[Funland] Ôn lại lịch sử nhà Trần tý các cụ nhể

vangalu

Xe tải
Thực ra không dìm hàng đâu cụ. Lê Chiêu Thống vì sai lầm nghĩ hạ thấp sức mạnh quân Tây Sơn thì thiên triều mới sang giúp đỡ. Tôn Sĩ Nghị là tổng đốc Lưỡng Quảng ai cho cầm quân nhiều làm gì, họ mang 5000 quân sang nên mới bị cái gọi là thần tốc của vua Quang Trung. Thực ra tư duy của quân Thanh không phải mang quân sang đánh nhau mà là tư duy con buôn, giàn xếp hai bên, chia đất rồi hưởng lộc. Họ mang quân sang rồi thu thập người bản địa theo kiểu lấy mỡ nó rán nó, hay chiêu của Mỹ gọi là VN hóa chiến tranh, lấy người Việt trị người Việt.
Cứ nhai mãi! Đánh bằng gươm giáo với cung tên thì 5000 quân làm được cái gì?

cuop

Xe buýt
Vụ ngâm cứu lịch sử này chưa ngã ngũ hả các cụ?

Nhân việc bàn về giữ nước và mở mang bờ cõi của cha ông đang được các cụ thực hiện, tiện thể hỏi thêm các cụ một câu: những triều đại nào bán nước cho ngoại bang nhiều nhất?

sangbk2211

Xe hơi
Lê Chiêu Thống sang muốn kéo quân Thanh thì nói giảm thế lực của nhà Tây Sơn. Tôn Sĩ Nghị mang quan binh khoảng 5000 người rồi hy vọng tuyển quân ngay ở nước Nam đánh Tây Sơn. Mà quân Thanh cũng không hề muốn đánh Tây Sơn, chỉ mong muốn giàn xếp một bên chiếm cứ một vùng rồi triều cống cho thiên triều. Chính vì vậy Tôn Sĩ Nghị ngồi chơi, uống rươu, ăn tết, cho quân đi buôn bán vài ba ngày mới về doanh trại.
Huệ đánh hơi được tình hình di chuyển thần tốc từ Nghệ An ra Thăng Long đánh luôn giành phần tiện nghi. Tôn Sĩ Nghị liền chạy về TQ còn Sầm Nghi Đống thì cũng quẫn phải tự tử.
Sau sử sách cứ phóng tác ra thành đại chiến, qui mô trận này thực chất chưa bằng hai trận Khai Khắt và Nà Ngần.
Cụ hãy đưa ra cái nguồn chứng mình số quân là 5000 lính,. Nếu ko đưa được thì làm ơn nhậm mồm lại cho các cụ khác bàn luận,.
Từ hôm qua đến nay lải nhải mãi cái số 5000 quân ,.

fordeverest2012

Xe tăng

Nhân việc bàn về giữ nước và mở mang bờ cõi của cha ông đang được các cụ thực hiện, tiện thể hỏi thêm các cụ một câu: những triều đại nào bán nước cho ngoại bang nhiều nhất?
Theo em biết thì chả có triều nào :))

caoap

Xe tải

Thôi cụ ơi. Sau cứ hỏi cắc cớ như vậy chứ. Đại Việt mình là một quốc gia dài đòn về biên giới, đa dạng về dân tộc, dân đông, còn nghèo đủ thứ...
Trong khi đó sống cạnh thằng nhà giàu, đất rộng, người đông. Nó ho một cái mình cũng phải mất ngủ.
Vậy thì, giữ gìn non sông được ngần ấy triều đại (dù có mòn vẹt tý ti) cũng là khôn khéo và tỉnh táo anh minh lắm.
Chứ cứ húng lên như hồi xưa cậy có anh Hai, anh Ba.... Bây giờ hai thằng phân công nhau gác cho thế giới thì một thằng quay súng đi hút xì gà rồi, mỗi mình; anh hai rã đám, anh Ba, Tư...quay lưng. Húng bằng niềm tin a? Vậy nên phải khéo léo, uyển chuyển phương châm này nọ...

Gần đây nói về biển, có thằng cháu đi nghĩa vụ ngoài Đảo về kể chuyện nghe rất tức. Nó bảo, chúng cháu trên tàu, chúng nó cũng trên tàu. Chơi nhau không ngán nhưng chúng nó lại không chơi súng đạn. Chúng nó cứ cho tàu lớn chúng nó chạy vòng quanh tàu chúng cháu. Sóng ruyềnh, lao lắc...chỉ chực chìm tàu vì chúng cháu tàu nhỏ. Nó quay sau mấy tiếng đồng hồ thì tàu cháu ai cũng mệt lử vì say sóng nôn mửa luôn. Vậy đó. Chúng nó chưa động đến mình nên mình làm sao mà động lại chứ. Ngoài biển trùng khơi, biết kêu ai làm chứng, quay phim, chụp hình có nói lên điều gì??
Vậy đó, bên cạnh mình là một thằng tàu to, súng nhớn, người đông, óc đểu lại thâm nho bát điếu như thế... mà chúng ta giữ được thế cân bằng cũng đã là IQ tương đối rồi.

GamCaoMayLanh

Xe container
Lê Chiêu Thống sang muốn kéo quân Thanh thì nói giảm thế lực của nhà Tây Sơn. Tôn Sĩ Nghị mang quan binh khoảng 5000 người rồi hy vọng tuyển quân ngay ở nước Nam đánh Tây Sơn. Mà quân Thanh cũng không hề muốn đánh Tây Sơn, chỉ mong muốn giàn xếp một bên chiếm cứ một vùng rồi triều cống cho thiên triều. Chính vì vậy Tôn Sĩ Nghị ngồi chơi, uống rươu, ăn tết, cho quân đi buôn bán vài ba ngày mới về doanh trại.
Huệ đánh hơi được tình hình di chuyển thần tốc từ Nghệ An ra Thăng Long đánh luôn giành phần tiện nghi. Tôn Sĩ Nghị liền chạy về TQ còn Sầm Nghi Đống thì cũng quẫn phải tự tử.
Sau sử sách cứ phóng tác ra thành đại chiến, qui mô trận này thực chất chưa bằng hai trận Khai Khắt và Nà Ngần.
Bác này lỡ tay viết thiếu 1 số 0 nên khéo đùa. Giờ em giả dụ cũng đồng tình với bác là họ Tôn cầm 5000 quân đê. Thử chia 5000 quân này theo bộ binh, kỵ binh, pháo binh xem nào?.:-| Em cũng giả sử tiếp là sau trận vượt sông vào Thăng Long thì quân số họ lò Tôn đảm bảo 100% tức là chả có bố con thằng nào chết vì tên bay đạn lạc hay té sông. Cũng nói luôn là bác chỉ có 2500 quân biết đâm chém thôi vì theo luật binh nhà Thanh hễ 1 quân kèm theo 1 phu phục dịch. Tiếp tục vứt họ lò Tôn sang 1 bên vì là quan văn dài quần , giờ 2500 quân còn lại chia cho Hứa Thế Hanh, Thượng Duy Thăng, Trương Triều Long, Sầm Nghi Đống và 5 viên tướng nữa. Cứ chia đều cho khỏi tỵ nạnh, vị chi mỗi tướng quản 250 quân. Bây giờ chỉ cần tập trung vào 1 thằng Sầm Nghi Đống nhé. 250 quân + 250 phu dịch chui vào cái đồn Khương Thượng. 500 là con số còn nhỏ hơn số học sinh của một trường PTTH Đống Đa ngày nay gần đó. Với số quân muỗi mắt này, thì Nguyễn Huệ cần quái gì phải sai dùng đến 2 vạn quân đánh vào ?. Bác giở lại sách của một ông Tôn khác, tức là Tôn Tử xem ông ấy dạy "nếu số quân gấp 10 lần địch thì bao vây, gấp 5 lần thì tấn công...". Huống hồ quân Tây Sơn ở đây gấp 20000/250 = 80 lần hoặc 20000/500 = 40 lần.
Bác cứ nghĩ kỹ đi rồi chém. Không chém được nữa thì giả thớt cho anh em chém đúng thời kỳ nhà Trần.:))

newch

Xe tăng
Thực ra không dìm hàng đâu cụ. Lê Chiêu Thống vì sai lầm nghĩ hạ thấp sức mạnh quân Tây Sơn thì thiên triều mới sang giúp đỡ. Tôn Sĩ Nghị là tổng đốc Lưỡng Quảng ai cho cầm quân nhiều làm gì, họ mang 5000 quân sang nên mới bị cái gọi là thần tốc của vua Quang Trung. Thực ra tư duy của quân Thanh không phải mang quân sang đánh nhau mà là tư duy con buôn, giàn xếp hai bên, chia đất rồi hưởng lộc. Họ mang quân sang rồi thu thập người bản địa theo kiểu lấy mỡ nó rán nó, hay chiêu của Mỹ gọi là VN hóa chiến tranh, lấy người Việt trị người Việt.
Em ko nghĩ Lê Chiêu Thống ko dám quá hạ thấp quân Nguyễn Huệ vì ông ta đã chứng kiến việc Tây Sơn tiến ra bắc.
Một người đấy binh từ tay trắng chiếm cả 2 nước đã có lịch sử hàng trăm năm là Nhà Nguyễn và nhà Lê thi thực lực cũng ko phải thường. Quan quân nhà Thanh có nghe Lê Chiêu Thống chém gió thì cũng ko đên nỗi ngu si thế đâu cụ

Quân của Tôn Sĩ Nghị có thể không thuộc loại tinh nhuệ vì chỉ là địa phương quân nhưng về số lượng thì em chắc nhiều hơn con số 5k của cụ nhiều.
Em ko tìm hiểu kỹ vì ko hứng thú nhưng vào cái thời đánh nhau vẫn dựa vào số lượng là chủ yếu thì 5k quân chỉ đủ giữ 1 đồn thôi cụ ợ.

duyky

Xe tăng
Vô lý kiểu suy luận Tôn Sỹ Nghị chỉ mang theo 5000 quân sang vừa dẹp nội loạn vừa xâm chiếm kinh thành Thăng Long?
Tôn Sỹ Nghị lúc đó là ai? Tổng đốc Lưỡng Quảng (Quảng Đông + Quảng Tây) là một vùng cực lớn, binh mã rất nhiều, đi trấn áp cả một vương quốc mạnh phía Nam mà lại đem 5 nghìn khác gì đi chết, chắc qua ải không được bao xa thì mấy tù trưởng hoặc một thành nhỏ cũng chả qua nổi. Theo ghi chép lại khoảng 50-80 vạn cũng phù hợp, có điều không rõ quân chiến đấu cụ thể là bao nhiêu và quân hậu cần phu phen tạp dịch đi theo là bao nhiêu mà thôi

CCM

Xe buýt
Xin lỗi, em thấy thông tin và suy luận của cụ hơi vớ vẩn.

cucsat123

Xe tăng
Lịch sử luôn được viết lại để làm vừa lòng nhà cầm quyền và dân chúng.

Nghi vấn lịch sử rất nhiều về thời đại nhà Trần. Quan trọng là chúng ta có dám tranh luận hay không?

Vd: trận Bach Đằng là huyền thoại như thánh Dóng.
gióng không phải dóng cụ ơi.

Sô lếch Mù

Xe điện
Thanh mờ có hai mươi vạn nó uýnh thẳng vào Nghệ an cả thủy lẫn bộ binh cho QT đỡ phải hành quân thần tốc làm gì cho mệt.

katenguyen

Xe điện
Thực sự thì lịch sử VN quá nghèo nàn, triều sau đốt sách triều trước, nhà ông Sản cũng có cách mạng văn hóa đốt phá sách vở, chùa chiền, công trình văn hóa. Em thật, lịch sử 50 năm gần đây với em còn quá mù mờ, lúc thì thấy thế này sau thì thấy thế khác, huống chi 500 năm trước haizzz. Cũng muốn đọc sử, cũng muốn học sử, cũng muốn chém về lịch sử mà không biết cái mình có trong tay, kiến thức mình có trong đầu là đúng hay sai. Hoang mang lắm các cụ ạ. Thế mà các cụ chém cứ nình nịch ấy nhể :P

hoinhap

Xe tăng
Nam sông Dương Tử hay còn gọi là Trường giang cụ ơi, Hoàng Hà là lãnh địa của hán tộc rồi. Sau hán tộc lớn mạnh thì dồn người Việt về phương nam hoặc bị hán hóa. Theo e được biết thì chính từ "giang" là từ gốc Việt được ng hán mượn, từ "hà" mới là gốc hán. Sau giao thoa thì vay mượn từ của nhau chứ không hẳn là ng Việt toàn mượn từ của hán. Phần đa các sông ở phía bắc đều dùng từ "hà", trong khi ở phía nam thì "giang" phổ biến hơn. Giờ e thấy ng hán vẫn dùng từ Yue (Việt) để chỉ vùng Quảng. Và cách phát âm của người dân vùng này, trong đó có cả Hongkong, e thấy giống với cách phát âm hán Việt hơn là bắc kinh :D
Cám ơn cụ đính chính.
Chính nhờ điều kiện tự nhiên chia cắt,bức tường thành núi non hùng vĩ có độ dày hàng trăm km kéo dài từ. Lai châu sang Quảng Ninh mà người Việt chúng ta mới tách khỏi sự Hán hóa phần nào và hình thành nên một dân tộc có bản sắc riêng.Quá trình này kéo dài hàng ngàn năm.Ảnh hưởng của nó lớn đến nỗi quan lại và cư dân hán đô hộ cũng bị việt hóa ngược lại.Do đó ta thấy tại sao các dòng họ vn phần nhiều có gốc gác bên Tàu,như họ ,Lý,Trần,Triệu,Đặng,Chu,Khổng,Trương...
Hán tộc sống ở phía bắc sông Dương tử, phía nam sông Dương tử là cộng đồng Bách Việt, người Hông Kông họ sử dụng phương ngữ của người Sán dìu ở Việt Nam, từ đó em suy ra họ là người Sán dìu, thuộc cộng đồng Bách Việt!

Nhà Nguyễn chọn Huế làm kinh đô thì tầm nhìn cũng thế. Rốn bão, không bão thì lụt, cửa biển nhỏ hẹp.
Không lấy Huế thì lấy chỗ nào được khi mà thời nhà Nguyễn chạy vào Nam thì nước ta đất đai đén đâu hả cu?

Chỉnh sửa cuối:

T90i

Xe buýt

Thế cụ có biết bây giờ người ta lấy căn cứ pháp lý từ văn bản của những triều đại nào nhiều nhất để bảo vệ chủ quyền không?

Em ko nghĩ Lê Chiêu Thống ko dám quá hạ thấp quân Nguyễn Huệ vì ông ta đã chứng kiến việc Tây Sơn tiến ra bắc.
Một người đấy binh từ tay trắng chiếm cả 2 nước đã có lịch sử hàng trăm năm là Nhà Nguyễn và nhà Lê thi thực lực cũng ko phải thường. Quan quân nhà Thanh có nghe Lê Chiêu Thống chém gió thì cũng ko đên nỗi ngu si thế đâu cụ

Quân của Tôn Sĩ Nghị có thể không thuộc loại tinh nhuệ vì chỉ là địa phương quân nhưng về số lượng thì em chắc nhiều hơn con số 5k của cụ nhiều.
Em ko tìm hiểu kỹ vì ko hứng thú nhưng vào cái thời đánh nhau vẫn dựa vào số lượng là chủ yếu thì 5k quân chỉ đủ giữ 1 đồn thôi cụ ợ.
Cụ Đam chém 5k thì hơi thấp, dựa vào sử Thanh thì số liệu ít nhất cũng phải 18k.

Chắc quân Thanh cũng chỉ mang sang 4-5 vạn quân là cùng thôi, 20-30 vạn chẳng qua là con số thổi phồng lên để dọa đối phương. Vua Lê Thánh Tông đánh Chiêm Thành cũng nói phao lên là 70 vạn quân, chứ thực ra tuốt tuột chỉ hơn 20 vạn.

titi_oto

Xe tăng
Thực sự thì lịch sử VN quá nghèo nàn, triều sau đốt sách triều trước, nhà ông Sản cũng có cách mạng văn hóa đốt phá sách vở, chùa chiền, công trình văn hóa. Em thật, lịch sử 50 năm gần đây với em còn quá mù mờ, lúc thì thấy thế này sau thì thấy thế khác, huống chi 500 năm trước haizzz. Cũng muốn đọc sử, cũng muốn học sử, cũng muốn chém về lịch sử mà không biết cái mình có trong tay, kiến thức mình có trong đầu là đúng hay sai. Hoang mang lắm các cụ ạ. Thế mà các cụ chém cứ nình nịch ấy nhể :P
đấy là do cụ chịu tìm hiểu thôi :D

Sô lếch Mù

Xe điện
Thế cụ có biết bây giờ người ta lấy căn cứ pháp lý từ văn bản của những triều đại nào nhiều nhất để bảo vệ chủ quyền không?

Cụ Đam chém 5k thì hơi thấp, dựa vào sử Thanh thì số liệu ít nhất cũng phải 18k.

Chắc quân Thanh cũng chỉ mang sang 4-5 vạn quân là cùng thôi, 20-30 vạn chẳng qua là con số thổi phồng lên để dọa đối phương. Vua Lê Thánh Tông đánh Chiêm Thành cũng nói phao lên là 70 vạn quân, chứ thực ra tuốt tuột chỉ hơn 20 vạn.
Binh pháp có câu hư thưc,thực hư.Huy động một bộ máy chiến tranh đòi hỏi phải có tiềm lực kinh tế và phải có chiến lợi phẩm.Ko ai đem hàng trăm nghìn quân đi viễn chinh mà lợi ích rất mơ hồ.hai mươi vạn quân Thanh đủ để tràn ngập đất Thăng long với giỏi lắm một vạn dân.

fordeverest2012

Xe tăng
Binh pháp có câu hư thưc,thực hư.Huy động một bộ máy chiến tranh đòi hỏi phải có tiềm lực kinh tế và phải có chiến lợi phẩm.Ko ai đem hàng trăm nghìn quân đi viễn chinh mà lợi ích rất mơ hồ.hai mươi vạn quân Thanh đủ để tràn ngập đất Thăng long với giỏi lắm một vạn dân.
Xem Tam quốc, đoạn Tào Tháo kéo binh thảo phạt Đông Ngô. Tôn Quyền nghe quân Tào đông tới 100 vạn (1 triệu) thì tinh thần cũng hơi bất an. Do đó, việc thổi phồng con số trước hết để trấn an quân mình (thấy đông thì cũng yên tâm hơn :)) ) thứ hai có tác dụng làm lung lay tinh thần quân địch. Tuy nhiên, để tiến đánh một Châu hoặc 1 quận thì không thể đem vài ngàn quân đi là có thể đánh được. Nhất là tiến đánh những vùng sâu, vùng xa. Quận lương phải đủ dùng cho cuộc hành quân và cũng phải có một đạo quân để hộ tống áp tải lương, tránh bị tập kích.

Sô lếch Mù

Xe điện
Xem Tam quốc, đoạn Tào Tháo kéo binh thảo phạt Đông Ngô. Tôn Quyền nghe quân Tào đông tới 100 vạn (1 triệu) thì tinh thần cũng hơi bất an. Do đó, việc thổi phồng con số trước hết để trấn an quân mình (thấy đông thì cũng yên tâm hơn :)) ) thứ hai có tác dụng làm lung lay tinh thần quân địch. Tuy nhiên, để tiến đánh một Châu hoặc 1 quận thì không thể đem vài ngàn quân đi là có thể đánh được. Nhất là tiến đánh những vùng sâu, vùng xa. Quận lương phải đủ dùng cho cuộc hành quân và cũng phải có một đạo quân để hộ tống áp tải lương, tránh bị tập kích.
Bắc Việt bé thôi mà cụ ơi.Mà đa phần là núi non rừng rậm.Vùng đồng bằng ở được chỉ có mỗi châu thổ sông Hồng thì lại càng bé.Nếu so với vùng Lưỡng Quảng thì quá nhỏ bé.Do đó đánh Vn ko đem lại nhiều lơị ích cho Tq,cho nên họ chỉ muốn duy trì một triều đình thuần phục mà thôi.