Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 10)

Trạng thái
Thớt đang đóng

ca_voi

Xe lăn
;));));));));));));))

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Chào Các Bác,
Theo như nhận xét của em nếu xét về hương thì những chai Blended phải phức tạp hơn những chai SM chứ ạ, vì nó mang nhiều dòng hương từ những chai SM.
Còn xét về smooth hay độ sâu và tinh tế thi SM mới có ưu thế vì SM không có blend với gain whiskey và nó mang đặc trưng riêng của vùng sản xuất và cách sản xuất.
Thanks các bác.
1. Do cái mũi, lưỡi và cái đầu của ông phụ trách việc pha chế của cả SM lẫn Blended
2. Do chất lượng đầu vào; đầu vào mà lởm thì dù có là 100 thùng cũng sẽ cho ra đc 1thứ blended + SM rất phức tạp nhưng ko ra gì

Chỉnh sửa cuối:

Canbokehoach

Xe đạp
:D cụ lấy đi và để lại cho cháu 1 chai Remy Coeur of Cognac. nhé :D
Cụ quả là biết chọn ạ.
Xanh chín lắm cụ ơi, em ngồi đong đưa cả chiều nay rồi, ông chủ hẹn mai báo giá. Chắc ngày kia ngày kìa làm kiêu em mới qua ;))

twodargon

Xe đạp
1. Do cái mũi, lưỡi và cái đầu của ông phụ trách việc pha chế của cả SM lẫn Blended
2. Do chất lượng đầu vào; đầu vào mà lởm thì dù có là 100 thùng cũng sẽ cho ra đc 1thứ blended + SM rất phức tạp nhưng ko ra gì

"rất phức tạp nhưng ko ra gì":Quá chuẩn, nếu không thì ai cũng làm Blender được cả.

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
Không fải đâu cụ ạ, ly này rất rất bình thường, kia là ly tuylip sharp crystal giống glencairn nhưng chân dài và và to hơn chút xíu
Ly kia là ly + theo chai Camus XO hộp quà năm nào phải không Cụ?
Cháu cũng đã tìm đủ bộ 6 nhưng đương kiếm chai nữa để sơ cua ngộ nhỡ có cái nào bị vỡ. Vì bộ ly này mà phải uống Camus bất đắc dĩ.

mingtoan

Xe máy
Ly kia là ly + theo chai Camus XO hộp quà năm nào phải không Cụ?
Cháu cũng đã tìm đủ bộ 6 nhưng đương kiếm chai nữa để sơ cua ngộ nhỡ có cái nào bị vỡ. Vì bộ ly này mà phải uống Camus bất đắc dĩ.
Bây giờ ở Sài gòn còn kiếm ra hộp Camus XO quà(ly tulip) nữa ko Cụ Vulcan?

thumotty

Xe buýt
Cháu đưong tầm đây mà chửa ra Cụ ạ, có khi phải nhờ tìm ngoài HN.
Hà Nội chịu khó kiếm chắc cũng ra. Em vừa ôm được một hộp ở Giảng Võ. Nhưng mà là hàng xách tay từ Tiệp về chứ không phải hàng VN. Khác mỗi tem phụ và tem nhập khẩu. Còn lại thì như nhau.

ca_voi

Xe lăn
Hà Nội chịu khó kiếm chắc cũng ra. Em vừa ôm được một hộp ở Giảng Võ. Nhưng mà là hàng xách tay từ Tiệp về chứ không phải hàng VN. Khác mỗi tem phụ và tem nhập khẩu. Còn lại thì như nhau.
Cụ cho cái ảnh cho cho cháu ngó xem với

thumotty

Xe buýt
Để tối nhà cháu về chụp lên cho cụ nhá.

mynebulas

Đi bộ
Chào các cụ, em vừa mới đọc được thông tin thế này:
"A Japanese whisky has been named the "best in the world", upstaging traditionally favored Scottish brands, which did not make it into the top five, according to a new ranking.Yamazaki Single Malt Sherry Cask 2013 was awarded the title by whisky connoisseur Jim Murray, whose 2015 edition of the Whisky Bible will be published next week, the Daily Mail reported."
Theo em nhớ vài năm gần đây các chai của nhà Yamazaki được đánh giá tốt, riêng chai Yamazaki Single Malt Sherry Cask 2013 được cụ Murray năm nay cho 97.5
http://www.cnbc.com/id/102148680?trknav=homestack:topnews:3

thumotty

Xe buýt
Quyển Whisky Bibble của bác Jim này gần như là sách tham khảo phổ thông nhất cho những người say mê Whisky. Nhưng nếu đi vào sâu thì có thể thấy gu thưởng thức của bác này cũng không giống ai cả. Phần lớn các chai mà bác ý cho điểm cao nhất trong những năm gần đây đều ít nhiều có "điều tiếng" bới các người yêu rượu trên toàn thế giới, từ OP21 năm 2012 cho đến Ealanta 2014 và năm nay là Yamazaki Sherry Cask 2013. Thậm chí nhiều "bác" còn "mỉa mai" cách cho điểm của bác Jim. Ví dụ như bác Serge Valentin của whisky fun khi bác ý nói về chai Ealanta.

Tuy nhiên, kết luận rút ra là đây cũng chỉ là một quyến sách để tham khảo cũng như rất nhiều các sách tham khảo khác. Việc thẩm rượu là phải do cá nhân và "gu" của mỗi người. Hãy tự cảm nhận và rút ra kết luận cho mình.

PS: sắp tới nhà Yamazaki lại được dịp tăng giá rượu rồi. :D:D:D

flat

Xe buýt
Chủ tịch nhà mình đâu rồi các cụ nhỉ.
Chủ tịch mở bài cho Event "Mùa Thu trở lại" đi để anh em còn tụ tập ;)

thumotty

Xe buýt
@lão Flat: lão cứ phóng bút đê, bọn em phụ họa.

[@Cavoi;182655] , hàng của cụ đây

Vulcan V70

Xe trâu
Chai Camus xo của cụ Thumotty khá lạ ở cái tem trên nắp chai. Cháu đã mua 3 chai như thế này nhưng không chai nào dán tem như thế cả lý do là ngoài hộp có niêm bằng màng nhựa, tem miễn thuế đều dán bên ngoài.

MaltBrothers

Xe buýt
Khác nhau đấy cụ ạ, ly của cụ chắc là bohemia roài :)) Ly kia là của nhà camus thửa riêng SX tại Pháp. Kiểu fáng ly này dùng để thẩm cognac hay whisky đều ok. Thẩm cognac single cask strength hoặc high volume thì rất ổn

MaltBrothers

Xe buýt
Chai Camus xo của cụ Thumotty khá lạ ở cái tem trên nắp chai. Cháu đã mua 3 chai như thế này nhưng không chai nào dán tem như thế cả lý do là ngoài hộp có niêm bằng màng nhựa, tem miễn thuế đều dán bên ngoài.
Em sợ hàng đóng lại lắm cụ ạ.

thumotty

Xe buýt
Vâng, như em nói ở post trước, chai này là xách tay từ Tiệp về. Cái vỏ ngoài còn có một cái tem đề chữ Tiệp nữa. Em lười nên không up lên. Còn lại là như nhau.

minhchi233

Xe điện
Theo em được biết thì chai Camus XO hộp quà này có 2 kiểu vỏ hộp, hình như Cụ Thumotty có cả hai loại như trên ảnh.
-Loại thứ nhất có lớp màng PE bao bên ngoài hộp cứng, có một nhãn hính bầu dục hình 2 cái ly Shape Tulip dán bên ngoài.
- Loại thứ 2 có một vỏ giấy phụ rỗng 2 đầu lồng ngoài lớp hộp cứng, nhãn và nhãn có 2 ly tin trực tiếp trên lớp vỏ giấy này và có thêm chiếc nơ uốn lượn (hộp bên trái)
Chất lượng có lẽ như nhau.
Eim mượn tạm cái ảnh trên google

@ Cụ Malt: Cụ ưng kiểu nào? :-?

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng