1 số bức xúc và ý kiến về các chi cục thuế tại Hà Nội khi thu thuế trước bạ!

Thichtat

Xe tăng
Chủ thớt nói chuẩn đấy. Nhà mình ở TX, cũng vài lần đi nộp thuế. Ở đó có lão già cụt ngón tay ngồi hoạnh họe kinh lắm> Xếp hàng cứ gọi là lâu vãi...
Lão ấy liên kết với bên đăng ký chỗ Nguyễn Khuyến roài cụ ợ, lần em đi làm nó cố tình không viết đủ số ký hiệu số khung số máy xe em, em nhắc nó bảo không sao đâu. Em mang hồ sơ sang đăng ký bên Nguyễn Khuyến đã có phong bì 300k rồi thế mà nó kiểm tra vẫn bảo biên lai viết thiếu ký hiệu số khung số máy, lại phải dúi thêm 200k nữa thì phải, nó cười cười bảo có phải cái ông cụt ngón tay bên Thuế Thanh Xuân thu của mày không, híc ~X(

em nộp mấy lần rồi lần nào muốn nhanh cũng phải lót tay, không thì củ hành củ tỏi mệt lém. Ở VN bây h làm cái j cùng phải có hoa hồng. Mà sao không chọn hoa này làm quốc hoa các bác nhỉ???
Hehe ủng hộ lấy hoa hồng làm quốc hoa với cụ :)

Chỉnh sửa cuối:

SieuSIM

[Tịch thu bằng lái]
Em đi nộp thuế trước bạ ở Hoàng Cầu (Đống đa) thấy có gì đâu, vừa nhanh gọn vừa thoải mái. Chỉ mất khoảng 2 tiếng.
Chính vì thế nên Đống Đa có bị nêu tên đâu cụ..hi..hi.

yenkhe

Đi bộ
Bọn công chức ở cục thuế này quá khốn nạn,minh nộp tiền cho nhà nước mà như đi xin nó không bằng

ar3a

Xe điện
Tuần trước em lấy con innova mới ở Toy Thăng Long. Cậu sales ở đó khá chuyên nghiệp, chuẩn bị đầy đủ hồ sơ, giấy tờ để đi làm mấy vụ thủ tục. Khi vợ em đi nộp thuế ở chi cục Hoàn Kiếm, có hỏi em xem mấy chuyện kẹp như thế nào. Em nghĩ mình mua xe mới, giấy tờ đầy đủ, giá tính thuế rõ ràng nên dặn vợ là đừng có cho nó 1 đồng nào cả.

Vào làm hồ sơ, thằng cha nhận hồ sơ không thấy kẹp liền quay sang hỏi bản sao giấy đăng ký kinh doanh của công ty bán xe (Toy Thăng Long). Vợ em không biết làm thế nào đành đt cho em. Nghe thấy thế thì em biết ngay là bệnh vòi tiền rồi nhưng em tính hôm nay quyết tâm sạch sẽ 1 lần. Em bảo vợ em bật ghi âm iphone lên, rồi quay nói với thằng cha đó rằng tôi vừa đặt ghi âm iphone rồi, anh nhắc lại giúp xem thiếu cái gì thì để tôi về chuẩn bị thêm cho đủ. Thế là lần này chẳng thiếu gì hết các bác ạ; xong 1 mục.

Sang đến kho bạc thì vắng tanh nhưng hồ sơ nộp vào mấy con mẹ đó mặc kệ, để cho dân đợi. Mình đóng tiền nuôi nó (hơn 80tr chứ có ít đâu) mà nó còn không thèm nhận. 1 lúc sau đến lượt, vợ em ra nộp tiền thì con mẹ ngồi quầy gạ cho các chị mấy chục chị kê tiền cho. Vợ em đốp luôn "tôi toàn tiền 500k thì sao cần phải kê". Rồi nó cũng phải làm thủ tục. In ra kết quả lần đầu vợ em đọc lại thấy ở mục nộp tiền nó đề chữ "người nộp thay"; vợ em kiên quyết không nhận, bảo tôi chính chủ đi làm thay cái gì và bắt nó in lại; nó in lần 2 - đọc lại thì thấy thiếu mấy số đầu ở phần số khung. Vợ em bắt nó làm lại, nó bảo bên thuế viết thế, tôi in thế. Vợ em kiên quyết không nhận, bảo các ông các bà ngồi cạnh nhau, tôi chỉ biết là nhận kết quả đúng chứ không có trách nhiệm ở mấy việc này; rồi vợ em lại mang bài iphone ra làm lần nữa. Khi vừa nhắc đến từ tôi đã ghi âm rồi - con mẹ ngồi quầy mặt xanh lại.

Em cũng từng làm nhà nước nên em cũng biết thu nhập công chức không đủ sống; nhưng riêng ngành thuế - ngân hàng - hải quan có đặc thù nên dù sao thu nhập cũng hơn hẳn đa số công chức khác. Nếu mà việc họ làm mang lợi cho em, kiểu như bây giờ giữa mức nộp thuế 50% hay 70% (xe cũ) mà họ cho em mức thấp rồi em chia 1/2 cái khoản lợi kia thì còn thấy có lý; hoặc nếu giấy tờ em thiếu hay không rõ ràng thực sự mà vẫn cần giải quyết. Đây thì chẳng thiếu cái gì cả mà giở mấy cái bài đòi mấy trăm nghìn kia ra; tiền thì không phải em không có để nộp; nhưng nghĩ đến chuyện nộp tiền như vậy em nuốt không trôi.

Qua đây em chỉ lưu ý các bác đi làm thủ tục cẩn thận đọc kỹ kết quả trước khi rời quầy, tránh tình trạng bị sai lệch thông tin rồi mất tiền oan ở khâu sau. CŨng đề nghị các bác nếu giấy tờ đầy đủ thì kiên quyết không kẹp. Mà mở luôn máy ghi âm khi đi làm thủ tục.

NÓI KHÔNG VỚI VĂN HÓA KẸP.

bcad

Xe buýt
Tuần trước em lấy con innova mới ở Toy Thăng Long. Cậu sales ở đó khá chuyên nghiệp, chuẩn bị đầy đủ hồ sơ, giấy tờ để đi làm mấy vụ thủ tục. Khi vợ em đi nộp thuế ở chi cục Hoàn Kiếm, có hỏi em xem mấy chuyện kẹp như thế nào. Em nghĩ mình mua xe mới, giấy tờ đầy đủ, giá tính thuế rõ ràng nên dặn vợ là đừng có cho nó 1 đồng nào cả.

Vào làm hồ sơ, thằng cha nhận hồ sơ không thấy kẹp liền quay sang hỏi bản sao giấy đăng ký kinh doanh của công ty bán xe (Toy Thăng Long). Vợ em không biết làm thế nào đành đt cho em. Nghe thấy thế thì em biết ngay là bệnh vòi tiền rồi nhưng em tính hôm nay quyết tâm sạch sẽ 1 lần. Em bảo vợ em bật ghi âm iphone lên, rồi quay nói với thằng cha đó rằng tôi vừa đặt ghi âm iphone rồi, anh nhắc lại giúp xem thiếu cái gì thì để tôi về chuẩn bị thêm cho đủ. Thế là lần này chẳng thiếu gì hết các bác ạ; xong 1 mục.

Sang đến kho bạc thì vắng tanh nhưng hồ sơ nộp vào mấy con mẹ đó mặc kệ, để cho dân đợi. Mình đóng tiền nuôi nó (hơn 80tr chứ có ít đâu) mà nó còn không thèm nhận. 1 lúc sau đến lượt, vợ em ra nộp tiền thì con mẹ ngồi quầy gạ cho các chị mấy chục chị kê tiền cho. Vợ em đốp luôn "tôi toàn tiền 500k thì sao cần phải kê". Rồi nó cũng phải làm thủ tục. In ra kết quả lần đầu vợ em đọc lại thấy ở mục nộp tiền nó đề chữ "người nộp thay"; vợ em kiên quyết không nhận, bảo tôi chính chủ đi làm thay cái gì và bắt nó in lại; nó in lần 2 - đọc lại thì thấy thiếu mấy số đầu ở phần số khung. Vợ em bắt nó làm lại, nó bảo bên thuế viết thế, tôi in thế. Vợ em kiên quyết không nhận, bảo các ông các bà ngồi cạnh nhau, tôi chỉ biết là nhận kết quả đúng chứ không có trách nhiệm ở mấy việc này; rồi vợ em lại mang bài iphone ra làm lần nữa. Khi vừa nhắc đến từ tôi đã ghi âm rồi - con mẹ ngồi quầy mặt xanh lại.

Em cũng từng làm nhà nước nên em cũng biết thu nhập công chức không đủ sống; nhưng riêng ngành thuế - ngân hàng - hải quan có đặc thù nên dù sao thu nhập cũng hơn hẳn đa số công chức khác. Nếu mà việc họ làm mang lợi cho em, kiểu như bây giờ giữa mức nộp thuế 50% hay 70% (xe cũ) mà họ cho em mức thấp rồi em chia 1/2 cái khoản lợi kia thì còn thấy có lý; hoặc nếu giấy tờ em thiếu hay không rõ ràng thực sự mà vẫn cần giải quyết. Đây thì chẳng thiếu cái gì cả mà giở mấy cái bài đòi mấy trăm nghìn kia ra; tiền thì không phải em không có để nộp; nhưng nghĩ đến chuyện nộp tiền như vậy em nuốt không trôi.

Qua đây em chỉ lưu ý các bác đi làm thủ tục cẩn thận đọc kỹ kết quả trước khi rời quầy, tránh tình trạng bị sai lệch thông tin rồi mất tiền oan ở khâu sau. CŨng đề nghị các bác nếu giấy tờ đầy đủ thì kiên quyết không kẹp. Mà mở luôn máy ghi âm khi đi làm thủ tục.

NÓI KHÔNG VỚI VĂN HÓA KẸP.
Bác thấy thủ tục hành là chính rồi đấy! Thôi thì dù sao các bác đã nói thêm cho 1 số bác khác có thêm nhiều điều biết để tránh

harrynh

Xe container
em chả chi đồng nào cả, cứ đúng mà làm, thằng nào làm sai thằng ấy chịu, thích thì to mồm ngay chứ sao, híc, chả hiểu ác cảm thế nào mà nhìn mặt bọn đấy đã muốn chửi.

harrynh

Xe container
Híc, Gấu nhà em lại còn gấu hơn, hôm đi gội đầu nghe con mụ bên cạnh buôn với mấy em gội đầu: chị làm ở Sở này sở nọ, doanh nghiệp mà ko chi, chỉ cho chạy lòng vòng là biết điều ngay. Híc, thế mà Gấu nhà em nhớ, đến lúc có việc thật Gấu lên gặp đúng chị ấy, chả chi đồng nào xem thế nào, vừa mở mồm ra hành, Gấu cho ngay quả: chị ko tiếp nhận hồ sơ thì đề nghị viết rõ lý do vào phiếu tiếp nhận hoặc ghi là tôi ko thích tiếp nhận...... xanh cả mặt chứ hành với tỏi gì nữa. Đấy, cứ phải vậy thì mới ko phải chi linh tinh.

biahoihanoi

Xe lăn
Hay quá nhỉ, không biết có chi cục nào vào đây đọc không nhỉ.

bcad

Xe buýt

10kg

Xe tải
Tất cả nó có 1 lý do: "Dân mình hiền quá"

cháu lên 3

Xe container
thủ tục tính phí mới lâu vì phải tra cứu biểu phí và áp phí, chứ lúc nộp tiền thì đâu có gì khó khăn
nếu đã cho chuyển khoản thì đuơng nhiên phải có phần mềm tính phí cho dân rồi chứ, em dự là để làm được điều này thì ko khó khăn gì đâu

bcad

Xe buýt
Dạo này đi nhiều. Biết hết về các bác ý rồi nên em làm chẳng bị ức chế nữa. Ở TX cứ đưa 200k rùi bảo làm nhanh cho là các bác ở đó chạy đi làm nhanh lắm. Còn ở Long Biên thay bằng mấy bác trẻ khỏe rùi, đc việc và nhanh lắm ah

10kg

Xe tải
Vợ e hôm nay đi nộp thuế ở Long Biên, có con bé trẻ trẻ nó xem hồ sơ, nhìn thấy tờ 100k kẹp hồ sơ rồi mà nó vẫn hạch "về chỗ bán xe đóng dấu vào chỗ ký của hóa đơn", vợ e nó điên lên nó bảo là "dấu đóng ở góc trên bên trái là được rồi, chị đọc quy định hoặc hỏi lại sếp đi" thế là con đấy nó không làm gì được nó đành cho qua. Biết thế không bảo vợ kẹp tiền nữa. Sư cha nó hồ sơ đầy đủ, kẹp tí cho nó mát mà nó còn định làm hàng.

nguyenphan80

Xe tăng
Xác nhận chuyện của chủ thớt nói đúng về chi cục thuế quận Thanh Xuân , một lần em đi đóng tiền chỉ thêm câu nữa là em chửi cán bộ thuế . Em hỏi nó không biết , may là anh em can , không em còn táng cho bỏ mẹ . Cơ quan hành chính nhà nước giờ khệnh lắm , một cửa nhưng mà NHIỀU dấu thì cũng thế thôi .
Hôm gì nghe thông tin lương công chức lên 12-15 triệu em thiển nghĩ thế thì phở sáng là 300.000 VND một bát .

bcad

Xe buýt
Hôm nay. sau 1 thời gian lâu ko sang Long Biên nộp thuế em tính trêu mấy bác ý. Lúc đầu em vào thấy mấy đồng chí trẻ ngồi nhận hồ sơ thấy mừng rùi vì có khi lại được nhanh chóng. Kẹp có 100k vừa ki bo lại vừa để thử xem có nói gì ko? Đang đưa hồ sơ vào lại 1 cô trông có tuổi rồi chìa tay ra cầm. Mở hồ sơ ra chắc thấy tờ 100k nói luôn và nhanh: phải 200k chứ. Thôi thì lại ngậm ngùi đưa thêm 1 tờ nữa ( muốn ki bo mà ko xong). và lại ngồi ghế chờ 1 thời gian khá là lâu. Nếu em tính không nhầm là gần 1h hay là hơn gì đó vì em ko nhớ chính xác h mình đến. Trong thời gian ngồi chờ thấy 1 bác đi nộp thuế xe 45 chỗ bị hành đến là khổ. Thấy bác ý cũng rất cẩn thận giấy tờ và kẹp tờ 500k rồi. Thế mà đưa vào bị cái cô đó nói cái gì thì em ko nghe rõ xong thấy bác ý phải móc thêm 2 tờ 500k nữa kẹp dưới hồ sơ và lại ngồi chờ... Sau 1 thời gian ko đi nộp thuế ở đây thì bây giờ phải sang kho bạc cách đó khoảng 200m thì lại phải ngồi kê giấy tờ đến lằng nhằng, rườm rà và ko cần thiết vì em thấy hầu như chẳng chi cục nào bắt như thế. Lại mất 40p để nộp được tiền vì toàn ưu tiên xe máy trước vì ít tiền. Bực mình thật. Và tóm lại đến tận trưa muộn mới đăng ký xong được xe trong khi đi làm các thủ tục từ 8h sáng. Hậm hực kinh khủng. Nếu là chi cục thuế như Quận HBT em hay làm thì nếu làm từ 8h sáng thì chắc tầm 10h hoặc muốn lắm thì 10h30 là xong hết bàn giao xe cho khách hàng rồi ý chứ.

F.A

Đi bộ
Ở đây còn nạn "xỉa tiền" nữa kia...
Bạn hãy cẩn thận khi nộp tiền tại Quầy nộp thuế trước bạ Ôto xe máy của Kho bạc quận Thanh Xuân, HN.
Hôm qua (vào 13h40 phút) tôi bị mất 1 tờ 500 ngàn tại Quầy thu thuế trước bạ ô tô thuộc KHo bạc Quận Thanh Xuân, HN. Thực sự tôi không hề nhầm lẫn vì tiền tôi lấy từ Ngân hàng đếm đủ phần nộp thuế để riêng, sau đó khi bạn của công ty bán xe kê khai thủ tục thuế tôi đã đếm lại để chuẩn bị nộp, và cẩn thận hơn khi đến quầy thu ngân trước khi kê tiền tôi đã đếm lại nhưng khi đó cô nhân viên bên cạnh hỏi tôi vài điều về mua xe và giấy tờ tôi lảng đi trong tích tắc thì cô thu ngân bảo chị ơi thiếu 1 tờ, chị đếm lại đi. Tôi không tin được là có chuyện mình bị rút mất 1 tờ như thế tại quầy thu ngân nhà nước vì trong 45 năm giao dịch chưa bao giờ tôi mất 1 đồng nào vì trước khi giao tiền cho ai tôi thường kiểm tra rất kỹ.

Khi về công ty nói chuyện ra có người nói với tôi hôm trước 1 khách hàng của họ cũng bị rút mất 1 tờ 500 ngàn và tối qua một người nhà tôi mới chia sẻ trên facebook việc này thì chỉ 1 phút sau có bạn làm kinh doanh của Toyota cũng bảo 2 khách hàng của họ cũng bị rút mất 2 tờ 500 ngàn tại đây. Mọi người bảo tôi đến gặp GĐ Kho bạc xin xem lại băng ghi hình nhưng sk tôi không tốt và tính mình cũng hay cho qua nên thôi.
Tuy nhiên tôi chia sẻ điều này để bạn bè biết mà phòng. Sáng nay tôi nói với chồng là những nhân viên ăn cáp như vâyk sẽ có ngày bị bắt thôi!

NÓI KHÔNG VỚI VĂN HÓA KẸP.[/QUOTE]