1 tuần ở đất Thánh

Datly

Xe máy
Chào các cụ!
Em là mem mới toanh, vừa đăng ký mấy ngày thôi...:) Cũng chưa có "bà xã 2" - đang có ý định mon men, lên đây học hỏi các cụ, thấy vợ 2 có vẻ high maintenance đối với lương công chức 3 cọc 3 đồng quá nên đang nản :-s
Tình cờ vào mục du lịch, thấy các bác post ảnh đẹp quá, em cũng làm 1 post gọi là chào sân vậy :)

Em thì được cái cũng gọi là hay đi đây đi đó, nhưng mà 1 số nơi e đi thì cũng đã được nhiều bác post ảnh rồi, cho nên e quyết định hầu các cụ 1 bữa ảnh độc - Israel - 1 vùng đất còn hơi xa lạ với nhiều người Việt mình, mặc dù ngày nào trên thời sự cũng thấy đả động về nó b-)

Em thì không theo Đạo Thiên chúa, nhưng có rất nhiều bạn theo, mà e thì thích các loại lịch sử văn hóa này nọ, cho nên ước mơ và mục tiêu du lịch của e, là phải cố gắng đi thăm 4 cái nôi văn minh loài người - Israel (đất Hứa), Ai cập, Ý và Trung Cẩu :-< Cho đến nay thì đã đến dc 2 chỗ, 2 chỗ kia không biết lúc nào mới có điều kiện đi được :-s

Thôi, dài dòng các bác đọc mệt, e post ảnh luôn đây...
Lịch trình của e là 7 ngày, khách sạn thì ở Tel Aviv, sau đó hằng ngày đi xe đến các địa điểm khác - vd Jerusalem, Biển Chết, Bethlehem (nơi CHúa đẻ, thuộc Palestin), biên giới với Gaza máu lửa...

Post đầu e up mấy ảnh nhá hàng đã nhé, từng post sau sẽ up ảnh và giới thiệu từng nơi

Địa Trung Hải xanh mướt - chụp ở Tel Aviv

Jerusalem - chụp trên núi Olives

Chỉnh sửa cuối:

Ducwagon

Xe tăng
Vâng, nắng vàng, biển xanh... không biết có cát trắng không. Tiếp đi cụ :)

Datly

Xe máy
Hic, up ảnh lên là nó tự động chèn cái watermark của otf vào nhỉ, e có nên để logo bản quyền vào ko đây, hic hic

Datly

Xe máy
Các cụ máu đánh nhau, e post trước mấy ảnh ở biên giới gần Gaza đã nhé
Bọn e ko được qua bên kia, mà chỉ được đứng bên này ngó qua thôi, nên chẳng thấy gì cả

Đây là mớ tên lửa bên kia bắn sang, bên này trữ lại, ghi ngày tháng rõ ràng (chắc để làm bằng chứng?)

Cái chòi nhỏ nhỏ cạnh cái ô tô là đường xuống hầm, trên đường đi có rất nhiều cái này, khi nào có còi báo động là người ta chạy xuống (chắc giống vn thời xưa, e 8x nên ko biết thời ấy ở mình thế nào)

Chỉnh sửa cuối:

kentdju

Xe điện
Miền Đất Thánh với những điều bí ẩn, kỳ lạ, cụ nhớ up nhiều ảnh nhé để ae được mở mang tầm mắt.

Datly

Xe máy
Đợi tối e up tiếp, để e dọn đống ảnh phát. E chỉ dám post ảnh không có mặt em trong đó :-ss các cụ thông cảm

TL_Vietnam

Xe lăn
Cái khu nhà hộp màu trắng nhìn hãi nhỉ - Trông như nghĩa trang mà lại không một bóng cây :(

scud122

Xe tăng
e vào hóng thấy bảo gái ixrael xinh lắm, còn dân thì thik oánh nhau

Datly

Xe máy
Những ấn tượng về Israel:
- Đầu tiên là về chuyến đi - cực ơi là cực. Đầu tiên đi Sorry airlines quá cảnh HK, ngồi đợi nửa ngày rồi mới bắt El Al của Israel đi tiếp. Mà phải đi đường vòng vì ko dc phép bay qua ko phận các nước arab thì phải, ngồi nhìn cái bản đồ hành trình mà nản. Xem hết mấy phim, ngủ hết mấy giấc mới tới… Xuống sân bay thì ban đêm và buồn ngủ nên chẳng có hơi sức đâu chụp ảnh nữa. Mà bị vào bọn security nó phỏng vấn từng người từng người, mày qua đây làm gì, với ai, rồi nó bắt mình mở hết hành lý ra xem, bày đủ trò. Sân bay thì rất phê, cao ráo, đá hoa cương lát sang bóng… và rất nhiều men in black - đàn ông vận áo choàng đen, mũ đen, râu quai nón...

http://img.otofun.net:82/qUpload/uploads/2013/T09/002-DSC_0200.JPG
http://img.otofun.net:82/qUpload/uploads/2013/T09/001-DSC_0199.JPG
http://img.otofun.net:82/qUpload/uploads/2013/T09/003-DSC_0202.JPG

- Ấn tượng đầu tiên – yên bình. Tel Aviv thì chẳng khác 1 thành phố phương tây, bar pub restaurants đầy đủ cả, ko có dấu vết chiến tranh, vì nó nằm sát biển. Khách du lịch mặc áo ba lỗ phơi nắng, người Israel thì ăn mặc bảo thủ hơn. Ở Ixrael có 2 kiểu người – 1 kiểu là orthodox, cực bảo thủ, mặc đồ đen như men in black ý, nhìn phê cực, đàn ông phải để tóc mai dài ko dc cắt, phụ nữ phải mặc cái váy dài tới chân, mà bây giờ đang on trend kể cả ở xứ Việt, người ta gọi là váy maxy hehe

- Khách du lịch rất nhiều, chủ yếu là người phương tây và người Hồi giáo đi hành hương
- Hâm mộ - họ đã biến vùng sa mạc thành 1 ốc đảo của Trung Đông, rất giàu có và trù phú. Thằng guide của bọn e là người Do thái, nó bảo bọn Ả rập muốn đánh Isael vì ganh tị, vì sợ người dân của nó thấy thèm sự dân chủ và hung thịnh của Israel và gây sức ép đến chính quyền các nước này hehe (bạn guide này hơi tự sướng 1 tẹo, nhưng mà cũng có chút logic). Thú thực là trước khi đi Israel thì e vẫn hơi có cảm tình với người Do Thái (mặc dù hồi đi học đọc nhiều truyện toàn nói xấu người Do thái, kiểu keo kiệt, cho vay nặng lãi, sống lập dị, kỳ quái này nọ) vì e rất thích đọc Kinh thánh... Đến khi sang đó, càng thấy ngưỡng mộ một dân tộc có sức sống bền bỉ, vượt qua rất nhiều rất nhiều tang thương, nói theo kiểu tôn giáo thì là tai họa do Chúa phạt vì người Do thái rất nhiều lần không nghe theo lời Thượng Đế.
- Thủ đô của Israel ko phải là Tel Aviv mà là Jerusalem… Mà Jerusalem cũng ko hoàn toàn của Is, mà là của chung, cả Palestine và Is share thủ đô là Jerusalem, được chia bằng 1 đường ranh giới (hic, đúng là giành nhau từng cm đất)
- Người Palestin vẫn hằng ngày đi xuyên qua đất Isael để đến phần đất Palestin bên kia, làm việc, cho nên ở Israel rất nhiều các checkpoint (các bác xem bản đồ sẽ thấy đất Israel nằm giữa các vùng đất Palestin). Nghe bảo người Palestine có đề xuất xin xây 1 đường ngầm để xuyên qua đất Israel nhưng Israel ko chịu...

Datly

Xe máy
Trình độ IT của e gà quá, loay hoay mãi với cái vụ up ảnh :'(

khongthuphi

Xe điện

Em thử pót giúp cụ chủ phát.

khongthuphi

Xe điện
Hay quá, tiếp đi cụ. Thằng Israel cũng mang tiến thích oánh nhau giống VN mình ngày trước, bọn phương Tây nhắc đến VN là nghĩ ngay đến 1 đất nước thích oánh nhau....

Datly

Xe máy
Tel Aviv

Chỉnh sửa cuối:

kien_ktnl

Xe buýt
Em cũng rất thích được đến 4 địa danh văn minh của loài người giống cụ, mới đi được 1, nay nhờ cụ nên mới biết thêm được văn minh thứ 2, mời cụ chén riệu để có sức post tiếp cho các cụ nhà mình tham quan nhé