[Funland] Ông thày giáo, anh kỹ sư, cô công nhân ... nhưng lại là thằng lái buôn.

Dân buôn bao giờ chả giàu.
Chỉ có điều mánh khóe lừa lọc nó quen, ra quan hệ xã hội cũng vậy nên bị ghét, mới bị gọi kiểu vậy.

Nhìn chung em thấy các cụ of có khá nhiều cụ dị ứng với học vấn và tri thức thì phải... Có cụ còn khẳng định xanh rờn tiền là tất cả thì em thấy buồn cười.

Duo123

Xe tải
Cụ nói thế nào chứ về quê mà là Giám đốc công ty cũng được trọng lắm chứ.

Cụ nói thế nào chứ về quê mà là Giám đốc công ty cũng được trọng lắm chứ.
Đấy như ... định gọi cụ nhưng thôi, nhận thức như này thì chuẩn là trẻ con không biết gì cmt linh tinh rồi...

Giám đốc nào cũng vậy, giờ 95% là phải có bằng cấp, mà bằng cấp thì cũng là dạng Sỹ rồi, có học chứ còn gì nữa cụ, thì kiểu gì mà chả được coi trọng ?

Duo123

Xe tải
Đấy như ... định gọi cụ nhưng thôi, nhận thức như này thì chuẩn là trẻ con không biết gì cmt linh tinh rồi...

Giám đốc nào cũng vậy, giờ 95% là phải có bằng cấp, mà bằng cấp thì cũng là dạng Sỹ rồi, có học chứ còn gì nữa cụ, thì kiểu gì mà chả được coi trọng ?
Cụ là âm binh à? Ở đâu ra mà 95%? Chỉ ngành nghề có điều điện mới yêu cầu bằng cấp để mở công ty nhé! Cụ có biết bầu Đức là ai ko? Mà cứ có bằng cấp thì được gọi là Sĩ thì em cũng đến ạ cụ.

Chỉnh sửa cuối:

thachnhung

Xe container
Giờ khác rồi! Quê chả ai hỏi vậy nữa đâu!
PS: Nhiều cụ ác cảm dân buôn hay sale , dân Do Thái vì ko có đất đai phải kinh doanh nên họ mới mạnh như giờ đó!

ConDuongBlue

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các cụ ạ, em ở quê, thoát li ra HN hay vào nam làm việc nhiều lắm, xưa nghèo chứ giờ tết nhất hội làng các thứ là xe sang về đầy, người giàu có ở đủ các loại ngành nghề, nhưng nhìn có vẻ anh em kinh doanh kiếm tốt hơn hẳn. Ấy thế mà người ta lại cũng không coi trọng cho lắm, nhà nào có anh em đi làm xây dựng làm cơ quan ... nhà đó vẫn mạnh vẫn được người làng họ tôn trọng hơn, đấy là thực tế em thấy vậy, nhiều nhà giàu của lắm, chơi bời đối đãi anh em chòm xóm cũng được nhưng cũng chỉ bình bình về mặt quan hệ, không được nể lắm.
Các cụ có cụ nào cùng ở nông thôn như em không vào chia sẻ với.
Câu chuyện ở quê em. Có nhà Nọ 4-5 anh em kéo nhau sang Nga làm ăn , giờ tiền nhiều giàu nứt đố đổ vách, xây cái nhà to nhất làng, tiền bạc đầu tư làm ăn trên phố , công ty nọ công ty kia , của cải ko biết đâu mà kể, nhưng chòm xóm chỉ nhìn họ với ánh mắt nghi kỵ , ghen ghét chứ ko có sự tôn trọng. Còn ngược lại nhà Chai :) thì gia đình gốc bần nông , nhưng con cái được học hành tử tế, ông bố thì lúc nào cũng thấy đi lo việc chòm xóm, hiếu học, công đức....nhà có ông con trai đỗ đạt làm lớn cỡ nhỡ nhỡ thôi nhưng về sau cũng giúp đỡ nhiều người trong làng, kêu gọi tài trợ làm đường xá, nước máy, điện đóm cho cả làng được hưởng thơm lây, vì thế gia đình rất được trọng vọng.
Đó là em nói chuyện thế thôi, chứ em nghe đâu có thằng trùm Mai Thúy được cả làng bảo vệ , yêu quý cơ, thời cuộc này chả biết đâu mà lần :D

ĐàoNgọc214

Xe hơi
Bạn bè e cũng có người giàu, nhưng đều vi phạm PL, ít nhất là trốn thuế :)). Cái khác em ko biết.
Bạn bè em cũng thế cụ ạ, ít nhất là trốn thuế thu nhập cá nhân :)).

minhhai985

Xe lăn
Người giàu chính đáng thì nhiều, mà ở vn dân buôn giàu kiểu gì cũng có vấn đề. Không trốn thuế thì nhập hàng tiểu ngạch, 90% dân buôn ở vn giờ là buôn hàng tàu khựa.
Buôn hàng tàu thì sao cụ? Cái dân Việt lạ, ko biết lấy số 90% đâu ra, cứ mở mồm là 90%.

Hiendai

Xe tăng
Các cụ ạ, em ở quê, thoát li ra HN hay vào nam làm việc nhiều lắm, xưa nghèo chứ giờ tết nhất hội làng các thứ là xe sang về đầy, người giàu có ở đủ các loại ngành nghề, nhưng nhìn có vẻ anh em kinh doanh kiếm tốt hơn hẳn. Ấy thế mà người ta lại cũng không coi trọng cho lắm, nhà nào có anh em đi làm xây dựng làm cơ quan ... nhà đó vẫn mạnh vẫn được người làng họ tôn trọng hơn, đấy là thực tế em thấy vậy, nhiều nhà giàu của lắm, chơi bời đối đãi anh em chòm xóm cũng được nhưng cũng chỉ bình bình về mặt quan hệ, không được nể lắm.

Về quê các cụ cứ góp họ, xây mộ, xây nhà thờ, làm đường nhiều vào. Người ta bổ đầu mỗi đinh 1 củ cụ góp mẹ nó 100 củ thì người làng đội cụ lên đầu luôn. Chắc các anh mang mác doanh nhân nhưng cash flow toàn âm nên đi về bằng xe sang hoành tráng nhưng góp thì không bằng mấy anh đi làm cơ quan nên mới ra nông nỗi thế thôi.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Vấn đề là khi xung quanh coi trọng đồng tiền thì cụ cũng phải chạy theo, không bình yên dễ dàng dc
Em sống đơn giản, ai không thấy thích và không phù hợp thì hạn chế gặp gỡ giao du, kể cả anh em họ hàng. Đồng thanh tương ứng, đồng khí tương cầu nên không hợp thì đến uống trà, uống rượu cũng không cần cụ ạ

SanHoBien

Xe container
E thì thích làm con buôn cho giàu chứ làm anh thợ vẽ thì nghèo mãi :(

phattai34

Xe tải

Em không có tiền, được mỗi cái mác đang lập nghiệp ở HN là các cụ ở quê em ai thấy cũng quý lắm rồi, nhiều lúc em còn cảm thấy ngại cơ cụ ạ

revolutions

Xe buýt
Em học đến thạc sĩ, về làng mọi người nể lắm, cũng nghĩ mình kiếm được nhiều tiền. Nhưng thực tế thì có tiếng mà ko có miếng :(

Buôn hàng tàu thì sao cụ? Cái dân Việt lạ, ko biết lấy số 90% đâu ra, cứ mở mồm là 90%.
Em phát ngôn mà sao cụ lôi cả dân việt là sao? Hay cụ là dân tàu à?
Buôn hàng tàu ở vn thì 99% là hàng đểu, kém chất lượng cụ nhé.

ubisapro

Xe trâu
có tiền mà ko biết cư xử ở quê thì cũng vứt thôi