10 năm gửi ngân hàng, từ 1 tỷ thành 1,165 tỷ? Vậy gửi NH hay đầu tư BĐS

tranthanh1368

Xe máy
Chào CCCM,

Em ngu dại thử làm bài toán bên dưới, nhờ các cụ chỉ giáo xem sai ở đâu để em còn tính lại với.

Em tính gửi ngân hàng sau 10 năm thành 1,376 tỷ giá trị. Nhờ 1 cụ comment mà em đã đổi lại công thức đúng hơn, hơi khác với tiêu đề!

Công thức chắc là sai rùi, các cụ chỉ giúp. Em đã học được nhiều từ những câu chuyện mà các cụ chia sẻ & hy vọng cccm khác cũng học được từ những câu chuyện dưới đây.

Dưới đây là cập nhật từ những quan điểm và câu chuyện hay nhất để CCCM mới vào đọc nhanh đỡ mất thời gian
1. Đầu tư vàng và USD
À em ví dụ về đầu tư thôi :))
Thế nên không phải cứ đầu tư là hơn lãi ngân hàng
Ngoài ra em có cái nhà mặt đường lớn, hồi vàng lên 48 thì nó tầm 10 cây/1m, giờ cũng 10 cây/m nhưng chỉ được 360tr, tính ra cả vàng cả nhà đất đều lỗ
$ 15 năm trước em mua giá 16, giờ 23, vẫn là lỗ
Các cụ bảo nên đầu tư gì hơn tiết kiệm :))
2. Đầu tư căn hộ chung cư ở Xa La
Chủ đề này hay. Năm 2008 em mua cc XaLa 103 m2 giá 680 tr, cho thuê 4 tr / tháng. Đến năm 2010 lên đc 2 tỷ ko bán. Năm 2014 bán 1,6 tỷ gửi bank đến nay, lãi bank 9 tr/ tháng thêm vào tiền lg hưu cho ông bà. Như các cụ ở đây biết lướt sóng chắc số tiền x 3 rồi vì năm đó giá bđs còn thấp.
3. Đầu tư đất nền Trung Văn, Thanh Hà
Thớt này hay. Và câu trả lời của cụ em thấy bao quát nhất.
Cách đây gần 10 năm em bán 1 miếng đất liền kề khu vực Trung Văn được 4 tỷ sau đó em mua 1 lô dự án biệt thự dự án Thanh Hà cũng loanh quanh tầm 4 tỷ. Thời điểm hiện nay miếng liền kề Trung Văn khoảng 7tỷ5. Lô Thanh Hà em vừa bán thu về 3 tỷ 8.
Rõ ràng cũng 1 lượng tiền nhưng 2 mảnh đất ở vị trí khác nhau thì kết quả đầu tư trái ngược nhau. Vậy quan trọng là cụ đầu tư ở đâu chứ đừng nghĩ cứ đất là ngon bởi em biết rất nhiều cụ dính vào đất cách đây 10 năm giờ vẫn chưa gượng lại được.
Các bạn môi giới giờ phần nhiều trẻ tuổi, chưa nếm trải giai đoạn thị trường BĐS lên cơn điên của 10 năm trước đây nên nhiều khi rất húng và bị cuốn mà thiếu đi độ trầm.
Nhân tiện có cụ nào muốn biết sau 10 năm nữa 24 tỷ của mình đẻ ra bao nhiêu tiền thì mời mua miếng này của em để xây khách sạn nhé. :D https://www.otofun.net/threads/em-ban-manh-dat-xay-khach-san-tp-vung-tau.1370367/
4. Đầu tư nhà mặt phố
Bạn mang cái lý do ngân hàng giải thể để đưa vào rủi ro gửi tiền thì theo mình chỉ mang tính hù dọa nhà đầu tư. Nói thật, ở vn mà để mấy thằng bidv với vietin, agri... nó phá sản khéo còn khó hơn việc ra đường bị sét đánh :D

Tất nhiên sales đưa thông tin, người đầu tư qđ, nhưng sales nào chẳng nói hay nói tốt. và nhà đầu tư qđ đâu phải lúc nào cũng ngon.
Mình vd như này, mình có đứa em năm 2007 nó mua một căn mặt phố trần đăng ninh (cầu giấy) giá lúc đó 5 tỷ, sau 11 năm hiện nay căn đó đang có giá 12 tỷ. Tính ra thì cũng không hơn gửi bank là bao, chưa kể ôm tiền thì thanh khoản cao hơn he he
5. Đầu tư nhà mặt phố tiếp
Đồng quan điểm với cụ về vụ tiền cho thuê nhà.
Năm 2014 em cho thuê cái nhà mặt phố, giá 35 triệu một tháng. Một năm bình quân em được khoảng 400 tr.
Sau 4 năm em được 1,2 tỷ.
Nhưng khi nhận lại nhà, hơi ôi, nhà cũ và xuống cấp nhanh quá.
Sửa sang lại ngon nghẻ để hấp dẫn khách mới, em mất mẹ nó 500.
Tính ra còn được 700 hic hic chả đáng bao nhiêu.
Đấy là sửa cho thuê nhé, còn sửa mà về ở lại thì như bạn em làm KTS nói cần khoảng 1 tỷ.
Thế thì hóa ra không công, coi như cho mượn nhà
6. Mua nhà trong ngõ Hoàng Hoa Thám
Thổ cư không giảm nhưng tăng cũng chậm, lấy ví dụ: mình có cậu em, 10 năm trước mua căn nhà ở trong ngõ Hoàng Hoa Thám với giá 1,6tỷ, vừa rồi bán để mua nhà khác được 2,6 tỷ.
Muốn có lãi thì phải tìm được đúng chỗ để mua, những chỗ đó không nhiều.
7. Đầu tư căn hộ chung cư cho Tây thuê
Làm ăn nó khó, hihi. Thôi vẫn hơn là cụ không có khách thuê.
Một số cụ mua chưng cư cho Tây thuê cũng thế. Mua 1.8 tỷ (70m) cho thuê được 15tr là căng. Vừa đủ lãi ngân hàng, còn lại nhà xuống cấp, mất giá là mình chịu. Hỏi có lãi hay không?
8. Đầu tư căn hộ chung cư Vinhomes cho thuê hoặc bán lại
Mua chung cư cho thuê thì khẳng định 100% là lỗ nặng.
Em đang ở cc của vinhomes đây
hàng xóm mua căn 2PN đồ cơ bản cdt giá 3 tỷ, giá thuê trung bình cho căn hộ ở đó là 11tr một tháng. Mà cc thì càng ngày càng mất giá chứ không lên giá tý nào để mà gỡ gạc.
Giả sử cc khi bán vẫn đc 3 tỷ đi, thì cái số 11tr kia sao bằng lãi ngân hàng của 3 tỷ được

Chưa kể, thi thoảng khách thuê hỏng hóc cái gì lại gọi, lại mệt mỏi phiền phức.

Lộc đất đai không phải ai cũng có số hưởng, đừng thấy họ kd lãi nọ kia mà mình ham. Em cũng có time lăn lộn đủ cả mua đất nền, rồi mua nhà cho thuê chờ lên giá... sau mấy năm giờ em bán đi lấy tiền gửi bank cho nhàn đầu. Để lại đúng 3 cái cho 3 đứa con.
9. Đầu tư đất nền
Em mới tham gia nhưng cũng tham gia bình loạn với mấy bác 1 tí.
- Em thấy có ông Anh ổng bỏ ra 300tr mua miến đất cần giờ sau 4 tháng ổng bán ra được 560tr xong ổng lại lấy 560tr và bù thêm 140tr mua 1 miếng 700 và 6 tháng sau lại bán ra được 1tỷ 2. Vậy sau 10 tháng ổng kiếm lời gần gấp 3 lần. Theo em thấy đầu tư vào BDS vẫn lời tốt quan trọng là phải biết chọn vị trí vị trí và vị trí.
10. Phân tích đầu tư
Em xin nêu quan điểm đầu tư cá nhân có vài tỷ nhàn rỗi, đúng sai mời các cụ góp ý
Tiền tiết kiệm: lãi suất đều đặn nhưng ko hấp dẫn chỉ 7-8% trong lúc ổn định, thanh khoản cực cao
Bất động sản: Có khả năng tăng giá mạnh trong thời gian ngắnnếu chọn đúng chỗ ra vào đúng thời điểm, thanh khoản thấp hơn. Cái này cần sự hiểu biết nhất định
=> Ai muốn an nhàn ko phải lo nghĩ để tiền 7-10 năm thì gửi tiết kiệm, lãi suất kép tăng hơn gấp đôi là chắc chắn
=> Ai có kinh nghiệm bds, mua vào bán ra trong thời gian ngắn kiếm lời nhanh thì okie. Còn nếu giữ bds trong dài hạn > 7 năm thì khó so được với gửi tiết kiệm. Trừ những ngách nhỏ hẹp như cụ nào nói nhà phố cổ tăng giá, vị trí ăn theo quy hoạch mở đường.
Thời buổi này người khôn của khó, mua chung cư cho thuê khó mang lại lợi nhuận (trừ những người thuê rồi cho thuê lại), rồi chung cư xuống cấp nhanh kèm phí bảo trì lớn. Nhà phố cho thuê cũng ko ăn thua, em đang thuê của hàng với giá 18 triệu/tháng của 1 nhà đầu ngõ thái hà đang có giá 10 tỷ nên hiểu rõ. Phân khúc liền kề hiện giờ còn khá mới, nhiều mập mờ, chỉ rất ít người am hiểu mới kiếm được tiền. Còn phân khúc nghỉ dưỡng thì em ko rõ (nhưng em cũng dự là mình đang trong trò chơi của các trùm bds quyết còi, a vượng ...) nên ăn bánh vẽ thôi ạ
Với những đại gia nhiều tiền cách nghĩ của họ khác nên em chưa rõ.
11. Đầu tư đất nền
10 năm trc nhà vk e mua đất 1 tỷ bây giờ mà bán nhanh thì dc 2.2 tỷ chậm thì cũng phải 2.5 tỷ
Nói chung đã là cái gì cũng có rủi do cả. Với 1 tỷ cụ mua cái nhà tập thể rồi cho thuê tháng dc 4-5 củ bằng lãi ngân hàng đấy
12. Gửi ngân hàng từ 2010 tới nay
Em có cái ví dụ minh họa

Gửi tiền từ tháng 12/2010, giá trị gửi 1 triệu đồng chẵn.
Con số nhận được hôm nay là như hình

View attachment 1606235
13. Gửi ngân hàng thì nhàn nhã
Các cụ còn quên tính tới cái nhàn nhã của việc gửi ngân hàng. Tiền nhiều mà lắm lúc sấp mặt, tâm ko yên thì liệu có sướng ko? Em có ý nho nhỏ xin đóng góp thôi chứ cũng ko dám quy chụp ạ!
14. So sánh tiền và các loại hình đầu tư khác
Sai ở cái đoạn dưới cùng

gốc và lãi sau 10 năm: 2.331.638.997
lạm phát trung bình: 5%
giá trị thực sau khi trừ lạm phát: 1.165.819.499

Giá trị thực so với cái gì khi đồng tiền chỉ là công cụ tương đối để đánh giá vật chất??? 2.331.638.997 tất nhiên không phải là 1.165.819.499.

- Nếu so với tỉ giá euro năm 2011 (gần 30k) thì sau 10 năm gửi tk ta được gấp 2,5 lần số euro so với trước đây.
- Nếu so với USD thì ta vẫn có lãi vì tốc độ tăng USD chậm hơn lãi suất.
- Nếu so với miếng đất không tăng giá thì ta được 2 miếng đất.
- Nếu so với giá bát phở thì tất nhiên là thiệt hơn.
- Nếu so với miếng đất mua trúng mánh thì thiệt hơn.

Vấn đề là liệu có ai cũng mua được miếng đất trúng mánh không??? Nếu gửi ngân hàng, không phải suy nghĩ gì, kiếm lại gấp 2,5 lần số Euro ngày xưa, thì vẫn ngon lành :-D
15. So sánh với Vàng
phải có cái quy đổi về giá trị chuẩn ví dụ như vàng.
Thí dụ :
10 năm trước 1tỷ = 30 cây vàng
hiện tại sau 10 năm thu được 2,3 tỷ = 50 cây vàng. vậy suy ra lãi thực của các cụ là 20/30*100/10 = 6,6% năm
16. So sánh giá trị
bác này nói chuẩn.
Tại sao mọi người cứ nói VND mất giá? Mất giá so với cái gì mới được chứ?
Giống như bác ở trên phân tích, tôi ví dụ cụ thể:
10 năm trước bác có 1 tỉ, 10 năm sau bác có 2,3 tỉ, cụ thể như sau (tương đối thôi nhé các bác):
10 năm trước mua được 59 ngàn USD (tỉ giá 17), hiện tại mua được 100 ngàn USD (tỉ giá 23)
10 năm trước mua được 34.5 ngàn EUR (tỉ giá 29), hiện tại mua được 85 ngàn EUR (tỉ giá 27)
10 năm trước mua được 59 cây vàng (giá 17), hiện mua được 62 cây (giá 37)
10 năm trước mua được 50ngàn bát phở (giá 20K) thì hiện giờ mua được hơn 65 ngàn bát phở giá 35K
......
Còn về đất đai thì tôi khó ví dụ vì phụ thuộc vào đất ở đâu, có những mảnh mà ngày đó 1 tỉ không mua được 1/2 thì giờ với 2tỉ 3 có thể mua được 2 miếng, có những mảnh thì khác.

Với ví dụ trên khi nhìn lại 10 năm trước, ta không thể nói là giữ VND mất giá hoàn toàn. Còn 10 năm sau thì rất khó nói vì chắc chắn 1 tỉ hiện tại sau 10 năm không thể lên 2tỉ 3 do lãi xuất ngân hàng giảm nhiều.
17. Đầu tư vàng lỗ to
Con tôi mua vàng đầu tư và đến giờ kết luận là lỗ to.
18. Đầu tư chung cư cho thuê - tiền sửa bù tiền lãi
Bạn chưa có nhà cho thuê nên không biết, cái tiền thuê nhà đó sau này vác ra sửa nhà cũng chả còn mấy đâu :)) mình là ví dụ rõ nhất đây.
Chưa kể cho thuê nhà cũng nhiều cái phức tạp lắm, chung cư cho thuê còn đỡ. Nhưng chung cư cho thuê tầm 5 năm đến lúc lấy lại về để ở thì sửa sang cũng vừa đủ tiền cho thuê
19. VNĐ là VUA
Nhận định của em trong giai đoạn này VND là vua ạ. Còn muốn đầu tư gì, mua bán gì cũng cần may mắn và linh hoạt!
20. Câu chuyện thực tế: cho thuê Chung cư và gửi tiết kiệm sau 5 năm
Đúng là mình chưa cho thuê nhà nên không biết, tiền sửa nhà sau khi cho thuê nhiều thế hả bạn?
Còn về chung cư, mình ví dụ cho bạn về chung cư của bạn mình (tương đối thôi nhé):
- Năm 2013 bạn mua chung cư Phú gia giá 24.5 tổng khoảng 2,8 tỉ (116 m)
- Thêm tiền làm nội thất đơn giản, mình không rõ bao nhiêu, cứ cho 200tr. Tổng thành 3 tỉ
- Cho thuê mỗi tháng (đủ đồ) 12tr/th. Tổng tiền cho thuê thu được: 12 x12 x 5 năm= 720 tr
- Nếu giờ bạn bán chung cư đó được: 3.2 tỉ. So với giá đầu tư lãi 200 + 720tr tiền cho thuê = lãi 920 tr sau 5 năm
Nếu bạn không mua chung cư, để 3 tỉ gửi Tk, lãi suất trung bình 7.5%, mình không tính theo cấp số, tạm tính vo thì lãi tiết kiệm khoảng hơn 1 tỉ. Chả phải nhọc nhằn tìm khách thuê rồi đau đầu lo lắng.
Như vậy, có thể thấy mua chung cư cho thuê cũng không ưu việt mấy, trừ phi mua được giá rẻ và chung cư lên giá kiểu Madarin Hòa phát.
Mình không có nhà cho thuê nhưng hãi nhất cái khoản khách thuê tự tử, bị giết, chết trong nhà, treo cổ nữa càng kinh. Lúc đó chết dở chủ nhà.
Còn nhà phố thì mình không biết, theo mình chắc sẽ lãi hơn so với chung cư
21. Đầu tư Vàng tiếp
giờ này năm ngoái tôi đầu tư vàng hơn 34tr/cây một chút, đến giời này hơn 35tr/cây một chút,( tết trên 37tr) lúc lãi lớn bán đc ngay không ảo khó bán như đất.

Chỉnh sửa cuối:

Merciam

Xe hơi
Bác add số lạm phát thế thì sai rồi. Vì đồng tiền mất giá khi bác quy nó thành giá trị khác (ví dụ chỉ còn mua đc nửa cái xe thay vì cả cái xe). Chứ đg là 2 tỷ 3 bác lại nói là chỉ còn 1 tỷ 1 dù ko quy đổi sang thứ gì khác là ko ổn.

• Vodka
Reactions: QAZ

tranthanh1368

Xe máy
Bác add số lạm phát thế thì sai rồi. Vì đồng tiền mất giá khi bác quy nó thành giá trị khác (ví dụ chỉ còn mua đc nửa cái xe thay vì cả cái xe). Chứ đg là 2 tỷ 3 bác lại nói là chỉ còn 1 tỷ 1 dù ko quy đổi sang thứ gì khác là ko ổn.
Đây là đang tính gửi ngân hàng không rút ra trong vòng 10 năm mà bác. Em nghĩ là chắc chắn sai nhưng công thức như thế nào thì đúng hơn mới phải hỏi cccm

tranthanh1368

Xe máy

no1home

Xe hơi
Cái này lại là lựa chọn rồi cụ, cụ thích thì vẫn có thể gửi ngân hàng mà
chả ai gửi ngân hàng 10 năm đâu , họ gửi 1 năm là nhiều rồi luân chuyển thường xuyên, ông bạn vào đây bơm thổi cho dân đen sa ngã hả =))

tranthanh1368

Xe máy
chả ai gửi ngân hàng 10 năm đâu , họ gửi 1 năm là nhiều rồi luân chuyển thường xuyên, ông bạn vào đây bơm thổi cho dân đen sa ngã hả =))
Bơm thổi gì cụ, em đưa lên để mng cùng xem thử. Với đó là suy nghĩ thực của em. Nếu kinh tế ổn định thì đầu tư bđs, chứng khoán, tiền mã hoá, vàng, ... nếu ko ổn thì lại gửi ngân hàng.

no1home

Xe hơi
Cụ tính vs lãi xuất ngân hàng thì hoàn toàn đúng r. Còn về giá trị thì ko tính thế đc.
10 năm trc cụ có 1 tỷ mua đc miếng đất vị trí A. Giá X. Còn 10 năm sau thì vị trí A đấy 2 tỷ của cụ có mua đc ko mới là vấn đề
trên đời này chả có cái gj luôn đúng cả nhé ! phải thức thời thì mới chiến thắng đc
tôi hỏi bạn, 10 năm rồi, đất HN tăng hay giảm???
nếu có tiền thời điểm này nên làm gì ????

mà lãi ngân hàng 10 năm cũng đc gấp đôi còn gì, chưa kể lãi mẹ đẻ lãi con....

no1home

Xe hơi
Chào CCCM,

Em ngu dại thử làm bài toán bên dưới, nhờ các cụ chỉ giáo xem sai ở đâu để em còn tính lại với.

Em tính gửi ngân hàng sau 10 năm thành 1,165 tỷ giá trị. Vậy thì mua 1 mảnh đất 1 tỷ có khi tăng còn hơn [-O<

Công thức chắc là sai rùi, các cụ chỉ giúp

10 năm tăng hơn gấp đôi còn gì, mà thời điểm này dây vào đất để chia 2 chia 3 hả ????
định xui dại ai thế saler, thiếu khách quá lên đây cổ xuý a e thiêu thân cho bạn kiếm hoa hồng à

Beck Man

Xe buýt
có máu đầu tư thì đừng gửi ngân hàng
còn thích an toàn thì cứ ngân hàng mà gửi
mà ngân hàng đùng cái nó tuyên bố đóng cửa thì há hết cả mồm nhé

no1home

Xe hơi
có máu đầu tư thì đừng gửi ngân hàng
còn thích an toàn thì cứ ngân hàng mà gửi
mà ngân hàng đùng cái nó tuyên bố đóng cửa thì há hết cả mồm nhé
liều ăn nhiều
liều cũng phải có tính toán chứ k là ăn cut

lechamad

Xe hơi
10 năm tăng hơn gấp đôi còn gì, mà thời điểm này dây vào đất để chia 2 chia 3 hả ????
định xui dại ai thế saler, thiếu khách quá lên đây cổ xuý a e thiêu thân cho bạn kiếm hoa hồng à
Nghe cụ nói có vẻ ác cảm với sale nhỉ. Không biết ông sale nào đắc tội với cụ vậy. Cụ bảo thức thời là chính xác. Nhưng thức thời như nào mới là vấn đề. Cụ có tư duy khác ae, chỉ cho ae con đường đẹp đẽ nhất nào

Beck Man

Xe buýt
nghe vụ gửi ngân hàng mất tiền chưa ông bạn
chả cái mẹ gì an toàn mà nó lãi đâu nhé, hay đi làm cầm đồ cho an toàn
muốn an toàn thì tốt nhất là mua đô mua vàng mà cất, cất thì đào hầm cất ko là trộm nó vào xúc hết
còn ko thì tìm cái mà đầu tư, ko đất thì chơi cái khác, chứ đếch ai đi khuyên người ta gửi ngân hàng
tiền nằm một chỗ là TIỀN CHẾT biết chưa??

Justforfuntoo

Xe container
10 năm trước em mua cc xala giá 1 tỷ, giờ bán không nổi 1 tỷ, vậy là so với gửi tk em lỗ 100%?

no1home

Xe hơi
Nghe cụ nói có vẻ ác cảm với sale nhỉ. Không biết ông sale nào đắc tội với cụ vậy. Cụ bảo thức thời là chính xác. Nhưng thức thời như nào mới là vấn đề. Cụ có tư duy khác ae, chỉ cho ae con đường đẹp đẽ nhất nào
nếu là em h này bình tĩnh chờ thời
chia trứng nhiều giỏ
50 phần trăm mua đô
10 phần trăm mua vàng
40 phần trăm gửi tiết kiệm 3 tháng
cứ theo dõi tình hình biến động của kinh tế
theo quy tắc của chu kỳ kinh tế thì nó sẽ như thế này fed đã nâng lãi xuất, dòng vốn ngoại đang rút khỏi vn, tiền việt mất giá, ngân hàng việt cũng sẽ phải nâng lãi xuất ==> lãi xuất cho vay cũng sẽ tăng cao ==> nhà đất ko bán đc + lãi xuất tăng thì vỡ ==> kinh tế đi xuống, trùng lắng 3-4 năm rồi quay lại chu kỳ đó

theo e tốt nhất cầm đô + tiền mặt để đợi 1-2 năm nữa mà mua bds

10 năm trước em mua cc xala giá 1 tỷ, giờ bán không nổi 1 tỷ, vậy là so với gửi tk em lỗ 100%?
10 năm trước cụ mua chung cư xa la 1 tỷ. đó là cụ đầu tư không có tính toán. XL cụ em nói thẳng :)):)):))

no1home

Xe hơi
nghe vụ gửi ngân hàng mất tiền chưa ông bạn
chả cái mẹ gì an toàn mà nó lãi đâu nhé, hay đi làm cầm đồ cho an toàn
muốn an toàn thì tốt nhất là mua đô mua vàng mà cất, cất thì đào hầm cất ko là trộm nó vào xúc hết
còn ko thì tìm cái mà đầu tư, ko đất thì chơi cái khác, chứ đếch ai đi khuyên người ta gửi ngân hàng
tiền nằm một chỗ là TIỀN CHẾT biết chưa??
Thế theo bạn tìm cái gì đầu tư thời điểm này, nói thử xem ???
Có phải lúc deo nào đầu tư cũng là tốt đâu :)

tranthanh1368

Xe máy
Cụ vừa phải thôi, từ sau comment thế em sẽ ko comment lại nhé

no1home

Xe hơi
Cụ vừa phải thôi, từ sau comment thế em sẽ ko comment lại nhé
Thế theo bạn h có 1 tỉ mua đc cái j bds ??? và cơ hội tăng trưởng của nó thế nào trong 10 năm ?
và bây giờ nên đầu tư gì cho có hiệu quả ???
ở đây diễn đàn là thảo luận thôi, mỗi người có 1 quan điểm riêng, nếu như topic của bạn có mục đích .... thì tôi lên tiếng
còn nếu ko có mục đích gì thì tôi xl, hơi quá lời :)

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Tiền trong nhà là tiền Chửa, tiền ra khỏi cửa là tiền Đẻ.
Gửi NH chỉ dành cho những người không có khả năng kinh doanh, đầu tư thôi

Justforfuntoo

Xe container
10 năm trước cụ mua chung cư xa la 1 tỷ. đó là cụ đầu tư không có tính toán. XL cụ em nói thẳng :)):)):))
À em ví dụ về đầu tư thôi :))
Thế nên không phải cứ đầu tư là hơn lãi ngân hàng
Ngoài ra em có cái nhà mặt đường lớn, hồi vàng lên 48 thì nó tầm 10 cây/1m, giờ cũng 10 cây/m nhưng chỉ được 360tr, tính ra cả vàng cả nhà đất đều lỗ
$ 15 năm trước em mua giá 16, giờ 23, vẫn là lỗ
Các cụ bảo nên đầu tư gì hơn tiết kiệm :))