[Funland] Oan có đầu nợ có chủ, các cụ cao tuổi tư vấn e

TorienT

Xe container
Vấn đề là trả 1 lần thì có lần thứ n không. Khi không còn cái gì để trả thì sẽ ntn.

toimuondie

Xe container

Opel Astra

Xe điện
Chuyện thực tế em chứng kiến nhé. Con báo 2 tỷ, bố mẹ bảo không trả. Chủ nợ nó làm đủ trò ép buộc, về cả tinh thần lẫn cho người đến nhà làm hoảng loạn. Cuối cùng phải trả đấy. Và khi em hỏi thì bà mẹ có bảo là:" Cũng uất ức về con lắm, nhưng nghĩ cho cùng, nhỡ nó chết ra đấy, mình có cầm 2 tỷ mà sống thanh thản được đâu. Rồi lại hối hận cả đời". Nên là ai cũng vậy thôi, nước mắt chảy xuôi, đã mang con đến thế giới này, lại phải có trách nhiệm đến lúc nhắm mắt. À mà, nhắm mắt rồi cũng còn chưa yên. Nó cứ thắp hương khấn 1 cái, có khi ở dưới đó vẫn còn phải lo mò về mà phù hộ cơ!
Là tôi mà được thắp hương khấn 1 cái thì tôi hứa luôn là tôi sẽ mò về phù hộ.

Phù hộ cháu nó trúng con đề ngày mai ạ!!!

Suy nghĩ theo hướng khác cũng được bác ạ:
Nước mắt chảy xuôi hoặc ngược.
Mình sinh nó ra với kỳ vọng nó làm được gì đó to tát cho đời (điểm 10+), không thì tối thiểu cũng tự tạo dựng cuộc sống cho cá nhân nó (điểm 5-).

Xét như thế. nếu ông con báo nhà đến lần thứ 2 thôi, tôi sẽ học tập ông cụ trên kia, dúi con dao khẩu súng cho mấy anh vằn vện, nhờ các ảnh gặp nó ở đâu thì xử hộ.

Roseday

Xe tải
Em thì cũng chưa cao tuổi lắm nhưng em mạn phép đưa ra ý kiến của em như này: đứa nào làm đứa ấy chịu chứ em sao lại phải trả nợ cho con em? Bị quấy rầy quá thì em bán nhà đi chỗ khác ở
Bố mẹ mà cứng rắn ntn thì con cũng rén ạ. Đã trả được 1 lần là sẽ có lần 2, tỉnh táo thì méo trả lần nào, chết thì chôn, quan điểm của em là thế.

Hàng xóm nhà e dc cả 2 thằng con zai cỡ tuổi em, cờ bạc cả đôi. Từ 18-20 e đã thấy ngổ ngáo, đua xe, lô đề. Bố mẹ có lực mà bán hết cái nhà này sang cái nhà khác, giờ đúng ko tấc đất cắm dùi, bạc mặt, thất thần. Ngày nào cũng như ngày nào có mấy thằng xăm trổ cưỡi phân phối lớn đến lấy tiền. Chán khôn tả

Dream Thai

Xe điện
Chuyện thực tế em chứng kiến nhé. Con báo 2 tỷ, bố mẹ bảo không trả. Chủ nợ nó làm đủ trò ép buộc, về cả tinh thần lẫn cho người đến nhà làm hoảng loạn. Cuối cùng phải trả đấy. Và khi em hỏi thì bà mẹ có bảo là:" Cũng uất ức về con lắm, nhưng nghĩ cho cùng, nhỡ nó chết ra đấy, mình có cầm 2 tỷ mà sống thanh thản được đâu. Rồi lại hối hận cả đời". Nên là ai cũng vậy thôi, nước mắt chảy xuôi, đã mang con đến thế giới này, lại phải có trách nhiệm đến lúc nhắm mắt. À mà, nhắm mắt rồi cũng còn chưa yên. Nó cứ thắp hương khấn 1 cái, có khi ở dưới đó vẫn còn phải lo mò về mà phù hộ cơ!
E mà thế thì thu thập chứng cớ tố cáo đến CA tội quấy rối, rồi 2 vc té đi chỗ khác sống, còn con mình làm nó phải chịu thôi :(

Bọn vay nặng lãi nó biết người V mình bme hay luy con, chứ về PL con 18t là bme hết trách nhiệm pháp lý :)

vu tuan ky nam

Xe tải
Nếu là e trong tình trạng ntn
1.Thông báo trên zalo,FB là tôi không chịu trách nhiệm về khoản tiền vay của con trai tôi
2. Hẹn gặp chủ nợ,xin và khoanh nợ.
3.Thằng con hàng ngày phải đi làm,đến kỳ lĩnh lương thì để lại 10% để ăn sáng xăng xe,còn lại là chuyển trả hết về cho chủ nợ
3.Gia đình chấp nhận nuôi ăn
Ơn trời là con trai tôi chưa(không)báo.
Nếu báo thì tôi sẽ làm như trên,không bao giờ bán nhà cả

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nghĩ về đứa con hư nay em nghe bài này tâm tư quá :(( :(( :((

TorienT

Xe container
Lên đây thì toàn lời khuyên là kệ nó vì nó có quan hệ huyết thống gì với các cụ các mợ í đôu ;))
Em chỉ băn khoăn lần 1 thì có lần n không thôi. Lãng tử hồi đầu thì nó đẹp nhưng ít.

Parejo_10

Xe điện
Em thì cũng chưa cao tuổi lắm nhưng em mạn phép đưa ra ý kiến của em như này: đứa nào làm đứa ấy chịu chứ em sao lại phải trả nợ cho con em? Bị quấy rầy quá thì em bán nhà đi chỗ khác ở
Người ngoài cuộc ai cũng có suy nghĩ và lời nói như vậy mợ à. Trong cuộc sức ép về tâm lý từ nhiều phía nó mạnh lắm. Thêm nữa mợ có bán nhà đi nơi khác … bọn kia vẫn biết. Trừ khi mợ sang nước ngoài.

cha biet chi

Xe điện
Ai làm người đó trả.còn đến quấu rồi e gọi c.a.còn bọn nó làm gì em k biết.vi phạm phát luật e bái c.a.đời còn gì để mất nữa cụ.căng lắm khô máu ạ.

phuongmit

Xe cút kít
Em chỉ băn khoăn lần 1 thì có lần n không thôi. Lãng tử hồi đầu thì nó đẹp nhưng ít.
Có hay k thì lại là câu chuyện dài và kèm nhiều yếu tố nữa cụ à, cờ ngoài bài trong, k thể kết luận hoặc tuyên bố ngay dc điều gì đâu

Batman

Xe điện
Cũng chỉ còn cách dịch hàng rào thôi, chứ biết làm sao giờ.
Thằng phá nó không khổ, mà làm khổ người thân nó.
Có người bố, chết do tai nạn, mà không biết thực tế là tai nạn giao thông hay là thế nào.
Tóm lại, có con dạng này, coi như xác định, mất nhà, mất người... nếu nó không tu chí lại.

TorienT

Xe container
Có hay k thì lại là câu chuyện dài và kèm nhiều yếu tố nữa cụ à, cờ ngoài bài trong, k thể kết luận hoặc tuyên bố ngay dc điều gì đâu
À nhà em 2 giai. Trong họ cũng có họ báo em thấy hết đời không trả hết, di chứng sang cả đời sau nên cứ nghĩ xa thế. Hy vọng cơn mưa này không qua nhà mình thôi chứ sao.

thichrauxanh

Xe điện
Lúc vô sự thì hầu như ai cũng bảo con mà phá thì mặc kệ. Nhưng lúc hữu sự thì chẳng mấy ai làm được.
Chặn nó từ đầu thôi cụ nhỉ. Cứ dạy nó liều thì nó ko liều hơi phí. Mà e để ý mấy ô liều cùng lứa bọn e thì rơi rụng dần, 18t, 22t, 25t. Mỗi cái tuổi đấy lại rơi một mớ, ít chú nào trụ đc đến 30.

nguyentoan.uct

Xe điện
E thì lâu nay có 1 thắc mắc như này, vì các cháu nhà e mới học cấp 2 nên e ko trong cuộc ko hiểu? E thấy nhiều nhà, con cái báo, bố mẹ trả nợ cho con cuối cùng bố mẹ thì ra đường, đứa con thì vẫn ăn chơi phá phách. E muốn hỏi các cụ thế này, nếu con các cụ báo, các cụ ko trả thì bọn cho vay nó có quyền phá các cụ ko ? Chứ giờ e có 2 tỷ mà nó phá 10 tỷ, ví dụ thế thì e đứng đường trả nợ cho lũ phá à?
thực tế e gặp 2 nhà như vậy rồi ý, bố mẹ 70t bán nhà rồi đi làm khổ ơi là khổ, có nhà thì phải bán hết nhà đi ở nhà thuê ạ?
Các cụ nào có cách nào xử lý những việc như trên ạ?
2 nhà thì hơi ít, trường hợp như cụ nói nhiều lắm. Chưa kể kiểu ngoài Bắc là tất cả của con trai, của nả đất cât thì dành cho con trai, nhưng có việc gì thì con gái lại phải về gánh phần nặng, nhất là kiểu con trai là em sau

TorienT

Xe container
Nói chung nuôi con (con trai) mà khỏe mạnh, tử tế không dính tứ đổ tường em thấy đã phúc 70 đời rồi. Họ nhà em có quả báo cha, báo con 2 đời cơ. Chỉ nhìn thôi thấy rùng mình.

vieteuro

Xe container
Có định mức
Dưới bn thì ok còn trên thì kệ cho xã hội nó làm việc
Quan điểm em là vậy
Bọn nó ném mứt vào nhà e cũng kệ

wiv

Xe hơi
Nếu là e trong tình trạng ntn
1.Thông báo trên zalo,FB là tôi không chịu trách nhiệm về khoản tiền vay của con trai tôi
2. Hẹn gặp chủ nợ,xin và khoanh nợ.
3.Thằng con hàng ngày phải đi làm,đến kỳ lĩnh lương thì để lại 10% để ăn sáng xăng xe,còn lại là chuyển trả hết về cho chủ nợ
3.Gia đình chấp nhận nuôi ăn
Ơn trời là con trai tôi chưa(không)báo.
Nếu báo thì tôi sẽ làm như trên,không bao giờ bán nhà cả
Nói thế thôi cụ ơi. Ví dụ con cụ vay họ hàng thân thích, cụ có bán nhà để trả ko?

vu tuan ky nam

Xe tải
Nói thế thôi cụ ơi. Ví dụ con cụ vay họ hàng thân thích, cụ có bán nhà để trả ko?
Dạ ko cụ ag,thằng con sẽ phải đi làm để trả nợ cụ ag.Chắc chắn sẽ trả nhưng trừ dần vào lương,vì bán nhà sẽ k bao giờ có tiền mua lại đc nữa