1 tuần ở đất Thánh

Happy4ever

Xe điện
Ăn trộm giờ làm, em up nốt mấy ảnh em đi thăm mộ Chúa.

Đây là ảnh overview khu Old Quarter, phố cổ, ở Jeru. Nơi thiêng nhất gọi là Temple Mount, bây giờ trên đỉnh đồi đó người ta xây cái Dome of the Rock, chính là cái thánh đường vàng chói lọi, ko biết có phải vàng thật hay ko. Nơi này ngày xưa người Do thái xây Đền Thờ (cái này viết hoa, vì theo đạo Do thái, Thượng đế chỉ ở trong cái đền đó thôi). Về sau chỗ này bị người Hồi chiếm và xây thánh đường của họ lên (tầm thế kỷ thứ 7 sau CN). Rất tiếc do thời gian eo hẹp nên em ko leo lên tận nơi dc.

Hiện nay thì khu vực phố cổ Jerusalem (là khu vực bên trong tường bao) được chia làm 4 khu vực nhỏ - kv Do thái giáo, Hồi giáo, thiên chúa giáo và Armenian… Em chỉ đến thăm khu Do thái và khu Thiên chúa giáo thôi.

Cái mũi tên chỉ vào lùm cây là Bức tường phía tây của người Do thái, còn cái mũi tên thứ 2 chỉ vào 2 cái vòm xanh xanh, chính là nhà thờ xây tại nơi ông Jesus bị đóng đanh thập tự và chôn cất.

Khu vực này chật chội, nên e ko chụp dc ảnh cả cái nhà thờ, lấy tạm 1 cái ảnh trên mạng minh họa vậy
Đúng là lạ thật cụ ạ. Em ước ao được đi như cụ.

dau_ngang_v16

Xe tải
:-bdNhững ngày lễ noel đã qua,kính chúc các bác có những chuyến đi vui vẻ,ngập tràn niềm vui,Có thêm những phóng sự hay bài viết mới về thiên nhiên và con người,ẩm thưc bốn phương những lễ hộiL-).....VIỆT NAM VÀ TRÊN KHẮP THẾ GIỚI.**== EM CẢM ƠN BÁC RẤT NHIỀU ĐÃ CHO EM CÓ NHỮNG TRẢI NGHIỆM THẬT TUYỆT VỜI !!!:">