[Funland] Ông bà, mẹ đang tạo áp lực học tập cho bọn trẻ nhà em

Rivers

Xe container
Hay so sánh con mình với con người, ngày xưa học chẳng hơn ai nhưng giờ lại bắt con mình phải ngồi lên đầu đứa khác, bắt con mình phải thực hiện ước mơ chưa thành hiện thực của mình ngày xưa là những lỗi sai cơ bản và phổ biến của bố mẹ rồi, làm không cẩn thận thành hại đời con mình.

Ếch

Xe tăng
Ông bà già em đều là giáo viên đại học, trong họ thì giáo viên cũng rất nhiều nên ai cũng ép con cái học hành, áp lực học điểm cao cho F1 rất lớn.
Từ lớp 3 em tuần 3 buổi học thêm buổi tối để thi vào trường chuyên cấp 2.
Mà các bác hình dung em bé tí tẹo, mới 8-9 tuổi đi bộ một mình, từ cuối Lò Đúc đến công viên Thống Nhất, tầm 4-5km buổi đêm ở Hà Nội năm 197x thì ntn. Đường phố túi thui, may lúc đấy HN cũng lành, vắng vẻ, ko có nhiều xe cộ như bây giờ nên đi bộ một mình không lo lắm.
Nhưng cái cảm giác hàng tuần lủi thủi đi bộ đi học đêm nó buồn lắm, muốn bỏ nhưng ông bà già ép phải học, nói lớn lên thế này thế kia,.... May cuối lớp 4 em chuyển sang trường Lê Ngọc Hân, cũng là trường điểm ở HN nên bỏ đc khoản học thêm kia.
Bây giờ em cũng ko ép con cái học nhiều, chỉ định hướng cho con học vừa sức mình vì ép quá cũng có chín được đâu.
Chắc cụ ở trong khu ĐH Tổng hợp chỗ cây đa nhà bò. Học thêm đoạn gần công viên liệu có phải phố 325 mà giờ gọi là Thể Giao, thầy Đôn? E nhà cũng gần chỗ cụ, học Lê Ngọc Hân từ vỡ lòng, chắc kém cụ vài tuổi. Hồi đấy cấp 2 chuyên loanh quanh đó chắc chỉ có toán Trưng Nhị cụ nhỉ.

Mr. Toàn

Xe điện
nhà em đứa đầu em cũng thả, cho có tuổi thơ đúng nghĩa như face với báo hay nói, nhưng đến tầm lớp 4 hay 5 là nhận ra sai lầm. Mình sống trong môi trường ở VN, không theo tây 100% được, nên mấy năm gần đây 2 vợ chồng phải thay đổi, uốn lại đứa con cả và rút kinh nghiệm đứa thứ 2. Dù học trường tư, không bị áp lực học hành bằng trường công nhưng vẫn phải theo dõi, kèm cặp và tạo chút áp lực học hành (hoàn thành bài tập, đặt ra các mục tiêu mà các con cần phải đạt...), chứ bọn trẻ mà không để ý học hành, nó không hiểu bài, chán học thì lại chỉ sa đà vào mấy trò dại dột, rồi cách việc trốn học với đi rông đâu có xa...nên em ủng hộ việc tạo áp lực học hành, nhưng cũng cần phải tùy tình hình mà tính

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng không ủng hộ việc ép trẻ con học quá nhiều, nhưng thực tế đến lớp mà con mình không biết gì trong khi bạn bè nó học trước biết trước thì đó cũng là áp lực cho F1. Vì vậy vẫn phải cố gắng cân bằng giữa việc học và chơi vậy. Đợt này cứ chiều học xong là em và F1 đi bơi 2 tiếng, về ăn cơm rồi đi ngủ :D

dinhdung001

Xe tải
Em cũng không ủng hộ việc ép trẻ con học quá nhiều, nhưng thực tế đến lớp mà con mình không biết gì trong khi bạn bè nó học trước biết trước thì đó cũng là áp lực cho F1. Vì vậy vẫn phải cố gắng cân bằng giữa việc học và chơi vậy. Đợt này cứ chiều học xong là em và F1 đi bơi 2 tiếng, về ăn cơm rồi đi ngủ :D
Em cũng cùng suy nghĩ với cụ. Thực lòng ko muốn gây áp lực đâu. Vẫn phải cho nó đi học thêm, chứ ở nhà dạy méo có được. Ngồi học vs nó nhiều khi phát rồ lên. Ban đầu thì 2 bố con nhỏ nhẹ, tình cảm. Đến cuối buổi là có đứa khóc mếu máo rồi. Mình ko có kỹ năng sư phạm, ngồi chỉ cho nó học mệt ghê.

TSTA

Xe container
Tuổi nào thỉ cũng phải tạo áp lực hết.
Cái chính là phải làm cho nó hiểu và thấy đc hứng thú với việc nó làm.

Tuổi mình 3x 4x bảo áp lực với 1 việc mà mình chả hứng thú. Mình cũng méo làm, thế cho nhanh.

Wakeup

Xe điện
Những năm 197x vẫn còn bao cấp mà cụ đã phải học thêm như thế rồi cơ à?
Thế mới có chuyện mà bác. Bố mẹ em là giáo viên nên đặt y.cầu cho con cái cao lắm, chưa kể em là cả nên tất cả kỳ vọng của bố mẹ đặt hết lên cả em.
Cầm kỳ, thi họa, võ vẽ, toán, lý, văn,.... môn gì em cũng bị bắt học hết.
Rất áp lực cho em thời gian cấp 1 gần như không có thời gian nghỉ ngơi chứ đừng nói đến thời gian chơi nữa.

Wakeup

Xe điện
nể cụ thật đấy, 197x đã có đường Trần Khát Chân to như bây giờ đâu, cụ đi bộ từ cuối LĐ --> Nguyễn Công Trứ --> Công viên ah, cũng ko đến 4~5 km đâu, tất nhiên tùy vị trí nào của công viên
Đường Trần Khát Chân chưa có đâu, mới mở những năm 199x gì đấy. Trước là đê thôi.
Nhà thầy em học thêm ở Ng. Bỉnh Khiểm. Đi bộ từ cuối Lò Đúc đến Nguyễn Công Trứ rẽ trái đi đến hết đường, gặp công viên rồi rẽ trái tiếp 1 đoạn là nhà của thầy dậy thêm. Thầy tên Đức.
Học 1 thầy 1 trò kèm nhau.

nemoulsa

Xe hơi
Đường Trần Khát Chân chưa có đâu, mới mở những năm 199x gì đấy. Trước là đê thôi.
Nhà thầy em học thêm ở Ng. Bỉnh Khiểm. Đi bộ từ cuối Lò Đúc đến Nguyễn Công Trứ rẽ trái đi đến hết đường, gặp công viên rồi rẽ trái tiếp 1 đoạn là nhà của thầy dậy thêm. Thầy tên Đức.
Vậy cụ cũng thuộc dạng trâm anh thế phiệt rồi.
Thời trai trẻ chắc cụ lượn @ khắp bờ hồ, gạt tay trái không hết gái ấy nhỉ

Wakeup

Xe điện
Chắc cụ ở trong khu ĐH Tổng hợp chỗ cây đa nhà bò. Học thêm đoạn gần công viên liệu có phải phố 325 mà giờ gọi là Thể Giao, thầy Đôn? E nhà cũng gần chỗ cụ, học Lê Ngọc Hân từ vỡ lòng, chắc kém cụ vài tuổi. Hồi đấy cấp 2 chuyên loanh quanh đó chắc chỉ có toán Trưng Nhị cụ nhỉ.
Nhà em ở Khu TT trường Dược, đầu Dốc Thọ Lão. Hồi đấy đi học thêm của Thầy Đức (cận) ở Nguyễn Bỉnh Khiêm, đối diện cây xăng bây giờ.
Cấp 1 em học ở Trưng Nhị nhưng không phải chuyên, hồi mới đc Thụy Điển tài trợ xây nhà 2 tầng dạng lắp ghép.

viet7500

Xe buýt
Hồi đó đi qua đê Tô Hoàng vãi nhái cụ nhỉ? trấn, cướp... rồi cái mương trước cửa trường Tô Hoàng còn chưa lấp, bao vụ học sinh và người chết ở cái mương đó rồi đấy. Cụ đi ngược lên Trần Xuân Soạn ra CV còn đỡ
Mà cụ thời 7x đã đi học thêm là e phục cụ đấy
Cỡ những cuối năm 8X, đầu 9X, E chở hàng bằng xe đạp. đi qua đường Đê Tô Hoàng vẫn bị trấn.
E bị mấy thằng ép đi vào ngõ để cướp hàng, mà E ko chịu, cứ đứng trên đường, nên may chúng nó không dám làm gì

vivamoon

Xe máy
phét ý mà
vì sao, vì việc nói "ngày xưa tao học chuyên" khó thẩm chứng hơn giờ "con tao học chuyên" cụ ạ =)) mịe, mong bỏ mẹ ra ý chứ, chỉ sợ éo đạt đc thôi chứ em chả thấy bố mẹ nào từ chối con học chuyên lớp chọn cả, chỉ sợ nó éo đỗ thôi
phũ nhưng thật ạ

Wakeup

Xe điện
Vậy cụ cũng thuộc dạng trâm anh thế phiệt rồi.
Thời trai trẻ chắc cụ lượn @ khắp bờ hồ, gạt tay trái không hết gái ấy nhỉ
Em là con đầu nên được bố mẹ đặt kỳ vọng nhiều lắm. Cấp 1 đến năm lớp 7 được cưng chiều hết chỗ, sau đấy có thêm em gái nên bị ra rìa :))

Civic_2010

Xe tải
Em biết mà, những năm đấy, đi đến cuối LĐ là hết đường rồi, thậm chí chưa có đường Kim ngưu như bây giờ. Bố mẹ cụ chắc bắt cụ đi học để tránh gia nhập quân khu Lương Yên nổi tiếng lúc bấy giờ, em fun tí thôi

Ếch

Xe tăng
Nhà em ở Khu TT trường Dược, đầu Dốc Thọ Lão. Hồi đấy đi học thêm của Thầy Đức (cận) ở Nguyễn Bỉnh Khiêm, đối diện cây xăng bây giờ.
Cấp 1 em học ở Trưng Nhị nhưng không phải chuyên, hồi mới đc Thụy Điển tài trợ xây nhà 2 tầng dạng lắp ghép.
Thế lại càng gần nhà em, hồi bé leo lên sân thượng TT ĐH Dược thả diều suốt, có thằng bị ngã xuống đất đi luôn.

Mà cuối đường Nguyễn Công Trứ - Tô Hiến Thành hồi đó rẽ phải là ra Nguyễn Đình Chiểu, còn rẽ trái là ngõ nhỏ vào khu Vân Hồ chứ chưa có cái đường ven công viên như bây giờ. Nguyễn Bỉnh Khiêm thì trước đó vài chục mét, cũng rẽ phải chỗ CA quận.

Em cấp 1 học chuyên toán LNH lớp thầy Thọ, cũng đc sang Trưng Nhị thi mấy lần ở cái khu 2 tầng lắp ghép, hồi đó cũng thích vì nó lạ hơn các trường khác. Chuyên toán C2 Trưng Nhị thì nổi tiếng, nhưng e ở lại LNH học chuyên ngữ. Học sinh HN hồi đầu 8x là đi học thêm phổ biến rồi, chủ yếu ở nhà thầy cô giáo. Em nhớ nhà thầy Thọ ngay chỗ quán bánh mì pate phố Huế nổi tiếng, em còn biển thủ tiền đóng học để ăn bánh mì kkk. Có nhẽ vậy nên mình dốt toán mãi.

Cún em

Xe buýt
Chăm lo dạy dỗ F1 quả là đau đầu.
Đứa lớn nhà em nó học được, từ lớp 1 đến lớp 5 e không cho cháu đi học thêm buổi nào, không cho đi thi bất kỳ 1 kỳ thi ngoài lề nào cả, mặc dù cô giáo gọi điện động viên suốt (ví dụ thi trạng nguyên, giải toán trên mạng...). Đến lớp 6 thì em bắt đầu cho cháu đi học thêm nhưng chỉ học thêm do nhà trường tổ chức thôi, chứ học thêm theo thầy e cũng k cho đi học thầy nào cả. May mắn cháu vẫn học tốt, năm nay thi vào 10 cháu đỗ top đầu vào trường chuyên của tỉnh (tỉnh lẻ).
Đứa bé nhà e thì năm nay mới vào lớp 3, học chả nhớ cái gì cả, chỉ nhớ ăn và chơi thôi. Nó không chịu khó học hành như thằng anh nên hè năm nay e đã cho nó đi học thêm rồi, tuần 3 buổi, mỗi buổi 2h để cho nó khỏi quên kiến thức và cho nó đỡ chạy rông.
Nói chung mỗi nhà, mỗi người mỗi hoàn cảnh, khó nói lắm các cụ ạ. Em hai đứa cùng nhà mà đang phải có cách giáo dục khác nhau.

viet7500

Xe buýt
Chăm lo dạy dỗ F1 quả là đau đầu.
Đứa lớn nhà em nó học được, từ lớp 1 đến lớp 5 e không cho cháu đi học thêm buổi nào, không cho đi thi bất kỳ 1 kỳ thi ngoài lề nào cả, mặc dù cô giáo gọi điện động viên suốt (ví dụ thi trạng nguyên, giải toán trên mạng...). Đến lớp 6 thì em bắt đầu cho cháu đi học thêm nhưng chỉ học thêm do nhà trường tổ chức thôi, chứ học thêm theo thầy e cũng k cho đi học thầy nào cả. May mắn cháu vẫn học tốt, năm nay thi vào 10 cháu đỗ top đầu vào trường chuyên của tỉnh (tỉnh lẻ).
Đứa bé nhà e thì năm nay mới vào lớp 3, học chả nhớ cái gì cả, chỉ nhớ ăn và chơi thôi. Nó không chịu khó học hành như thằng anh nên hè năm nay e đã cho nó đi học thêm rồi, tuần 3 buổi, mỗi buổi 2h để cho nó khỏi quên kiến thức và cho nó đỡ chạy rông.
Nói chung mỗi nhà, mỗi người mỗi hoàn cảnh, khó nói lắm các cụ ạ. Em hai đứa cùng nhà mà đang phải có cách giáo dục khác nhau.
Nhà em đứa lớn F1 thì cũng chăm, có chơi mà cũng có học :D, nhưng hơi nhác việc nhà
Đứa bé F1 thì lười: lười học, lười hoạt động thể chất, chỉ chăm mỗi game và tí ti việc nhà

Nhưng E ko thích người lười, nhìn F1 mà cứ game và điện thoại suốt ngày thì cũng bực và bức xúc các cụ ạ.

E cho rằng con người ta muốn trở thành người tử tế thì phải chăm chỉ, chăm học hoặc chăm làm, chứ lười lao động thì không thành người tử tế được

nidea

Xe tăng
Thế mới có chuyện mà bác. Bố mẹ em là giáo viên nên đặt y.cầu cho con cái cao lắm, chưa kể em là cả nên tất cả kỳ vọng của bố mẹ đặt hết lên cả em.
Cầm kỳ, thi họa, võ vẽ, toán, lý, văn,.... môn gì em cũng bị bắt học hết.
Rất áp lực cho em thời gian cấp 1 gần như không có thời gian nghỉ ngơi chứ đừng nói đến thời gian chơi nữa.
Giai đoạn bao cấp đấy mà cụ còn phải học cầm kỳ thi hoạ gia đình cụ vào hạng tư sản rồi.

Wakeup

Xe điện
Thế lại càng gần nhà em, hồi bé leo lên sân thượng TT ĐH Dược thả diều suốt, có thằng bị ngã xuống đất đi luôn.
Cu cậu thả diều bị ngã từ trên tầng thượng khu sinh viên trường Dược tên là Mạnh Mau (con ông Mau), nhà đối diện cổng khu TT trường Dược.
May là ngã nhưng may không chết cụ à, rơi vào đống xỉ than lò hơi.

duongphong

Xe container
Càng những cụ ngày xưa trường chuyên lớp chọn thì bgio càng không ép con cái học hành. Vì đa số đều nhận ra đó không phải là vấn đề quyết định
phét ý mà
vì sao, vì việc nói "ngày xưa tao học chuyên" khó thẩm chứng hơn giờ "con tao học chuyên" cụ ạ =)) mịe, mong bỏ mẹ ra ý chứ, chỉ sợ éo đạt đc thôi chứ em chả thấy bố mẹ nào từ chối con học chuyên lớp chọn cả, chỉ sợ nó éo đỗ thôi
Hà Nội tính trung bình có 5% học sinh đỗ trường chuyên. Không tạo áp lưc/chăm chỉ học hành từ cấp 2. Không có cơ hội đỗ trường chuyên. Tất nhiên, khả năng mỗi cháu là khác nhau.