[Funland] Ông Đỗ Cao Bảo: 'Apple không bỏ chọn Việt Nam, Samsung không chuyển sang Ấn Độ'

Hooks

Xe tăng
Nay tư duy anh rất kém, tôi chê.
Tiếc rằng tôi cầm điện thoại, ngại gõ dài.
Anh hẵng cứ nhìn cỡ 15 năm qua để thấy cả công nhân và DN Việt đã thay đổi như thế nào so với thời mới mở cửa.
Tôi chơi với 1 anh, chuyên SX ống xả xe máy cho Piaggio, Yamaha và vài hãng nữa. Nhà máy có cỡ 500 công nhân, sử dụng cả những robot hàn tự động nhập từ Nhật về.
Không có các DN nước ngoài đầu tư thì không có DN của anh ấy và anh ấy không có ngày hôm nay.
Ý của cụ chuẩn ạ, nhưng nói chưa rõ nên nhiều người ko hiểu.

Công nghiệp phụ trợ của Việt nam vừa thiếu, vừa yếu vừa ko có sức cạnh tranh. Các DN lớn vào Việt Nam đầu tư là cơ hội cho ngành công nghiệp phụ trợ phát triển. SX đồ phụ trợ cũng phải nâng tầm công nghệ dần dần để có thể cung cấp cho đối tác tầm cỡ toàn cầu. Để công nghiệp phụ trợ trong nước phát triển thì việc yêu cầu tỷ lệ nội địa hóa tăng dần là điều cần thiết.

SX đồ phụ trợ mà còn chưa đâu vào đâu đã đòi sx đồ high tech thì làm gì có sức cạnh tranh? Ta ko thể sx ngay được sản phẩm công nghệ cao, nhưng ta có thể yêu cầu tỷ lệ nội địa hóa ngày càng cao cho đến khi đủ năng lực sản xuất..

Blue12

Đi bộ
Em thấy cụ này nói chuẩn hơn, chúng ta nên nhìn thẳng sự thật chứ ngụy biện hay che dấu chỉ làm tồi tệ thêm chứ không cải thiện được.
Việc Apple bỏ chọn Việt Nam, một doanh nghiệp công nghệ hàng đầu thế giới "đánh tiếng" chọn Ấn Độ khi rút chân khỏi Trung Quốc là câu chuyện đáng quan tâm trong chính sách cạnh tranh và thu hút FDI thời gian qua. Trao đổi với phóng viên Dân trí, chuyên gia Nguyễn Trần Bạt, chuyên gia tư vấn chuyên nghiệp tại Việt Nam cho rằng: đây là những bài học lớn và là một sự đau xót.
Thứ nhất apple không bỏ vn
Thứ 2 chuyên gia mà đọc tit cmt thì chuyên gia ấy khá là ngu

Chamlai1p

Xe đạp
SS mà đi thì mất bao nhiêu lợi ích

gracias

Xe đạp
Apple nó ko vào mà cứ như trời sụp ko bằng. Từ trước đến giờ ko có nó thì cũng sao đâu. Ko hiểu sao mà báo chí tuyên truyền cho việc có đầu tư hay ko đầu tư ở VN nhiều vậy.:D
Nộp bao tiền thuế, thu hút bao lao động cụ nhỉ
Samsung mở nhà máy ở VN còn kéo theo cả chuỗi cung ứng về sản xuất thiết bị điện tử sang VN, theo em nhớ là khoảng 2000 (số liệu năm 2012)
Từ những ngày ban đầu chỉ có 4 doanh nghiệp VN đến ngày hôm nay là 210 doanh nghiệp VN nằm trong chuỗi cung ứng của VN (https://tuoitre.vn/210-doanh-nghiep-viet-la-nha-cung-ung-cho-samsung-2019040212293779.htm).

Chuỗi cung ứng cho sản xuất sản phẩm của Apple em nghĩ cũng sẽ không ít hơn con số này (2000). Nếu doanh nghiệp VN như của các cụ được tham gia vào chuỗi cung ứng này là 1 điểu rất tốt đẹp cho cả doanh nghiệp lẫn cho ngành sản xuất của VN, thiển ý của em là vậy ạ.