[Funland] Ở Tây có sướng không?

BMW X10

Xe điện
Tháng trước em sang châu âu công tác, gặp anh bạn ngồi lai rai mấy ly tâm sự.
Nghe ông bạn kể bên tây ko sướng như em tưởng. Dông dài nhưng tóm lại mấy ý:

1) Mục đích lớn nhất của tây là ép mọi người cày đến chết.
- Các cty, bank tín dụng cho vay cực dễ với lãi suất cắt cổ, ko cần chứng minh j nhiều => phải cày trả nợ cả đời cho các khoản học phí, nhà, xe. Mất việc cái là mất nhà xe ngay => phải cày

- Lãi suất gửi tiền hầu hết chỉ 1-2%/năm. Cực thấp nên ko có chuyện kiếm đc cục tiền rồi ngồi gửi tkiem rồi chờ ăn lãi mà ko cần làm gì => phải cày

- Thừa kế cho con cái bị thuế đánh 50-70%, thậm chí có tài sản còn âm sau khi trừ hết các khoản => ko chờ đc vào thừa kế => phải cày

- Đánh thuế nhà thứ 2,3...cao để ko có chuyện có mấy ngôi nhà rồi ngồi chơi cho thuê => phải cày

Nếu đúng thế này thì hoá ra mình đi làm cũng khó mà đc hưởng gửi tiết kiệm, ko để lại tài sản đc cho con cái...

Em thấy Việt nam còn sướng hơn chán
Bác dìm hàng cậu teilon nhà êm quá.
Ví dụ:
"- Các cty, bank tín dụng cho vay cực dễ với lãi suất cắt cổ, ko cần chứng minh j nhiều => phải cày trả nợ cả đời cho các khoản học phí, nhà, xe. Mất việc cái là mất nhà xe ngay => phải cày": Khỏi mua nhà mua xe thì khỏi cày, bác ạ.
Nhiều người ta tây cũng làm vậy - và để tiền đi du lịch.
Btw, bây giờ, Lãi suất cho vay để mua nhà + xe khoảng bao nhiêu bác, tôi bỏ lâu rồi nên không rõ.

"- Thừa kế cho con cái bị thuế đánh 50-70%, thậm chí có tài sản còn âm sau khi trừ hết các khoản => ko chờ đc vào thừa kế => phải cày": Thừa kế thì không có vụ Âm, trừ khi khổ chủ có khoản nợ nào đó.
Thế thì không gọi là Thừa kế được rồi.

dheIa

Xe điện
Ví dụ:
"- Các cty, bank tín dụng cho vay cực dễ với lãi suất cắt cổ, ko cần chứng minh j nhiều => phải cày trả nợ cả đời cho các khoản học phí, nhà, xe. Mất việc cái là mất nhà xe ngay => phải cày": Khỏi mua nhà mua xe thì khỏi cày, bác ạ.
Btw, bây giờ, Lãi suất cho vay để mua nhà + xe khoảng bao nhiêu bác, tôi bỏ lâu rồi nên không rõ.

"- Thừa kế cho con cái bị thuế đánh 50-70%, thậm chí có tài sản còn âm sau khi trừ hết các khoản => ko chờ đc vào thừa kế => phải cày": Thừa kế thì không có vụ Âm, trừ khi khổ chủ có khoản nợ nào đó.
Tay đó chắc nghe hơi nồi chõ thôi cụ. Em đọc thấy "thừa kế âm" mà chả hiểu zì. Nhẩm ra thừa kế mà lỗ thì từ chối quyền thừa kế. TB nó có cái quyền đó mà. Âm sao đc mà âm chứ ^^

Còn cái vụ vay nợ mua nhà mua xe? Nhẽ ở Thiên đường là vay mượn thoải mái, thích thì bố mài trả, ko thích thì cứ đợi đấy.. mà ko lo bị siết nhở 🤭

cuadong

Xe buýt
nhờ AI so sánh đây, chả đâu xa mà ngay hàn và nhật, cách VN khoảng 2k km và 1k5 km thì lãi suất như này
View attachment 8147749

thậm chí thằng jav còn lãi âm, ng gửi tiền còn mất phí cho bank để bank trông tiền giúp.

Theo BOJ, lãi suất âm là một công cụ hiệu quả để thúc đẩy lạm phát. Khi lãi suất âm, người gửi tiền sẽ phải trả tiền cho ngân hàng để được giữ tiền. Điều này sẽ khuyến khích người dân chi tiêu nhiều hơn và các doanh nghiệp vay vốn để đầu tư.

ở cái xứ thiên đàng này là số zách ròi
đừng nghĩ tới tư bẩn nữa các cụ
Ai cũng xuất đc bản excel à cụ

sskkb

Xe tăng
Sống ở Mỹ buồn lắm, vì người ta đi làm, đi học, lái xe đi đâu cũng xa, về nhà chỉ thích ở nhà thôi. Gia đình là chính chứ bạn bè nhậu nhẹt chè chén hay cà phê la cà ngồi đồng chẳng mấy khi. Đi làm hưởng công theo sức nên ai cũng cắm mặt làm chẳng màng xao nhãng. Chả có quái gì vui. Hình selfie ăn 5 sao, uống cafe quán nổi tiếng có đâu mà up mỗi ngày. Buồn thấy mẹ.

Sống ở Mỹ buồn lắm. Thực phẩm, hoa trái, rau củ ở Mỹ không đến từ "nước bạn". Trồng tại Mỹ Quốc và rẻ hơn so với quê nhà. Hồi mới qua, cứ cầm thứ gì lên cũng gửi giá về cho bạn ở nhà với nỗi ấm ức khó tả. Ăn miếng ăn mà nhớ cả quê hương.

Sống ở Mỹ buồn lắm. Cái gì cũng có luật có lệ gắn liền với quyền lợi thiết thực nên chả mấy ai chịu đi phạm luật làm gì cho lý lịch có dớp cả đời xấu hổ khó tiến thân nên muốn lên FB chửi xã hội hiện thời đang ở thì cũng phải động não. Ngó về quê nhà lại mắc buồn. Ở xứ người chửi xứ ta lại thấy không thuận miệng. Lại buồn thôi.

Sống ở Mỹ buồn lắm. Con nít tới trường phụ huynh ít phải gây nhau với nhà trường, ít có dịp cự cãi với thầy cô. Con cái ăn miễn phí ngày 2 bữa ở trường nên quên dần món ăn Việt Nam mẹ nấu ở nhà. Cũng chẳng có ai nở ăn chặn cơm của trẻ con. Cũng hiếm khi đăng được cái clip con cái bị thầy cô quánh và cũng ít nhà nào có "zú nuôi" nên khó kiếm share, câu like bằng videoclip dạng này. "Buồn" hơ!

Sống ở Mỹ giàu cũng lau mông bằng miếng giấy mềm chất lượng như người nghèo, trung lưu cũng ăn trái cam (non-China) như người giàu, nghèo cũng có sữa cho con uống mỗi ngày, hên hên gặp con ruồi trong hộp thì giàu liền trong chớp mắt chứ chẳng phải tù tội gì. Cứ bình ổn như vại buồn thấy mẹ.

Sống ở Mỹ buồn lắm, cũng có ông, cũng có cha cũng là cháu cũng có người quen có bạn. Vô bất cứ đâu chìa giấy tờ đính kèm câu "tao con ông cháu cha có quen biết" cũng bị chỉ vô hàng bắt xếp như bá tánh người ta. Bực không? Tụi nó không biết bố nó là ai...

Sống ở Mỹ buồn lắm. Buồn nhứt là quá rành quê nhà. Rành đến giá cả của cọng hành, miếng thịt, và rành cả tỷ giá tiền tệ. Cứ quy đổi theo đô la thì dân làng mình kiếm tiền từ sức lao động chân chánh thì được ít mà chi tiêu thì quá mắc, những kẻ kiếm sống bằng "lậu" tỷ này tỷ nọ thì không kể ở đây. Buồn vì "nước bạn" quá cận kề và nước mình thì quá là hảo hữu mở cửa cho sản phẩm nước bạn ùa vào, đến nỗi nhìn trái cam to cũng thấy sợ, gặp con sâu đeo cọng rau ăn nham nhở thì mừng ăn tiếp. Nấu cho con nồi canh thì nhắm mắt nuốt lệ mà thả muỗng muối không biết có kim loại nặng hay gì không, nước mắm bớt chấm tự nhủ lòng bớt ăn mặn có lợi cho sức khoẻ...Lỡ rành nên buồn lắm.

Sống ở Mỹ mà là kiếp thiên di từ chữ S, sành sỏi tiếng mẹ sanh, tri kiến đủ đầy về nơi chôn nhau cắt rốn, không còn người thân chốn ấy cũng còn bè bạn, hàng xóm, ngừoi thân quen. Sẽ hưởng an lành song hành cùng cay đắng, xót thương người cùng tiếng nói, màu da. Hở ra là buồn, là chạnh lòng và khao khát rồi ước mơ rồi lại buồn. Lẩn quẩn mãi thôi.

Sống ở Mỹ cũng buồn lắm , ra trước toà Bạch Ốc chửi banh nhà lồng ông tổng thống lâm thời cũng chả ai thèm đếm xỉa. Lên diễn đàn lỡ lời buông câu bất kính với các đầy tớ ở quê thì sợ không có cửa về làng thăm bố mẹ bên quê nhà nên dù ở xứ sở tự do vẫn tự giam hãm mình trong tù ngục vô hình. Ai thoát vòng ấy miệng lời thênh thang thì đã tự biết mình chẳng còn mối thâm tình ruột rà nào còn xót lại nơi chốn khai sinh và mang danh "p.hản đ ộng lưu vong". Hỏi có buồn không?

Sống ở Mỹ ôi thôi vạn sự buồn, buồn lắm, nhất là dân Việt máu đỏ, da vàng.

Merry Christmas.

Buồn nhất là sống ở Mẽo mà hàng ngày vẫn phải chõ mõm về cố quốc để chửi cụ nhể.

Dream Thai

Xe điện
Ví dụ:

Nghe thông tin cũng phải có hiểu biết cụ nhỉ, hiểu biết để filter out những tin ko chính xác, thực ra cái tâm lý con người mà, cứ qua vài cái mồm là tam sao thất bản, như truyện dưới đây :)

Ngụ ngôn con gà mái trụi lông
Sáng ra, một con gà mái đứng rỉa cánh và chẳng may rụng mất một cái lông khá đẹp. Tiếc cái lông đẹp, nó kể chuyện này với ngan. Con ngan nói với con cuốc, sáng nay chị gà mái rỉa cánh bị rụng mất mười cái lông rõ đẹp mày ạ. Chuyện đến tai ngỗng. Con ngỗng thì thầm với con cò bợ là chính mắt nó trông thấy chị gà mái tự rỉa lông của mình, rỉa mạnh quá khiến lông ở cả một bên sườn của mình trụi lủi. Con vẹt nghe được câu chuyện liền chạy bổ đến bảo, chúng mày nói sai bét. Chị gà mái sáng nay rỉa cánh rụng gần hết lông của mình rồi, còn mỗi dúm ở trên đầu và 1 ít ở đuôi thôi. Con diều hâu tức giận đùng đùng đến tuyên bố xanh rờn, đích thị tao trông hai năm rõ mười, chị gà mái tự vặt trụi sạch lông của mình, trông kinh khủng lắm. Câu chuyện cứ thầm thầm thì thì như vậy đến lúc câu chuyện trở lại tai chị gà mái (nhân vật chính) thì đã thành một chuyện tày trời. Và chính chị gà mái này đã quả quyết: "Ôi trời ơi, kinh lắm nhá. Có một mụ gà mái ở trong trang trại của chúng ta í, vì giai đã tự vặt lông mình, vặt đến mức trụi thùi lụi, chẳng còn một cái lông nào để cho nó sexy và hấp dẫn lũ gà trống... Đúng là cái loại điên, mùa đông đang đến gần rồi, có khi chưa kiếm được thằng nào thì đã nhanh chóng chết vì lạnh. Sao lại có cái loại ngu thế cơ chứ "

sskkb

Xe tăng
Các cụ có để ý điều này không ? Ở Tây Âu, Mỹ....trong nhà người dân thường có bếp rất to, tủ lạnh rất to, trong khi TV thường bé tý.
Còn ở VN ....trong nhà người dân, thường có TV rất to, bếp bé tý, tủ lạnh bé tý.

Một cách lô-gic, đáng ra VN là nước xứ nóng, đáng ra dân phải dùng tủ lạnh to hơn dân Tây Âu và Mỹ, vồn là dân xứ lạnh chứ (?). :))
Có lẽ dân Tây Âu, Mỹ quan tâm việc ăn ngon hơn dân VN ta, và họ quan tâm việc đi ra ngoài chơi hơn là ngồi nhà xem TV to tướng như ở VN ta.
Có lẽ sống ở Tây sướng hơn các cụ nhề. :))
Xem TV ít thôi cụ :)) cái gì ko biết thì cố mở miệng ra hỏi tụi nó tại sao, chứ đừng lấy suy nghĩ trong giếng ra để kết luận về đường kính bầu trời cụ nhé.

dheIa

Xe điện
Buồn nhất là sống ở Mẽo mà hàng ngày vẫn phải chõ mõm về cố quốc để chửi cụ nhể.
Ngoài kia có cái thớt củi lửa, các cụ nội địa cũng đang chởi ầm ầm kìa cụ!

Mà cái ông kia nữa, cứ trêu tức các cụ làm gì ko biết nữa. Ko sợ các cụ cấm cửa ko cho về thăm nhà nữa à :P

Dream Thai

Xe điện
Ngoài kia có cái thớt củi lửa, các cụ nội địa cũng đang chởi ầm ầm kìa cụ!

Mà cái ông kia nữa, cứ trêu tức các cụ làm gì ko biết nữa. Ko sợ các cụ cấm cửa ko cho về thăm nhà nữa à :P
Con mình thì mình chửi nó dốt, nó ngu thì dc, thằng hàng xóm mà chửi con mình như vậy là ko dc :)

Mrbeee

Xe tải
Cụ là người Thượng Tây Nguyên hay sao mà hỏi ngẫn thế ??? :D

Cái gì nó cũng thể hiện bằng con số đó chứ. Thế cụ không thấy thu nhập bình quân đầu người dân các nước TB Tây Âu, Mỹ, Nhật.... cao hơn gấp rất nhiều lần thu nhập bình quân đầu người dân mình đó sao ? (kể cả tính theo danh nghĩa hay PPP). Ơ hay....:D
1 ví dụ để cụ thấy nhé : ở Mỹ, người lao động phổ thông TB mất khoảng 3 dến 4 năm lương để mua 1 ngôi nhà, trong khi ở VN người lao động phổ thông phải mất 10 đến 15 năm lương để mua 1 ngôi nhà. So đơn giản thế đủ thấy dân xứ TB có đời sống cao rồi còn gì.

Còn việc người Việt sang xứ TB định cư thì tính làm gì. Họ chỉ là nhóm dân nhập cư, có phải dân bản xứ đâu.
E chỉ thấy ở Mỹ dân thường mua nhà thì phải ngân hàng hết, trả góp chứ chả đùng 1 phát như ở mình, bên đó có nhà thì cỡ a Đỗ nam trung hoặc giới tỉ phú. Còn trung bình thu nhập thì dân tài phiệt nó gánh hết 1 đống dân vô gia cư ầm ầm trên báo đài mấy tháng nay. Dân mình nghèo mà mua oto toàn chồng tiền phát 1 :D Đó là trước mắt e thấy thế. Có gì cụ thông não thêm giúp e ạ

dheIa

Xe điện
E chỉ thấy ở Mỹ dân thường mua nhà thì phải ngân hàng hết, trả góp chứ chả đùng 1 phát như ở mình, bên đó có nhà thì cỡ a Đỗ nam trung hoặc giới tỉ phú. Còn trung bình thu nhập thì dân tài phiệt nó gánh hết 1 đống dân vô gia cư ầm ầm trên báo đài mấy tháng nay. Dân mình nghèo mà mua oto toàn chồng tiền phát 1 :D Đó là trước mắt e thấy thế. Có gì cụ thông não thêm giúp e ạ
Hỏi khí không phải chứ cụ học hết cấp 3 chưa :-B

messi1986

Xe buýt
Em chỉ biết là nếu cho đi Tây đảm bảo 10 người cả 10 người đi

Mafia_13

Xe hơi
Ở Mỹ sướng thật. Nhà cao cửa rộng, ô tô to đẹp lại rẻ. Ra đường là đi ô tô. Nhìn con người thì sang trọng. Dân da trắng thì thượng đẳng, Nhìn rất đẳng cấp

dongnat123

Xe container
Em chỉ biết là nếu cho đi Tây đảm bảo 10 người cả 10 người đi
Năm 2x tuổi em từ chối đi Đức, 35-40 nghĩ lại sao ngày xưa mình không đi, giờ nghĩ lại may quá trước mình không đi là đúng. Hiện em vẫn ăn rau muống, chạy grab và chởi bọn lờ đờ :))

Leanh65

Xe container
Các cụ có để ý điều này không ? Ở Tây Âu, Mỹ....trong nhà người dân thường có bếp rất to, tủ lạnh rất to, trong khi TV thường bé tý.
Còn ở VN ....trong nhà người dân, thường có TV rất to, bếp bé tý, tủ lạnh bé tý.

Một cách lô-gic, đáng ra VN là nước xứ nóng, đáng ra dân phải dùng tủ lạnh to hơn dân Tây Âu và Mỹ, vồn là dân xứ lạnh chứ (?). :))
Có lẽ dân Tây Âu, Mỹ quan tâm việc ăn ngon hơn dân VN ta, và họ quan tâm việc đi ra ngoài chơi hơn là ngồi nhà xem TV to tướng như ở VN ta.
Có lẽ sống ở Tây sướng hơn các cụ nhề. :))
Từ bao giờ cụ lại cho là ăn đồ tủ lạnh ngon hơn đồ tươi sống thể nhỉ? Em thì cho rằng do tập quán ăn uống và làm việc, dân VN có thể đi chợ ngày 2 buổi chứ dân tây chắc tuần/ lần ra siêu thị mua vất tủ lạnh về ăn cả tuần. Tây muốn có đĩa lòng lợn nóng hổi hay miếng thịt lợn luộc tươi như ở ta là hơi khó à nha. Dưới em mà tôm đã để tủ lạnh hay tủ đông thì chỉ có kho hay chiên tẩm bột chứ không thể hấp hay luộc. Đó là lý do ở tây đa phần đồ ăn nhìn hơi hướng như hot dog, hamberger, súc sích, lạp xường.... chứ làm gì có lonlon, phèo phổi, nẩu, tái dê, quốc lủi.. những thứ theo tây là đồ hăn hạ đẳng mvs và đắt đỏ, nhưng với ta lại là khoái khẩu:D:D:D

Leanh65

Xe container
Em số đen không đi được mấy lần, nhưng nhìn lại lũ bạn đi thì em vẫn thấy mình may là không được đi.:D
Năm 2x tuổi em từ chối đi Đức, 35-40 nghĩ lại sao ngày xưa mình không đi, giờ nghĩ lại may quá trước mình không đi là đúng. Hiện em vẫn ăn rau muống, chạy grab và chởi bọn lờ đờ :))

conngua280390

Xe buýt
Hỏi khí không phải chứ cụ học hết cấp 3 chưa :-B
Đọc câu này xong thì cái sản phẩm vay mua oto của Bank em dẹp hết rồi, để e nghiên cứu dép SP này cái: Dân mình nghèo mà mua oto toàn chồng tiền phát 1

Leanh65

Xe container
Ở Mỹ sướng thật. Nhà cao cửa rộng, ô tô to đẹp lại rẻ. Ra đường là đi ô tô. Nhìn con người thì sang trọng. Dân da trắng thì thượng đẳng, Nhìn rất đẳng cấp
Trả nợ bank đến lúc chết cụ ạ. Em mà có tý nợ là chả vui vẻ gì rồi. Cụ đừng nói là càng giàu càng nợ nhé, vì đó là họ nợ đầu tư kinh doanh, còn vay tiêu dùng thì là gánh nợ đúng nghĩa.