[Funland] Ông thày giáo, anh kỹ sư, cô công nhân ... nhưng lại là thằng lái buôn.

Tuananhhau

Xe điện
Em vẫn hay dạy con. Đặt 2 thứ lên bàn cân rồi nghĩ xem cái gì quan trọng hơn thì làm. Làm giáo viên, bác sỹ thì quan trọng có cái tâm đức. Còn giờ mục tiêu đa số để kiếm $$$ thì ai cg như ai thôi ah. Tại sao làm bs. Có phải vì muốn cứu người, cứu đời- vì nghề đấy hot nên hái ra $$$.
Cơ quan em có ô anh nói ra hơi phũ. Người nhà Thuê (phải dùng từ thuê vì phải từ xxx lên mới đến) sư về để cúng keng đám ma. Lát sau ra bảo ô ý “con ra lấy .... giúp thầy” lão bảo. Tuổi ô thua tôi, ô làm nghề sư , tôi làm cán bộ thì cũng như mấy ô Cổ Nhuế ngày xưa thôi. Bằng nhau hết lấy đâu ra mà con với thầy. Sư choáng còn phải hỏi lại thanh niên Cổ Nhuế làm gì :))

NNS

Xe ngựa
Vì bản tỉnh tham, hám lợi, gian dối của người Việt rất lớn và đặc biệt nghề thương mại là dễ cám dỗ cho tính này phát triển

7years

Xe điện
Các cụ ạ, em ở quê, thoát li ra HN hay vào nam làm việc nhiều lắm, xưa nghèo chứ giờ tết n
hất hội làng các thứ là xe sang về đầy, người giàu có ở đủ các loại ngành nghề, nhưng nhìn có vẻ anh em kinh doanh kiếm tốt hơn hẳn. Ấy thế mà người ta lại cũng không coi trọng cho lắm, nhà nào có anh em đi làm xây dựng làm cơ quan ... nhà đó vẫn mạnh vẫn được người làng họ tôn trọng hơn, đấy là thực tế em thấy vậy, nhiều nhà giàu của lắm, chơi bời đối đãi anh em chòm xóm cũng được nhưng cũng chỉ bình bình về mặt quan hệ, không được nể lắm.

Các cụ có cụ nào cùng ở nông thôn như em không vào chia sẻ với.

Phải có chữ sư chữ thầy mới hoành. Giáo sư sư phụ... sư thầy sư bác, thầy cúng thầy bói thầy phong thủy thầy giáo

Phải có chữ sỹ mới quan trọng

Chiến sỹ, sỹ tử tiến sỹ liệt sỹ họa sỹ

Phải có chữ nhà mới oai. Nhà báo nhà giáo nhà văn nhà thơ, nhà biên kịch nhà sử học nhà sưu tầm, nhà... cửa

Cơ mà con buôn ngày xưa ấy, giờ nó mua được tất cả các thứ trên nhá nhá

Các loại nhà trên hết tiền thì cũng đi bán chữ bán bằng, bưng bô văn nô... thậm chí bán dâm thôi...

phuonganhh

Xe máy
Website
shopee.vn
"Thương" làm ra nhiều của cải thì em ạ bác
"thương" ngày xưa nói về những con buôn, người kinh doanh. Thế còn thời nay thì sao, quy mô khác nhau thì chữ "thương" có tên gọi khác nhau. Quy mô nhỏ là tiểu thương, quy mô lớn như anh Vượng, chị Thảo thì là doanh nhân. Rõ ràng họ khác nhau ở sản phẩm cung ứng, nhưng bản chất vẫn là hoạt động buôn bán mà thôi !

thientudolong

Xe container
văn hóa từ xưa rồi cụ ạ, từ trước xếp hạng từ cao xuống thấp luôn là: sĩ-nông-công-thương. Khá là bất công khi mà giai cấp "thương" làm ra nhiều của cải, công ăn việc làm cho xã hội luôn bị xếp dưới.
Em ko đồng ý lắm, thương hiểu ở đây là thương nghiệp, là thằng buôn bán, nghĩa là chuyển hàng hoá từ người sx đến người tiêu dùng, thằng này là tạo ra ít giá trị nhất cho xã hội :D

kienvinh

Xe lăn
479191 nói:
văn hóa từ xưa rồi cụ ạ, từ trước xếp hạng từ cao xuống thấp luôn là: sĩ-nông-công-thương. Khá là bất công khi mà giai cấp "thương" làm ra nhiều của cải, công ăn việc làm cho xã hội luôn bị xếp dưới.
Tây lông có cái lý thuyết nền kinh tế 3 thành phần. "Thương" thuần túy thì coi như là dịch vụ thôi, một thành phần trong đó.

anhthuong1

Xe máy
Thương ko trực tiếp làm ra sản phẩm cụ.

mr teppi

Xe buýt
Đâu??? Em toàn gọi là: Nhà doanh nghiệp, doanh nhân, thương gia...

tienlong

Xe buýt
Các cụ ạ, em ở quê, thoát li ra HN hay vào nam làm việc nhiều lắm, xưa nghèo chứ giờ tết nhất hội làng các thứ là xe sang về đầy, người giàu có ở đủ các loại ngành nghề, nhưng nhìn có vẻ anh em kinh doanh kiếm tốt hơn hẳn. Ấy thế mà người ta lại cũng không coi trọng cho lắm, nhà nào có anh em đi làm xây dựng làm cơ quan ... nhà đó vẫn mạnh vẫn được người làng họ tôn trọng hơn, đấy là thực tế em thấy vậy, nhiều nhà giàu của lắm, chơi bời đối đãi anh em chòm xóm cũng được nhưng cũng chỉ bình bình về mặt quan hệ, không được nể lắm.

Sống cho đời mình hay sống cho hàng xóm, nể có ăn được ko? Bầu bạn thì cần người tri kỷ chứ cần xóm tri kỷ à

Bobotbobat

[Tịch thu bằng lái]
Sự thật là chưa có ai gọi là anh lái buôn mà chỉ dùng từ con buôn :D

xedapdiencaocap.com

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ ạ, em ở quê, thoát li ra HN hay vào nam làm việc nhiều lắm, xưa nghèo chứ giờ tết nhất hội làng các thứ là xe sang về đầy, người giàu có ở đủ các loại ngành nghề, nhưng nhìn có vẻ anh em kinh doanh kiếm tốt hơn hẳn. Ấy thế mà người ta lại cũng không coi trọng cho lắm, nhà nào có anh em đi làm xây dựng làm cơ quan ... nhà đó vẫn mạnh vẫn được người làng họ tôn trọng hơn, đấy là thực tế em thấy vậy, nhiều nhà giàu của lắm, chơi bời đối đãi anh em chòm xóm cũng được nhưng cũng chỉ bình bình về mặt quan hệ, không được nể lắm.

Bác gì anh của Vũ vụ Avg gọi là thằng lái buôn đất hay lái buôn quan?

NVV

Xe tăng
Làm cán bộ được tôn trọng hơn ư! Cái lũ đó về làng thì ta đây còn đến cơ quan thì lo bưng bô liếm lót chứ có cái méo gì mà ra oai. Quê cụ vậy nên chẳng trách dân mình còn khổ dài dài.

xedapdiencaocap.com

[Tịch thu bằng lái]
"thương" ngày xưa nói về những con buôn, người kinh doanh. Thế còn thời nay thì sao, quy mô khác nhau thì chữ "thương" có tên gọi khác nhau. Quy mô nhỏ là tiểu thương, quy mô lớn như anh Vượng, chị Thảo thì là doanh nhân. Rõ ràng họ khác nhau ở sản phẩm cung ứng, nhưng bản chất vẫn là hoạt động buôn bán mà thôi !
ChịTiểu thương? Chị doanh nhân. Em thấy cái gì sai sai.

minh0075

Xe điện
Người xưa có câu “ buôn gian bán lận” .. nên có thái độ như vại.
Một câu nữa là “ thật thà cũng thể lái trâu, thương nhau cũng thể nàng dâu- con chồng”...
Thế ý cụ chủ thế nào?

Khanhnho

Xe buýt
Hồi xưa em đi dạy học, bọn nó bảo e là thằng thợ dạy. Bây giờ kinh doanh, chúng nó lại bảo là thằng lái buôn. Thế éo nào :))

sonnt06

Xe tải
Ây xầy, để ý làm gì cụ ơi

HuyArt

Xe lăn

Các cụ ngày xưa định danh chuẩn chỉ không sai lạng nào đâu, ông là ông, thằng là thằng
Ví dụ câu thơ nói về chuyện chó sủa ngoài cổng:
"...Đời nào chó lại sủa không?
Chẳng thằng ăn cắp cũng ông ăn mày..."

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Chắc cụ chủ cảm giác thế thôi :)
Càng ngày em càng thấm đồng tiền là tất cả! Chỉ vì ngày trước nhà em thuộc hạng có điều kiện và được giáo dục trong môi trường nề nếp, lúc đi học cũng nhiểu hoài bão, nhìn xh rất tích cực
Nay 40t, gia cảnh em cũng đồng ra đồng vào nhưng va chạm nhiều mới thấy những người thân thiết với mình đều coi trọng đồng tiền.
Thử hỏi những người sinh ra trong môi trường tiền tiền thì họ còn coi trọng đồng tiền đến đâu
Về quê được vài hôm thì cụ nghĩ thế thôi, vì xã giao nó thế
Khi cụ có nhiều tiền thì cụ sẽ coi tiền là bình thường, còn những người không có tiền, ít tiền sẽ coi tiền là tất cả

VuongPQ

Xe buýt
Ai sống tình cảm, đàng hoàng, hào phóng thì tôn trọng người ấy, thế thôi.
Kinh doanh buôn bán mà ko phạm pháp có khi họ còn nuôi hàng chục gia đình ấy. Những thành phần mà đánh giá người khác qua cái danh phận âu cũng chỉ là dạng kém hiểu biết. Mình cứ sống đàng hoàng ko cần quan tâm tới đánh giá của họ.
Em học đại học ngoại thương, h em đi kinh doanh thỉnh thoảng e cũng hay được mấy ông bà già hỏi lương bao nhiêu hay kiểu đủ sống ko em cũng chỉ cười nói cháu được hơn chục củ, may có mẹ cháu nuôi thế là họ lại thương họ động viên miễn là ko phạm pháp cứ cố gắng này nọ. Chứ em nói cháu chắc gấp 5 lần con cô khéo mấy bà lại ghét mình rình phá đám :))