[Funland] Oan có đầu nợ có chủ, các cụ cao tuổi tư vấn e

AcidS

Xe điện
Dạ ko cụ ag,thằng con sẽ phải đi làm để trả nợ cụ ag.Chắc chắn sẽ trả nhưng trừ dần vào lương,vì bán nhà sẽ k bao giờ có tiền mua lại đc nữa
Cụ chắc con cái còn trẻ, còn ngây thơ, em thật. Nó đã báo nhà mà còn nghe lời cụ đi làm chắc.

Nó có thể giả vờ nghe lời cụ đi làm, nhưng đi làm 1 hay cùng lắm vài tháng, thì nó sẽ vay đồng nghiệp để báo tiếp, đến khi vay đồng nghiệp không được nữa thì nó bỏ. Và cụ cũng đừng mơ nó mang đồng lương nào về nhà, em thật

Dạ ko cụ ag,thằng con sẽ phải đi làm để trả nợ cụ ag.Chắc chắn sẽ trả nhưng trừ dần vào lương,vì bán nhà sẽ k bao giờ có tiền mua lại đc nữa
Em xin lỗi không có ý làm khó cụ.
Kể cả vay anh chị em ruột vc cụ ạ?
Tháng nó trả được dăm mười triệu, bao giờ trả cho xong?

Diep1979

Xe container
Chả ai nói hay được nếu rơi vào hoàn cảnh của mình.
Người ngoài thì nói kệ nó, để cuộc đời dậy nó

Nhưng khi con mình mà như thế, cháu cũng chả biết xử lý như nào nữa.

Chỉ có cách là dậy dỗ F1 từ bây giờ, cho nó thấy bao nhiêu ví dụ lớn ngoài kia thôi

congngo

Xe điện
Không có cách nào cụ ạ.
Có hết cụ ạ, thằng em con chú em báo nhà hơn 3 tỷ tiền bóng, đội dân xã hội cũng kéo đến nhà ông ấy bảo. Đây là nhà tao, thằng nào muốc qua cổng vào sân thì bước qua xác tao. Còn thằng C... chúng mày gặp ở đâu muốn chém, muốn giết thì tùy. Thằng em dạt các tỉnh mất 3 năm rồi lấy vợ ở tỉnh. Thi thoảng vẫn về nhà, dạo này thấy thường xuyên ở nhà cũng không thấy ai đến đòi nợ cả.

Một ông cụ U75 ở khu nhà em, căn hộ tập thể cũ bé tí, sau nhiều năm thương xót thằng con cờ bạc, hàng chục lần đám bốc họ đến lột tiền, thì 1 ngày, sau khi cụ bà mất, thằng con mất dạy lại để đám vằn vện đến đòi.
Cụ ông - có lẽ bao năm nhẫn nhịn để cụ bà an lòng - đã nói thẳng: Thằng X vay thì thằng X trả, mẹ nó chưa 100 ngày, các anh gặp nó ở đâu đâm chết tươi nó hộ tôi, tôi làm cho nó một thể

Thằng con bỏ đi biệt xứ còn ông cụ thì một mình ở lại, nhưng yên ổn dần, đám kia cũng không đến nữa vì cứ đến là cụ nhắc lại đúng như thế
Bố mẹ ko sợ mất uy tín, đủ rắn thì chủ nợ khóc luôn.
Em từng tham mưu cho một cụ hưu trí quân đội làm rắn, cụ ấy lên gặp giám đốc xxx báo cáo. Chủ nợ chả ngoan như cún.

AcidS

Xe điện
Có hết cụ ạ, thằng em con chú em báo nhà hơn 3 tỷ tiền bóng, đội dân xã hội cũng kéo đến nhà ông ấy bảo. Đây là nhà tao, thằng nào muốc qua cổng vào sân thì bước qua xác tao. Còn thằng C... chúng mày gặp ở đâu muốn chém, muốn giết thì tùy. Thằng em dạt các tỉnh mất 3 năm rồi lấy vợ ở tỉnh. Thi thoảng vẫn về nhà, dạo này thấy thường xuyên ở nhà cũng không thấy ai đến đòi nợ cả.
Vợ ông đó đồng ý thế luôn à?

butchikim

Xe ba gác
E thì lâu nay có 1 thắc mắc như này, vì các cháu nhà e mới học cấp 2 nên e ko trong cuộc ko hiểu? E thấy nhiều nhà, con cái báo, bố mẹ trả nợ cho con cuối cùng bố mẹ thì ra đường, đứa con thì vẫn ăn chơi phá phách. E muốn hỏi các cụ thế này, nếu con các cụ báo, các cụ ko trả thì bọn cho vay nó có quyền phá các cụ ko ? Chứ giờ e có 2 tỷ mà nó phá 10 tỷ, ví dụ thế thì e đứng đường trả nợ cho lũ phá à?
thực tế e gặp 2 nhà như vậy rồi ý, bố mẹ 70t bán nhà rồi đi làm khổ ơi là khổ, có nhà thì phải bán hết nhà đi ở nhà thuê ạ?
Các cụ nào có cách nào xử lý những việc như trên ạ?
Có 2 tỉ nó phá 10 tỉ cũng còn may chán, cháu biết có nhà bố mẹ chả có được vài triệu, làm nông nghiệp chạy ăn từng bữa mà con nó báo cho đôi ba tỉ kìa....sống còn không bằng chết #:-s X_X

xherox

Xe điện
E thì lâu nay có 1 thắc mắc như này, vì các cháu nhà e mới học cấp 2 nên e ko trong cuộc ko hiểu? E thấy nhiều nhà, con cái báo, bố mẹ trả nợ cho con cuối cùng bố mẹ thì ra đường, đứa con thì vẫn ăn chơi phá phách. E muốn hỏi các cụ thế này, nếu con các cụ báo, các cụ ko trả thì bọn cho vay nó có quyền phá các cụ ko ? Chứ giờ e có 2 tỷ mà nó phá 10 tỷ, ví dụ thế thì e đứng đường trả nợ cho lũ phá à?
thực tế e gặp 2 nhà như vậy rồi ý, bố mẹ 70t bán nhà rồi đi làm khổ ơi là khổ, có nhà thì phải bán hết nhà đi ở nhà thuê ạ?
Các cụ nào có cách nào xử lý những việc như trên ạ?
Em cũng có 1 thằng bạn thân đã đưa bố mẹ 70 tuổi ra đường sau hơn chục năm cờ bạc lô đề.

phuongmit

Xe cút kít
Có 2 tỉ nó phá 10 tỉ cũng còn may chán, cháu biết có nhà bố mẹ chả có được vài triệu, làm nông nghiệp chạy ăn từng bữa mà con nó báo cho đôi ba tỉ kìa....sống còn không bằng chết #:-s X_X
Hihi vay dc từng đó với khối tài sản phía sau lưng như cụ tả thì chủ nợ ngu quá ngu :))

xauxi6868

Xe điện
ở trong hoàn cảnh mới thấu đc. sử lý ntn thì lại cả quá trình xem sét

NNS

Xe ngựa
về lí thì quả là ai vay nấy trả, còn về đời lẫn về tình thì mấy nhả đủ cứng rắn, kiên quyết mặc mẹ nó với đời, tự làm tự chịu? dù cái bọn này đã báo nhà thì còn trả nó còn báo, mà đã báo là vuj sau to hơn vụ trước. gớm bọn tín dụng đen nó cũng điều nghiên kĩ rồi, phải có tí nó mới cho con nghiện vay chứ? mà những nhà đủ rắn đến độ kệ mẹ nó ko trả 1 xu nợ đậy cờ bạc lại thường dạy dỗ con đủ nghiêm để nó ko dính vào.

chip_m

Xe buýt
Các cụ mua cổ phiếu còn gồng lỗ chít mịa.
Đằng này đẻ đứa con ra, yêu thương hơn cả mình, vài chục năm yên ổn xong nó mới bắt mình "gồng lỗ". Cũng tức lắm chứ, cay lắm chứ. Nhưng vẫn phải gồng thôi. 1 mặt vì tình yêu, 1 mặt vì hi vọng sẽ "về bờ" - con nó rồi sẽ thay đổi được.

Nhiều tình huống con báo quá báo, bố mẹ cũng tặc lưỡi cho XH đen g i ế t chít mịa nó đi là xong chuyện. Nhưng bọn XH đen lại ko làm thế. Nó tra tấn tinh thần của thằng con và cả gia đình mới bốn lạng. VIệc g i ế t con lại đẩy sang bố mẹ - trả thì sống ko thì tèo. Thế ko trả thì khác gì gián tiếp làm chuyện đó. Cuộc sống sau này ko còn ý nghĩa.

Hi vọng mình không vào tình huống nà thôi, chứ khong cũng chịu, ko biết cách giải quyết luôn ấy hic hic

congngo

Xe điện
Liệu con mình có tù tội gì không cụ?
Tù cái gì, vay nợ là quan hệ dân sự, chả ai bỏ tù dược cả. Nên bọn bùng hụi, họ nó mới nhởn nhơ sống mà chủ nợ không làm được gì như thế. Nó có bảo nó không trả đâu, chỉ là khó khăn quá nên cho nó trả dần thôi (còn dần là bao nhiêu thì bố nó mới biết được) nên chả luật nào bỏ tù được.

congngo

Xe điện
Ít nhất cũng phải có mảnh đất ở, chứ chả có cái gì thì chủ nợ nào nó cho vay. Chủ nợ nó còn thẩm định khả năng chi trả bằng mấy ngân hàng chính thống ấy. Nằm đấy mà mơ không có gì vay được nó vài củ chứ đừng nói đến vài tỷ.

Liệu con mình có tù tội gì không cụ?
Tuỳ vào món nợ cụ ạ, em thấy 90% các món vay là giang hồ và chủ nợ ko dám báo CA.
Có những món nếu ra CA thì chủ nợ dính tội cho vay nặng lãi, số tiền gốc cho vay đc xem là phương tiện phạm tội, tịch thu xung công quỹ.

AcidS

Xe điện
Đồng ý luôn vì lần báo đấy là lần thứ ba rồi. Sổ đỏ cầm ngân hàng để giải quyết vụ trước rồi.
Tức là cũng hết đường lùi rồi. Tương tự các trường hợp kể ở trên, không có nguồn thu nhập thì ngân hàng siết nợ cái roạt mất nhà