[Funland] Oan có đầu nợ có chủ, các cụ cao tuổi tư vấn e

congngo

Xe điện
Tuỳ vào món nợ cụ ạ, em thấy 90% các món vay là giang hồ và chủ nợ ko dám báo CA.
Có những món nếu ra CA thì chủ nợ dính tội cho vay nặng lãi, số tiền gốc cho vay đc xem là phương tiện phạm tội, tịch thu xung công quỹ.
Chả có ông nào đi tù vì vay nợ cả, kể cả nợ ngân hàng. Cho vay nặng lãi thì đi tù.

TorienT

Xe container
Thế trường hợp con mình làm ăn thua lỗ dính vào nợ nần các cụ có bán nhà trả không.

type

Xe tăng
Quan trọng là dạy con sao để nó làm mát mặt bố mẹ chứ đừng để nó làm dát mặt mình thôi. Nó báo nợ thì vẫn còn nhẹ hơn nghiện hút nhiều ~o)
Bạn em, hồi cấp 1,2,3 Bố Mẹ mát mặt lắm vì đúng chuẩn "con nhà người ta", học giỏi, ngoan nhà có điều kiện mà luôn chịu khó học mà học giỏi. Nhưng đến khi trưởng thành đi làm thì báo nợ hết điều kiện của nhà, bị đuổi việc (công chức) vợ bỏ và ôm con đi xứ khác. Hắn năm nay mới đầu 4 chục.

congngo

Xe điện
Em nghĩ cụ congngo chủ quan vì chưa biết chắc chắn con mình ký giấy tờ gì với bọn cho vay.
Ký giấy gì thì cũng thế thôi, tín dụng cột điện thì chỉ có mỗi trò là giấy vay 100 củ (không ghi lãi) nhưng chỉ đưa 70 củ vì khấu 30 củ lãi rồi chứ chả có cái giấy gì khác. Nội ngoại nhà em cũng có đến 4 ông làm chủ tín dụng cột điện mười mấy năm nay rồi. Nhưng chủ nợ đi tù thì có thật, ông cậu em đi 3 năm ngồi vì cầm phải đồ không nên cầm.

Cụ ví dụ cho em xem có vụ nào mà con nợ bị đi tù không (trừ trường hợp làm giả hồ sơ để vay ngân hàng, nhưng lúc đó là tội làm giả giấy tờ, hồ sơ... chứ không phải tội vay nợ)
Dù em đang có khoảng 30 bạn bè, đối tác ở tù. Nhưng ko có ai làm ví dụ thật.

Em nhờ cụ nào có ví dụ thì minh hoạ giúp em.

vjtcon

Xe điện
Một ông cụ U75 ở khu nhà em, căn hộ tập thể cũ bé tí, sau nhiều năm thương xót thằng con cờ bạc, hàng chục lần đám bốc họ đến lột tiền, thì 1 ngày, sau khi cụ bà mất, thằng con mất dạy lại để đám vằn vện đến đòi.
Cụ ông - có lẽ bao năm nhẫn nhịn để cụ bà an lòng - đã nói thẳng: Thằng X vay thì thằng X trả, mẹ nó chưa 100 ngày, các anh gặp nó ở đâu đâm chết tươi nó hộ tôi, tôi làm cho nó một thể

Thằng con bỏ đi biệt xứ còn ông cụ thì một mình ở lại, nhưng yên ổn dần, đám kia cũng không đến nữa vì cứ đến là cụ nhắc lại đúng như thế
đấy là cụ bà 250 sớm, cụ bà thử còn xem cụ ô có yên thân ko ? ^^

Marble Trans

Xe tăng
Vâng e hiện tại cũng nghĩ vậy ý. Lắm lúc nhìn cảnh đời mà nghĩ đời mình.
Thực tế em gặp thì có người trả bằng cách bán nhà ở HN xong về quê sống, may mà đủ tiền trả và thừa ra chút. Có nhà thì bảo tôi không trả, các ông làm gì nó thì làm. Ông con thì cũng mất tích luôn, bỏ mặc vợ con, gia đình. Có liên lạc với gia đình không thì em không rõ, nhưng nhiều năm không về, kể cả Tết, cưới xin người thân.

NNS

Xe ngựa
Cụ chắc con cái còn trẻ, còn ngây thơ, em thật. Nó đã báo nhà mà còn nghe lời cụ đi làm chắc.

Nó có thể giả vờ nghe lời cụ đi làm, nhưng đi làm 1 hay cùng lắm vài tháng, thì nó sẽ vay đồng nghiệp để báo tiếp, đến khi vay đồng nghiệp không được nữa thì nó bỏ. Và cụ cũng đừng mơ nó mang đồng lương nào về nhà, em thật
chính xác, bọn báo nhà bóng bánh sẽ éo bao giờ nó cam tâm nhặt từng xu lương hay làm thêm cày cuốc trả nợ đâu, bài duy nhất của nó là vay chỗ nọ đắp chỗ nợ kia đến kì gấp hơn. khi đã nợ tiền tỉ thì nó thèm vào tiết kiệm vài củ, lúc nợ đìa ra nhưng ăn tiêu vẫn hoang, cơm ko nấu đâu, ăn hàng cơ, quần áo chả buồn giặt, thuê cho sang, ô tô vẫn đi chơi mát mẻ chứ ở đó nó bán đi trả nợ..... bố mẹ nai lưng hộc máu mồm ra trả nợ đậy nhưng chính chúng nó vẫn sống cảnh vẻ sang chảnh...

keeponlylove

Xe điện
Em thì cũng chưa cao tuổi lắm nhưng em mạn phép đưa ra ý kiến của em như này: đứa nào làm đứa ấy chịu chứ em sao lại phải trả nợ cho con em? Bị quấy rầy quá thì em bán nhà đi chỗ khác ở
H ví dụ do ko trả nợ mà nó bị chết . Thì lúc đó cầm tiền sống ntn

NNS

Xe ngựa
Tuỳ vào món nợ cụ ạ, em thấy 90% các món vay là giang hồ và chủ nợ ko dám báo CA.
Có những món nếu ra CA thì chủ nợ dính tội cho vay nặng lãi, số tiền gốc cho vay đc xem là phương tiện phạm tội, tịch thu xung công quỹ.
em nghĩ chắc cụ chưa từng biết bọn vay nặng lãi nó bảo con nợ kí cái gì. chắc cụ tưởng nó kí văn tự nợ ghi rõ lãi suất cắt cổ ư? no, con nợ kí giấy bán xe, món ít thì sh, món to thì merc, nhà, nhận tiền là cái tiền nó cho vay hoặc kí nợ, gồm luôn cả lãi cữ đầu. nên ra pháp luật, nó ko là thằng cho vay nặng lãi đâu, mà con nợ mới là vai lừa đảo, bán tài sản mình .... éo có

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nói chung tùy thuộc vào điều kiện, hoàn cảnh, nhận thức của từng gia đình sẽ có những lựa chọn p/a giải quyết khác nhau thôi. Em có anh bạn trước làm phó tổng của một doanh nghiệp, 2 vợ chồng có mỗi cậu con trai, ông ấy đều làm dự án xa vợ ở nhà chiều con quá chắc nó phá trước đấy cũng nhiều như mẹ dấm dúi che đậy. Đến khi tụi XHĐ nó báo liên tiếp các khoản lớn mới không chịu được nhiệt báo cho chồng biết. Ông ấy về ngã bệt luôn rồi phải nghỉ việc ở nhà giải quyết nợ nần cho con. Thằng con bị tụi xã hội nó chân dắt kiểu gì mà báo nợ bóng banh hết năm mấy tỷ cơ, sau bán nhà cửa trả được hơn ba hay bốn chục gì đấy rồi VC quỳ xin chúng nó mới để yên, may còn cái chung cư cho thuê chúng nó không biết nên còn có chỗ chui ra chui vào. Ngồi uống rượu với em ông ấy còn thẫm nước mắt bảo may, bay hết cơ nghiệp nhưng không mất con chứ nó sa vào nghiện hút thì mất luôn cả con :((

NNS

Xe ngựa
Chả có ông nào đi tù vì vay nợ cả, kể cả nợ ngân hàng. Cho vay nặng lãi thì đi tù.
hehe, cụ thử đi vay tín dụng đen tiền bóng bánh lô để xem nó với cụ viết khế ước thế nào đi rồi tính =))

DurexXL

Xe lăn
Tù cái gì, vay nợ là quan hệ dân sự, chả ai bỏ tù dược cả. Nên bọn bùng hụi, họ nó mới nhởn nhơ sống mà chủ nợ không làm được gì như thế. Nó có bảo nó không trả đâu, chỉ là khó khăn quá nên cho nó trả dần thôi (còn dần là bao nhiêu thì bố nó mới biết được) nên chả luật nào bỏ tù được.
Chắc Cụ chưa va vào đội vay xã hội

Khi bốc bát họ hoặc vay lãi nằm, hoặc vay tiền với hình thức nào, thì con nợ luôn phải viết tay 1 cái giấy nhận tiền để làm 1 công việc nào đó: mua xe, mua tài sản, xin việc ...ký, lăn tay, cầm tờ giấy đó chụp ảnh mặt, và có thể là cả đọc cam kết cho bên kia quay video

Đây là cái lẫy để nếu bùng nợ sẽ khép vào lừa đảo or lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản đấy Cụ ạ

TorienT

Xe container
Nói chung tùy thuộc vào điều kiện, hoàn cảnh, nhận thức của từng gia đình sẽ có những lựa chọn p/a giải quyết khác nhau thôi. Em có anh bạn trước làm phó tổng của một doanh nghiệp, 2 vợ chồng có mỗi cậu con trai, ông ấy đều làm dự án xa vợ ở nhà chiều con quá chắc nó phá trước đấy cũng nhiều như mẹ dấm dúi che đậy. Đến khi tụi XHĐ nó báo liên tiếp các khoản lớn mới không chịu được nhiệt báo cho chồng biết. Ông ấy về ngã bệt luôn rồi phải nghỉ việc ở nhà giải quyết nợ nần cho con. Thằng con bị tụi xã hội nó chân dắt kiểu gì mà báo nợ bóng banh hết năm mấy tỷ cơ, sau bán nhà cửa trả được hơn ba hay bốn chục gì đấy rồi VC quỳ xin chúng nó mới để yên, may còn cái chung cư cho thuê chúng nó không biết nên còn có chỗ chui ra chui vào. Ngồi uống rượu với em ông ấy còn thẫm nước mắt bảo may, bay hết cơ nghiệp nhưng không mất con chứ nó sa vào nghiện hút thì mất luôn cả con :((
Thanh niên ấy mà tu chí làm người bình thường thì cũng là may rồi cụ, tiền không quan trọng nữa.

dothanhhoang

Xe đạp
Ở quê em, làng em có khoảng 400 hộ dân, thì có khoảng 70 hộ có con báo, chủ yếu do cờ bạc online, cũng tại ở làng có 1 thằng ăn đc 5-7 tỷ từ tài xỉu (nghe đồn thế, thấy mua 2 cái oto cùng 1 lúc) nên các thanh niên khác học theo. Và em thấy rằng bố mẹ mà trả nợ cho lần 1 chắc chắn sẽ có cần 2, 3, 4. Và loại này sẽ ko bao giờ ngừng chơi. Chẳng đâu xa như ông chú nhà em, vợ trả cho lại chơi tiếp, bán hết đất lại chơi tiếp, giờ đang đi ở nhờ, vẫn nợ, đi làm có tiền vẫn chơi tiếp. Chỗ em chưa gặp thằng con nợ nào bị chủ nợ giết cả, nên là các cụ cứ mạnh dạn kệ chúng nó nhé.

keeponlylove

Xe điện
Cụ ví dụ cho em xem có vụ nào mà con nợ bị đi tù không (trừ trường hợp làm giả hồ sơ để vay ngân hàng, nhưng lúc đó là tội làm giả giấy tờ, hồ sơ... chứ không phải tội vay nợ)
Cụ ơi, h nó ko cho vay viết giấy đâu. Mà nó cho cụ mượn để mua / thuê đồ của nó . Ko trả là lừa đảo chiếm đoạt tài sản nhé.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thanh niên ấy mà tu chí làm người bình thường thì cũng là may rồi cụ, tiền không quan trọng nữa.
Giờ cháu nó ngoan rồi cụ ah, bác kia năm ngoái lại làm chủ tịch Cty to vật ấy. Em không ngờ luôn ông này cuối đời lại may thế ~o)