Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 9)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Truongsonnam_37

Xe tăng
Nhà cháu oánh dấu phát để chuẩn bị sang nhà mới ạ!

Mua được cụ ạ. Bây giờ loại này quý hiếm rồi, ko có để mua đâu. Gặp thì cụ ưng đi thôi.
Nhà e hôm nay vơ được 2 chai nhìn cũ lắm cái tem nhập khẩu nó vàng khè,nắp hộp bắt đầu có hiện tượng gỉ sét. chắc là chủ nhân của nó để gầm giường đã lâu...e chưa nếm thử đành hỏi các cụ vậy.cảm ơn cụ Baleriver.:D

JendaBSC

Xe máy
Ặc cái sở thích của mợ Jenda hiểm hóc quá.
Thông thường như em thấy thì Mạnh Mẽ + Dồn Dập nó thường đi cùng với Xù Xì và Finish nó thường ngắn ạ.
Còn cái loại nào Body Dầy Dặn, Finish dài, êm dịu thì thường nó lại nhẹ nhàng, êm ái mợ ạ.

Nhân thể, trả lời mợ về cái vụ chữ ký của em.
Nếu mợ vào mục sửa thông tin cá nhân thì mợ có thể thay đổi chữ ký của mợ và nếu trong chữ ký của mợ có cái đoạn

Thì khi người khác đọc bài của mợ, người đó sẽ thấy nick của họ trong chữ ký của mợ.
Cảm ơn cụ em đã được giải thích về Vấn đề chữ ký của cụ rồi ạ.
Cụ bảo sở thích của em hiểm hóc ấy thế mà cụ Vmc lại đang có câu tl. Vậy theo cụ thì câu ấy có đúng ko cụ?

JendaBSC

Xe máy
Cụ vmc ơi em chờ cụ mới em thưởng thức chai Lagavulin 16 nhé xem cụ nói có đúng ko nha! :)

minhchi233

Xe điện
Cụ CT và cụ PCT ơi mở thớt mới đi nào.
Các cụ BSC có thể xem xét xin với BDH xin đất mở box về rượu cho thuận tiện được không ạ?

Dhlevn

Xe đạp
Em lạy các cụ, các cụ chém kinh quá. Vừa được ăn, vừa được uống lại vừa được chém. Em vẫn đang tiếc hùi hụi đây vì vừa hôm trước ngồi off nhỏ với cụ Bảo xong yên trí vào SG săn hàng 1 ngày. Vậy mà ngay hôm sau cụ ý lại tổ chức buổi hoành tráng nữa làm em đau hết cả ....im. Đã thế lại còn được Bố Flat gọi điện chém cho tả tơi lại càng tiếc.
Báo cáo các cụ về kết quả thu hoạch của đợt đi Công tác lần này của em thu về chỉ tuyền HLP. Chiều qua, khi ra đến SB về HN trong cái vali của em (chiều đi có mỗi cái vỏ vali) có 5 chai HLP cả thảy. 3 chai HLP21 đều của Mỹ Tín cho em, cụ Malt và cụ Webzy mỗi người 1 chai; 2 chai HLP18 đầy gàu cũng của Mỹ Tín. Ngoài ra còn 1 cơ số các chai lẻ cũng tàm tạm mua hộ bạn bè và các cụ trên này. Nếu tính với khoảng thời gian 3 tiếng buổi chiều thì như vậy tạm gọi là thành công phỏng các cụ. Em chỉ có thời gian lượn 2 chỗ là quanh khu chợ cũ và Nguyễn Tri Phương. Buổi tối em có lượn qua cái shop nổi tiếng ở khu Ngô Đức Kế nhưng thấy đóng cửa nên đành gọi điện cho lão chủ chạy ra thẩm...cafe cùng em vậy :)
Hiện em còn gửi lại 1 chai HLP25 48.1 abv trong đó vì chai này hơi cũ và chủ shop quát tận 6T. Hehe...
Hi cu.
Minh co 1 em Highland park 30 year old, đang có chút chuyện nên không muốn giữ em nó nữa. Để lại giá hữu nghị nhé: 5.5 triệu tại Sài Gòn.
alo số: 0938 200 250

Clayton

Xe điện
Rượu mạnh - Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 6)

DẠO KHÚC ĐẦU THU

Sáng Thứ Bảy, một buổi sáng mùa thu theo đúng nghĩa Mùa Thu Hà Nội. Trời vẫn mưa lắc rắc suốt đêm xuyên qua buổi sáng. Mưa vẫn mưa, mưa tưởng chừng bất tận. Mưa đẹp lạ lùng. Trời mưa mải miết, nhưng không khí khô ráo, se lạnh giúp lòng người thư thái lạ kỳ. Nhịp sống dường như bớt hối hả, và cho dù vô tình hay hữu ý thì hình như mọi người đều đang tận hưởng Mùa Thu theo cách riêng của mình. Thức dậy sớm và đi bộ nhẹ nhàng. Ngủ vùi trong chăn ấm và mềm mại. Khoan khoái bên một ly cà phê sáng nồng ấm, ngát hương và cập nhật tin tức kết quả, xem lại những bàn thắng đẹp của những trận bóng đá Vòng loại World Cup 2014 diễn ra vào đêm qua. Lắng nghe và thả hồn lãng đãng theo một điệu nhạc thu vừa thổn thức, vừa da diết. Bâng khuâng, hoài niệm, hay mong chờ một điều gì khi nghe những khúc Thu Ca. Ngắm đôi chim nhỏ tung tăng, quấn quít, ríu rít ca vang, nhảy nhót hân hoan trên những cành khẳng khiu, xưa cũ rồi vụt bay về khóm cây leo ngoài kia, nơi đã có những chùm hoa vàng tỏa sắc tự hôm nào. Tự thưởng cho mình một ly rượu buổi sáng, một ly rượu đặc trưng của Mùa Thu với hương vị lãng mạn, ngọt ngào, giàu sức gợi, nhiều cung bậc, là tự thưởng cho mình một món quà đặc biệt, một Ân Huệ Của Thượng Đế dành cho thế giới loài người… Và tất cả những điều bình dị ấy dường như lại đã trở thành quá “xa xỉ” đối với phần lớn chúng ta nếu thức dậy vào những buổi sáng từ Thứ Hai đến Thứ Sáu hàng tuần.

Man mác và bâng khuâng. Dạt dào và khao khát. Nhớ nhung và mong chờ... Cảm xúc đầu Thu thực sự trong trẻo, thư thái, thánh thiện và thậm chí là… trinh trắng.

Đất Trời vào đầu Thu không có chỗ cho những vùng u tối, tịch liêu. Con Người vào đầu Thu không có chỗ cho những nỗi buồn hay niềm sầu hận. Đầu Thu là khoảng thời gian đẹp diệu kỳ xứ Bắc để chúng ta tận hưởng, là “một cõi đi về” cho sự chờ đợi, mong ước, khát vọng và yêu thương.

Và chẳng thể chờ đợi lâu hơn để thưởng thức lại một trong những Khúc Thu bất hủ - “Mùa Thu cho Em” của Ngô Thụy Miên.

Vâng, Mùa Thu đã đến, “Mùa Thu cho Em”, Mùa Thu cho Anh và Mùa Thu cho tất cả mọi người.

“Em có nghe mùa thu mưa giăng lá đổ
em có nghe nai vàng hát khúc yêu đương
Và em có nghe khi mùa thu tới
mang ái ân mang tình yêu tới
em có nghe nghe hồn thu nói mình yêu nhau nhé

Em có hay mùa thu mưa bay gió nhẹ
em có hay thu về hết dấu cô liêu
Và em có hay khi mùa thu tới
bao trái tim vương màu xanh mới
em có hay hay mùa thu tới hồn anh ngất ngây

Nắng úa dệt mi em
và mây xanh thay tóc rối
nhạt đôi môi em thơm nồng
tình yêu vương vương má hồng
Sẽ hát bài cho em
và ru em yên giấc tối
ngày mai khi mưa ngang lưng đồi
chờ em anh nghe mùa thu tới.

Em có mơ mùa thu cho ai nức nở
em có mơ mơ mùa mắt ướt hoen mi
Và em có mơ khi mùa thu tới
hai chúng ta sẽ cùng chung lối
em với anh mơ mùa thu ấy tình ta ngát hương”.

Hà Nội, mùa thu, 9/2013.

Trân trọng mời các cụ, các mợ BSC và tất cả các cụ, các mợ khác cùng mở cánh cửa Nhà số 6 để chào đón những ngày đầu thu hân hoan của Mùa Thu Hà Nội.

Chúng ta lại cùng nhau ngồi dưới những tán lá thu, trong ánh nắng thu vàng mật ngọt, làn gió thu man mác để cùng thưởng thức những ly rượu Mùa Thu ngập tràn hương sắc, và cùng nhau tán gẫu, chia vui về rượu, hay cùng nhau làm bất cứ điều gì mà chúng ta thấy… có cảm hứng J

Và chúng ta cũng không quên cùng nhắc nhau Uống Rượu có Chừng Mực (Moderate Drinking), Thưởng Thức Rượu có Trách Nhiệm (Savouring Responsibly) và Lái Xe An Toàn.

Để thuận tiện cho việc theo dõi các mạch bài trước, em đưa các đường link về đây để các cụ, các mợ tra cứu:

Nhà số 1:
http://www.otofun.net/threads/220360-cac-cu-nha-minh-co-cu-nao-suu-tap-ruou-ngoai-khong-a

Nhà số 2:
http://www.otofun.net/threads/466094-cac-cu-nha-minh-co-cu-nao-suu-tap-ruou-ngoai-khong-a-nha-2

Nhà số 3:
http://www.otofun.net/threads/499795-ruou-manh-%E2%80%93-lich-su-nghe-thuat-van-hoa-dam-me-suu-tam-va-chia-se

Nhà số 4:
http://www.otofun.net/threads/524626...ia-se-nha-so-4

Nhà số 5:
http://www.otofun.net/threads/551701-ruou-manh-–-lich-su-nghe-thuat-van-hoa-dam-me-suu-tam-va-chia-se-nha-so-5

Clayton

Xe điện

cuongle

Xe tải
Bóc tem :))

tauluon

Xe buýt
Nhập gia vào nhà mới nhé^#(^

Tuan nguyen

Xe buýt
Hehe, tốc độ xây dựng nhanh quá. Em xin một căn tầng trệt nhé.

minhchi233

Xe điện
Kính chào nhà mới!
Cháu có một đề nghị nho nhỏ là xin cụ CT viết một bài về những loại rượu hợp với tiết trời thu ạ.

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Không khí của mùa thu mà uống SM thì tuyệt các cụ nhỉ

tauluon

Xe buýt
Hà Nội vào thu thật ngổn ngang
Ước ao đêm có ánh trăng vàng
Mưa nắng ông trời không định trước
Uống một mình man mác ... mênh mang

Có một Em rất lạ xin up cùng các Cụ

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
MÙA THU BẦU RƯỢU
Rót đi em
rót thời gian
đầy ắp nhau có

thơ chan
tình lùi

Dậy men kí ức rót
mời
Hẹn cùng hiện tại trải ngồi
thậm say

Men tình ủ bấy lâu nay
Thời gian những ngấu tháng ngày những men
Mùa thu mây gió đan chen
Nắng vàng ôm
những hương thêm vị bù

Chạm nhau lời vọng... ngân... ru
Tiếng thời gian nhắn Yahoo riêng mình
Giấc mơ em

Thế kỉ tình
Lặng thầm anh
nhập
bóng hình cõi mơ

Rót đi em cả bây giờ
Bình nay rót đợi bình chờ rót mai
Ủ thêm ủ nữa ủ dài
Mùa thu bầu rượu liêu trai.
Rót nào!

tauluon

Xe buýt
Thơ hay quá Cụ Bảo ơi
Có rượu ... có thu ... lại có tình:-/

Clayton

Xe điện
Kính chào nhà mới!
Cháu có một đề nghị nho nhỏ là xin cụ CT viết một bài về những loại rượu hợp với tiết trời thu ạ.
Chào cụ,

Chắc chắn sẽ có một bài, cụ nhé :) Mong cụ kiên nhẫn ;)

"Chờ đợi là một điều kinh khủng, nhưng không có gì để chờ đợi lại còn kinh khủng hơn" :D

Rượu mùa thu, nhất là đầu thu, khi trời mới chỉ se se lạnh, thì những dòng rượu ngọt đậm đặc như các dòng thuần sherry SM, hoặc ngọt lịm và nhiều vị gỗ chát chát như Long Aged Bourbon/Tennessee, hoặc đậm đặc vị khói nồng cay, hoặc từ nồng ấm đến nóng như các dòng rượu giàu hương vị vị gừng và quế, hồi... đều chưa phải là các dòng rượu phù hợp.

Thay vào đó, Rượu cho những ngày đầu Thu nên là dòng chuyển tiếp một cách nhịp nhàng từ Summer Dram sang một dòng dịu ngọt hơn, giàu hương trái chín hơn (và là trái cây tươi). Những dòng này nên chú ý nhiều đến hương, còn vị thì có "đuối" một chút, có thiếu đậm đà một chút cũng được, hậu vị cho dù chỉ ở mức trung (medium) hoặc thậm chí là hơi ngắn một chút cũng được. Hương rượu nhất định phải là loại tỏa hương quyến rũ, có hương hoa, có hương trái cây tươi như cam chanh, táo, lê, xoài, chuối, dừa, dứa, mơ, mận, dâu... Hương tỏa ngan ngát. Rượu nên đa hương và sẽ là tuyệt vời hơn nếu là loại có chút hương lạ lùng để giúp ta tưởng tượng, khám phá, băn khoăn, gợi lại một chút ký ức: Ừ, hình như ta đã gặp ở đâu rồi, vừa quen quen, nhưng lại là lạ, và... chịu, chẳng thế nhớ ra được đó là hương gì. Một số dòng như thế, anh em BSC đã gặp và đã trải nghiệm ;). Về vị, vị rượu nên ngọt dịu, nhẹ nhàng, thanh nhã, mượt mà và có thể pha chút vị chua dìu dịu. Ở gam đậm hơn, cũng có thể chọn loại rượu có thêm vị mứt quả và trái cây sấy khô, hoặc hương bánh ngọt, cà phê và chocolate, nhưng tuyệt nhiên đừng chọn loại đậm đà quá, sắc nét quá, cốt rượu mạnh quá.

Nếu cũng có chung cảm nhận về các dòng rượu đầu mùa Thu như trên, các cụ thử tự mình đề xuất một vài cái tên xem sao (không riêng gì Single Malt, các cụ nhé) ;)

Còn nếu có ý khác, mong các cụ cùng chia sẻ thêm về gam hương vị mà các cụ cho là phù hợp nhất với thời tiết, khung cảnh, không gian và thời gian đầu mùa Thu :)

Chỉnh sửa cuối:

2buy

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
lót dép. ngồi hóng các cụ

Trạng thái
Thớt đang đóng