Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 9)

Trạng thái
Thớt đang đóng

tauluon

Xe buýt
của nhà chưng cất ... đây rồi :)
Anh em mạnh dạn chém một tý cụ đừng chấp nhé. Gọi là chỗ không người múa rìu qua mắt thợ đấy thôi. Công nhận dạo này mình cũng chém kinh. Mình phục mình thật

Chỉnh sửa cuối:

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Anh em mạnh dạn chém một tý cụ đừng chấp nhé. Gọi là chỗ không người múa rìu qua mắt thợ đấy thôi. Công nhận dạo này mình cũng chém kinh. Mình phục mình thật
em thấy dạo này Cụ từ thưởng thức, cảm nhận, miêu tả hương vị nâng tầm rõ rệt, mỗi một tháng em sẽ cố gắng đàm phán, sưu tầm giúp BSC một dòng đầy cá tính và đáp ứng được 1/2 yêu cầu của cụ Tuankts.

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Hôm nay cụ CT, cụ Flat, cụ Malt… đi thửong thức mấy em Glenmorangie chưa thấy tin tức gì các cụ nhỉ. Cụ Flat đâu rồi ạ???

flat

Xe buýt
Hôm nay cụ CT, cụ Flat, cụ Malt… đi thửong thức mấy em Glenmorangie chưa thấy tin tức gì các cụ nhỉ. Cụ Flat đâu rồi ạ???
Cụ gọi là em phải gượng dậy ngay, dưng mà sau quá, cụ chú thích ảnh giúp em nhé :))

flat

Xe buýt

Chỉnh sửa cuối:

flat

Xe buýt

Và chốt lại, đây là "quà" của BSC mang về, sẽ được sử dụng trong Event tháng 11, chúc các cụ ngủ ngoan :) (cũng đề nghị CT, PCT và các chuyên gian BSC phân tích thêm - học thuật - về 4 loại Glenmorangie hôm nay đi ạ)

thumotty

Xe buýt
Các cụ có một buổi tasting hoàng tráng quá. Cụ flat cho em hỏi là quà của BSC màu đen, mầu nâu hay mầu vàng ạ. Trộm vía em thấy mầu nào cũng ngon.

Clayton

Xe điện
Các cụ có một buổi tasting hoàng tráng quá. Cụ flat cho em hỏi là quà của BSC màu đen, mầu nâu hay mầu vàng ạ. Trộm vía em thấy mầu nào cũng ngon.
Tasting Event của BSC vào đầu tháng 11 này là Chủ đề về Mùa Thu cụ ạ. Do vậy, BSC chúng ta sẽ có những dòng rượu hợp với thời tiết mùa thu, không khí mùa thu, và cảm xúc mùa thu.

Chỉ có những dòng Single Malt đáp ứng các tiêu chí ấy mới được chọn là "Single Malt của Mùa Thu" cho event này, cho dù đó là Glenmorangie, là Macallan, là Old Pulteney, là Benromach, là Tomatim, Glenfiddich, Glenlivet, Glengoyne hay bất kỳ một dòng rượu nào khác. :)

Clayton

Xe điện
BSC Tasting Event tháng Mười Một sẽ là một tasting event vô cùng đặc biệt. Đây sẽ là một buổi tasting đầu tiên của BSC trong không khí "thực sự Mùa Thu", thời tiết se lạnh, khô ráo, giàu sắc màu nhẹ nhàng man mác, giàu thanh âm mềm mại, da diết và giàu sức cảm. Đây cũng sẽ là một tasting event có sự tham gia của rất nhiều thành viên mới của BSC, cảm giác mới lạ y như hồi chúng ta có Tasting Event tháng Năm "Rộn ràng vào hạ, Đa sắc, đa màu". Đây cũng là Tasting Event mà anh chị em BSC chúng ta có thể bắt đầu làm quen với một địa điểm mới với những khung trời mới mẻ và với những cách nhìn đa chiều về cuộc sống.

Các cụ, các mợ BSC và các cụ, các mợ khác (cho dù chưa phải là thành viên BSC) có thể đăng ký tham gia cho vui vẻ, xôm tụ. :)

Clayton

Xe điện
Chào các Cụ. Hôm qua say em PC8 quá. Sáng ngủ dậy tỉnh táo, như chưa hề có tiệc rượu hôm qua. Một anh bạn tranh thủ lúc ăn sáng nhâm nhi một chút Dalmore 18, lại thấy ổn. Có lẽ không nên uống các loại rượu khác sau khi thẩm PC8 bởi công lực của em này hùng hậu quá, y như các dòng Lap, đụng vào là dính chặt, không thể rời xa. Thành phố Hà Tĩnh buổi sáng trong lành quá, không ồn ào như ở Thủ Đô. Đồ ăn sáng rất bình dân nhưng sao thấy ngon, tinh tế và cảm nhận hương vị hơn ở Hà Nội, chắc có lẽ nhờ vào khung cảnh trữ tình hay là cảm giác gợi nhớ quê hương. Khách sạn Ngân Hà ở cũng tạm ổn, cà phê sáng ở đây cũng được. Chỗ quầy bar có mấy vò rượu ngâm nhung hươu trông đã con mắt. Thôi vài dòng linh tinh thế các Cụ nhé
PC8 là một version thú vị và hấp dẫn. Nó là sản phẩm đặc biệt mà bạn nên nếm thử một lần trong đời. Khi cảm nhận kỹ hơn về nó và tìm hiểu thêm về Bruichladdich, Port Charlotte và những con người đã gắn liền với tên tuổi của Nhà này những năm gần đây, bạn sẽ thấy thấm thía hơn, cảm nhận rõ hơn vị cay cay, đắng chát, gắt gỏng, nhưng cũng lại mềm mượt, êm dịu, bâng khuâng... của PC8, đặc biệt là khi bạn đã có những hiểu biết nhất định, nhận thức nhất định hoặc thậm chí là có những trải nghiệm nhất định về nhân loại, rằng không chỉ có lòng tốt, sự trung thực, lòng tin, sự nghĩa hiệp, hay nhiều điều tốt đẹp khác tồn tại trong thế giới loài người, mà sự dối trá, vong ơn, giả tạo, hai mặt và nhiều điều xấu xí khác... cũng song hành tồn tại và đã là, từng là, hay đang là môt phần không thể thiếu của đời sống con người.

Đối với những người yêu mến Scotch Single Malt, thì trong khoảng chục năm gần đây, mỗi một sản phẩm Bruichladdich, hay Port Charlotte, rồi Octomore đều là những "tác phẩm" đáng để chờ đợi, cho dù đối với từng dòng sản phẩm, có người thích, có người không thích. Các sản phẩm BRU, CHA hay OCT này luôn có cá tính mà rất nhiều whisky lovers dễ dàng nhận thấy. Nói đến các dòng này, nói đến sự đa dạng và "long lanh" của dải sản phẩm, nói đến sự độc đáo, sự khác biệt của rất nhiều version BRU, CHA hay OCT, người ta thường nhắc đến Jim McEwan, Master Blender, Master Distiller, hay cũng có thể gọi là Creation Manager của Nhà này. Tuy nhiên, sẽ rất ít người để ý đến vai trò, công lao và tầm vóc của Mark Reynier, một trong những "ông chủ" của Bruichladdich giai đoạn 2000-2012.

Sau giai đoạn suy thoái và khủng hoảng nặng nề của ngành công nghiệp whisky thập niên 80 của thế kỷ trước khiến cho rất nhiều nhà chưng cất phải ngừng hoạt động, bị đóng cửa, hoặc thậm chí là bị phá dỡ và vĩnh viến biến mất, thì những năm 1990s đánh dấu sự phục hồi mở đầu cho một thời kỳ hoàng kim mới của whisky, đặc biệt là Single Malt. Tuy nhiên, trong khi rất nhiều nhà "phấn chấn" mạnh mẽ trở lại, thì Bruichladdich vẫn cứ lay lắt, cho dù nó có quá khứ không kém phần "chói loà" so với rất nhiều nhà đình đám khác ở xứ xở này. Và điều gì đến cũng đã phải đến, Nhà Bruichladdich chính thức bị ngừng hoạt động vào giữa năm 1994. Vào thời điểm này, đã có rất nhiều người lo ngại rằng, BRU có thể sẽ bị ngừng hoạt động vĩnh viễn như bao nhiêu nhà khác tại vùng Lowland, Highland, hay như Port Ellen. Điều đó có thể sẽ xảy ra, nếu như không có một bữa rượu đêm ở Edinburgh, mà người khởi xướng, không ai khác ngoài Mark Reynier, ông chủ của Murray MacDavid, một Nhà đóng chai độc lập sinh sau đẻ muộn (thành lập năm 1996) nhưng các sản phẩm của họ đã ngay lập tức nổi tiếng.

Chỉnh sửa cuối:

Delet

Xe tăng
Và chốt lại, đây là "quà" của BSC mang về, sẽ được sử dụng trong Event tháng 11, chúc các cụ ngủ ngoan :) (cũng đề nghị CT, PCT và các chuyên gian BSC phân tích thêm - học thuật - về 4 loại Glenmorangie hôm nay đi ạ)

Các cụ ngày xưa dậy chả sai bao giờ: Đã "tửu" là phải đi cùng với "Sắc" nhể....

Chỉnh sửa cuối:

flat

Xe buýt
Theo chỉ đạo của Chủ tịch Clayton, em múa may vài dòng báo cáo các cụ ở nhà:

Hôm qua, nhà Glenmorangie đã mời một số thành viên BSC cùng một vài “người quen thân thiết” của Moet Hennessy dự bữa tối thân mật nhân dịp Mr. Andy MacDonald (Glenmorangie Distillery Manager) sang Việt Nam tham dự một vài sự kiện (nếu em đoán không nhầm thì sẽ có Glenmorangie Party và Glenmorangie Trophy... gì đó).

Tất nhiên, trong “bữa tối thân mật” này, chủ đề chính vẫn là scotch, scotch và...scotch... với những pha tâng/chuyền/ban/làm bàn xoay quanh các trái banh Origina/Nectar Dor/18yo và Signet.

Trong một buổi tối đẹp trời, với thành phần tham dự toàn “cây đa cây đề”, đội hình BSC gồm Chủ tịch Clayton, Phá Chủ tịch MaltBrother, Tổng thư ký Jenda, Member Cigar A.Nguyễn, 2 Member có kho rượu (đắt nhất/nhiều nhất/for ...view only) của BSC là Jackal76 & Webzy; với kiến thức kinh khủng về Scotch Whisky cộng tiếng Anh chuyên ngành thành thạo thực sự đã áp đảo đội “người quen” của Moet Hennessy và gây nên ngạc nhiên lớn đối với mr. Andy MacDonald (riêng mr Jimmy Low – MH Commercial Director thì chỉ ngồi cười vì....đã vài lần ...chịu trận của BSC rồi).

Phần whisky tasting trước bữa chính, các bạn Moet Hennessy đã dẫn dắt khách mời đánh giá giữa các cặp scotch sau đây:
- Glenmorangie The Origina vs Ballantine 12 yo (blend)
- Glenmorangie The Nectar Dor vs Chivas 18yo (750ml Bottle)
- Glenmorangie Extremely 18yo vs Macallan Sherry Oak 18yo (1995)

Thật tiếc, em học tiếng Nga cỡ chục năm, nhưng tiếng Anh được nhõn một khóa 15 ngày nên chả hiểu các bác phân tích/oánh giá gì, thôi em học cụ TAULUON, tự mềnh làm mềnh sung sướng vậy:

- Cặp thứ nhất: Ballantine 12 yo thì chắc BSCer nhà mình chẳng ai uống, em tiếc rẻ làm nửa ly, thấy rõ vị thùng Bourbon, hương rượu có vanilla, caramel, hậu vị ngắn ngủi. Trong khi đó, ly Origina 10yo mặc dù hơi “nóng” lúc ban đầu, nhưng ngoài vanilla, cảm nhận được khá rõ cam/chanh và hoa quả tươi, kết thúc nhẹ nhàng, thanh sạch. Theo em tỷ số dứt khoát là 1-0 nghiêng về nhà Glenmorangie.

- Cặp thứ hai: Em cứ cho điểm trước luôn nhé, tỷ số 2-0 nghiêng về nhà Glenmorangie. Đơn giản, chai Nectar Dor dù chỉ có 12yo nhưng được extra matured trong thùng Sauterner, có đủ yếu tố hương/vị của loại thùng vang hảo hạng này. Hương thơm của chanh/cam và hoa quả tươi là khá rõ, hương vị mật ong + hạnh nhân ngọt ngào, mr Andy có nói về chocolate trắng nhưng em không thấy được. Chai này trừ cụ Webzy (U50) nên đánh giá thấp hơn một chút, còn toàn bộ anh em BSC đánh giá Nectar Dor 12 yo cao hơn Extremely 18yo. Tuy nhiên, nhà Glenmorangie mang Nectar Dor 12 yo ra thi đấu với Chivas 18yo thì...cũng hơi tội cho Chivas, Chivas 18yo cũng là loại blend rất được ưa chuộng, dễ ghép đồ nhậu hơn, nhưng với em, phải là loại 1000ml nút bấc, chứ ly Chivas hôm qua quả thật không để lại ấn tượng gì. Em có hỏi các bạn MH về tiêu chí so sánh cặp này, các bạn trả lời: tiêu chí giá tương đương tại thị trường Việt Nam giữa 2 chai. Khà khà, thế thì em hiểu rồi.

- Cặp thứ 3: Dĩ nhiên là Macallan SO 18yo tuyệt vời hơn! Dù các bạn Glenmorangie “dìm hàng”, rót Macallan ra ly lớn từ đầu buổi nhưng hương Sherry đặc trưng của Mac vẫn nồng nàn và không lẫn đi đâu được. Cam/quýt//táo/lê/chanh/mật ong/bơ đủ cả. Kết thúc rất mịn/mượt/cân bằng, tinh tế. Trong khi đó ly Extremely 18yo lại đơn giản hơn nhiều, thiên về mật ong và hoa quả khô (cụ Webzy xui em ghép ly này với ..thịt bê tái, em thấy ...hay ạ). Nhưng nói chuyện với các bạn MH xong, em vẫn chấm cặp này theo tỷ số....3-0 nghiêng về Glenmorangie! Lý do: Chai Macallan 18 hiện nay ở VN có giá...gấp đôi chai Glenmorangie cùng tuổi.

- Chai cuối không chấm điểm dĩ nhiên vẫn là em Signet, em này quá nổi tiếng rồi và BSCer dạo này sành đến mức: dứt khoát không uống Signet nếu.....không có Cigar! Quá kinh!

Thế là hết chuyện, tóm lại các bạn Moet Hennessy rất khéo léo hướng thực khách đến ưu điểm của nhà Glenmorangie. Tất nhiên, người vui nhất hôm qua có lẽ là Mr. Andy MacDonald khi được TTK BSC chăm sóc tận tình, được Chủ tịch BSC và anh em ..xui dại nhiều điều thú vị. Được cụ Nguyễn tặng 1 điếu cigar khủng ...bằng gỗ to vật...

Tất nhiên, BSC hôm qua ngoài nhiệm vụ quảng bá hình ảnh người VN hiểu và thưởng thức scotch một cách văn minh còn thu được nhiều thắng lợi! Đầu tiên là sự hỗ trợ để tổ chức Tasting Event tháng 11 (mọi sự vẫn tạm bí mật), thứ hai là Chủ tịch BSC và anh em đã quyến rũ được 1 new member là phụ nữ (Ms này...cực khủng ... một nửa đội hình BSC không vượt qua để ghi bàn được, tất nhiên mr Clayton đeo băng đội trưởng nhưng tối qua lại bắt gôn). Anh em sẽ gặp Ms này hôm 9/11/2013 tới!

Thôi em dông dài thế thôi, em đi....nhậu đây/

tauluon

Xe buýt
Theo chỉ đạo của Chủ tịch Clayton, em múa may vài dòng báo cáo các cụ ở nhà:

Hôm qua, nhà Glenmorangie đã mời một số thành viên BSC cùng một vài “người quen thân thiết” của Moet Hennessy dự bữa tối thân mật nhân dịp Mr. Andy MacDonald (Glenmorangie Distillery Manager) sang Việt Nam tham dự một vài sự kiện (nếu em đoán không nhầm thì sẽ có Glenmorangie Party và Glenmorangie Trophy... gì đó).

Tất nhiên, trong “bữa tối thân mật” này, chủ đề chính vẫn là scotch, scotch và...scotch... với những pha tâng/chuyền/ban/làm bàn xoay quanh các trái banh Origina/Nectar Dor/18yo và Signet.

....
Thế là hết chuyện, tóm lại các bạn Moet Hennessy rất khéo léo hướng thực khách đến ưu điểm của nhà Glenmorangie. Tất nhiên, người vui nhất hôm qua có lẽ là Mr. Andy MacDonald khi được TTK BSC chăm sóc tận tình, được Chủ tịch BSC và anh em ..xui dại nhiều điều thú vị. Được cụ Nguyễn tặng 1 điếu cigar khủng ...bằng gỗ to vật...

Tất nhiên, BSC hôm qua ngoài nhiệm vụ quảng bá hình ảnh người VN hiểu và thưởng thức scotch một cách văn minh còn thu được nhiều thắng lợi! Đầu tiên là sự hỗ trợ để tổ chức Tasting Event tháng 11 (mọi sự vẫn tạm bí mật), thứ hai là Chủ tịch BSC và anh em đã quyến rũ được 1 new member là phụ nữ (Ms này...cực khủng ... một nửa đội hình BSC không vượt qua để ghi bàn được, tất nhiên mr Clayton đeo băng đội trưởng nhưng tối qua lại bắt gôn). Anh em sẽ gặp Ms này hôm 9/11/2013 tới!

Thôi em dông dài thế thôi, em đi....nhậu đây/
Cụ nhận xét thế là quá kinh rồi còn gì. Nhậu suốt ngày à o:-)
@ cụ Flat: Cụ thông báo hôm nay có CT đặc biệt, nếu mà vào buổi tối thì Cụ nhắn tin địa điểm để Em tham gia với. Em vừa bay về đến HN :bz

tauluon

Xe buýt
PC8 là một version thú vị và hấp dẫn. Nó là sản phẩm đặc biệt mà bạn nên nếm thử một lần trong đời. Khi cảm nhận kỹ hơn về nó và tìm hiểu thêm về Bruichladdich, Port Charlotte và những con người đã gắn liền với tên tuổi của Nhà này những năm gần đây, bạn sẽ thấy thấm thía hơn, cảm nhận rõ hơn vị cay cay, đắng chát, gắt gỏng, nhưng cũng lại mềm mượt, êm dịu, bâng khuâng... của PC8, đặc biệt là khi bạn đã có những hiểu biết nhất định, nhận thức nhất định hoặc thậm chí là có những trải nghiệm nhất định về nhân loại, rằng không chỉ có lòng tốt, sự trung thực, lòng tin, sự nghĩa hiệp, hay nhiều điều tốt đẹp khác tồn tại trong thế giới loài người, mà sự dối trá, vong ơn, giả tạo, hai mặt và nhiều điều xấu xí khác... cũng song hành tồn tại và đã là, từng là, hay đang là môt phần không thể thiếu của đời sống con người.
Đối với những người yêu mến Scotch Single Malt, thì trong khoảng chục năm gần đây, mỗi một sản phẩm Bruichladdich, hay Port Charlotte, rồi Octomore đều là những "tác phẩm" đáng để chờ đợi, cho dù đối với từng dòng sản phẩm, có người thích, có người không thích. Các sản phẩm BRU, CHA hay OCT này luôn có cá tính mà rất nhiều whisky lovers dễ dàng nhận thấy. Nói đến các dòng này, nói đến sự đa dạng và "long lanh" của dải sản phẩm, nói đến sự độc đáo, sự khác biệt của rất nhiều version BRU, CHA hay OCT, người ta thường nhắc đến Jim McEwan, Master Blender, Master Distiller, hay cũng có thể gọi là Creation Manager của Nhà này. Tuy nhiên, sẽ rất ít người để ý đến vai trò, công lao và tầm vóc của Mark Reynier, một trong những "ông chủ" của Bruichladdich giai đoạn 2000-2012.

Sau giai đoạn suy thoái và khủng hoảng nặng nề của ngành công nghiệp whisky thập niên 80 của thế kỷ trước khiến cho rất nhiều nhà chưng cất phải ngừng hoạt động, bị đóng cửa, hoặc thậm chí là bị phá dỡ và vĩnh viến biến mất, thì những năm 1990s đánh dấu sự phục hồi mở đầu cho một thời kỳ hoàng kim mới của whisky, đặc biệt là Single Malt. Tuy nhiên, trong khi rất nhiều nhà "phấn chấn" mạnh mẽ trở lại, thì Bruichladdich vẫn cứ lay lắt, cho dù nó có quá khứ không kém phần "chói loà" so với rất nhiều nhà đình đám khác ở xứ xở này. Và điều gì đến cũng đã phải đến, Nhà Bruichladdich chính thức bị ngừng hoạt động vào giữa năm 1994. Vào thời điểm này, đã có rất nhiều người lo ngại rằng, BRU có thể sẽ bị ngừng hoạt động vĩnh viễn như bao nhiêu nhà khác tại vùng Lowland, Highland, hay như Port Ellen. Điều đó có thể sẽ xảy ra, nếu như không có một bữa rượu đêm ở Edinburgh, mà người khởi xướng, không ai khác ngoài Mark Reynier, ông chủ của Murray MacDavid, một Nhà đóng chai độc lập sinh sau đẻ muộn (thành lập năm 1996) nhưng các sản phẩm của họ đã ngay lập tức nổi tiếng.
Đọc những bài của CT viết rất thú vị y như HH vậy. CT cần phải tích cực post bài để nâng cao kiên thức cho cộng đồng chứ ạ :)]

Trạng thái
Thớt đang đóng