Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 9)

Trạng thái
Thớt đang đóng

tauluon

Xe buýt
Các cụ nhà mình dạo này sướng thật. Không phải bôn ba sưu tầm nữa mà chuyển sang nghề "lưu trữ" rồi à. Xin hỏi các Cụ cách bảo quản những chai đã mở rồi để hạn chế sự hao mòn giá trị rượu ạ. Xin các cụ cho chút kinh nghiệm nhé, không kể cách cho vào bụng đâu nhé.

Tuan nguyen

Xe buýt
Dành tặng các cụ thích lưu trữ rượu ở văn phòng làm việc

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Các cụ nhà mình dạo này sướng thật. Không phải bôn ba sưu tầm nữa mà chuyển sang nghề "lưu trữ" rồi à. Xin hỏi các Cụ cách bảo quản những chai đã mở rồi để hạn chế sự hao mòn giá trị rượu ạ. Xin các cụ cho chút kinh nghiệm nhé, không kể cách cho vào bụng đâu nhé.
Thành phần rượu whisky chứa các este, chất béo ( từ thùng gỗ sồi) vì vậy rượu sau khi mở sẽ tiếp xúc với không khí và các este sẽ bay hơi, các chất béo hữu cơ sẽ bị oxihoa sẽ làm cho rượu không còn chất lượng rượu như ban đầu vì vậy nguyên nhân chính là rượu bị oxihoa. Cụ xử lý như sau
Cụ mua cho em vài cái bình Decante: 500ml, 300ml
Nếu còn 500 ml thì cụ đổ vào bình 500 ml, nếu còn 300 ml thi cụ đổ vào bình 300ml

MaltBrothers

Xe buýt
Thành phần rượu whisky chứa các este, chất béo ( từ thùng gỗ sồi) vì vậy rượu sau khi mở sẽ tiếp xúc với không khí và các este sẽ bay hơi, các chất béo hữu cơ sẽ bị oxihoa sẽ làm cho rượu không còn chất lượng rượu như ban đầu vì vậy nguyên nhân chính là rượu bị oxihoa. Cụ xử lý như sau
Cụ mua cho em vài cái bình Decante: 500ml, 300ml
Nếu còn 500 ml thì cụ đổ vào bình 500 ml, nếu còn 300 ml thi cụ đổ vào bình 300ml
Nhà em bổ sung thêm tí, khi rượu vơi đc non nửa thì các cụ nên sang chiết vào lọ nhỏ hơn bởi lượng không khí lớn chưa kể đóng mở nút nhiều sẽ khiến rượu bị oxy hóa nhanh hơn, rượu bị oxy hóa thỉ yếu tố ảnh hưởng nhiều là hương rượu, ngửi và uống sẽ thấy khác ngay
Nhà em cẩn thận ngay khi khui 1chai là chiết luôn vào 1lọ 180ml và uống trực tiếp từ lọ này, hết chắt tiếp, còn chai chính khi đã vơi kha khá sẽ chiết vào lọ 350ml, cố gắng ko để rót ra rót vào nhiều

Nhà em và cậu lái xe đang ở trong 1căn nhà nhỏ bìa rừng gần thị trấn Vị Xuyên của tỉnh Hà Giang chuẩn bị thưởng thức món gà đồi với 1số lá thơm và rau rừng trong đó có món rau dớn xào mà em rất thích đây là món của bộ đội cụ Hồ thời kháng chiến nhưng chắc ngon hơn nhiều vì có bột nêm, mỡ và thịt lợn mán rất thơm, còn rượu là Talisker 10 E mang theo, thơm quá mời các cụ nhé .....

Chỉnh sửa cuối:

flat

Xe buýt
Học tập cụ MaltBrother nịnh bố vợ, chiều nay đi chơi với nhạc phụ, đưa qua nhà cụ B, làm luôn 5 chai...."thầy tu" đủ loại. Ông cụ mới đi Mỹ về, quen uống nguyên chai, thấy cháu gái bán hàng tươi như hoa (tặng cụ cái ly) quảng cáo Abt12, cứ làm hơi hết 1 chai, kết quả ngủ đén giờ vẫn chưa dậy :)
@cụ Malt: nhạc phụ nhà cụ khoái nhất loại gì? Để em xem gu của các cụ có gióng nhau không?

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Học tập cụ MaltBrother nịnh bố vợ, chiều nay đi chơi với nhạc phụ, đưa qua nhà cụ B, làm luôn 5 chai...."thầy tu" đủ loại. Ông cụ mới đi Mỹ về, quen uống nguyên chai, thấy cháu gái bán hàng tươi như hoa (tặng cụ cái ly) quảng cáo Abt12, cứ làm hơi hết 1 chai, kết quả ngủ đén giờ vẫn chưa dậy :)
@cụ Malt: nhạc phụ nhà cụ khoái nhất loại gì? Để em xem gu của các cụ có gióng nhau không?
Cám ơn cụ Flat nhiều, nhưng cái món bia của em không chơi cả nguyên chai được đâu. Bia của em mà uống một phát hết một chai cụ cứ hỏi kinh nghiệm cụ J

MaltBrothers

Xe buýt
Nhạc phụ nhà em thì em biết gu rồi style sherry beer mà quất thôi ạ, nên cứ Rochefort 10, Bush, Kwak, Abt12 là ok liền :D còn cụ Jackal thì ko chấp uống beer kiểu no dồn đói góp thế phí beer lắm hehe

flat

Xe buýt
Cám ơn cụ Flat nhiều, nhưng cái món bia của em không chơi cả nguyên chai được đâu. Bia của em mà uống một phát hết một chai cụ cứ hỏi kinh nghiệm cụ J
He he, em cảm ơn cụ mới đúng :). Mua bia về nhà uống là chuyện bình thường, nhưng đến Beer Plaza chọn mấy chai, lôi tuột ông cụ lên tầng 2, tự tay mở máy lạnh, tự tay đi chọn ly ưu thích, tự thưởng nó mới thấy cái sự khoan khoái làm sao :))
(vụ cụ Jack nhà em biết rồi, ấy là "yếu mà cứ đòi ra gió", he he...)

flat

Xe buýt
Nhạc phụ nhà em thì em biết gu rồi style sherry beer mà quất thôi ạ, nên cứ Rochefort 10, Bush, Kwak, Abt12 là ok liền :D còn cụ Jackal thì ko chấp uống beer kiểu no dồn đói góp thế phí beer lắm hehe
Tóm lại các "nhạc phụ đại nhân" lẫn con gái các cụ đều ưu NGỌT cả cụ ạ :))

Cụ nhà em tỉnh ngủ rồi, đang tổng kết lại, thấy khoái nhát lão thầy tu chánh hiệu này La Trappe Quadrupel - 10abv- hương vị nhà em cảm được gần gần như lời giới thiệu "l..... tổng hòa của vị ngòn ngọt, chua chua, dịu dịu, đăng đắng, tê tê lan tỏa trên đầu lưỡi, của hương sô-cô-la, mùi gỗ sồi, mùi nho, mùi mận, mùi vani xoắn xuýt với nhau..." :))

skywalkers

Xe buýt
He he, em cảm ơn cụ mới đúng :). Mua bia về nhà uống là chuyện bình thường, nhưng đến Beer Plaza chọn mấy chai, lôi tuột ông cụ lên tầng 2, tự tay mở máy lạnh, tự tay đi chọn ly ưu thích, tự thưởng nó mới thấy cái sự khoan khoái làm sao :))
(vụ cụ Jack nhà em biết rồi, ấy là "yếu mà cứ đòi ra gió", he he...)
Hố hố. Thảm nào mấy hôm nay ko thấy đâu cả.
Em đang ngồi 1 mình trong Bar nghe nhạc và làm ly Macallan 12 SO đây. Cái con bé này nó đong cho em vơi quá. :)
160k cho 2 single shot Mac 12 SO cùng với mấy bài Hotel California, Wonderful Tonite, Tears in Heaven... cũng ko phải là quá tệ :)

Chỉnh sửa cuối:

BarleyRiver

Xe tải
Vừa xem Liêm hòa các cụ ạ. Đang hơn chất, hơn thế, hơn thời gian. Thế mà chủ quan đi nhanh, mất béng tốt. Đành hòa, nếu ko còn có thể đội bạn thắng ngược nữa cơ. Tiếc quá.

Chỉnh sửa cuối:

flat

Xe buýt
Hố hố. Thảm nào mấy hôm nay ko thấy đâu cả.
Em đang ngồi 1 mình trong Bar nghe nhạc và làm ly Macallan 12 SO đây. Cái con bé này nó đong cho em vơi quá. :)
Hố hố, dạo này Âu hóa, để con bé 3 tuổi ở nhà, hai vợ chồng trẻ đi Bar cơ đấy :)

Mà có mấy ly đã say à, cả đời anh chưa nhìn thấy chai Mac Select Oak 12yo nào cả :))

skywalkers

Xe buýt
Hố hố, dạo này Âu hóa, để con bé 3 tuổi ở nhà, hai vợ chồng trẻ đi Bar cơ đấy :)

Mà có mấy ly đã say à, cả đời anh chưa nhìn thấy chai Mac Select Oak 12yo nào cả :))
Một mình mà anh. Em cũng chưa thấy Mac 12 Select Oak trên đời bao giờ đại ca ạ. Nhưng mà 12 Sherry Oak uống trong Bar và nghe band chơi nhạc cũng khá hay anh ạ ;)

flat

Xe buýt
Một mình mà anh. Em cũng chưa thấy Mac 12 Select Oak trên đời bao giờ đại ca ạ. Nhưng mà 12 Sherry Oak uống trong Bar và nghe band chơi nhạc cũng khá hay anh ạ ;)
He he, biết roài, ai bảo viết tắt SO :)) Về đê - xem làm mấy ly Mac có thấy ..gì khác không nhé...

Oái, định G9 nhưng mà........... thôi, Morning các cụ, nhà em đi ngủ đây :))

MaltBrothers

Xe buýt
Em cố gắng up mấy cái ảnh vụ tasting của em với cụ Winecellar lên photobucket mà ko xong, điên quá, rượu ngon ko nói làm gì nhưng cụ B có một chai rất hiểm độc mà em nghĩ chả cụ nào ở đây có post lên để các cụ đoán mò xem có cụ nào biết ko :D

skywalkers

Xe buýt
Em cố gắng up mấy cái ảnh vụ tasting của em với cụ Winecellar lên photobucket mà ko xong, điên quá, rượu ngon ko nói làm gì nhưng cụ B có một chai rất hiểm độc mà em nghĩ chả cụ nào ở đây có post lên để các cụ đoán mò xem có cụ nào biết ko :D
Quá dễ. Đừng đố thằng nài. Ôi say quá.

MaltBrothers

Xe buýt
Nhà em vừa đi ăn sáng về đang cafe ngắm cảnh phố xá trên Tp Hà Giang, không khí trên thành phố vùng núi thật dễ chịu, quán cafe có wifi nên tranh thủ post cái ảnh lên xem lão Sky đoán xem là chai gì nhé :D có hai chai 1bên phải là chai hoa văn gỗ còn chai bên trái cạnh chai Hibiki21 nữa toàn những chai hiểm đấy ạ, chai nước khoáng là thức uống ưa thích của Mr Putin và cũng là của cụ winecellar (cụ này càng ngày càng thấy giống bố già Nga kinh phết :)) ) chai Hibiki21 thì giờ chỉ còn vỏ, em đã lấy để chiết rượu thuốc rồi hehe

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Lão Flat lọ mọ vào thớt rượu sớm thế, em đang nghiên cứu fa chế loại cafe khói tuyệt hảo có core là cafe culi số 4 của Trung Nguyên với thành phần khói peat và oak từ lò rượu nổi tiếng duy nhất của Isle of Sky là Talisker ...., Wow hương rất complex, vị ngọt ngào cafe sữa với chút khói và gia vị cay ấm, body chắc chắn tốt tuy hơi phẳng, finish trơn mượt ngọt ngào lăn tăn chút khói than sau cùng, rất tuyệt cụ Flat ợ

Chỉnh sửa cuối:

minhchi233

Xe điện
Nhà em vừa đi ăn sáng về đang cafe ngắm cảnh phố xá trên Tp Hà Giang, không khí trên thành phố vùng núi thật dễ chịu, quán cafe có wifi nên tranh thủ post cái ảnh lên xem lão Sky đoán xem là chai gì nhé :D có hai chai 1bên phải là chai hoa văn gỗ còn chai bên trái cạnh chai Hibiki21 nữa toàn những chai hiểm đấy ạ, chai nước khoáng là thức uống ưa thích của Mr Putin và cũng là của cụ winecellar (cụ này càng ngày càng thấy giống bố già Nga kinh phết :)) ) chai Hibiki21 thì giờ chỉ còn vỏ, em đã lấy để chiết rượu thuốc rồi hehe

Cụ Malt đi công ta1c cũng chịu khó vác theo hàng nhể, lại đủ cả ly cốc nữa.
Chai bên trái nhà cháu zoom cái ảnh của Cụ lên thời thấy chữ Ciroc, chai vodka ciroc nhỏ đúng không Cụ? chai bên phải thì lạ quá.
Cháu xin giới thiệu chai Chivas 18yo đời cũ của nhà cháu, giống chai của cụ Sky, số chai là FU5343N

Còn đây là chai Yamazaki 12yo, mẫu cũ 750ml và mẫu sau này 700ml, may quá cháu lục tủ còn được 1 chai mẫu cũ, cứ tưởng là có nhõn 1 chai đã uống:D

Tem mặt sau, chai cũ không có chữ Suntory, chai mới thì có

Một chai rất cũ của nhà Suntory: Red Suntory

Chỉnh sửa cuối:

jackal76

Xe tải
Chai bên trái đúng là Vodka Ciroc (France) rồi. Nhà em cũng có 1 chai (100cl), chắc từ 5-6 năm rồi, khi Vodka Ciroc, Belvedere, Grey Goose chưa vào VN.

Chai bên phải đúng là lạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng