[CCCĐ] 10 ngày đi tìm thiên đường đã mất, Venezuela!

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Thớt hay quá. Cám ơn cụ chủ. Rất nhiều thông tin thực tế và khác xa với thông tin của báo chí cách mạng đưa tin. Về chuyên đề gái mú thì sau chuyến đi lang thang mấy nước Nam Mỹ e đã rút ra kết luận : gái Nam mỹ ko dành cho trai châu Á. Đứng trước họ thấy mình trở nên quá mong manh :P
Giật mình, tưởng Chã vào xóa thớt vì thông tin không giống lều báo cách mệnh :))

titi

Xe tải
Đất nước sạch sẽ nhưng thấy nó cứ buồn buồn, trầm lặng cụ nhỉ

ĐươngBa

Xe máy
Thế mới thấy, nền văn minh lúa nước chính là nền tảng của an ninh lương thực để mình vần nhau với Mẽo và Phớp dẻo dai, lâu dài như vậy. A Ve này sướng quen rồi, khổ không chịu được. Đang yên ổn thì đối đầu với hổ báo, cáo già như Mẽo thì đúng là đời xuống dốc không phanh! Hi vọng anh chính quyền uyển chuyển ngoại giao, linh hoạt trong tiếp cận chống cấm vận để dân đen đỡ phải quay về thời đồ đá!
Cảm ơn cụ chủ thớt đã có bài hay, chân thực và thú vị về Vê. Chúc cụ sức khỏe, yêu và vững tâm với nghề!

Mơ Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em hiểu cảm giác súng đạn cướp bóc của cụ., 1 lần em đến thủ đô Nigeria theo ct nông nghiệp, èo mẹ ra ruộng nó phải thuê 2 bố police vác súng đi kèm, nhắm mắt cho hết 10 ngày để về vn. mà đk thằng châu phi này kém quá xa khi nhìn trên hình ảnh vene của cụ
Cảm giác với súng đạn cướp bóc thì chẳng cần đi đâu xa chỉ cần thò sang Phnompenh là đã được trải nghiệm rồi cụ ạ. Được cái trong trung tâm hiếm gặp chứ ra ngoại thành kiểu Đông anh, Nhổn của mình là dễ gặp.
Đận 4-5 năm trước em sang với Metfone đi lại cũng phải có vệ sĩ vác ak đi cùng. Mà lúc ra ngoại thành gặp ngay quả cướp phi vào bắn chết bảo vệ cửa hàng để cướp tiền.

quynhdiem

Xe tăng
Đất nước này có bờ biển và các hòn đảo hoang sơ đẹp lắm. Giá như sang đó mà câu cá bơi lặn thì sướng phải biết. Em mà ơe gần biển bên đó thì chả đó bao giờ, đầy cá với tôm hùm mà xơi thay cơm :)
Mà bác Thớt cho em hỏi bên đó có bán hay cho thuê dài hạn các hòn đảo không nhỉ?

ATZ

Xe tải
Bài viết và lối viết của cụ chủ rất hay, Thực tế.

Em có ghé qua Nam Mỹ ít ngày thấy mấy cô Brazil là đẹp nhất, mặt nhỏ mũi cao, mắt sâu, dáng thon cục nào ra cục đó.
Em ở lại Pê ru vài ngày, thì mấy cô Pe ru được cái vòng 1 vòng 3 cũng to nhưng người thấp, thô hơn. Gái Nam Mỹ vòng 1 thì bằng trái dưa hấu của mình, nhưng bên đó chắc không gọi là dưa hấu vì dưa hấu của họ to gấp 3 lần mình.

Ở Nam Mỹ dân họ thích sống trên đồi, bên Peru chắc ít mưa đồi núi trơ trụi, nhà không cần tô trát gì. Khu trung tâm TP thì đẹp, qui hoạch tốt, nhưng lái xe chạy gấu hơn cả Việt Nam.
Có lẽ an ninh ở Nam Mỹ do buôn bán ma túy hoạt động mạnh hay sao mà em thấy trên đường xe cảnh sát dạng bọc thép đi tuần hàng ngày.

Tookies

Xe điện
Cảm giác với súng đạn cướp bóc thì chẳng cần đi đâu xa chỉ cần thò sang Phnompenh là đã được trải nghiệm rồi cụ ạ. Được cái trong trung tâm hiếm gặp chứ ra ngoại thành kiểu Đông anh, Nhổn của mình là dễ gặp.
Đận 4-5 năm trước em sang với Metfone đi lại cũng phải có vệ sĩ vác ak đi cùng. Mà lúc ra ngoại thành gặp ngay quả cướp phi vào bắn chết bảo vệ cửa hàng để cướp tiền.
Lạ nhất là cảm giác yên bình khi thấy bóng dáng súng đạn cụ nhỉ.
Sau đảo chính hụt cỡ 1 tháng. 2 thằng em đi bộ từ hoàng cung lên đền Wat Phomne lúc 20h30. Tự nhiên lạnh hết gáy khi thấy tẩm chục thanh niên cởi trần cầm tầm vông đi hằm hè qua chỗ 2 thằng đang lui cui chụp ảnh, lúc ý dặn thằng bạn kệ, cứ đứng chụp + chỉ giao tiếp bằng tiếng Anh. Cảm giác đứng chụp ảnh khi có khán giả kiểu ý thật Yomost!
Rồi 2 thằng té về qua lối khải hoàn môn. Lúc ý cũng khôn, bàn là chọn đường về qua mấy công sở nhà nước - kiểu gì cũng có lính gác. =)) Đến lúc thấy bóng dáng mấy chú cầm AK gác đêm là lại thoải mái tản bộ về.
Hồi ý chưa có Google Map. 2 thằng hôm ý cầm bản đồ giấy té đi chơi lẻ + Định vị tương đối bằng con smart phone chạy WinCE cho tọa độ GPS thô
Sau này thì loạn hơn, kể từ lúc phe đối lập dựa vào chiêu bài chống Việt Nam để tranh cử

Chỉnh sửa cuối:

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Lội hết 27 tầng mà chả có giề, thế mỗi em áo đen :)) Thôi oánh dấu theo dõi tình hềnh 9 chinh và kinh tế bên đó dư lào.

Thế mới thấy, nền văn minh lúa nước chính là nền tảng của an ninh lương thực để mình vần nhau với Mẽo và Phớp dẻo dai, lâu dài như vậy. A Ve này sướng quen rồi, khổ không chịu được. Đang yên ổn thì đối đầu với hổ báo, cáo già như Mẽo thì đúng là đời xuống dốc không phanh! Hi vọng anh chính quyền uyển chuyển ngoại giao, linh hoạt trong tiếp cận chống cấm vận để dân đen đỡ phải quay về thời đồ đá!
Cảm ơn cụ chủ thớt đã có bài hay, chân thực và thú vị về Vê. Chúc cụ sức khỏe, yêu và vững tâm với nghề!
Cảm ơn cụ đã động viên ạ. Suy cho cùng có thực mới vực được đạo cụ nhỉ?

Đất nước này có bờ biển và các hòn đảo hoang sơ đẹp lắm. Giá như sang đó mà câu cá bơi lặn thì sướng phải biết. Em mà ơe gần biển bên đó thì chả đó bao giờ, đầy cá với tôm hùm mà xơi thay cơm :)
Mà bác Thớt cho em hỏi bên đó có bán hay cho thuê dài hạn các hòn đảo không nhỉ?
Không thấy nói gì về thuê đảo mà chỉ bán đất thôi cụ ạ!

Đất nước sạch sẽ nhưng thấy nó cứ buồn buồn, trầm lặng cụ nhỉ
Không đâu ạ. Bọn nó ham vui, ham tiệc tùng nhảy nhót vui và tình cảm lắm cụ ơi!

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Muốn gỡ ván này, cần phải có chuyên gia về tạo giống...đỏ: một người không sợ châm lấm tay bùn nhưng chưa bị ngẫn hóa, biết cơ giới ơ mức độ hiểu bản vẽ, chém gió phải hay như cô tiên bay ...không váy, tay phải to để cãi phát tát ngay.
Ấy khó đấy, em tháy anh gì thống đốc tay to vãi, chả biết đã lội bùn ?
Tầm bậy, muốn giải quyết vấn đề thì phải có chuyên chính vô sản. Bọn Ve nữa nạc nữa mỡ, hệ thống kinh tế, phân phối vẫn do bọn tài phiệt tư bản nó nắm. Nó đầu cơ găm hàng, nó phá thì còn khướt.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Tầm bậy, muốn giải quyết vấn đề thì phải có chuyên chính vô sản. Bọn Ve nữa nạc nữa mỡ, hệ thống kinh tế, phân phối vẫn do bọn tài phiệt tư bản nó nắm. Nó đầu cơ găm hàng, nó phá thì còn khướt.
Đầu cơ găm hàng được là do chưa dùng 4.0 thôi, hàng giandungj phải có kho, có kho thì mời mấy anh bên Xi di sang thì có mà hầm Pháp đào cũng bung, có hàng thì phải có xe chở, ơ thế không biết là sao?
Nác Nga đấy, đầu cơ sao nổi với Omon, loằng ngoằng là nhốt tất.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Đầu cơ găm hàng được là do chưa dùng 4.0 thôi, hàng giandungj phải có kho, có kho thì mời mấy anh bên Xi di sang thì có mà hầm Pháp đào cũng bung, có hàng thì phải có xe chở, ơ thế không biết là sao?
Nác Nga đấy, đầu cơ sao nổi với Omon, loằng ngoằng là nhốt tất.
Ve méo phải Syria nên không phải thích dùng súng là được đâu. Bọn đối lập hơi bị mạnh,tiền hơi bị đông, truyền thông thì áp đảo cả truyền thông của chính quyền (mà bọn này còn tồn tại là do Ve méo có chuyên chính VS, ngay cả đảng cầm quyền cũng cãi nhau với đảng CS Venezuela như chó với mèo).
Venezuela cũng méo phải Nga để bọn xung quanh bất chấp Mỹ mà bán hàng cho Venezuela. Nên nhớ là dù Venezuela dù thừa tiền ( trong các ngân hàng của Mỹ và Tây lông) nhưng mua hàng của bọn khác nó méo dám bán vì ngân hàng méo chịu chuyển tiền .
Còn nền sản xuất của Ve thì ngoài dầu ra thì nhập tất, kể cả giấy chùi mít.
Bây giờ có tiền mà nhập méo được không thiếu mới lạ.

Hoang Tung 25

Xe tải
Cụ chủ thớt nhầm nghề thì phải. Cụ là nhà văn chứ không phải nhà báo

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Ve méo phải Syria nên không phải thích dùng súng là được đâu. Bọn đối lập hơi bị mạnh,tiền hơi bị đông, truyền thông thì áp đảo cả truyền thông của chính quyền (mà bọn này còn tồn tại là do Ve méo có chuyên chính VS, ngay cả đảng cầm quyền cũng cãi nhau với đảng CS Venezuela như chó với mèo).
Venezuela cũng méo phải Nga để bọn xung quanh bất chấp Mỹ mà bán hàng cho Venezuela. Nên nhớ là dù Venezuela dù thừa tiền ( trong các ngân hàng của Mỹ và Tây lông) nhưng mua hàng của bọn khác nó méo dám bán vì ngân hàng méo chịu chuyển tiền .
Còn nền sản xuất của Ve thì ngoài dầu ra thì nhập tất, kể cả giấy chùi mít.
Bây giờ có tiền mà nhập méo được không thiếu mới lạ.
Dưới thời Chavez có ông nào nho nhoe?
Nhưng cây sung dựng nên các anh nhớn nhưng để các anh nhớn từ cái nền đó reset lại được các mối quan hệ kinh tế và để nó vận hành trôi chảy thì trình tư duy phải cao và sâu như dân cờ vua. Mạnh như giời nhìn thấy khẩu Ây kay trong tay người đang đói cũng...hàng. Không ngẫu nhiên mà tượng đài ở Nicaragua có cái tay rõ to cầm cái đó đó.
Nga năm 91 thì oligarch nói còn oang oang át cả tiếng En xin, Tin hói lên chả nói gì mà các anh í cứ im dần và cút dần, số còn lại tập trung vào làm ăn, mà làm mãi chưa ra cái nồi áp suất hay cái đồng hồ khả dĩ bằng đồ Xô xưa. Tức là tư bũn mãi vưỡn là tư bũn, cứ vơ túi mình đã, kệ các chú ngớ nhá. Mà ngớ lại hay cãi là cho bọn đen rình rình đập chết, quê em sắp thế ;))