[Funland] Ông thày giáo, anh kỹ sư, cô công nhân ... nhưng lại là thằng lái buôn.

htc4

Xe buýt
Các cụ ạ, em ở quê, thoát li ra HN hay vào nam làm việc nhiều lắm, xưa nghèo chứ giờ tết nhất hội làng các thứ là xe sang về đầy, người giàu có ở đủ các loại ngành nghề, nhưng nhìn có vẻ anh em kinh doanh kiếm tốt hơn hẳn. Ấy thế mà người ta lại cũng không coi trọng cho lắm, nhà nào có anh em đi làm xây dựng làm cơ quan ... nhà đó vẫn mạnh vẫn được người làng họ tôn trọng hơn, đấy là thực tế em thấy vậy, nhiều nhà giàu của lắm, chơi bời đối đãi anh em chòm xóm cũng được nhưng cũng chỉ bình bình về mặt quan hệ, không được nể lắm.

Các cụ có cụ nào cùng ở nông thôn như em không vào chia sẻ với.
Em nhớ ngày lớp 10 có được giới thiệu chuyện "Người lái buôn thành Vơ ni dơ" của Shakespeare mà cụ? Chắc cụ không nhớ nên người ta không coi trọng thôi :D

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Khi cụ có nhiều tiền thì cụ sẽ coi tiền là bình thường, còn những người không có tiền, ít tiền sẽ coi tiền là tất cả
Vấn đề là khi xung quanh coi trọng đồng tiền thì cụ cũng phải chạy theo, không bình yên dễ dàng dc

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cụ chuẩn, đúng là chỉ có tư duy của người nghèo mới ghét kẻ giàu có, và cách tư duy đó khiến người ta vẫn tiếp tục nghèo. Cccm lên máy bay nó chỉ có 2 loại ghế: hạng thường và hạng thương gia, làm gì có hạng thầy giáo, kỹ sư, công nhân đâu.
Nó phân thế thôi, chứ phân như cụ có max mệt :)

Win81

[Tịch thu bằng lái]
Đọc thớt cụ em lại nhớ ngày xưa có nghe 1 câu chuyện Tiếu Lâm.

Có 2 VK CK trẻ đêm tân hôn ...
VK bảo CK : mẹ em bảo nếu làm nhẹ nhàng con mình về sau sẽ là Bác sỹ; làm vừa vừa thì con mình sẽ làm Kỹ sư; làm mạnh mẽ quá thì con mình về sau sẽ làm " thằng lái buôn" đấy...
CK gật gù: ừ ...thế mình làm nhẹ nhàng nhé...ok...!!!

Trong lúc hành sự 2 VK CK cứ tung hứng nhau: nhẹ nhàng...Bác sỹ, Kỹ Sư nào...

...Lúc 2 Vk Ck sắp lên đỉnh Fansipan...Chị VK kêu ầm lên: Oh...Oh...Thôi anh ơi...Con mình sau này làm "thằng lái buôn" cũng đ ư...ư...ợ ợ...ợ c....CK ơ...ơ....i.....Mạnh vào chồng ơ ... ơ...i

Chắc vì thế nên VN có nhiều "thằng lái buôn" các cụ nhề...:)) :)) :))
Mạnh hơn lái buôn thì con mình sẽ được làm chính trị gia anh ơi

tomo

Xe tải
Cụ chủ viết tiêu đề hơi nhạy cảm.... bây giờ không ai bảo là "Thằng lái buôn nữa" mà gọi là "Thương nhân", "Thương gia", "Doanh nhân" roài...

Puma tn

Xe buýt
Các cụ ạ, em ở quê, thoát li ra HN hay vào nam làm việc nhiều lắm, xưa nghèo chứ giờ tết nhất hội làng các thứ là xe sang về đầy, người giàu có ở đủ các
loại ngành nghề, nhưng nhìn có vẻ anh em kinh doanh kiếm tốt hơn hẳn. Ấy thế mà người ta lại cũng không coi trọng cho lắm, nhà nào có anh em đi làm xây dựng làm cơ quan ... nhà đó vẫn mạnh vẫn được người làng họ tôn trọng hơn, đấy là thực tế em thấy vậy, nhiều nhà giàu của lắm, chơi bời đối đãi anh em chòm xóm cũng được nhưng cũng chỉ bình bình về mặt quan hệ, không được nể lắm.

Các bác ở quê có ưu điểm là sống tình cảm , nhưng nhược điểm là thói đố kỵ ghen ăn tức ở . Từ xưa lúc nào cũng Aq . Sáng tác những câu truyện về anh nông dân thông minh , lừa gã nhà giàu ngu dốt . Đến bây giờ cụ đã thoát ly được rồi thì chịu khó học hỏi lấy điều hay lẽ phải chứ ai lại lấy Suy nghĩ của người nông dân ra làm chuẩn mực bao giờ . Em ko có ý khinh khi người nông dân nhé !

Puma tn

Xe buýt
Đúng cmnr còn khóc giề, đi bất kỳ đâu trên quả địa cầu này chỉ cần giới thiệu tao là ân-en-ri-nia hay ơ-tít-chờ thì sẽ nhận được sự tôn trọng từ ánh mắt.

Còn xét về sự kỳ thi xã hội, ngay từ xưa tiếng anh nó đã phải cho từ "man" vào trong "businessman" chỉ để thanh minh cho bọn con buôn nó cũng là cái giống có hình người và được sinh ra từ cái nhồn của con người cái chứ không phải là nhồn con chó cái đấy còn gì.

Bố cái loại đã dốt, cả đời loanh quanh một chỗ còn hay bày đặt chữ nghĩa lý luận.
Sao mọc đâu ra ông vô văn hoá thế này

omerta77

Xe điện
Lái buôn là ngày xưa thôi. Giờ là doanh nhân rồi. 2tr là lên ông Giám đốc ngay :))

Yaris_2009

Xe tăng
Các cụ ợ, em thì hiểu thời xưa ít người học hành nên nó vậy, chứ thời giờ ở lĩnh vực nào cũng phải chuyên môn hoá, cũng có học vị nhất định.

- Kỹ sư là bậc đại học về kỹ thuật, cao hơn có thạc sỹ CNTT, thạc sỹ tự động hoá, thạc sỹ Lý, hoá, sinh, địa chất....

- Nông nghiệp cũng có thạc sỹ, phó tiến sỹ, tiến sỹ... về nông nghiệp.

Thương mại cũng có MBA, Master of Business Administration = Thạc sỹ quản trị kinh doanh....

=> Có học hàm học vị ở lĩnh vực nào cũng đáng được trân trọng cả, đều là giai cấp Sỹ cả... Như các cụ ví dụ cụ Vượng của Vin chẳng hạn, cụ ý chả là cụ tổ của Sỹ ấy chứ, bằng cấp trình độ cụ Vượng nào thua ai, trình độ thật chứ ko phải mua bán bằng cấp gì cả nhé. Học thức nó là địa vị XH, nó là cách đối nhân xử thế, ở 1 tầm tri thức cao hơn, cách người ta xử lý mọi vấn đề trong cuộc sống cũng khác hơn.

hoangduc.sbr

Xe container
Các cụ sang Ấn Độ bên đó họ còn phân biệt hơn nhiều, phải giàu ít nhất từ 2 đời trở lên mới đc công nhận. Chứ tỷ đời mình nghèo trc giàu sau thì vẫn ko đc tụi giàu bên đó nó nể đâu. Đạo bên đó trọng p/biệt cao thấp mà.

G810

[Tịch thu bằng lái]
Sao mọc đâu ra ông vô văn hoá thế này
Cụ có văn hóa thì dạy giúp cho thiên hạ nó mở mang xem văn hóa của cụ nó thế nào.

Còn kiến thức về cái chuyện ngôn ngữ hay ảnh hưởng của xã hội tới ngôn ngữ nó đang âm nên khỏi cần luận.

Dốt thì hãy nghĩ và tìm hiểu, vô văn hóa nhất là cái loại thích nghe cho vừa ý mình

Hiểu chưa?

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
Cái này thì đương nhiên chả cứ ở quê, thế nên mới gọi giáo viên, bác sĩ là nghề cao quý họ đi giúp người giúp đời, còn tại sao gọi là thằng lái buôn thì cũng dễ hiểu thôi, Cụ nào mua phải con xe đâm của Salon, hoặc mua con sim tỷ gh vừa rồi thì gọi là thằng vẫn còn nhẹ, có khi còn gọi cả ô bà cụ kỵ nhà nó là thằng ấy chứ =))

namnabonbon

Xe tải
Do lí thuyết của CSCN coi thường lớp thương gia ( chủ yếu ngoài Bắc), trong Nam trước 75 cũng k xài từ này.

Trục

Xe ba gác
À, giàu thì nó ghét!
Nên nghèo nghèo tí mới đông bạn. :P
Các cụ ạ, em ở quê, thoát li ra HN hay vào nam làm việc nhiều lắm, xưa nghèo chứ giờ tết nhất hội làng các thứ là xe sang về đầy, người giàu có ở đủ các loại ngành nghề, nhưng nhìn có vẻ anh em kinh doanh kiếm tốt hơn hẳn. Ấy thế mà người ta lại cũng không coi trọng cho lắm, nhà nào có anh em đi làm xây dựng làm cơ quan ... nhà đó vẫn mạnh vẫn được người làng họ tôn trọng hơn, đấy là thực tế em thấy vậy, nhiều nhà giàu của lắm, chơi bời đối đãi anh em chòm xóm cũng được nhưng cũng chỉ bình bình về mặt quan hệ, không được nể lắm.

Taxi-VIC

Xe tải

Cháu nghĩ mọi người đánh giá hay suy nghĩ “ Thẳng lái buôn” hay “ Nhà kinh doanh” đều do ứng xử của mình mà ra.

coolpix8700

Xe ngựa
Nhiều người thích hay không,
Nhưng nếu thích đem xã hội tây lông ra làm điểm tham chiếu cho "văn minh" thì chắc cũng chấp nhận được. Họ không quá như xã hội phương đông, lấy đạo Khổng làm gốc, mà sòng phẳng hơn nhiều, tuy vậy giới trí thức vẫn được họ rất coi trọng.
Sự sòng phẳng của họ ở chỗ với hội học sinh, sinh viên thì họ vẫn coi là những người đang nhận tiền để mà sống, dù dính dáng đến chữ nghĩa.
Nhưng sau khi tốt nghiệp nhận việc làm thì nhìn chung người học qua đại học có các vị trí làm việc nhàn nhã mà thu nhập cao hơn, tiến nhanh hơn,...
Trong nhà máy thì các ông kỹ sư vẫn có vị trí cao hơn công nhân rất nhiều và sự tôn trọng được thể hiện rất rõ trong quan hệ công việc.
Ở các trường đại học hay viện nghiên cứu thì miễn bàn, ông tiến sỹ, nhất là ông giáo sư có các vị trí rất cao so với những người lao động khác.
Cũng do vậy màngoài xã hội thì bình thường họ không có các quan hệ chặt chẽ như ở phương đông, nhưng luôn được coi là giới trí thức.
Tất nhiên họ vẫn chia xã hội theo mức tiền, nhà giầu và người bình dân.
Như ở Đức thì nhìn cái ô tô họ đi hàng ngày người ta có thể đoán gần đúng mức thu nhập của chủ xe, vì chi phí cho đi xe sẽ được tính trừ vào thuế thu nhập. Người Đức tính rất thực dụng nên không bỏ sót đồng thuế nào được trừ đi và họ cũng chắng cố để chi thêm đồng nào hơn cho cái xe!!!

JeepKL

[Tịch thu bằng lái]
"Thằng lái buôn" thì giờ em mới nghe thấy chứ "thằng công an" thì là một cụm từ phổ biến rồi.

Puma tn

Xe buýt
Cụ có văn hóa thì dạy giúp cho thiên hạ nó mở mang xem văn hóa của cụ nó thế nào.

Còn kiến thức về cái chuyện ngôn ngữ hay ảnh hưởng của xã hội tới ngôn ngữ nó đang âm nên khỏi cần luận.

Dốt thì hãy nghĩ và tìm hiểu, vô văn hóa nhất là cái loại thích nghe cho vừa ý mình

Hiểu chưa?
Ông có thể nêu ý kiến của ông . Nhưng ông ko có quyền khệnh khạng , xúc phạm những thành viên khác trong diễn đàn . Còn nói thật với những người như ông , tôi không quan tâm ông nghĩ gì .