[Funland] 01/8/2024 Đăng ký xe lần đầu bằng ứng dụng VNeID

vtpto1980

Xe tải
Cán bộ đăng ký xe nhận Phiếu kiểm tra chất lượng xuất xưởng (có dán bản chà số máy, số khung của xe, đóng dấu giáp lai của cơ sở sản xuất).
Trường hợp đã nhận Phiếu kiểm tra chất lượng xuất xưởng rồi thì quay lại cơ cở sản xuất để đóng dấu giáp lai vào Phiếu kiểm tra chất lượng xuất xưởng (có dán bản chà số máy, số khung của xe).?

Tuấn 3s

Xe tăng
"đối với xe sản xuất, lắp ráp trong nước" - thế là xe nhập vẫn đi đăng ký trực tiếp như lâu nay.

NNS

Xe ngựa
Cán bộ đăng ký xe nhận Phiếu kiểm tra chất lượng xuất xưởng (có dán bản chà số máy, số khung của xe, đóng dấu giáp lai của cơ sở sản xuất).
Trường hợp đã nhận Phiếu kiểm tra chất lượng xuất xưởng rồi thì quay lại cơ cở sản xuất để đóng dấu giáp lai vào Phiếu kiểm tra chất lượng xuất xưởng (có dán bản chà số máy, số khung của xe).?
tức là ai phải quay lại cơ sở sx hả cụ? nếu là em em cũng éo biết cái cơ sở sx đó ở đâu để đi xin dấu giáp lai đâu? lúc mua bán xe từ shop nó có cấp luôn cái mẩu giấy cà số khung số mày này rồi giáp lai ko nhể? trước là phải tự lộn gầm cà rồi tự dán vào tờ khai, mang vào cho bạn cs nó xét xe rồi kí nháy vào cái chỗ chắc để dấu giáp lai bây giờ thì phải?

vtpto1980

Xe tải
tức là ai phải quay lại cơ sở sx hả cụ? nếu là em em cũng éo biết cái cơ sở sx đó ở đâu để đi xin dấu giáp lai đâu? lúc mua bán xe từ shop nó có cấp luôn cái mẩu giấy cà số khung số mày này rồi giáp lai ko nhể? trước là phải tự lộn gầm cà rồi tự dán vào tờ khai, mang vào cho bạn cs nó xét xe rồi kí nháy vào cái chỗ chắc để dấu giáp lai bây giờ thì phải?
Nếu phải làm như vậy thì quá dở hơi

NNS

Xe ngựa
Nếu phải làm như vậy thì quá dở hơi
mà sao những thứ chi tiết kỹ thuật xe này nó bắt người dán kê làm gì nhỉ? sao trên app ko có sẵn tên các đời xe phổ thông, người dân chỉ cần chọn hãng, chọn đời xe, phiên bản .... là aoto fill các thông số đó nhỉ? còn nếu số ít có xe gì đặc thù thì có mục "khác" để tự khai? à mà xe lắp ráp nội thì hiếm cái trường hợp đặc biệt này mà?

Cái này chỉ áp dụng cho xe sản xuất, lắp ráp trong nước
"đối với xe sản xuất, lắp ráp trong nước" - thế là xe nhập vẫn đi đăng ký trực tiếp như lâu nay.
Cụ nào đi xe sang - xịn - mịn thì vẫn phải tự túc, không thì qua dịch vụ.
Còn nếu đi xe bình dân như Huyndai hay Kia thì làm chuột bạch qua dịch vụ công được.

Muon_biet

Xe cút kít
Thủ tục của mình vẫn rườm rà và ách tắc ở nhiều khâu lắm: mạng mẽo, phần mềm, đồng bộ các cơ quan, trình độ cán bộ và người dân sử dụng máy...Em đăng ký trực tiếp mà chờ gần hết buổi sáng (đã cập nhật các loại và có tin nhắn đến cơ quan chức năng làm biển), có mỗi việc xe nhập khẩu chưa đẩy được Hải quan lên (lỗi mạng của CQ chức năng) mà mất hết buổi sáng (nhiều người trong nước bị cùng thời điểm).

Diep1979

Xe điện
Cái gì dễ chả đến lượt
Dễ thì xx cũng đói

poiuy

Xe ba gác
Đến khi nào hệ thống đồng bộ, chỉ cần nhập số khung vào là tự nhảy ra hết mọi thứ giống như nộp thuế trên eTax ấy thì mới thuận tiện được.

vkthang

Xe container
Hình như họ sửa đoạn này trong bài báo rồi, em đọc không có.
Nội dung thì có thể hiểu là: Phiếu kiểm tra chất lượng xuất xưởng phải có bản chà số khung, số máy và đóng dấu dáp lai của nhà máy lên. Xe đã giao trước không có dấu dáp lai thì nhà máy phải bổ sung cái này thì người mua mới đăng ký xe được.

vtpto1980

Xe tải
bác nào thử chưa ạ
Cũng đơn giản thôi. Tuy nhiên đối với những cụ chưa dán số khung, số máy lên mặt sau giấy chứng nhận xuất xưởng đóng dấu giáp lai của nhà máy ( thì vẫn phải đến trực tiếp để công an kiểm tra)

dxhuy1990

Xe hơi
Tình hình là không giảm thuế trước bạ nên em định đi bấm biển luôn. Các cụ nhà mình đã ai thử chưa ạ? Có bị lỗi hay gì không nhỉ?

dxhuy1990

Xe hơi
Cũng đơn giản thôi. Tuy nhiên đối với những cụ chưa dán số khung, số máy lên mặt sau giấy chứng nhận xuất xưởng đóng dấu giáp lai của nhà máy ( thì vẫn phải đến trực tiếp để công an kiểm tra)
Thế hả bác. Tại như e thì nhà máy họ cà cho rồi dán vào tờ giấy chứ k có dấu giáp lai gì cả

HeoQuay66

Xe tăng
Tình hình là không giảm thuế trước bạ nên em định đi bấm biển luôn. Các cụ nhà mình đã ai thử chưa ạ? Có bị lỗi hay gì không nhỉ?
Cụ chuột bạch trước đi ạ.

s-online

Xe tải
Kiểu gì giai đoạn đầu cũng hơi trục trặc tý, nhưng ko sao đâu Cụ ạ, Cụ bấm sớm kho số còn nhiều thì lại hay

Tolia_82

Xe tải
Kiểu gì giai đoạn đầu cũng hơi trục trặc tý, nhưng ko sao đâu Cụ ạ, Cụ bấm sớm kho số còn nhiều thì lại hay
chả có gì hay , vẫn 1 đống cò đúng ở cổng , ông can ngồi đó thì cứ cáu mù lên , em thủng thẳng , đồng chí ngồi đó là trách nhiệm chỉ cho dân đấy , áo và quân phục đông chí là tiền thuế của dân , đông chí cho tôi lý do đồng chí quát tôi cái gì nhỉ ?? ....im bặt ngay lập tức ! ( em nhập đúng , nhanh , và đầy đủ , lấy mã , rồi dán số đã cà lên , nộp vào rồi ngồi chờ ) nó bắt em chờ gần 2 tiếng , em nhất định ko ra xít thì nó cáu , thế thôi , em cứ thủng thẳng , tôi chờ đến ...tuần sau cũng được gì chứ thời gian tôi rất thừa . rồi rút điện thoại ra ngồi đánh cờ giết thời gian
chán quá nó phải ra khám xe cho em ,
khám xong nó nhìn nhìn mặt em kiểu như bắt vía , em lại thủng thẳng , đồng chí khám xe xong rồi nhỉ ? , để tôi vào ngồi chờ tiếp , mặt em lạnh te ( chả việc gì phải sợ hãi bố con thằng nào các cụ ạ , chả đáng bao tiền nhưng nó vô lý đùng đùng 5 xị em thà mang cho đứa nhỏ hàng xóm bố nó mất sớm mẹ nó tần tảo nuôi 2 đứa con , nhìn thương lắm , cho nó còn thấy đời có chút ý nghĩa chứ mấy cái mặt kia em chả lạ gì nhưng em ko chơi , và ko chịu mất tiền )
10 phút sau vào bấm biển luôn
nhưng nó viết trên giấy là sau 2 ngày , nó nói chờ 4 ngày mới có cà vẹt ,
đúng suy nghĩ về nhà rút cho thằng nhóc 500 , nhìn mắt nó trong veo , mang nét biết ơn , khoanh tay cảm ơn bác , thấy đời vui và ý nghĩa nhiều hơn

Chỉnh sửa cuối:

dongich

Xe hơi
E đi đk cái xe máy thôi mà từ qua đến h chưa xong đây. Xe máy Yamaha PG1 lắp ráp trong nước nhé!
Hôm qua:
1. Đầu tiên là loay hoay vào itax để nộp thuế trước bạ. Kg đc do PG1 chưa update nên phải ra CC thuế làm tờ khai...mất 1 buổi sáng.
2. Loay hoay vào mạng tự đk online thì mạng đơ suốt cả buổi chiều. Chạy ra CA quận thì CB bảo phải đăng ký online mới đc....trong khi mạng đơ.
Hôm nay
1. Sáng sớm dậy đk online thì ok (có phần đòi hỏi up hình các hs như tờ khai, hóa đơn, gcn... Phải là bản sao công chứng...rất hề!!!!) nhưng kg in đc ra tờ khai vì chỉ làm đc trên đt kg vào vnID trên máy tính. Có mã hs gửi về
2. Sáng ra CA quận chìa bản tờ khai tự làm bị CB bảo bản này kg đúng. Chờ in tờ khai bằng máy tính của CB thì đc...😀😀😀. Khám xe...chờ đến lúc bấm biển thì tòi ra là VnID cập nhật cccd làm 2020 mà mua xe lại dùng cccd 2021 (địa chỉ thường trú kg khớp do cccd 2020 thiếu tổ dp so với cccd 2021)... Thế là lại làm đơn xin hủy mã hs.
Khai lại thì mạng đơ...
3. Trưa thì khai đc, 15h ra CA quận nhờ in tờ khai thì cb giơ 1 xấp mã hs chờ in... Do máy tính của CB cũng kg in đc. Lại về chờ sáng mai ra làm tiếp...
Đấy là dv công 1 phần. Dv công toàn phần thì chắc khó như lên zời....kkk

nhanchauchau

Xe tăng
chả có gì hay , vẫn 1 đống cò đúng ở cổng , ông can ngồi đó thì cứ cáu mù lên , em thủng thẳng , đồng chí ngồi đó là trách nhiệm chỉ cho dân đấy , áo và quân phục đông chí là tiền thuế của dân , đông chí cho tôi lý do đồng chí quát tôi cái gì nhỉ ?? ....im bặt ngay lập tức ! ( em nhập đúng , nhanh , và đầy đủ , lấy mã , rồi dán số đã cà lên , nộp vào rồi ngồi chờ ) nó bắt em chờ gần 2 tiếng , em nhất định ko ra xít thì nó cáu , thế thôi , em cứ thủng thẳng , tôi chờ đến ...tuần sau cũng được gì chứ thời gian tôi rất thừa . rồi rút điện thoại ra ngồi đánh cờ giết thời gian
chán quá nó phải ra khám xe cho em ,
khám xong nó nhìn nhìn mặt em kiểu như bắt vía , em lại thủng thẳng , đồng chí khám xe xong rồi nhỉ ? , để tôi vào ngồi chờ tiếp , mặt em lạnh te ( chả việc gì phải sợ hãi bố con thằng nào các cụ ạ , chả đáng bao tiền nhưng nó vô lý đùng đùng 5 xị em thà mang cho đứa nhỏ hàng xóm bố nó mất sớm mẹ nó tần tảo nuôi 2 đứa con , nhìn thương lắm , cho nó còn thấy đời có chút ý nghĩa chứ mấy cái mặt kia em chả lạ gì nhưng em ko chơi , và ko chịu mất tiền )
10 phút sau vào bấm biển luôn
nhưng nó viết trên giấy là sau 2 ngày , nó nói chờ 4 ngày mới có cà vẹt ,
đúng suy nghĩ về nhà rút cho thằng nhóc 500 , nhìn mắt nó trong veo , mang nét biết ơn , khoanh tay cảm ơn bác , thấy đời vui và ý nghĩa nhiều hơn
Thủ đô nhiễu nhỉ. Xe em tự đi bấm biển mấy năm trước, chả mất đồng nào bồi dưỡng hay cò vạc gì.