Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 10)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Tuctu

Xe máy
Nhân nhắc đến chuyện rượu Sherry, tự nhiên lại thấy thèm, thế là trưa nay, em lại nhâm nhi một ly nhỏ rượu Sherry (loại Cream Sherry), vừa để thưởng thức Mùa Thu, vừa để chia sẻ một chút với những người làm ra nó.

Đọc đoạn cuối của bài trên, nghĩ mà "cám cảnh" thật.

This fall in sales since the sherry boom of the late 1970s is having a dramatic effect in Jerez itself. Vineyards have been abandoned, vines have been uprooted and unemployment has risen sharply. Yet sherry quality remains high and prices have rarely been more competitive. So apart from that Cream sherry, why not pick up a few bottles of Fino or Manzanilla the next time you’re at the wine store? Not only will your wallet and tastebuds be grateful but you’ll be assisting a great wine region as well.

"Thời kỳ giảm mạnh doanh số bán hàng kể từ sau giai đoạn phát triển bùng nổ của rượu sherry vào cuối thập niên 1970s (ý nói đến giai đoạn suy thoái của ngành này từ năm 2000 đến nay - Clayton) đã gây ra những ảnh hưởng rất tiêu cực đến đến vùng Jerez (Tây Ban Nha). Những vườn nho đã bị bỏ quên, không ai chăm sóc, những gốc nho đã lụi tàn, trơ trọi và tỷ lệ thất nghiệp nơi đây đã tăng cao. Cho dù vậy, rượu vang Sherry vẫn được duy trì ở mức chất lượng cao và giá cả thì lại trở nên chưa bao giờ ở mức cạnh tranh như thế. Vậy thì, lần tới shop rượu tới đây, ngoài những chai Cream Sherry ra, tại sao bạn lại không chọn lấy cho mình một vài chai Fino hay Manzanilla cơ chứ? Việc làm ấy không chỉ giúp bạn chiều chuộng cho vị giác của chính bản thân mình, mà còn góp phần chung tay hỗ trợ một vùng rượu vang tuyệt vời của thế giới nữa đấy.

Nhân tiện cụ CT có lời về vang, em mạn phép hỏi tí:
- Rượu vang có nhiều chai em thấy có vị chát cao (em thì không thích vị chát nhiều), không hiểu do nhà sản xuất muốn có vị chát cao như thế hay do chất lượng vang đó kém, không cân bằng ạ?
- Em chỉ biết qua loa về vang, muốn tìm hiểu nhiều hơn về vang thì nên đọc những tài liệu nào (trên mạng ấy ấy ạ)?
Em đa tạ các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

flat

Xe buýt
Nhân tiện cụ CT có lời về vang, em mạn phép hỏi tí:
- Rượu vang có nhiều chai em thấy có vị chát cao (em thì không thích vị chát nhiều), không hiểu do nhà sản xuất muốn có vị chát cao như thế hay do chất lượng vang đó kém, không cân bằng ạ?
- Em chỉ biết qua loa về vang, muốn tìm hiểu nhiều hơn về vang thì nên đọc những tài liệu nào (trên mạng ấy ấy ạ)?
Em đa tạ các cụ.
Chủ tịch nhà em thì đa tài lắm, cụ chưa được xem cụ Clayton thuyết giảng về vang nhỉ, kém cụ Lê Văn, Tô Việt tý thôi .

Trong lúc chờ CT trả lời, cụ vào đây chém tạm cho vui đã:

http://www.otofun.net/threads/646075-cau-lac-bo-nhung-nguoi-dam-me-yeu-thich-ruou-vang

flat

Xe buýt
Em hỏi các cao nhân BSC tý ạ: cô em đi Canada mang về cho chia Bowmore 12 giá khá đắt, tính ra 55 USD (VN mình chai tương đương có 35$ :) )
Chai này 750ml, nhưng hôm nay em mang ra so với chai 700ml (có mang thước dây ra đo các vòng) thì không to hơn chai 700ml tẹo nào!
Em không hiểu 50ml nữa, nó nằm ở đâu????

(Chai bên trái: 700ml do SFC phân phối, chai bên phải mới xách về)

Chỉnh sửa cuối:

twodargon

Xe đạp
Em hỏi các cao nhân BSC tý ạ: cô em đi Canada mang về cho chia Bowmore 12 giá khá đắt, tính ra 55 USD (VN mình chai tương đương có 35$ :) )
Chai này 750ml, nhưng hôm nay em mang ra so với chai 700ml (có mang thước dây ra đo các vòng) thì không to hơn chai 700ml tẹo nào!
Em không hiểu 50ml nữa, nó nằm ở đâu????

Bác cân thử hai chai xem sao, xài cân 1,5kg chứ cân 5kg chắc không phát hiện khác biệt.

MaltBrothers

Xe buýt
Em không hiểu 50ml nữa, nó nằm ở đâu????]

Đợt trc Em có tìm hiểu với chai Highland Park rồi. Chai 750ml thì *** chai và thành chai mỏng hơn chút xíu chỉ đơn giản vậy thôi. Người làm chai họ căn chỉnh lượng thủy tinh đúc chai để phù hợp với dung tích. Nên kích cỡ bên ngoài vẫn đồng nhất

Vulcan V70

Xe trâu
Cụ Flat thử kiểm tra cách này nhé: Cụ mở chai 75cl ra uống đến hết sau đó mở chai 70cl ra đổ sang vỏ chai 75cl xem có khác biệt hsy không?

skywalkers

Xe buýt
Cụ Flat đã check xong đôi Bowmore 12 chưa ạ?

skywalkers

Xe buýt
Cụ malt, cụ Flat và cụ Lượn cho cháu review chai OP30 đi ợ :)

thumotty

Xe buýt
Chai 70 và 75cl em nghĩ nó khác nhau về độ dày/mỏng của thủy tinh thôi, đặc biệt là cái mít chai. Chênh nhau có 5cl nên rất khó phát hiện bằng mắt thường. Cụ Flat vào check email ngay nhé. Bao nhiêu người réo cụ đới.

MaltBrothers

Xe buýt
Cụ malt, cụ Flat và cụ Lượn cho cháu review chai OP30 đi ợ :)
Đã đc nhìn thấy quả lựu đạn đó đâu, lão Thumotty vẫn găm để đầu giường tối nào cũng mở nắp hít hà tự sướng. Bây giờ mà thẩm khéo uống còn nhạt hơn cả JW red label ý :))

flat

Xe buýt
Đợt trc Em có tìm hiểu với chai Highland Park rồi. Chai 750ml thì *** chai và thành chai mỏng hơn chút xíu chỉ đơn giản vậy thôi. Người làm chai họ căn chỉnh lượng thủy tinh đúc chai để phù hợp với dung tích. Nên kích cỡ bên ngoài vẫn đồng nhất
Chai 70 và 75cl em nghĩ nó khác nhau về độ dày/mỏng của thủy tinh thôi, đặc biệt là cái mít chai. Chênh nhau có 5cl nên rất khó phát hiện bằng mắt thường. Cụ Flat vào check email ngay nhé. Bao nhiêu người réo cụ đới.
He he, em nghĩ chắc đây là các đáp án chuẩn nhất rồi ạ.
Cảm ơn các cụ.

Bác cân thử hai chai xem sao, xài cân 1,5kg chứ cân 5kg chắc không phát hiện khác biệt.
Ke ke, theo đáp án trên, nếu em cân thì chắc chai 750ml sẽ...nhẹ hơn chai 700ml cụ nhỉ.
Cũng là một điều hay nhưng em chả có cái cân nào. Để em đi mượn đã nhưng chắc đúng thế thôi do 2 chai cùng thể tích bên ngoài, chai ...nhiều rượu hơn sẽ nhẹ hơn chai nhiều thủy tinh :D

Cụ Flat thử kiểm tra cách này nhé: Cụ mở chai 75cl ra uống đến hết sau đó mở chai 70cl ra đổ sang vỏ chai 75cl xem có khác biệt hsy không?
Hớ hớ, cụ chưa uống với em trận nào nhỉ, mình em uống hết hai chai đấy trong vòng ...2 tháng nhé :((

Cụ Flat đã check xong đôi Bowmore 12 chưa ạ?
Check xong cả 2 chai rồi nên giờ lão ý vẫn chưa tỉnh.
Lão ấy làm gì có khả năng check một mình. Chắc chưa kiếm đủ Lựu đạn
Em đang lang thang mấy tỉnh phía Bắc các cụ ạ, nên vẫn để đấy, các cụ có nhu cầu, em mang ra hầu các cụ ngày 15/11/2014 ngay ạ :))

skywalkers

Xe buýt
Đã đc nhìn thấy quả lựu đạn đó đâu, lão Thumotty vẫn găm để đầu giường tối nào cũng mở nắp hít hà tự sướng. Bây giờ mà thẩm khéo uống còn nhạt hơn cả JW red label ý :))
Đêm nào cũng mở ra hít hà thì giờ này chắc thành chai 12yo rồi cụ ơi

MaltBrothers

Xe buýt
Các cụ mà còn lăn tăn thì khẩn trương điểm danh cho vụ cuối tuần này nhé. Em sẽ mang lựu đạn ra cho các cụ.
Đằng nào thì nó cũng nhạt phèo rồi nên em lại đem lựu đạn đến lấy phần 30ml rồi đem về ngắm chư cũng dám ngửi sợ hết mất hương :D

Buổi tối rảnh mở chai JWWblack anniversary đem so với Hlp 12 thì kết luận là chai Hlp 12 thua chai JWWblack về độ complex trong cả hương và vị. Hương của chai black anni này khác nhiều chai black thông thường với honey, fruits, brown sugar, sherry notes, spicy, smoke, salt, ẩn hiện 1chút earthy. Tuy nhiên như phần nhiều chai blended thì hương ko sâu và dầy, fải hít sâu mới lên nhưng rất ổn (nhà em dùng glencairn glass). Vị êm mượt, ngọt ngào của fruits, cinamon, honey, spicy ẩn hiện smoke. Kết thúc dịu nhẹ với spicy và peat smoke. So với chai black đời ơ kìa đóng chai trc năm 2000 của em thì chai này mềm mại hơn và thua về độ đầy đặn đậm đà và sự mạnh mẽ gai góc. Thành phần chai này E dự có talisker, clynelish, glenkinchie, oban .... em nhớ nhà Diageo bảo có tới 40 loại SM&SG để blended ra cái chai này :D nói chung là 1chai uống tốt

Chỉnh sửa cuối:

twodargon

Xe đạp
Buổi tối rảnh mở chai JWWblack anniversary đem so với Hlp 12 thì kết luận là chai Hlp 12 thua chai JWWblack về độ complex trong cả hương và vị. Hương của chai black anni này khác nhiều chai black thông thường với honey, fruits, brown sugar, sherry notes, spicy, smoke, salt, ẩn hiện 1chút earthy. Tuy nhiên như phần nhiều chai blended thì hương ko sâu và dầy, fải hít sâu mới lên nhưng rất ổn (nhà em dùng glencairn glass). Vị êm mượt, ngọt ngào của fruits, cinamon, honey, spicy ẩn hiện smoke. Kết thúc dịu nhẹ với spicy và peat smoke. So với chai black đời ơ kìa đóng chai trc năm 2000 của em thì chai này mềm mại hơn và thua về độ đầy đặn đậm đà và sự mạnh mẽ gai góc. Thành phần chai này E dự có talisker, clynelish, glenkinchie, oban .... em nhớ nhà Diageo bảo có tới 40 loại SM&SG để blended ra cái chai này :D nói chung là 1chai uống tốt

Chào Các Bác,
Theo như nhận xét của em nếu xét về hương thì những chai Blended phải phức tạp hơn những chai SM chứ ạ, vì nó mang nhiều dòng hương từ những chai SM.
Còn xét về smooth hay độ sâu và tinh tế thi SM mới có ưu thế vì SM không có blend với gain whiskey và nó mang đặc trưng riêng của vùng sản xuất và cách sản xuất.
Đây là thiển kiến của em, có gì mong bác bỏ qua.
Nhân tiện, em xin hỏi chai Blalentine Finest và Blalentine 17 thì thành phần SM nào là nổi trội nhất ạ (theo em thì là của Bourbon, nhưng không chắc được).Bác nào còn nhớ giúp em với vì em đang thử 2 chai nầy.
Thanks các bác.

Trạng thái
Thớt đang đóng