thì khác, ngoài tài nguyên hầu như không làm được gì,không sản xuất được gì .Nên méo nhập được ( dù có rất nhiều tiền trong ngân hàng Tây lông). Nên nó cấm phát là khủng hoảng.

cụ mợ nào quan tâm chuyện cuộc sống của nhà nghèo, khu ổ chuột thì lội lại trang 1 nhé, em mới đính link bài rồi đó ạ!

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Không giống được. Ve khác Nga quá xa.
Nga có thể tự làm hầu như tất cả ( có thể chất lượng, mẫu mã không như hàng nhập). Nên khi cần nó thừa sưc thay thế hàng nhập
Ve thì khác, ngoài tài nguyên hầu như không làm được gì,không sản xuất được gì .Nên méo nhập được ( dù có rất nhiều tiền trong ngân hàng Tây lông). Nên nó cấm phát là khủng hoảng.
Ai chả biết khác, nhưng chịu khó làm, chịu khó suy nghĩ thì không giàu nhưng khó bị lệ thuộc, luyện thêm tý tự vệ, ở thành chòm là nông thôn sẽ yên, nông thôn yên thì dân ít ra thành thị kiếm ăn, thành nguồn cung cho lưu manh tệ nạn chốn thành thị.
Kiểu Tàu: thành thị toàn ông ở chung cư, to nhưng bệu, ông ở đất thì chả có sân mà tập, nông din vẫn đập đất quần quật, gầy nhưng rắn. Có biến nông din phi vào thị thụi luôn, thế lại yên.

ototrieutien

Xe buýt
cụ mợ nào quan tâm chuyện cuộc sống của nhà nghèo, khu ổ chuột thì lội lại trang 1 nhé, em mới đính link bài rồi đó ạ!
Đọc thớt của cụ nên giờ em mới biết nông nghiệp có trang tin điện tử:))
Cụ viết rất hay, chân thực. Nhưng làm báo ở mình viết thật quá lại như tuổi trẻ uống chè 3 tháng cụ nhỉ?.

ototrieutien

Xe buýt
Cảm giác với súng đạn cướp bóc thì chẳng cần đi đâu xa chỉ cần thò sang Phnompenh là đã được trải nghiệm rồi cụ ạ. Được cái trong trung tâm hiếm gặp chứ ra ngoại thành kiểu Đông anh, Nhổn của mình là dễ gặp.
Đận 4-5 năm trước em sang với Metfone đi lại cũng phải có vệ sĩ vác ak đi cùng. Mà lúc ra ngoại thành gặp ngay quả cướp phi vào bắn chết bảo vệ cửa hàng để cướp tiền.
Em đi cam 2 lần, an ninh thấy cũng không tốt lắm, nhưng chắc cũng ko loạn như vene của chủ thớt cụ ah.
Sang đấy lần nào cũng nóng & oi bức vãi

Đọc thớt của cụ nên giờ em mới biết nông nghiệp có trang tin điện tử:))
Cụ viết rất hay, chân thực. Nhưng làm báo ở mình viết thật quá lại như tuổi trẻ uống chè 3 tháng cụ nhỉ?.
Cảm ơn cụ đã động viên. Về báo giấy bên em là tờ báo ngành mạnh nhất nhì đấy ạ, cứ ra khỏi thành phố là địa bàn của báo em. Còn báo điện tử do mới nên chưa được phủ sóng rộng dù có rất nhiều chuyên đề độc đáo ạ! Nghề báo nhiều lúc giống diễn viên xiếc đi trên dây, cứ phải cố gắng hết mình vì yêu nghề thôi cụ ạ!

https://img.otofun.net/upload/v6/2018/11/07/1959134-495333-dsc-2604-rgie1wf_ditvb25jd8zl.jpg

E nghe nói ở nước này khoản xxx là họ công khai hả các cụ, nhìn cảnh của họ vắng vẻ sạch sẽ nhỉ, em ước mơ 1 đất nước ít dân
Chuyện tình cảm rất thoáng nhưng nếu quan hệ ngoài luồng bị vợ bắt được kiện là ra đường ngay, tài sản, nhà cửa về tay vợ hết cụ ạ. Một bà có bốn con với bốn ông cũng là thường mà chẳng ghen tuông gì mấy...

nambach

Xe hơi
Website
halam.com.vn
Lạ cái là thằng Vene có giấy in tiền mà lại không có giấy chùi mít là sao? Về lý thuyết giấy để in tiền đắt hơn nhiều giấy vệ sinh chứ nhỉ các cụ.

Lạ cái là thằng Vene có giấy in tiền mà lại không có giấy chùi mít là sao? Về lý thuyết giấy để in tiền đắt hơn nhiều giấy vệ sinh chứ nhỉ các cụ.
Sang đó chủ yếu dùng thẻ chứ tiền giấy rất hiếm cụ ạ!

Mơ Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em bắt đầu thấy đội 3 củ và đội 3 sọc nhăm nhe choảng nhau rồi :))
Thớt này hot vì đủ 3 yếu tố: bí mật + gái + chín chụy

Người nước ngoài mượn thẻ ngân hàng của người quen hay thuê thẻ từ dân Tàu với phí 5 usd ngày có thể tiêu khoảng nội tệ quy ra đô chừng 100 usd cụ ạ.Từ cái bánh mì nó cũng quẹt thẻ

xtriky

Xe máy
Trữ lượng dầu mỏ nghe đâu số 1 thế giới, hơn cả ARAb Saudi, cho nên chả khổ lâu đâu.
https://www.worldatlas.com/articles/the-world-s-largest-oil-reserves-by-country.html
Cái này chit phản ánh đúng về "lượng" chứ không nói được về "chất". VD chi phí khai thác 1 thùng dầu ở Arab là $10 thì ở Venez phải tầm $50. Nhưng em đồng ý là nếu Venez thay đổi thể chế & các nhà đầu tư quay lại thì nó sẽ phất rất nhanh. Về cơ bản thì đất nước này vẫn còn trụ vững vì Chavez và Maduro chưa phá được hết các "tàn tích" của CNTB ;)

xtriky

Xe máy
Người nước ngoài mượn thẻ ngân hàng của người quen hay thuê thẻ từ dân Tàu với phí 5 usd ngày có thể tiêu khoảng nội tệ quy ra đô chừng 100 usd cụ ạ.Từ cái bánh mì nó cũng quẹt thẻ
Ồ chắc bây giờ lạm phát kinh quá nên không tiện dùng tiền mặt. Năm 2014 em sang lúc ấy tỉ giá chợ đen hình như khoảng 300 Bô ăn $1 thì dân vẫn còn dùng tiền mặt nhiều

Ồ chắc bây giờ lạm phát kinh quá nên không tiện dùng tiền mặt. Năm 2014 em sang lúc ấy tỉ giá chợ đen hình như khoảng 300 Bô ăn $1 thì dân vẫn còn dùng tiền mặt nhiều
4 năm rồi, giờ 1 usd ăn khoảng 20 triệu Bô cụ ạ! Đây là bảng giá thuê phòng ở một khách sạn vùng nông thôn, toàn vài trăm triệu/ngày hết ạ! Trên là tính theo Bô mới dưới là Bô cũ

Cận cảnh từ nhà nghèo vùng nông thôn đến khu ổ chuột giữa thủ đô Caracas đã đính link ở trang 1 các cụ nhé!

Chỉnh sửa cuối:

xtriky

Xe máy
4 năm rồi, giờ 1 usd ăn khoảng 20 triệu Bô cụ ạ! Đây là bảng giá thuê phòng ở một khách sạn vùng nông thôn, toàn vài trăm triệu/ngày hết ạ! Trên là tính theo Bô mới dưới là Bô cũ
Vẫn biết Venez lạm phát kinh hoàng nhưng đúng là nhìn các con số thì cũng chóng cả mặt.

Em xin góp với cụ vài tấm ảnh em chụp ở Puerto La Cruz vào năm 2012. Đây là 1 thành phố biển du lịch nên khá thanh bình và an ninh tốt hơn trên Caracas nhiều. Quanh bờ biển có rất nhiều khu nhà giàu với du thuyền đậu đầy bến nhưng chủ nhân thì hầu như thi thoảng mới từ Mỹ bay về chơi vài bữa cho nhà đỡ mốc rồi lại té :D