Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 10)

Trạng thái
Thớt đang đóng

thumotty

Xe buýt
Theo em được biết thì chai Camus XO hộp quà này có 2 kiểu vỏ hộp, hình như Cụ Thumotty có cả hai loại như trên ảnh.
-Loại thứ nhất có lớp màng PE bao bên ngoài hộp cứng, có một nhãn hính bầu dục hình 2 cái ly Shape Tulip dán bên ngoài.
- Loại thứ 2 có một vỏ giấy phụ rỗng 2 đầu lồng ngoài lớp hộp cứng, nhãn và nhãn có 2 ly tin trực tiếp trên lớp vỏ giấy này và có thêm chiếc nơ uốn lượn (hộp bên trái)
Chất lượng có lẽ như nhau.
Eim mượn tạm cái ảnh trên google

@ Cụ Malt: Cụ ưng kiểu nào? :-?
Em chỉ có một hộp thôi và là loại thứ 2 mà cụ mô tả. Trong hình em tách ra cái vỏ bìa rỗng và cái hộp để chụp ảnh thôi.

ca_voi

Xe lăn
Khác nhau đấy cụ ạ, ly của cụ chắc là bohemia roài :)) Ly kia là của nhà camus thửa riêng SX tại Pháp. Kiểu fáng ly này dùng để thẩm cognac hay whisky đều ok. Thẩm cognac single cask strength hoặc high volume thì rất ổn
Khi nào cụ làm 1 bài so sánh đi cụ Malt

MaltBrothers

Xe buýt
Theo em được biết thì chai Camus XO hộp quà này có 2 kiểu vỏ hộp, hình như Cụ Thumotty có cả hai loại như trên ảnh.
-Loại thứ nhất có lớp màng PE bao bên ngoài hộp cứng, có một nhãn hính bầu dục hình 2 cái ly Shape Tulip dán bên ngoài.
- Loại thứ 2 có một vỏ giấy phụ rỗng 2 đầu lồng ngoài lớp hộp cứng, nhãn và nhãn có 2 ly tin trực tiếp trên lớp vỏ giấy này và có thêm chiếc nơ uốn lượn (hộp bên trái)
Chất lượng có lẽ như nhau.
Eim mượn tạm cái ảnh trên google

@ Cụ Malt: Cụ ưng kiểu nào? :-?
Kiểu nào em cũng ưng miễn là ly xịn và giá hạt dẻ. Cụ Minhchi nói chuẩn khét lẹt rồi đấy. Cái hộp quà camus có màng bọc PE là đời đầu ly thì cơ bản là như nhau ko khác mấy. Cái hộp đời sau là lô hàng đc nhập về bán ở miễn thuế VN Sau này clear stock khá nhiều. Ngày trc cụ CT mua đc giá cực tốt và phổ biến trên filux nên bọn Em và cụ phamha ăn theo mua về cả mớ để lấy đôi ly còn rượu thì đem rửa chân :)) ly này tụ hương tốt miệng to hơn ly glencairn nên cũng bớt mùi cồn đảm bảo đem thẩm blended cũng tăng thêm vài point.

skywalkers

Xe buýt
Kiểu nào em cũng ưng miễn là ly xịn và giá hạt dẻ. Cụ Minhchi nói chuẩn khét lẹt rồi đấy. Cái hộp quà camus có màng bọc PE là đời đầu ly thì cơ bản là như nhau ko khác mấy. Cái hộp đời sau là lô hàng đc nhập về bán ở miễn thuế VN Sau này clear stock khá nhiều. Ngày trc cụ CT mua đc giá cực tốt và phổ biến trên filux nên bọn Em và cụ phamha ăn theo mua về cả mớ để lấy đôi ly còn rượu thì đem rửa chân :)) ly này tụ hương tốt miệng to hơn ly glencairn nên cũng bớt mùi cồn đảm bảo đem thẩm blended cũng tăng thêm vài point.
Em vừa mua 3 hộp này tổng giá 5t5 ở SG. Cụ nào mua 3 chai rượu em bán lại 5t4. Hehe

MaltBrothers

Xe buýt
Em vừa mua 3 hộp này tổng giá 5t5 ở SG. Cụ nào mua 3 chai rượu em bán lại 5t4. Hehe
Sau khi rút lõi còn mỗi rượu ko thì cụ bán thanh lý tầm 1.4củ/ chai là ok rồi. Còn ly thi 1.5củ/1đôi là ổn

Vulcan V70

Xe trâu
Đố cụ xin được, em đang ở sân bay vào SG đây kkk
Cụ có biết chỗ nào cho cháu xin đ/c với nhá, cuối tuần cháu về sg đi kiếm một hộp . Cụ với Cụ gì năm ngoái khuân được nhiều rôì chắc không có nhu cầu nữa nhỉ? Đa tạ Cụ.

thumotty

Xe buýt
Cụ Vulcan đang ở ngoài này à? Trong khi các thợ săn đổ dồn về hcm săn hàng thì các cụ ở trỏng lại lộn ngược ra Bắc. Thật là nghịch lý.
:D:D:D

Vulcan V70

Xe trâu
Cụ Vulcan đang ở ngoài này à? Trong khi các thợ săn đổ dồn về hcm săn hàng thì các cụ ở trỏng lại lộn ngược ra Bắc. Thật là nghịch lý.
:D:D:D
Nhà cháu đi công trình loanh quanh ĐNB thôi ợ, cuối tuần về sg.
Đợt này về cháu quyết mò mãm kiếm 1 hộp mới được cụ ạ.:)

twodargon

Xe đạp
Khoe với các cụ cái ly nầy đây.
Ly dùng để uống .......

....uống.....

Không phải để uống, mà chỉ để ngưởi mùi rượu....thôi!

Chỉnh sửa cuối:

Tuctu

Xe máy
Em mới vác cái decanter cổ 75cl về, các cụ xem hộ là để dùng cho rượu mạnh hay cho vang đây ạ.

Vulcan V70

Xe trâu
Bình đẹp quá Cụ ạ.Nhà cháu thấy mấy chỗ bán ly, bình có nhiều bình không nắp, các em xinh xinh giới thiệu là bình đựng vang ạ.
Mùa này Đà lạt đang sẵn quả dâu tằm chín sẫm như bồ quân các Cụ ạ. Nhà cháu dsang ủ mưu ngâm một ít uống tết chứ vang sherry h tìm chẳng đâu có.
Cháu dự định ngâm theo công thức 1kg dâu+ 0,5 kg đường. Sau 20 ngày sẽ đổ Brandy loại thường thường vào.
Vấn đề là muốn có được loại vang dâu tằm ngọt khoảng 19-20 độ như vang Sherry hay Porto thì lượng rượu Brandy cho vào như thế nào cho chuẩn thì cháu chưa biết nên xin tham vấn ý kiến các Cụ ạ.
Có Cụ nào đã ngâm rượu dâu tàm chưa ạ?
Đà lạt đã trồng thành công quả mâm xôi( phúc bồn tử hay dâu rừng) loại này nghe nói rất tốt cho cái khoản kia của các Cụ. Tuy nhiên giá hơi cao 250k/k.

Vulcan V70

Xe trâu
Chỉnh sửa cuối:

ca_voi

Xe lăn
Cháu vừa đọc được bài này,

Yamazaki Single Malt Sherry Cask 2013 (rượu whiskey mạch nha đơn cất trong thùng) của Nhật đã vượt qua rượu whiskey Scotland, giành "ngôi vua Whiskey". Ron Taylor, chuyên gia bình luận rượu nổi tiếng là “không thiên vị”, đã ví whiskey Nhật Bản như một chiếc Lexus.

Trong "Whiskey Bible 2015", cuốn sách nổi tiếng chuyên đánh giá về Whiskey, giới thiệu tới những người yêu rượu 4.500 loại whiskey ra mắt hôm 3/11, tác giả Jim Murray đã trao danh hiệu "Whiskey của năm" cho loại whiskey mạch nha đơn của Nhật -Yamazaki Single Malt Sherry Cask 2013, với đánh giá 97,5 trên thang điểm 100.

Bình luận về whiskey Yamazaki, Murray đánh giá loại rượu này là "thần thánh lạ thường" và có vị "đậm, nguyên chất". Hương vị rượu ban đầu được vị chuyên gia bình luận whiskey hàng đầu thế giới cho là mạnh mẽ đầy tinh tế, trong khi dư vị của nó lạikết thúc nhẹ nhàng, có chút vương vấn.

Đây là lần đầu tiên kể từ khi “Whiskey Bible” xuất bản năm 2003, rượu whiskey Scotland không lọt top rượu hảo hạng nhất. Chuyên gia Murray cho rằng đây là "lời cảnh báo" đối với các nhà máy rượu Scotland.

Ron Taylor, chuyên gia bình luận rượu nổi tiếng là “không thiên vị”, cho biết việc rượu whiskey Nhật Bản chiến thắng là không có gì bất ngờ. Thậm chí, ông Taylor còn so sánh whiskey Nhật Bản với một chiếc Lexus: được làm tinh xảo, không dao động, êm dịu, và luôn luôn dễ chịu. Còn rượu whiskey Scotland thì lại giống một chiếc Maserati hơn: chúng sẽ cho bạn một trận và tát bạn vài cái vào mặt". Rượu Yamazaki Single Malt Sherry Cask 2013 của Nhật được bán với giá 160 USD/chai ở Mỹ. Đứng ngay sau loại "Whiskey của năm" trong bảng xếp hạng năm nay là ba loại whiskey của Mỹ: William Larue Weller, Sazerac Rye 18 và Four Rose.

Yamazaki, đơn vị sản xuất loại rượu whiskey mới lên ngôi, là nhà máy chưng cất rượu lâu đời nhất Nhật Bản (từ năm 1923). Yamazaki hiện thuộc sự quản lý của Suntory, nhà máy rượu lớn thứ ba thế giới. Suntory cũng sở hữu một số nhãn hiệu whiskey nổi tiếng Scotland, trong đó có Laphroaig, Bowmore và Teacher’s.

Vulcan V70

Xe trâu
Người dịch bài trên có lẽ dịch chưa rõ ý nghĩa của từ Sherry Cask, Cụ cá Voi sửa lại một tý cho hoàn hảo ạ. Đa tạ Cụ

MaltBrothers

Xe buýt
Người dịch bài trên có lẽ dịch chưa rõ ý nghĩa của từ Sherry Cask, Cụ cá Voi sửa lại một tý cho hoàn hảo ạ. Đa tạ Cụ
Em thấy fải nhờ cô Tấm nhặt sạn giúp thì bài dịch này mới ổn :) Riêng với ngài Jim Murray thì Em không nghĩ bác này thiên vị quá lộ (có thiên vị nhưng ko lộ liễu :D) nhưng cách cho điểm kiểu 4x25 (nose; taste; finish; balance)của bác ý thật sự ko ổn lắm. Những chai của năm đc điểm rất cao mấy năm gần đây như Old pulteney 21, Ealanta hay gần nhất là Yamazaki sherry cask thì thực sự review của của nhiều cụ connosr cũng ở mức khá như ko đến mức xuất sắc

tauluon

Xe buýt
Em thấy fải nhờ cô Tấm nhặt sạn giúp thì bài dịch này mới ổn :) Riêng với ngài Jim Murray thì Em không nghĩ bác này thiên vị quá lộ (có thiên vị nhưng ko lộ liễu :D) nhưng cách cho điểm kiểu 4x25 (nose; taste; finish; balance)của bác ý thật sự ko ổn lắm. Những chai của năm đc điểm rất cao mấy năm gần đây như Old pulteney 21, Ealanta hay gần nhất là Yamazaki sherry cask thì thực sự review của của nhiều cụ connosr cũng ở mức khá như ko đến mức xuất sắc
Nhà cháu thấy cụ Malt nói phải. Như chai OP21 quả tình làm nhà cháu quá thất vọng so với sự : chờ đợi: và hồi hộp do nghe quảng cáo

tauluon

Xe buýt
Kính các cụ
Không biết Yamazaki Single Malt Sherry Cask 2013 hiện nay ở Nhật bán giá bao nhiêu nhỉ. Có cụ nào có thông tin cho nhà cháu đi. Có mấy đệ tử sắp ở Nhật về. Hehe

Trạng thái
Thớt đang đóng