Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 9)

Trạng thái
Thớt đang đóng

flat

Xe buýt
em có chai này vừa mới mua được + chai bia ngon nhất thế giới
He he, hóa ra đây là lý do cụ Bảo chạy trốn chai Oct 4.2 đầy quyến rũ chiều nay đây. Lúc mr Kh. mang rượu ra , em chuẩn bị mồi, học các cụ - ghép 4.2 với salmon fish, hết luôn nửa con 5kg cụ ạ. Tiếc quá, đội PV24 cứ nhắc cụ mãi :))

Chỉnh sửa cuối:

flat

Xe buýt
Một góc SM
Tuổi trẻ
Và đam mê
Theo ngu ý của em, nếu đã để vào tủ thì cụ không nên trưng bày chỉ 1-2% kho rượu làm gì.
Em dẫn cụ qua nhà lão Sky nhé, lấy mẫu tủ, đóng dài gấp 5 lần là vừa luôn. Em nói thật :))

tauluon

Xe buýt
He he, hóa ra đây là lý do cụ Bảo chạy trốn chai Oct 4.2 đầy quyến rũ chiều nay đây. Lúc mr Kh. mang rượu ra , em chuẩn bị mồi, học các cụ - ghép 4.2 với salmon fish, hết luôn nửa con 5kg cụ ạ. Tiếc quá, đội PV24 cứ nhắc cụ mãi :))
Quả là rượu ngon.Thức ăn cũng ngon. Ngon quá.Cụ Flat khoe khéo quá :-h

tauluon

Xe buýt
Theo ngu ý của em, nếu đã để vào tủ thì cụ không nên trưng bày chỉ 1-2% kho rượu làm gì.
Em dẫn cụ qua nhà lão Sky nhé, lấy mẫu tủ, đóng dài gấp 5 lần là vừa luôn. Em nói thật :))
Đa tạ Cụ.Nhà em không có chỗ nào để chứa cái tủ như cụ tả. Đành để gầm giường vậy. Hơi bụi một tý nhưng an toàn. Bảo trọng@-)@-)
Nói thật nhé< Dài gấp 5 lần e vẫn còn chựa được 1 nửa SM,còn nếu đầy đủ phải là một cái cầu thang nhà 7 tầng Hehehe

Chỉnh sửa cuối:

BarleyRiver

Xe tải
Đa tạ Cụ.Nhà em không có chỗ nào để chứa cái tủ như cụ tả. Đành để gầm giường vậy. Hơi bụi một tý nhưng an toàn. Bảo trọng@-)@-)
Nói thật nhé< Dài gấp 5 lần e vẫn còn chựa được 1 nửa SM,còn nếu đầy đủ phải là một cái cầu thang nhà 7 tầng Hehehe

Cụ Tàu lượn làm mọi người giật mình, cụ có nhiều rượu thế. Ảnh của cụ hơi mờ nhưng em thấy có chai Glen Moray. Nhà này thuộc Speyside, ko rõ cụ đã nếm qua chưa, hương vị có được ko ạ?

Chỉnh sửa cuối:

tauluon

Xe buýt
Sao Cụ không mở luôn mấy cánh tủ ngăn dưới rồi chụp ạ?
Những chai này khác hẳn những chai hôm nọ Cụ nhỉ?
Cụ hỏi làm Em khó trả lời quá. Nói tóm lại là ở đó có những Em mà "TACC chưa được quyền công bố" Hiện tại Em đang tạm phân loại Rượu mạnh ra 4 kho: Conag & Brandy; Vodka và các rượu không màu; SM và cuối cùng là Blend Whisky. Và đang loay hoay không biết phân nhánh tiếp như thế nào (theo vần chữ cái, vùng miền, tuổi rượu ... nhiều tiêu chí quá). Các cụ có kinh nghiệm tư vấn cho nhà cháu với

tauluon

Xe buýt

Cụ Tàu lượn làm mọi người giật mình, cụ có nhiều rượu thế. Ảnh của cụ hơi mờ nhưng em thấy có chai Glen Moray. Nhà này thuộc Speyside, ko rõ cụ đã nếm qua chưa, hương vị có được ko ạ?
Công nhận là trình độ chụp ảnh của nhà cháu quá kém. Nhìn những bức ảnh cụ BR up lên thật là thích
Chai Glen Moảy 12 yo cháu đã được thử qua rồi và không để lại ấn tượng gì đặc biệt. Có lẽ chỉ có ý nghĩa sưu tầm thôi, không thuộc gu của nhà cháu.

minhchi233

Xe điện
Cụ hỏi làm Em khó trả lời quá. Nói tóm lại là ở đó có những Em mà "TACC chưa được quyền công bố" Hiện tại Em đang tạm phân loại Rượu mạnh ra 4 kho: Conag & Brandy; Vodka và các rượu không màu; SM và cuối cùng là Blend Whisky. Và đang loay hoay không biết phân nhánh tiếp như thế nào (theo vần chữ cái, vùng miền, tuổi rượu ... nhiều tiêu chí quá). Các cụ có kinh nghiệm tư vấn cho nhà cháu với
À riêng đề tài sắp xếp phân loại và quản lý kho rượu của GS là phải tham khảo bên tư vấn làm ISO đấy. Có cụ nào chuyên tư vấn ISO không ạ?

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Chai Dark Storm cụ Bảo mới có là 1 chai khá đặc biệt. Đây là chai được coi là khói nhất đã từng phát hành của nhà Talisker. Chai này được tung ra tại Scotland từ tháng 2 năm nay, nhưng tới tháng 6 mới chính thức bán tại châu Á.
Chai Talisker đã hay, nhưng chai bia ngon nhất thế giới thì sự thể thế nào, xin cụ Bảo cho mọi người thêm chút thông tin cụ ạ.
Dạ, em xin gửi cụ một vài dòng về loại bia Ngon nhất thế giới này ạ:
Thông tin về bia “thầy tu” (Trappist)
Hiệp hội Trappist Quốc tế (ITA) đã được thành lập nhằm đảm bảo quyền lợi cho các sản phẩm được trực tiếp sản xuất hoặc giám sát bởi các tu sĩ dòng Xi-tô, bao gồm cả bia, đồ uống có cồn, phomat, bánh mỳ, bánh quy.
Cần lưu ý rằng bia “thầy tu” (Trappist) không phải là bia “tu viện” (Abbey), vì chỉ có 7 loại bia được gắn thương hiệu Trappist bao gồm: Achal, Chimay, La Trappe, Orval, Rochefort, Westleteran và Westmale. Chúng đều được gắn logo “Authentic Trappist Product” trên bao bì.
Một chai bia Trappist phải tuân thủ các tiêu chuẩn sản xuất đặc biệt, bao gồm:
1. Bia phải được sản xuất trong phạm vi khuôn viên của một tu viện Xi-tô, do các tu sĩ trực tiếp sản xuất hoặc giám sát quá trìn sản xuất.
2. Sản xuất bia phải là thứ yếu trong phạm vi tu viện, phương thức sản xuất phải tuân thủ các quy định của tu viện và theo đạo giáo.
3. Không được sản xuất bia vì mục đích lợi nhuận. Tiền thu được từ bia chỉ để trang trải các khoản chi tiêu cho đời sống của các tu sĩ và duy trì, bảo dưỡng các toà công trình cũng như hạ tầng tu viện. Bất cứ khoản lãi nào ngoài số tiền trên phải được đem làm từ thiện.
4. Chất lượng bia Trappist tại các xưởng đều được giám sát chặt chẽ.
Bia được nấu từ tinh thần trách nhiệm và tình yêu cần được uống một cách từ từ và có trách nhiệm.

[FONT=&quot]Đây là dòng bia trappist Westvleteren 12 được tạp chí www.beeradvocate.comwww.ratebeer.com cho điểm tuyệt đối 100 điểm, được hiệp hội những [/FONT][FONT=&quot]người [/FONT][FONT=&quot]yêu bia của Mỹ, Belgium đánh giá là loại bia ngon nhất thế giới phải nên uống một lần trong đời. Để mua đựoc 1 chai bia này là vô cùng khó. Cụ phải đi đến Tu viện St. Sixtus cụ xếp hàng khoảng 2 km họ sẽ cấp cho cụ một cái số thứ tự gắn vào biển số xe. khi đến lượt cụ sẽ chỉ đựợc mua nhiều nhất là 3 chai. Trên thế giới chỉ có 3 loại bia Westvleteren 12, St. Bernardus Abt 12, Rochefort 10 hương vị sẽ biến đổi theo thời gian, tháng này cụ uống thì hưong vị sẽ thế này nhưng sang tháng sau cụ uống thì hưong vị sẽ khác, giống như rượu vang 3 loại bia này càng để lâu càng ngon tất nhiên với điều kiện thời tiết lý tưởng. Thời gian để 3 loại bia này có thể là 15 năm. Em gửi cụ một bảng về thay đổi hương vị để cụ tham khảo:
[/FONT]
1-2 month
[FONT=Times New Roman, Times, serif]
[/FONT] [FONT=Times New Roman, Times, serif] froth: very regular, but disappears quickly, a thin frothlayer remains
colour: very dark red, almost opaque
flavour: absolute bitterness, it reminds sometimes of stout, strong mocha- and chocolate touches, maybe alreay a little fruitiness: pears; syrupy mouth feeling
opinion: already more in balance than the 8 of the same age, but also still needs some time

[/FONT] 2-4 month
[/FONT] [FONT=Times New Roman, Times, serif] froth: idem
aroma: on its way to full fruitiness: banana, pear, grape,... a whole fruit basket
flavour: still a little touch of chocolate, mingled with the sweetness of preserved pears, with sufficient bitterness
opinion: fluently drinkable, excellent balance of all flavourcomponents

[/FONT] 4-6 month
[/FONT] [FONT=Times New Roman, Times, serif] froth: idem
aroma: fruit, like the 8, overwhelming, impenetrable complexity
flavour: still a fruity climax, althought it diminishes in strenght reaching 6 months

[/FONT] 6-12 month
[/FONT] [FONT=Times New Roman, Times, serif] froth: disappears quickly, sometimes even difficult frothing
aroma: less strong and less complex, resin
colour: dark red autumn leafs, maybe a litte more transparant than previous
flavour: already further softened and further evolved than the 8 at the same time, sometimes alreay almost flat without froth, at this point almost the same evolution as the 8 only a bit faster, and maybe with a longer preservation of the typical fruitiness; maybe, for some people, a little more bitterness

[/FONT] 12 month and further

[/FONT] [FONT=Times New Roman, Times, serif] Above-mentioned symptoms are more or less preserved, but, in flavour and aroma, touches of liquorice, gingerbread and malt are originating; the beer now starts at an evolution for many years which will lead slowly to the typical fully fermented Trappistflavour

[/FONT] [FONT=Times New Roman, Times, serif]
[/FONT]

Chỉnh sửa cuối:

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Dạ em thành thật xin lỗi. Tối hôm qua em bận quá.

flat

Xe buýt
Hẹ hẹ, các cụ đâu hết rồi, em đang ngồi ở xe đợi Chủ tịch, nghe nói cụ ấy dự cái tiệc whisky VIP gì đó lớn lắm. Hay là em vào chụp vài kiểu ảnh nhé :P

BarleyRiver

Xe tải
Nhân cụ Bảo giới thiệu 1 chai Talisker mới rất đặc sắc, em xin giới thiệu mấy chai Glendronach cũng mới được tung ra. Glendronach nhiều tuổi thì em biết các cụ có nhiều. Nhưng mấy chai ít tuổi mới ra chưa lâu lắm thì chưa thấy các cụ đề cập, em xin giới thiệu cùng các cụ.

Đây là chai NAS Cask Strength batch 1:

Chai batch 1 bán hết rất nhanh nên chai batch 2 rất được mong đợi và quả thật là chai batch 2 được đánh giá ngon hơn đáng kể so với batch 1.

Còn đây là chai mới nhất, Vintage 2003:

Chính mấy chai ít tuổi này cũng rất được ưa chuộng. Ngay trong 1 hội chợ whisky tại Châu Âu năm qua, chai 10yo Vintage 2002 cũng được mang ra giới thiệu bên cạnh những chai rất nhiều tuổi, đắt giá khác. Đây là hình tham khảo:

BarleyRiver

Xe tải
Mấy chai Glendronach ở trên thì nâu một màu Sherry Cask Strength. Tuy nhiên cũng nhà rượu này tung ra một loạt chai tiêu chuẩn khác thì màu sắc lại sặc sỡ, nhất lag các chai dùng cask finish khác nhau, nhiều màu không khác gì nhà Tomintoul dòng cask finish em đã có lần giới thiệu với các cụ.
Xin giới thiệu tiếp với các cụ mấy chai Glendronach nhiều màu này:

tauluon

Xe buýt
Mấy chai Glendronach ở trên thì nâu một màu Sherry Cask Strength. Tuy nhiên cũng nhà rượu này tung ra một loạt chai tiêu chuẩn khác thì màu sắc lại sặc sỡ, nhất lag các chai dùng cask finish khác nhau, nhiều màu không khác gì nhà Tomintoul dòng cask finish em đã có lần giới thiệu với các cụ.
Cụ có bộ Glendronach đẹp và quý hiếm quá. Chúc mừng Cụ^:)^^:)^

flat

Xe buýt
Cụ có bộ Glendronach đẹp và quý hiếm quá. Chúc mừng Cụ^:)^^:)^
Cụ Tauluon chưa ngủ ạ, cụ có quà đấy ạ, chièu thứ 7 em gửi nhé. Cụ mà vắng mặt là mất luôn đấy ạ.

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
[QUCujTE=BarleyRiver;15272674]Mấy chai Glendronach ở trên thì nâu một màu Sherry Cask Strength. Tuy nhiên cũng nhà rượu này tung ra một loạt chai tiêu chuẩn khác thì màu sắc lại sặc sỡ, nhất lag các chai dùng cask finish khác nhau, nhiều màu không khác gì nhà Tomintoul dòng cask finish em đã có lần giới thiệu với các cụ.
[/QUOTE]

Cụ có cái gầm giường thật là đặc sắc. Ước gì em có nhiều loại như cụ

Trạng thái
Thớt đang đóng