[Funland] Ông Tôn Thất Thuyết - nhân vật có ảnh hưởng rất lớn tới lịch sử Việt Nam thế kỷ 19.

fanmu12345

Xe điện
Biết làm sao được ạ. Bác Lát là một tài năng bất hủ, cháu không sánh được ạ.
Sử của bạn chỉ đưa ra được quan điểm khác, cũng với những thông tin ấy.

Sử của cụ Lát đưa ra những thông tin mới, nên hấp dẫn hơn

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Sử của bạn chỉ đưa ra được quan điểm khác, cũng với những thông tin ấy.
Sử của cụ Lát đưa ra những thông tin mới, nên hấp dẫn hơn
Biết làm sao được.
Cuộc đời phải có người hơn (bác Lát), người kém (cháu).
Người hấp dẫn (bác Lát), người nhàm chán (cháu)

khói_lửa

Xe buýt
Biết làm sao được.
cẩn thận đừng nhập tâm quá. một game show khi play cần tỉnh táo ,mình phải làm chủ cuộc chơi . chứ đừng để ai dẫn dắt mình vào cuộc chơi. cần bản lĩnh chỗ này cô bạn trẻ ạ ..15 năm mình chinh chiến trên mặt trận paltalk đã cho mình hiểu

fanmu12345

Xe điện
Biết làm sao được.
Tranh cãi với bạn là tranh cãi về từ ngữ và lý lẽ, bạn có kỹ thuật tranh cãi hơn, nên bạn quan điểm của bạn thắng người khác

Bạn không đưa được thông tin nào mới, có giá trị mà chưa ai biết.

Nên sử của bạn nhạt hơn sử của cụ Lát.

Bye, tôi lượn thớt khác, xem sử cụ Lát, chán thớt này rồi

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
cẩn thận đừng nhập tâm quá. một game show khi play cần tỉnh táo ,mình phải làm chủ cuộc chơi . chứ đừng để ai dẫn dắt mình vào cuộc chơi. cần bản lĩnh chỗ này cô bạn trẻ ạ ..15 năm mình chinh chiến trên mặt trận paltalk đã cho mình hiểu
Cháu đang áp dụng chiêu: khi bị người khác so sánh với một nhân vật nào đó, cháu sẽ khen hết lời nhân vật đó.

Lunokhod

[Tịch thu bằng lái]
cụ còm hơi bị não trạng có vấn đề dó ...đcmn khi ông ta đánh thì chỉ mang danh là nhà thám hiểm . thì tôi gọi là nhà thám hiểm . cụ nói hơi bị thiếu i ốt à ( tôi ví dụ luôn ông NGUYỄN BÁ TỴ là quân nhân chuyên nghiệp đeo hàm tướng ..giờ ai gọi là tướng NGUYỄN BÁ TỴ nữa..phải gọi chính danh bây giờ là : Đ/C phó chủ tich quốc hội NGUYỄN BÁ TỴ hiểu chưa ..đcm cụ đừng nói bậy với tôi ..ai nhổ ai liếm . loại vô học
Sau khi đi thám hiểm, Garnier còn làm sĩ quan tham mưu phòng thủ Paris, lấy đ éo đâu ra chỉ là nhà thám hiểm. Nếu bảo Garnier vừa là nhà thám hiểm, vừa là sĩ quan thì đ éo ai thèm nói gì. Thằng lính đi thám hiểm (dưới quyển thằng sĩ quan khác) thì có cái đ éo gì mà không được. Mở mồm ra chê Nguyễn Tri Phương, bảo là thắng cha kia chỉ là nhà thám hiểm mà không phải là sĩ quan, rồi khi có người chỉnh thì bảo Nguyễn Tri Phương nhà ông thì còn tệ hơn cả giống nhổ và liếm.

Còn ông phó chủ tịch quốc hội là Đỗ Bá Tỵ (tsb nhà mất dạy nào đổi họ ông ấy), ông ấy vẫn mang quân hàm đại tướng, vẫn mặc quân phục, đcm đứa nào bảo ông ấy không phải là tướng chứ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Tranh cãi với bạn là tranh cãi về từ ngữ và lý lẽ, bạn có kỹ thuật tranh cãi hơn, nên bạn quan điểm của bạn thắng người khác
Bạn không đưa được thông tin nào mới, có giá trị mà chưa ai biết.
Nên sử của bạn nhạt hơn sử của cụ Lát.
Bye, tôi lượn thớt khác, xem sử cụ Lát, chán thớt này rồi
Biết làm sao được.
Sử bác Lát quá tuyệt vời ạ.

doccocuukiem

Xe điện
Biết làm sao được ạ. Bác Lát là một tài năng bất hủ, cháu không sánh được ạ.
Cháu lại thần tượng linh tinh rồi, thằng cu atlas thi trượt đại học bây giờ đang rửa bát thuê ở căn tin trường DHKHXH, nhờ có trí nhớ tốt nên nghe lỏm mấy thầy dậy sử ở trường ngồi ăn cơm nói chuyện nên cũng bập bõm được chút. Ngoài giờ rửa bát rảnh rỗi có mươn được cái thẻ thư viện trường đọc ké chút tài liệu cổ, lại được mấy tay dậy sử tỉa đểu chỉ cho mấy cái tài liệu chữ giun dế, từ đó tẩu hoả nhập ma. Bây giờ tay nhặt lá chân đá ống bơ online mà về chỗ nhà trọ bắt toàn bộ trẻ con bà già gọi mình là nhà sử học

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cháu lại thần tượng linh tinh rồi, thằng cu atlas thi trượt đại học bây giờ đang rửa bát thuê ở căn tin trường DHKHXH, nhờ có trí nhớ tốt nên nghe lỏm mấy thầy dậy sử ở trường ngồi ăn cơm nói chuyện nên cũng bập bõm được chút. Ngoài giờ rửa bát rảnh rỗi có mươn được cái thẻ thư viện trường đọc ké chút tài liệu cổ, lại được mấy tay dậy sử tỉa đểu chỉ cho mấy cái tài liệu chữ giun dế, từ đó tẩu hoả nhập ma. Bây giờ tay nhặt lá chân đá ống bơ online mà về chỗ nhà trọ bắt toàn bộ trẻ con bà già gọi mình là nhà sử học
Cháu khen bác Lát. Cháu chưa bao giờ viết bác Lát là thần tượng của cháu.
Chẳng lẽ cứ khen ai, người đó biến thành thần tượng. Cái lý đó ở đâu ra vậy ?

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Sau khi đi thám hiểm, Garnier còn làm sĩ quan tham mưu phòng thủ Paris, lấy đ éo đâu ra chỉ là nhà thám hiểm. Nếu bảo Garnier vừa là nhà thám hiểm, vừa là sĩ quan thì đ éo ai thèm nói gì. Thằng lính đi thám hiểm (dưới quyển thằng sĩ quan khác) thì có cái đ éo gì mà không được. Mở mồm ra chê Nguyễn Tri Phương, bảo là thắng cha kia chỉ là nhà thám hiểm mà không phải là sĩ quan, rồi khi có người chỉnh thì bảo Nguyễn Tri Phương nhà ông thì còn tệ hơn cả giống nhổ và liếm.

Còn ông phó chủ tịch quốc hội là Đỗ Bá Tỵ (tsb nhà mất dạy nào đổi họ ông ấy), ông ấy vẫn mang quân hàm đại tướng, vẫn mặc quân phục, đcm đứa nào bảo ông ấy không phải là tướng chứ.

Thôi kệ đi cụ, chấp làm gì thành phần ấy, chắc đang học tiếng Việt bập bõm, gõ kiểu gì mà toàn ra 3 chấm.

dpl

Xe lăn

dpl

Xe lăn
Dục Đức không được lòng Tự Đức nên quan hệ với các đại thần của Tự Đức là Tôn Thất Thuyết và Nguyễn Văn Tường cũng lạnh nhạt.

Cái sai chết người của Dục Đức là quá nôn nóng làm vua và lộ rõ ý đồ sẽ không trọng dụng các cận thần của Tự Đức nên bị họ đồng lòng lật xuống. Tôn Thất Thuyết chỉ là người ra mặt.

Lý do Tôn Thất Thuyết chọn Hiệp Hòa là Hiệp Hòa là em Tự Đức và là người khá yếu đuối. Hiệp Hòa thừa biết mình chỉ là con rối nên nhất định không chịu vào cung làm vua (chuyện hy hữu trong lịch sử), cuối cùng các cận thần phải dùng vũ lực "mang" vào và "đặt" lên ngôi.

Việc Tôn Thất Thuyết và NV Tường liên tiếp phế rồi lập vua đã tạo cơ hội cho Pháp lấn thêm vào Việt nam. Tướng Coubert đem quân đánh cửa Thuận An ngày 18/8/1883 và ép Hiệp Hòa phải ký Hiệp ước bảo hộ ngày 25/8/1883 (Hiệp ước Harmand).

Ai đã từng chơi trò chơi thiếu nhi dân gian chắc hẳn phải biết bài đồng dao "Chi chi chành chành", đứa trẻ nào cũng thuộc làu làu mà không ai ngờ đó chính là lời kể qua miệng trẻ con về lịch sử thời này của Huế:

Chi chi chành chành
Cái đanh nổi lửa (chỉ việc Pháp dùng pháo bắn vào cửa Thuận an)
Con ngựa chết trương (Ngựa chiến bị pháo bắn chết, nằm nhiều ngày ở bờ biển)
Tam Vương ngũ Đế (Chỉ sự lộn xộn phế rồi lập vua, đúng là "Ngũ đế": Dục Đức, Hiệp Hòa, Kiến Thành, Hàm Nghi, Đồng Khánh. 5 vua trong chưa đầy 3 năm!)
Bắc ghế đi tìm (Do Hiệp Hòa không chịu làm vua nên các trọng thần phải làm 1 việc hy hữu là bê ngai gỗ từ Hoàng thành ra, nhét Hiệp Hòa lên ghế và khênh vào cung)
Con chim làm tổ
Ù à ù ập...
Ôi thật ạ ?
Bài này tuổi thơ đọc mãi, giờ mới biết lịch sử của nó :))

7years

Xe điện
Em lại thấy quan điểm của Hoàng Cao Khải tiến bộ đấy chứ, rất hợp ý với nhiều cụ ở đây: Pháp thắng là tất lẽ dĩ ngẫu
Tất yếu pháp thắng cơ mà mình phải bật chứ.... ai lại theo nó luôn mà gây tội ác.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Tất yếu pháp thắng cơ mà mình phải bật chứ.... ai lại theo nó luôn mà gây tội ác.
Hoàn cảnh ông HCK xuất chính làm quan là do ông Nguyễn Hữu Độ giới thiệu với Pháp, mục đích đầu tiên là dẹp các toán pirate không có đầu lĩnh gì cả (như tờ báo Pháp trang trước tóm tắt tiểu sử), ông Khải làm việc này không có đổ máu (vẫn tờ báo đã nêu). Hai cuộc thực sự dẹp khởi nghĩa là Bãi Sậy thì cụ Thuật sang Tàu ẩn tránh, dẹp đốc Tít thì đốc Tít hàng.
Tóm lại là có huân công với Pháp, đối với phong trào khởi nghĩa Cần vương thì dẹp ở mức thủ lĩnh từ bỏ đấu tranh, số nghĩa quân, số dân thường bị chết trong cuộc đánh dẹp tôi chưa được đọc.

emyeunhanloai

[Tịch thu bằng lái]
Thời nha Nguyễn và nhà Thanh bế quan toả cảng thì châu Âu nó có cách mạng công nghiệp nên trình độ nó lên tầm xa hẳn, có nhập pháo về mà không có luyện kim đúc đạn, không sản xuất được thuốc súng, không có sĩ quan pháo binh biết tính sin cos thì cũng làm cảnh thôi cụ.
Còn thằng Nhật bổn thì có năng khiếu là thằng Mẽo mà mò đến là tự động tụt váy, auto nằm nên thoát khỏi cảnh đòn roi, chứ ko quẫy mạnh như An Nam với Tàu :D. Âu cũng là cái hay của nó...
Nhật Bản có nhiều tinh hoa hơn bần nông thành ra nó biết không đánh được thì cứ kết thân, không kết thân được thì cố giữ đừng làm kẻ thù.
Chứ cố mà đánh thì máu người chẩy đâu cho hết. Mạng người chứ có phải cỏ cây đâu mà để để cho bao nhiêu vạn con người phải chết vì chút sĩ diện hão của mấy người "yêu nước" được.

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Nhật Bản có nhiều tinh hoa hơn bần nông thành ra nó biết không đánh được thì cứ kết thân, không kết thân được thì cố giữ đừng làm kẻ thù.
Chứ cố mà đánh thì máu người chẩy đâu cho hết. Mạng người chứ có phải cỏ cây đâu mà để để cho bao nhiêu vạn con người phải chết vì chút sĩ diện hão của mấy người "yêu nước" được.
Nhóm nào mạnh, mạnh nghĩa là học vấn, sự đoàn kết, sức mạnh tinh thần thể châts, thì nhóm ấy lãnh đạo.
Thời cận đại là thời của nhóm Nghệ Tĩnh. Nhóm mạnh đó họ làm, các nhóm khác chỉ việc làm theo thô.i
Tk 15 tới 19 là thời của các NV Thanh hoá, thời 19 20 là thời Nghệ tĩnh. 80 phàn trăm các cụ học trong ghế nhà trg là học nhóm này, gồm cả thơ văn, lịch sử, ....
Nhật nó ở giữa biển, rât khó xâm lc chứ ko phải là ko đánh. Chiếm 1 hòn đảo rất rất khó.

Chỉnh sửa cuối:

khói_lửa

Xe buýt
cháu lên dừng cuộc chơi ở thớt này . bác khuyên thật . có thể cháu đúng hoặc sai chỗ nào đó.. nhưng lên dừng thớt ở chỗ này . có lẽ bản chất họ là vậy ..hình như hơn 2k năm kg thay đổi thì phải . ghen ghét đố kị lẫn nhau ..các cụ kia thông cảm nhé ...