[Funland] 01/8/2024 Đăng ký xe lần đầu bằng ứng dụng VNeID

Tolia_82

Xe tải
Xong công an ship biển tự lắp nữa là no1 :))
không có đâu cụ , bọn nó đưa biển mà như kiểu bố thí cho dân cái ơn huệ ,
vào cửa quan ông nào yếu vía , mất tiền oan ngay, bên ngoài thì dán cái cách đăng ký , mà cái bảng dán chỉ dẫn đó thì nó không có đầu ,và mất đoạn cuối quan trọng nhất , lại trên 1 trang Web khác, của dichvucong.gov , đến như em có lúc mò còn hoa hết cả mắt, nếu cứ theo thế thì có đến tết sang năm chưa ra mã đăng ký để nộp cho ông can được , bởi có mấy chỗ hỏi mã của xe thì nó lại không phải dán trên đó vì mã đó nó nằm trên tem cái tờ xuất xưởng của các cụ cơ ấy ạ , ( cái này bọn cò và ông can không chịu chỉ đâu , nó chờ các cụ làm mãi ko được nó mới đòi 500k nó mang ra bấm trên máy nó HỘ CÁC CỤ VÀ MÚC 500 K cơ
đây ạ chỗ em khoanh tròn , phải lấy mã này đăng ký trên cổng dịch vụ công
rồi còn 1 mã nữa , các cụ có thể google cho kỹ đỡ mất tiền lãng xẹt

nhiều người ko biết bọn nó cũng ko bảo , để kệ chúng mày , nó cứ chỉ ra cái bảng dán , như đánh đố ,
còn bọn cò thì vào tận phòng CSGT , đi ra vào như ở nhà , nó chờ ai bấm ko được nó mới mơi tiền ,

Chỉnh sửa cuối:

edorado

Xe tăng
chả có gì hay , vẫn 1 đống cò đúng ở cổng , ông can ngồi đó thì cứ cáu mù lên , em thủng thẳng , đồng chí ngồi đó là trách nhiệm chỉ cho dân đấy , áo và quân phục đông chí là tiền thuế của dân , đông chí cho tôi lý do đồng chí quát tôi cái gì nhỉ ?? ....im bặt ngay lập tức ! ( em nhập đúng , nhanh , và đầy đủ , lấy mã , rồi dán số đã cà lên , nộp vào rồi ngồi chờ ) nó bắt em chờ gần 2 tiếng , em nhất định ko ra xít thì nó cáu , thế thôi , em cứ thủng thẳng , tôi chờ đến ...tuần sau cũng được gì chứ thời gian tôi rất thừa . rồi rút điện thoại ra ngồi đánh cờ giết thời gian
chán quá nó phải ra khám xe cho em ,
khám xong nó nhìn nhìn mặt em kiểu như bắt vía , em lại thủng thẳng , đồng chí khám xe xong rồi nhỉ ? , để tôi vào ngồi chờ tiếp , mặt em lạnh te ( chả việc gì phải sợ hãi bố con thằng nào các cụ ạ , chả đáng bao tiền nhưng nó vô lý đùng đùng 5 xị em thà mang cho đứa nhỏ hàng xóm bố nó mất sớm mẹ nó tần tảo nuôi 2 đứa con , nhìn thương lắm , cho nó còn thấy đời có chút ý nghĩa chứ mấy cái mặt kia em chả lạ gì nhưng em ko chơi , và ko chịu mất tiền )
10 phút sau vào bấm biển luôn
nhưng nó viết trên giấy là sau 2 ngày , nó nói chờ 4 ngày mới có cà vẹt ,
đúng suy nghĩ về nhà rút cho thằng nhóc 500 , nhìn mắt nó trong veo , mang nét biết ơn , khoanh tay cảm ơn bác , thấy đời vui và ý nghĩa nhiều hơn
Em đi lấy đăng ký, con bé trung úy bảo 30k tiền phí, em đưa 50k nó bỏ luôn vào thùng tiền trả em đăng ký rồi quay đi làm việc khác, em lừ cho phát hỏi tiền thừa của anh đâu. Nó trả tiền em nhìn kiểu như người hành tinh khác. Bố khỉ

polizia

Xe container
Hình như hôm trc báo nói là cửa hàng bán xe đóng dấu giáp lai mà.
Tức là mình mua xe ở cửa hàng nào thì bảo nó cà số khung số máy dán vào tờ phiếu xuất xưởng rồi cửa hàng đóng dấu, chứ nhà máy đóng thì vớ vẩn quá.

vtpto1980

Xe tải
Hình như hôm trc báo nói là cửa hàng bán xe đóng dấu giáp lai mà.
Tức là mình mua xe ở cửa hàng nào thì bảo nó cà số khung số máy dán vào tờ phiếu xuất xưởng rồi cửa hàng đóng dấu, chứ nhà máy đóng thì vớ vẩn quá.
7. Bổ sung khoản 5 vào sau khoản 4 Điều 12 như sau:

“5. Trường hợp công dân Việt Nam thực hiện đăng ký xe lần đầu bằng dịch vụ công trực tuyến toàn trình đối với xe sản xuất, lắp ráp trong nước trên cổng dịch vụ công hoặc Ứng dụng định danh quốc gia

a) Chủ xe thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều 9 Thông tư này, không phải đưa xe đến cơ quan đăng ký xe; đăng ký sử dụng dịch vụ bưu chính công ích để nhận chứng nhận đăng ký xe, biển số xe. Khi nhận chứng nhận đăng ký xe, biển số xe, chủ xe gửi cho cơ quan đăng ký xe Phiếu kiểm tra chất lượng xuất xưởng (có dán bản chà số máy, số khung của xe, đóng dấu giáp lai của cơ sở sản xuất) qua dịch vụ bưu chính công ích;

Trường hợp chủ xe không nộp Phiếu kiểm tra chất lượng xuất xưởng (có dán bản chà số máy, số khung của xe, đóng dấu giáp lai của cơ sở sản xuất) hoặc thông tin bản chà số máy, số khung cung cấp không đúng với thông tin đã kê khai thì chủ xe phải mang xe đến cơ quan đăng ký xe để chà số máy, số khung và nhận kết quả đăng ký xe;

b) Chủ xe thực hiện bấm biển số trên cổng dịch vụ công hoặc trên Ứng dụng định danh quốc gia theo quy định tại khoản 2 Điều 12 Thông tư này;

c) Cổng dịch vụ công, Ứng dụng định danh quốc gia thông báo biển số xe được cấp và hướng dẫn nộp tiền lệ phí đăng ký xe qua tin nhắn điện thoại hoặc địa chỉ thư điện tử hoặc thông báo trên Ứng dụng định danh quốc gia để chủ xe nộp tiền qua tiện ích thanh toán được tích hợp trên cổng dịch vụ công, Ứng dụng định danh quốc gia;

d) Sau khi thanh toán thành công lệ phí đăng ký xe, cổng dịch vụ công, Ứng dụng định danh quốc gia thông báo cho chủ xe việc hoàn thành nộp lệ phí;

polizia

Xe container
7. Bổ sung khoản 5 vào sau khoản 4 Điều 12 như sau:

“5. Trường hợp công dân Việt Nam thực hiện đăng ký xe lần đầu bằng dịch vụ công trực tuyến toàn trình đối với xe sản xuất, lắp ráp trong nước trên cổng dịch vụ công hoặc Ứng dụng định danh quốc gia

a) Chủ xe thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều 9 Thông tư này, không phải đưa xe đến cơ quan đăng ký xe; đăng ký sử dụng dịch vụ bưu chính công ích để nhận chứng nhận đăng ký xe, biển số xe. Khi nhận chứng nhận đăng ký xe, biển số xe, chủ xe gửi cho cơ quan đăng ký xe Phiếu kiểm tra chất lượng xuất xưởng (có dán bản chà số máy, số khung của xe, đóng dấu giáp lai của cơ sở sản xuất) qua dịch vụ bưu chính công ích;

Trường hợp chủ xe không nộp Phiếu kiểm tra chất lượng xuất xưởng (có dán bản chà số máy, số khung của xe, đóng dấu giáp lai của cơ sở sản xuất) hoặc thông tin bản chà số máy, số khung cung cấp không đúng với thông tin đã kê khai thì chủ xe phải mang xe đến cơ quan đăng ký xe để chà số máy, số khung và nhận kết quả đăng ký xe;

b) Chủ xe thực hiện bấm biển số trên cổng dịch vụ công hoặc trên Ứng dụng định danh quốc gia theo quy định tại khoản 2 Điều 12 Thông tư này;

c) Cổng dịch vụ công, Ứng dụng định danh quốc gia thông báo biển số xe được cấp và hướng dẫn nộp tiền lệ phí đăng ký xe qua tin nhắn điện thoại hoặc địa chỉ thư điện tử hoặc thông báo trên Ứng dụng định danh quốc gia để chủ xe nộp tiền qua tiện ích thanh toán được tích hợp trên cổng dịch vụ công, Ứng dụng định danh quốc gia;

d) Sau khi thanh toán thành công lệ phí đăng ký xe, cổng dịch vụ công, Ứng dụng định danh quốc gia thông báo cho chủ xe việc hoàn thành nộp lệ phí;
Thôi thì giai đoạn đầu cứ bấm ở nhà ra biển đã rồi đến cà sau cũng đc nếu ko có bản giáp lai nhỉ, nhất là với lô xe của giai đoạn giao thời này. Cũng bớt đc 1 công đoạn.
Sau này nhà máy đưa xe về showroom là có sẵn bản cà kèm dấu giáp lai rồi.
Nếu nhà máy làm đc điều đó thì bọn cà số chết đói, mà cũng nên thế, cà có tý thu 200k, kiếm hơn cả cave.

Chicken113

Xe tải
Thủ đô nhiễu nhỉ. Xe em tự đi bấm biển mấy năm trước, chả mất đồng nào bồi dưỡng hay cò vạc gì.
Thổ đu thì mặc định cửa 1 và cửa 2 mỗi cửa 1 tờ trâu xanh cụ ạ. Không thì bị hành cứ gọi là dấu chấm dấu phẩy luôn.

37NA

Xe tải
Em đi lấy đăng ký, con bé trung úy bảo 30k tiền phí, em đưa 50k nó bỏ luôn vào thùng tiền trả em đăng ký rồi quay đi làm việc khác, em lừ cho phát hỏi tiền thừa của anh đâu. Nó trả tiền em nhìn kiểu như người hành tinh khác. Bố khỉ
Haha, cái này thì có thật luôn :))

meo_bae

Xe buýt
Em và một số bác cũng có khá nhiều thắc mắc về việc đăng ký online này. Trong thời gian đợi thông tin chính thức việc thông qua dự thảo giảm phí trước bạ, những bác nào đã đăng ký online thành công thì chia sẻ thêm cho mọi người để các bác làm sau có thêm kinh nghiệm:
- Về những loại giấy tờ cần thiết khi nhận xe để đăng ký online
- Cách tra cứu thuế trước bạ theo các mã xe
- Thanh toán tiền phí trước bạ online...

vtpto1980

Xe tải
Thôi thì giai đoạn đầu cứ bấm ở nhà ra biển đã rồi đến cà sau cũng đc nếu ko có bản giáp lai nhỉ, nhất là với lô xe của giai đoạn giao thời này. Cũng bớt đc 1 công đoạn.
Sau này nhà máy đưa xe về showroom là có sẵn bản cà kèm dấu giáp lai rồi.
Nếu nhà máy làm đc điều đó thì bọn cà số chết đói, mà cũng nên thế, cà có tý thu 200k, kiếm hơn cả cave.
Sau khi có quy định của BCA thì nhà máy lắp ráp xe cà số khung, số máy và giáp lai luôn thì ok

New car 2023

Xe container
E đi đk cái xe máy thôi mà từ qua đến h chưa xong đây. Xe máy Yamaha PG1 lắp ráp trong nước nhé!
Hôm qua:
1. Đầu tiên là loay hoay vào itax để nộp thuế trước bạ. Kg đc do PG1 chưa update nên phải ra CC thuế làm tờ khai...mất 1 buổi sáng.
2. Loay hoay vào mạng tự đk online thì mạng đơ suốt cả buổi chiều. Chạy ra CA quận thì CB bảo phải đăng ký online mới đc....trong khi mạng đơ.
Hôm nay
1. Sáng sớm dậy đk online thì ok (có phần đòi hỏi up hình các hs như tờ khai, hóa đơn, gcn... Phải là bản sao công chứng...rất hề!!!!) nhưng kg in đc ra tờ khai vì chỉ làm đc trên đt kg vào vnID trên máy tính. Có mã hs gửi về
2. Sáng ra CA quận chìa bản tờ khai tự làm bị CB bảo bản này kg đúng. Chờ in tờ khai bằng máy tính của CB thì đc...😀😀😀. Khám xe...chờ đến lúc bấm biển thì tòi ra là VnID cập nhật cccd làm 2020 mà mua xe lại dùng cccd 2021 (địa chỉ thường trú kg khớp do cccd 2020 thiếu tổ dp so với cccd 2021)... Thế là lại làm đơn xin hủy mã hs.
Khai lại thì mạng đơ...
3. Trưa thì khai đc, 15h ra CA quận nhờ in tờ khai thì cb giơ 1 xấp mã hs chờ in... Do máy tính của CB cũng kg in đc. Lại về chờ sáng mai ra làm tiếp...
Đấy là dv công 1 phần. Dv công toàn phần thì chắc khó như lên zời....kkk
Đúng là chuối.
Nhưng fair với họ thì chính bác cũng làm lỗi nhiều còn gì? Nhầm CCCD chẳng hạn.

Còn cái vụ Mẫu của mình không chuẫn, phải mẫu của cán bụ mới chuẫn, thì tôi gặp rồi.
Mặc dù cùng 1 mẫu ấy cả.

Tolia_82

Xe tải
Em và một số bác cũng có khá nhiều thắc mắc về việc đăng ký online này. Trong thời gian đợi thông tin chính thức việc thông qua dự thảo giảm phí trước bạ, những bác nào đã đăng ký online thành công thì chia sẻ thêm cho mọi người để các bác làm sau có thêm kinh nghiệm:
- Về những loại giấy tờ cần thiết khi nhận xe để đăng ký online
- Cách tra cứu thuế trước bạ theo các mã xe
- Thanh toán tiền phí trước bạ online...
em post trình tự hầu các cụ ạ !
đầu tiên 1

Mang 3 thứ này ra đóng thuế Online ,
Hoặc cẩn thận hơn cứ ra thuế , hỏi 1 cửa , mất mấy phút lên lấy tờ giấy đi đóng thuế , xong
cứ mang ra bất kỳ ngân hàng nào của nhà nước BIDV , Vietin , Vietcom đều được
Thuế thí có Barem , không bao giờ làm sai được , vấn đề là các cụ có nhận được tờ khai ngay không thôi
đã đăng ký bên thuế xong , đi đóng thuế bên ngân hàng xong , quay lại thuế , nộp tờ giấy ngân hàng đưa cho bên thuế , đúng nơi các cụ đăng ký nộp thuế , Xong bước thứ nhất !
sau khoảng 10 phút - có tin nhắn về Điện thoại các cụ theo số ĐT đăng ký , Mời các cụ mang xe sang công an khám xe

cầm 3 tờ này và tờ của thuế đi đóng thuế

Lấy tờ thuế , mang cặp vào cặp hồ sơ đã , photo copy có công chứng 2 bản phòng thằng đăng kiểm hành hạ ( có nơi nó còn ko thèm xem , chỉ cần có tờ photo là được

Chỉnh sửa cuối:

Tolia_82

Xe tải
Vì em làm việc với các doanh nghiệp khác nhau , bản thân cũng là doanh nmghiệp nên em va chạm với nhiều loại 1 cửa , công an đăng ký và đăng kiểm các tỉnh , nên em post bài này hy vọng đỡ các cụ bỡ ngỡ và bị ông can và 1 số cửa quan hành hạ
bởi em từng bị tơi bời khói lửa khi mới lập doanh nghiệp
còn giờ này em chả ngán gì bất cứ thể loại nào ,
các cụ thông cảm em thẳng thắn , và cũng như các cụ em mong muốn 1 xã hội tươi đẹp hơn , không có loại sâu bọ , chúng nên bớt hại xã hội thì tốt hơn
em post bài dài nên chia ra từng phần ạ

Tolia_82

Xe tải
Bước 2 nộp thuế các cụ lưu ý nếu là doanh nghiệp thì kiểm tra mã số thuế , hoạt động ổn định hoắc đang ở mức nào , nhiều cụ mức 3 thì bị ăn hành ngay tắp lự
trước khi đóng thuế các cụ xem điều chỉnh mã số thuế xong hẳn đi đã rồi hãy thò đầu ra chịu báng , chưa gì đi đóng thuế nó treo cho các cụ vài tuần ngay ( nếu các cụ không chịu rơi tiền chỗ thuế ít thì 1, 2 triệu , nhiều ...thì em ko biết ) tùy theo doanh nghiệp của cac cụ mà ứng phó ,
còn nếu ko phải doanh nghiệp thì cứ đóng thuế bình thường lấy tờ thuế cặp vào hồ sơ ( nhớ công chứng 1 bản

Xong
bước 3 các cụ lấy những giấy tờ trên ( 3 thứ em vừa post bêb trên ) cộng thêm tờ thuế để
đến đăng ký nộp , trước khi đên thì các cụ hãy đăng ký nhận mã trên VneiD trên điện thoại đã
Doanh nghiệp thì cần thêm giấy phép kinh doanh
nếu tham gia kinh doanh vận tải ( xe hợp đồng , chỏ khách , taxi thì phải sang hành chính công )
xin giấy phép kinh doanh vận tải trước ( cái này các cụ nên làm trước , để khi có tờ thuế thì cập vào hồ sơ
lấy tờ kinh doanh vận tải công chứng 2 bản , 1 nộp công an , 2 nộp đăng kiểm ( bước sau )

sau khi có đủ giấy tờ các cụ vào công an
đăng nhập dịch vụ công trên điện thoại của các cụ trên Vneid

như sau

vào phần THỦ TỤC HÀNH CHÍNH , chỗ em khoang đỏ

Tolia_82

Xe tải
KÉO XUỐNG nó ra cái đĂNG KÝ CẤP BIỂN ,em khoanh tròn đỏ

các cụ bấm vào đó , nó ra cái
ĐĂNG KÝ CẤP BIỂN SỐ XE LẦN ĐẦU
các cụ bấm vào TẠO MỚI , YÊU CẦU ĐĂNG KÝ

Chỉnh sửa cuối: