Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 9)

Trạng thái
Thớt đang đóng

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Em vừa uống với bà xã em một ly rượu ngọt các cụ ạ, ly rượu vang ngọt TOKAJ Leonis Selection em vẫn thường mua của cụ Bảo và cụ Thái. Em vẫn thường uống rượu này (để lạnh) với bà xã của em. Hôm nay cũng thế! Lý do là em vừa cùng bà xã đưa thằng cu lớn từ bệnh viện về. Hôm nay là một ngày hai vợ chông xoay như chong chóng đưa anh cu lớn vào cấp cứu trong bệnh viện. Ơn Trời!
Cháu bi làm sao cụ? Cụ uống vang ngọt vào sẽ đỡ mệt hơn

Clayton

Xe điện
Cảm ơn các cụ, việc cuả em tạm ổn rồi. Anh cu lớn, mới 11 tuổi mà đã bị viêm dạ dày cấp và phải cắt cả polyp dạ dày. Em về nhà, lo cho anh cu xong, làm vài ly vang cho thoải mái đầu óc, rồi chợp mắt một lúc, lỡ mấy tin nhắn và cuộc gọi của các cụ. Cảm ơn các cụ đã hỏi thăm.

MaltBrothers

Xe buýt
Em vừa uống với bà xã em một ly rượu ngọt các cụ ạ, ly rượu vang ngọt TOKAJ Leonis Selection em vẫn thường mua của cụ Bảo và cụ Thái. Em vẫn thường uống rượu này (để lạnh) với bà xã của em. Hôm nay cũng thế! Lý do là em vừa cùng bà xã đưa thằng cu lớn từ bệnh viện về. Hôm nay là một ngày hai vợ chông xoay như chong chóng đưa anh cu lớn vào cấp cứu trong bệnh viện. Ơn Trời!
Chúc giai nhớn nhà cụ mau tai qua nạn khỏi, có vấn đề gì cần giúp đỡ cụ cứ call trực tiếp cho nhà em, vừa cách đây mấy tháng giai bé nhà em cũng fải cấp cứu ở nhi TW vì viêm phổi cấp dẫn đến suy hô hấp cũng may nằm ở khu điều trị tự nguyện đc chăm sóc tối đa nên cũng nhanh bình phục

BarleyRiver

Xe tải
Cảm ơn các cụ, việc cuả em tạm ổn rồi. Anh cu lớn, mới 11 tuổi mà đã bị viêm dạ dày cấp và phải cắt cả polyp dạ dày. Em về nhà, lo cho anh cu xong, làm vài ly vang cho thoải mái đầu óc, rồi chợp mắt một lúc, lỡ mấy tin nhắn và cuộc gọi của các cụ. Cảm ơn các cụ đã hỏi thăm.
Tình hình này chắc cụ phải tích cực quan tâm nữa để sau này giai nhớn nhà cụ vẫn thừa công lực dạ dày, tiếp quản công phu thẩm rượu thượng thừa và kho rượu của bố cháu nhỉ.
Tóm lại, vấn đề F1 là quan trọng nhất rồi. Cụ cứ tập trung đi.

Chỉnh sửa cuối:

minhchi233

Xe điện
@Clayton: Anh Cu nhớn nhà Cụ đã ổn chưa ạ?

Thưởng rượu ngon thì cũng tốn ly. Mà ly thì có nhiều loại. Bộ ly tặng của Camus có vẻ như cũng được các cụ ưa dùng nhưng bây giờ mà mua các hộp này hình như không còn mấy. Lúc trước em cũng mua khá nhiều hộp camus loại này, xin post một vài hộp vẫn đang còn.

Nhìn hộp rượu của Cụ Bar cháu về lục mãi trong nhà thì hóa ra còn một hộp Camus có kèm 2 ly, cháu nhớ mua đã khá lâu ở sân bay TSN, tặng mất hai hộp(tiếc quá chứ không thì h cháu có đủ bộ 6 chiếc) giờ còn lại hộp duy nhất.
Còn nguyên cả lớp giấy bóng bên ngoài đây ạ

Có thêm miếng nhãn dán bên ngoài

Bóc ra bên trong có hẳn 2 cái lỗ tròn tròn vừa cái đế ly, đặt ly thẳng đứng.

BarleyRiver

Xe tải
@Clayton: Anh Cu nhớn nhà Cụ đã ổn chưa ạ?

Nhìn hộp rượu của Cụ Bar cháu về lục mãi trong nhà thì hóa ra còn một hộp Camus có kèm 2 ly, cháu nhớ mua đã khá lâu ở sân bay TSN, tặng mất hai hộp(tiếc quá chứ không thì h cháu có đủ bộ 6 chiếc) giờ còn lại hộp duy nhất.
Còn nguyên cả lớp giấy bóng bên ngoài đây ạ

Có thêm miếng nhãn dán bên ngoài

Bóc ra bên trong có hẳn 2 cái lỗ tròn tròn vừa cái đế ly, đặt ly thẳng đứng.
Cụ MinhChi còn để lãng quên được 1 hộp cả giấy bọc ngoài thế này là xịn đấy ạ. Hộp rượu này cũng tâm lý là tặng ly theo cặp, cụ và gấu mà hôm nào mát uống chút có đôi thì vẫn đủ hay, khỏi cần đến 6ly cũng được cụ ạ. Tặng ly theo đôi là thấy cái tụi Pháp nó tình tứ đến mức nào rồi. Bên Pháp, các đôi ở với nhau là được coi đủ quyền như vợ chồng so với nước khác. Kể cả xin vé máy bay hay 1 suất người nhà hay đi dự tiệc hay làm gì dính đến công quyền, kiểu như chia tài sản khi ko ở với nhau nữa (dạng này giống như ly hôn dù chưa từng kết hôn)...vv Ở nước khác, như Mỹ, ko có giấy đăng ký kết hôn, ko có bất kỳ quyền gì chính thức liên quan tới "bạn đời" hết.

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
@ Barleyriver: chai Arran phiên bản kỷ niệm đẹp quá chắc chỉ có ở nước ngoài mới có thể mua đc, càng thấy cụ show hình mới biết bộ sưu tập của cụ đồ sộ đến mức nào, em hỏi thêm chút là bộ sưu tập của cụ hiện ở nước ngoài fải ko ạ ?

BarleyRiver

Xe tải
@ Barleyriver: chai Arran phiên bản kỷ niệm đẹp quá chắc chỉ có ở nước ngoài mới có thể mua đc, càng thấy cụ show hình mới biết bộ sưu tập của cụ đồ sộ đến mức nào, em hỏi thêm chút là bộ sưu tập của cụ hiện ở nước ngoài fải ko ạ ?
Em chỉ chọn mua ít ít có tập trung thôi cụ ạ, ko nhiều mấy đâu. Hầu hết em mua khi đi nước ngoài rồi tự xách về, một số trường hợp tiện lắm thì mới nhờ anh em xách về giúp. Tất cả ở VN thôi cụ. Mua thế này, ngại nhất là cầm qua sân bay.

MaltBrothers

Xe buýt
@ Minhchi233: bộ ly crystal giống hệt ly camus thấy cụ CT nói là 1,5tr/đôi đấy ạ nếu có cơ hội cụ nên săn đủ bộ, nếu nói về ly uống rượu Em thích nhất loại ly này vì cái chân cao thanh mảnh kiểu dáng điệu đà khêu gợi như thân hình những nàng kiều ở kinh thành Paris hoa lệ :) đúng như kiểu cách ăn chơi hào hoa tinh tế của xứ sở gà trống gô loa . Sau loại ly này là đến là ly tasting tiêu chuẩn của nhà Glenfiddich + Balvenie em may mắn cũng có bộ ly này đây cũng là ly có xuất xứ từ Arc của Pháp quốc
Nhà em cũng như cụ CT rất mong khi nào có dịp cụ ra thăm Ha Nội giao lưu với các cụ BSC ngoài bắc, hy vong sơm gặp cụ trong 1ngày gần nhất

BarleyRiver

Xe tải
Em vừa vào sửa thông tin về chai Arran 12yo thì vô tình bấm nút Delete, may quá kịp undo và copy nhưng post đó vẫn bị xóa, chỉ có thể paste ra post mới. Sorry các cụ.

Các cụ có dự kiến sẽ tổ chức hẳn 1 chuyên đề về những dòng Peated malts là rất sát với thực tế. Hiện nay hầu hết các nhà chưng cất, cho dù không dính dáng gì đến Islay cũng đều đã đưa ra các phiên bản đặc biệt Peated malt. Em xin giới thiệu một nhà chưng cất thuộc loại rất mới cũng đã đưa ra được mấy phiên bản rồi. Đó là Arran.
Đây là 1st Version của Peated Malt Arran. Phiên bản này lấy tên Machrie Moor, là tên của khu đầm lầy than bùn phía tây đảo Arran. Nơi đó gắn với huyền thoại về người chiến binh khổng lồ Fingal. Do đó, trên vỏ hộp có dập nổi hình chú chó quý Bran của người chiến binh này.

Em nghĩ là những chai đời đầu thì vấn đề ý nghĩa lưu giữ cũng là thú vị, có lẽ vượt hơn cả giá trị thực tại thời điểm đưa ra chai đó. Chính vì thế nên em vẫn đang giữ thêm một vài chai đơn giản của nhà Arran, mà nhiều cụ trên đây cũng giữ, xin giới thiệu với các cụ.
Chai 10yo:

Đây là chai 14yo (Riêng chai 12yo khác với 10yo và 14yo, đó là để độ mạnh CS):

Phiên bản kỷ niệm 15 năm:

Nhà này cũng đã đưa ra một số phiên bản cập nhật nhất và đổi logo. Chắc sẽ còn nhiều thứ để lưu ý cho giới sưu tập trong giai đoạn ban đầu của một nhà chưng cất.

Philip Tèo

Xe máy
Bá cáo các cụ, em vừa cho nhập kho em này, show lên mời các cụ thưởng lãm.

BarleyRiver

Xe tải
Chai Macllan 1970 Speymalt này vừa được 1 vài trang tin giới thiệu hôm nay, cũng đồng thời cụ có. Cụ Phillip Tèo cao thủ quá. Chai này ủ First fill sherry butt.

Chỉnh sửa cuối:

webzy

Xe tải

Chai Macllan 1970 Speymalt này vừa được 1 vài trang tin giới thiệu hôm nay, cũng đồng thời cụ có. Cụ Phillip Tèo cao thủ quá. Chai này ủ First fill sherry butt.
Cụ Barley thường cập nhật thông tin ở trang nào có thể chia sẻ cùng Anh em được ko?

jackal76

Xe tải
thong tin tren Net nhieu ma cu Webzy. 1 so link sau, chuyen ve whisky news cu nhe, dac biet la whiskyinte...(link 1 o duoi)

Co info theo ngay, cung co post ve Macallan Speymalt 1970
1/ http://www.whiskyintelligence.com

2/ http://www.thewhiskywire.com

3/ http://www.scotchwhisky.net/news

Cu co xem info, mua it it thoi de anh em con theo kip :)

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Cụ Barley thường cập nhật thông tin ở trang nào có thể chia sẻ cùng Anh em được ko?
Chia sẻ với cụ webzy về thông tin cụ cứ vào thẳng trang web của nhà G&M là rõ nhất còn nếu xài alo Android OS giống em và cụ tèo cụ có thể vào google play tìm app scottish whisky cài đặt thì gi gỉ gì gi cái gì cũng có đủ mọi thông tin mới nhất về whisky + whiskey :)

BarleyRiver

Xe tải
Chỉnh sửa cuối:

webzy

Xe tải
Cám ơn các cụ đã chia sẻ.

Trạng thái
Thớt đang đóng