Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 10)

Trạng thái
Thớt đang đóng

tauluon

Xe buýt
Các Cụ sưu tầm ở đâu cũng cố giữ cái hóa đơn mua hàng nhá! Kiểu này căng quá, nhiều Cụ kho rượu xách tay còn nhiều hơn của bác trong báo ấy chứ
Hà Nội: Thu giữ 166 chai rượu Johnnie Walker nhập lậu

http://www.tienphong.vn/Phap-Luat/ha-noi-thu-giu-166-chai-ruou-johnnie-walker-nhap-lau-780104.tpo
http://vietbao.vn/Kinh-te/Ha-Noi-Lien-tiep-thu-giu-ruou-ngoai/196031666/88/
Cụ lo lắng nhiều làm gì. Đúng là số rượu kia không bõ bèn gì, lại còn nói là trị giá hàng trăm triệu. Nâng giá quá
Nhà cháu nghĩ không nên bỏ rượu vào thùng cát tông làm gì. Cứ tủ rượu đàng hoàng, hoặc cùng lắm là để gâm giờng, gầm cầu thang là ổn. Không lẽ nhà cháu bấy giờ toàn rượu được "biếu", lại hỏi người biếu cho hóa đơn thì .... phải làm sao?

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
Kể cũng căng Thầy nhỉ?
Đã có tiền lệ cis một bác cũng chức gd, gần chục năm trước dính vụ gì đới và bị khám nhà, nhà bác ý cũng nhiều rượu xách tay với được biếu.. Rượu xách tay thì khôbg có tem nk rồi, rượu anh em đi về chúng nó cho cũng thế, còn rượu mua ở VN tặng anh ấy cũng làm gì có hoá đơn? thế là thêm cái tội tàng trữ rưoẹu không rõ nguồn góic. Khổ lúc ghét thì bồ hòn cũng méo.

MaltBrothers

Xe buýt
Kể cũng căng Thầy nhỉ?
Đã có tiền lệ cis một bác cũng chức gd, gần chục năm trước dính vụ gì đới và bị khám nhà, nhà bác ý cũng nhiều rượu xách tay với được biếu.. Rượu xách tay thì khôbg có tem nk rồi, rượu anh em đi về chúng nó cho cũng thế, còn rượu mua ở VN tặng anh ấy cũng làm gì có hoá đơn? thế là thêm cái tội tàng trữ rưoẹu không rõ nguồn góic. Khổ lúc ghét thì bồ hòn cũng méo.
Cụ ko nên lo lắng vì cũng như vài thú chơi như chơi tem hay đồ cổ thôi làm gì có nguồn gốc rõ ràng. Thậm chí tem NK bọn E còn cố tình bóc đi để bày cho đẹp. Ông bác kia là trong tầm ngắm nên mới thế mà sự việc cũng hơn chục năm rồi bây giờ xã hội thông thoáng hơn. Mình là dân chơi sưu tầm từ mọi nguồn mua cho biếu tặng chứ có phải KD đâu. Còn nếu bác thấy căng quá thì nhờ bọn em phá kho thóc Nhật hộ cho cụ nhé

Clayton

Xe điện
Kính thưa Cụ Chủ tịch, kính thưa các Cụ!
Ở thớt số 7 cụ CT có bài viết về dòng Armagnac, cụ có viết khá chi tiết về chai Samalens VSOP. Cháu muốn hỏi thăm là chai này đã từng được nk về VN chưa ạ? hay chỉ lưu lạc qua đường xách tay?Đa tạ các Cụ.
Kính cụ Vulcan và các cụ,

Dạo này em hơi bận công chuyện một chút nên hơi ít vào đây. Hôm nay vào lại Nhà cộng đồng của anh/em BSC, sẽ tranh thủ trả lời hoặc góp vui với các cụ đôi dòng. Đầu tiên sẽ là câu hỏi của cụ Vulcan ạ.

Samalens Armagnac thì đúng là một dạo có bán một số chai tại VN, gần như lúc nào cũng có thể tìm thấy, cho dù không nhiều. Tuy nhiên, hai năm nay, thấy vắng bóng hẳn. Sản phẩm này, theo em nhớ, thì chưa được NK chính thức về VN đâu ạ. Nó lưu lạc về VN qua đường xách tay để dùng hoặc làm quà biếu.

Armagnac, cho dù chưa được thịnh hành và đón nhận nồng nhiệt ở VN, nhưng trải qua 25 năm qua, cũng có khá nhiều nhãn đã được chính thức nhập về, từ những dòng rất phổ thông như Chabot, St. Vivant, đến những dòng hiếm hoi hơn như Larresingle, Laubard, Delord, Sempre, và gần đây là Tarique.

Thật ngẫu nhiên là cụ Vulcan lại hỏi đến em về Armagnac vào tầm này. Cuối thu và đầu đông năm nay, em có thiện cảm đặc biệt với Armagnac và đã trải nghiệm hơn chục dòng trong 4 tuần qua. Chai nào, chai nấy cũng đều thú vị, hấp dẫn và nhiều sức gợi. Có lẽ kiểu thời tiết ngoài Bắc cuối năm nay hợp hơn với Armagnac so với vài năm trước chăng?

Clayton

Xe điện
Chai 70 và 75cl em nghĩ nó khác nhau về độ dày/mỏng của thủy tinh thôi, đặc biệt là cái mít chai. Chênh nhau có 5cl nên rất khó phát hiện bằng mắt thường. Cụ Flat vào check email ngay nhé. Bao nhiêu người réo cụ đới.
Em bật mí một chút nhé:

Thực ra, nhiều chai bán ở UK và châu Âu (nếu là loại cũng được đen bán tại US hoặc CAN), chò dù có ghi dung tích là e70cl, nhưng khi rót ra lại được đúng... 75cl.

Phần còn lại... để các cụ tự tìm hiểu tiếp và thử... trải nghiệm thực tế ạ. ;)

Clayton

Xe điện
Đợt trc Em có tìm hiểu với chai Highland Park rồi. Chai 750ml thì *** chai và thành chai mỏng hơn chút xíu chỉ đơn giản vậy thôi. Người làm chai họ căn chỉnh lượng thủy tinh đúc chai để phù hợp với dung tích. Nên kích cỡ bên ngoài vẫn đồng nhất
Chuyện này, trước đây em có hỏi mấy ông bên Scotland rồi ạ. Các ông ấy giả nhời em rằng: "đặt hàng hai loại vỏ chai dày, mỏng khác nhau nó... phức tạp quá. Bọn em... ứ chơi" :D

Clayton

Xe điện
Đằng nào thì nó cũng nhạt phèo rồi nên em lại đem lựu đạn đến lấy phần 30ml rồi đem về ngắm chư cũng dám ngửi sợ hết mất hương :D

Buổi tối rảnh mở chai JWWblack anniversary đem so với Hlp 12 thì kết luận là chai Hlp 12 thua chai JWWblack về độ complex trong cả hương và vị. Hương của chai black anni này khác nhiều chai black thông thường với honey, fruits, brown sugar, sherry notes, spicy, smoke, salt, ẩn hiện 1chút earthy. Tuy nhiên như phần nhiều chai blended thì hương ko sâu và dầy, fải hít sâu mới lên nhưng rất ổn (nhà em dùng glencairn glass). Vị êm mượt, ngọt ngào của fruits, cinamon, honey, spicy ẩn hiện smoke. Kết thúc dịu nhẹ với spicy và peat smoke. So với chai black đời ơ kìa đóng chai trc năm 2000 của em thì chai này mềm mại hơn và thua về độ đầy đặn đậm đà và sự mạnh mẽ gai góc. Thành phần chai này E dự có talisker, clynelish, glenkinchie, oban .... em nhớ nhà Diageo bảo có tới 40 loại SM&SG để blended ra cái chai này :D nói chung là 1chai uống tốt

Thành phần của em JW Black Label Anniversary này, ngoài cốt thông thường đã được xếp vào hàng trứ danh của Black Label 12yo tiêu chuẩn, thì còn được Diageo "gia cố" thêm bằng rượu sherry oak của Glen Elgin, Glen Ord và khói êm dịu của Talisker (thùng sherry) và Caol Ila (thùng Bourbon) nữa, cụ ạ.

MayMan

Xe tăng
hôm nào làm buổi tasting chuyên về japanese whisky đê các bác

tauluon

Xe buýt
hôm nào làm buổi tasting chuyên về japanese whisky đê các bác
NHà cháu ủng hộ. Liệu chừng khi đó bác có tham gia không? Không chỉ japanese whisky mà còn là SM japanese whisky thì mới nhiều cụ hưởng ứng

Chỉnh sửa cuối:

ca_voi

Xe lăn
Em bật mí một chút nhé:

Thực ra, nhiều chai bán ở UK và châu Âu (nếu là loại cũng được đen bán tại US hoặc CAN), chò dù có ghi dung tích là e70cl, nhưng khi rót ra lại được đúng... 75cl.

Phần còn lại... để các cụ tự tìm hiểu tiếp và thử... trải nghiệm thực tế ạ. ;)
E70cl = 70 centiliters , chắc chữ e là "estimate" áng chừng đúng không cụ Clayton =>> còn nguyên nhân sâu xa hơn nữa chắc là để trốn thuế/hay điều luật nào của các nước ?? Cụ giải ngố giúp em

thumotty

Xe buýt
Vụ 70cl (đối với châu Âu hoặc châu Á) và 75cl đối với Châu Mỹ thì đã có post nói về vấn đề này rồi. Để hôm nào em test thật xem 70cl với 75cl nó khác nhau như thế nào.

thumotty

Xe buýt
Vụ này cụ nên PM cho cụ canbokehoach chứ không nên post lên trên này. Ngay từ đầu nhà số 10 và nhà số 9, Chủ tịch đã nói trước rồi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Zenkaa

Xe hơi
Vụ này cụ nên PM cho cụ canbokehoach chứ không nên post lên trên này. Ngay từ đầu nhà số 10 và nhà số 9, Chủ tịch đã nói trước rồi ạ.
Dạ, em tiếp thu ngay và luôn là đã xóa bài. Bác xóa luôn quote giùm em cái, thanks

Canbokehoach

Xe đạp
" Cụ chủ tịch cho em hỏi thêm thông tin về 4 chai small batch của nhà Beam là Knob Creek 9, Basil Hayden's 8, Baker's 7, Booker's.
Em vẫn còn mù tịt về mấy loại này ạ. "
Em trích lời của Cụ Sky hỏi Cụ CT ạ.
Cụ Clayton có thể cho em biết em có thể kiếm được 4 chai này ở đâu với giá hợp lí không ah.
Cụ public hoặc pm cho em thì tốt quá ạ.
Đa tạ Cụ!

Vulcan V70

Xe trâu
Chai Creek9 và chai Bakers7 cháu thấy có nhập về bán ở VN giá cũng không cao. Chai Knob Creek9 tầm 5-600k, còn chai Bakers7 Tấn khoa nhập về, giá tầm 8-900k.
Còn hai chai kia chắc Cụ phải nhờ xách về thôi. Năm ngoái em xin được của bác bác người quen bán nhà đi Mỹ một set gồm cae 2 chai này, sướng âm ỉ đến h.

Chỉnh sửa cuối:

Canbokehoach

Xe đạp
Chai Creek9 và chai Bakers7 cháu thấy có nhập về bán ở VN giá cũng không cao. Chai Knob Creek9 tầm 5-600k, còn chai Bakers7 Tấn khoa nhập về, giá tầm 8-900k.
Còn hai chai kia chắc Cụ phải nhờ xách về thôi. Năm ngoái em xin được của bác bác người quen bán nhà đi Mỹ một set gồm cae 2 chai này, sướng âm ỉ đến h.
Knob có chỗ đang chào 420K lẻ và 380K/thùng Cụ ah ;)

skywalkers

Xe buýt
Basil Hayden cũng có ở VN ạ, giá tầm 900k. Chai Booker cũng có nhưng trên 2T.

Trạng thái
Thớt đang đóng