[Funland] Ở Tây có sướng không?

Opel Astra

Xe điện
Có thể giảm dịch vụ lại, đóng cũng cỡ 3-400 euro thôi. Mức sống xuống thấp một ngưỡng nào đó là nhà nước sẽ tự động hỗ trợ, ví dụ một phần tiền nhà. Nói chung sa cơ thì thất thế như nhau , nhưng nếu chết hẳn là mấy việc luôn thì sẽ lại được nhà nước trả bảo hiểm y tế cho.
À mà nhiều phòng khám chỉ nhận bảo hiểm tư hoặc có lịch riêng cho bảo hiểm tư cụ à.
Khi không có sự đảm bảo khá chắc chắn, thì người lao động chọn BHYT công cộng bác ạ, nó an toàn hơn.
Cái quan trọng nhất tụi tây đặt ra, là BHYT có ngưỡng siêu cao, nên thực sự bệnh nhân không phải lo lắng đến cái Chi phí đó.
Còn BHYT tư nhân nó thanh toán nhanh hơn + gọn hơn BHYT công cộng nhiều, nên ở mức nào đó, bệnh nhân này cũng được ưu tiên hơn, chắc chắn rồi.

Còn việc Mặt bằng chăm sóc y tế chung của chúng nó cao, đã đành: Nằm viện là Ăn Ủ Ụ Ị trong giá hết rồi, hạn chế đến cấm cửa người nhà lai vãng thăm nuôi, phòng lìu tìu nhất cũng đủ mọi thứ trên đời, tỷ lệ Nhân viên y tế trên Số giường bệnh thì kinh khủng khiếp ...

Hiện giờ thì mấy nước Đức Pháp đang thiếu nhân sự bên Y tế, thiếu nặng; đâm ra mấy anh Y tá Điều dưỡng ở Việt Nam sang làm dạng XKLĐ, lại được đánh giá cao.

Mytv

Xe điện
Việc đóng góp xây dựng trường không xấu, nó là tốt....Nhưng lạm dụng nó 1 cách thô thiển là rất phản cảm.
Ví dụ : năm nào các PH cũng được kêu gọi đóng góp tiền để mua máy Điều hòa là điều rất phi lý, vì máy ĐH ít nhất 5 năm nó mới hỏng chứ. :))
Mọi khoản đóng góp đều tự nguyện hết. Ai dí dao vào cổ bắt phải đóng. À còn về cái điều hoà. Ông mua ở đâu cái điều hoà dùng đc 5 năm tôi biếu ông 1 tỷ. Điều hoà ngta sx ra chỉ dùng dc 6th đến 1 năm là cùng. Trường con tôi năm nào cũng phải kêu gọi phụ huynh đóng góp lắp điều hoà nhá.

• Vodka
Reactions: A_S

HVAD

Xe tải
Cái này em thấy các cụ trên OF tranh luận nhiều rồi. Quan điểm cá nhân em là sống ở đâu cũng sướng, miễn là có nhiều tiền. Nhà em cả 2 vợ chồng đều thích ở VN, năm đi Tây chơi vài lần, chứ không thích ở hẳn bên đấy.

Smile1102

Xe container
Em thì thấy đi làm ở Tây sướng hơn ở VN 1 tỷ lần:
- Hợp đồng ký 1 năm đầu bao gồm 1 tháng thử việc
- Sau 1 năm sẽ ký hợp đồng ko thời hạn --> có khác gì công chức đâu
- chế độ nghỉ ốm thoải mái ko giới hạn số ngày nếu có giấy bệnh viện
- 1 năm theo luật có 20 ngày phép, trước em làm văn phòng thì có 30 ngày
- 1 tuần được work from home 2 ngày
- tất cả các chi phí phát sinh liên quan đến công việc là do công ty trả: ví dụ đi từ nhà đến văn phòng là có vé tàu xe vé tháng (em nhận khoảng 3k eur/năm vì nhà xa), đi ô tô thì được hỗ trợ khoảng 70% chi phí tiền xăng, ko hỗ trợ hết vì ko khuyến khích đi làm bằng ô tô riêng vì làm ô nhiễm môi trường
- sếp chỉ là người hỗ trợ quản lý và cũng phải làm mửa mặt chứ ko chỉ tay năm ngón như ở vn
Cái này ở VN cũng có nè mợ.
Em cũng đc nghỉ phép năm 20-25 ngày gì đó (chả nhớ rõ vì ko có dùng hết), đã thế cty còn cho nghỉ thêm 5 ngày, kiểu 2/9 đc nghỉ 2 ngày thì cty em đc 3 luôn.
Em làm flexible time, kiểu đến luca nào thì đến kot hì thôi, 6 tháng đầu em đến cty 5 lần.
Thẻ taxi Mai Linh và Hà nội group mà em chả dùng vì em quen đi grab cho tiện.
Sếp em cũng phải hỗ trợ em ạ, cứ việc gì khó em đẩy cho sếp :D.
Đấy quan trọng mợ làm cho cty nào thôi :D

Mytv

Xe điện
Đời e thì e khoái & chỉ sống dc ở vn. Vì e muốn sống gần gđ & ... ko biết ngoại ngữ. Chứ đời con e e lại rất mong chúng nó sang xứ giãy chết sống dc. :D

ina

Xe Cứu Trợ
Tư bản nó chả cho không ai cái gì cụ ạ. :)

KLam

Xe hơi
Cái này ở VN cũng có nè mợ.
Em cũng đc nghỉ phép năm 20-25 ngày gì đó (chả nhớ rõ vì ko có dùng hết), đã thế cty còn cho nghỉ thêm 5 ngày, kiểu 2/9 đc nghỉ 2 ngày thì cty em đc 3 luôn.
Em làm flexible time, kiểu đến luca nào thì đến kot hì thôi, 6 tháng đầu em đến cty 5 lần.
Thẻ taxi Mai Linh và Hà nội group mà em chả dùng vì em quen đi grab cho tiện.
Sếp em cũng phải hỗ trợ em ạ, cứ việc gì khó em đẩy cho sếp :D.
Đấy quan trọng mợ làm cho cty nào thôi :D
Hihi thực ra thì em cũng đang được làm hệt như thế tại VN vì làm cho công ty nước ngoài. Ý em là cái mức trên kia là mức tương đối chung cho tất cả mọi người tại quốc gia đấy - tức là chuẩn trung bình thấp theo luật tại châu Âu, nhưng cùng mức như này ở VN thì lại là mức cao mợ ạ :D

neocop

[Tịch thu bằng lái]
Ở Việt Nam, có 1 thứ hơn hẳn: dịch vụ y tế và làm đẹp
Thua môi trường, an toàn thực phẩm
Hàng tiêu dùng giá rẻ chỉ bằng 50% teilon vì ở cạnh anh tào
Tuy vậy, xe oto đắt, đất đai đắt so với thu nhập

printer05

Xe điện
Với những cái suy nghĩ thế này thì tốt nhất mình không nên mở mang đầu óc cho họ, Lai nghĩ đến truyện cười 4 x 4 =17

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm ngành nghề có trình độ thì sẽ ok như vậy, em gái em ở Đức k xin được việc, chỉ đi bán hàng kfc thì vất vả hơn nhiều. Chồng nó thì lại kiếm được, ở biên giới Đức - Thụy Sỹ, cảnh đẹp tuyệt vời, nếu chỉ sáng đi làm, chiều về ngồi nhà xem phim chơi game như em sẽ thấy rất ok. Nhưng 2 vc nó lại thích tụ tập bạn bè ăn nhậu như VN nên cuối cùng nó lại về VN trong khi em thì lại thích được sống bên Tây thì không đi được :D
Em gái cụ học ở vn rồi mới qua hay học bên đó thế cụ ? Thường kiểu gì cũng có thể học thêm để làm nghề khác, như nuôi dạy trẻ, lương cũng 3-4K tuỳ số năm làm việc.
Cả hai về chắc là vì có thể quay lại bất kỳ lúc nào.
Chịu khó làm 7 năm rồi vào quốc tịch,( 1 người chồng hay vợ thôi cũng được ) sau về vn làm gì cũng được mà. Ở vn đi làm ăn xứ khác vài chục năm còn được.

banmotnucuoi

Xe lăn
- tất cả các chi phí phát sinh liên quan đến công việc là do công ty trả: ví dụ đi từ nhà đến văn phòng là có vé tàu xe vé tháng (em nhận khoảng 3k eur/năm vì nhà xa), đi ô tô thì được hỗ trợ khoảng 70% chi phí tiền xăng, ko hỗ trợ hết vì ko khuyến khích đi làm bằng ô tô riêng vì làm ô nhiễm môi trường
- sếp chỉ là người hỗ trợ quản lý và cũng phải làm mửa mặt chứ ko chỉ tay năm ngón như ở vn
Mấy cái ưu đãi cụ nói thì ở Việt nam nó chả đáng mấy tiền ạ, và ngoài lương thì cũng đầy cửa kiếm ăn.
Phần bôi đậm khá đúng các công ty gốc Việt nam thì lắm xếp quá, và chỉ nói thôi chứ ko làm, Việc phân cấp phân quyền của công ty Tây nó rõ ràng rành mạch hơn Việt nam, gần như mình chỉ biết xếp trực tiếp. và thằng xếp trực tiếp làm có khi còn cày hơn mình.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em biết hai cặp vợ chồng ở Pháp (có quốc tịch Pháp) người ngoài nhìn vào về quê sang chảnh vậy nhưng họ đâu có biết lúc về toàn người nhà gửi tiền sang để về. Có những tấm gương tỷ phú nhưng ít lắm. PHần lớn là người lao động mà chỉ đủ tiền tiêu; phát sinh cái gì khoảng vài ngàn đô là khóc thét. Trong khi VIệt Nam thì dân số trong nhà vài ngàn đô đầy; tỷ lệ sở hữu nhà cũng cao nhất nhì thế giới; hàng thiết yếu giá cả quá hợp lý, ... THuế các nước Tây phải nói quá cao, riêng cái VAT có những nước gần 20% trong khi ở Việt Nam còn hạ từ 10 xuống 8%
Câu này rất quen, hình như cụ cũng post ở thớt nào rồi ấy nhỉ. :))

3077

Xe container
Em gái cụ học ở vn rồi mới qua hay học bên đó thế cụ ? Thường kiểu gì cũng có thể học thêm để làm nghề khác, như nuôi dạy trẻ, lương cũng 3-4K tuỳ số năm làm việc.
Cả hai về chắc là vì có thể quay lại bất kỳ lúc nào.
Chịu khó làm 7 năm rồi vào quốc tịch,( 1 người chồng hay vợ thôi cũng được ) sau về vn làm gì cũng được mà. Ở vn đi làm ăn xứ khác vài chục năm còn được.
Tính cách không phù hợp ở nơi vắng vẻ ít bạn chơi thôi chứ chồng nó người Đức mà cụ, quốc tịch không phải vấn đề lắm. Ngành nghề nó ở VN là ngân hàng thì rất khó xin việc ở Đức. Chỉ xin làm tay chân kiểu hộ lý, bán hàng, trông trẻ chứ không được văn phòng như cụ ở trên viết bài thôi. Ý em là sướng hay khổ do tính cách nữa. Gọi là làm tay chân nhưng cũng không quá khổ cực, chồng nó người bản địa nên kiếm cũng không tới nỗi không đủ ăn, chỉ là không thích sống nơi ít bạn bè người thân. Muốn đi chơi phải bay hoặc đi tàu lên Berlin xa tít mù khơi còn đâu chỉ có 2 vc ngày ngày nhìn nhau nó chán

Chỉnh sửa cuối:

printer05

Xe điện
Tháng trước em sang châu âu công tác, gặp anh bạn ngồi lai rai mấy ly tâm sự.
Nghe ông bạn kể bên tây ko sướng như em tưởng. Dông dài nhưng tóm lại mấy ý:

1) Mục đích lớn nhất của tây là ép mọi người cày đến chết.
- Các cty, bank tín dụng cho vay cực dễ với lãi suất cắt cổ, ko cần chứng minh j nhiều => phải cày trả nợ cả đời cho các khoản học phí, nhà, xe. Mất việc cái là mất nhà xe ngay => phải cày

- Lãi suất gửi tiền hầu hết chỉ 1-2%/năm. Cực thấp nên ko có chuyện kiếm đc cục tiền rồi ngồi gửi tkiem rồi chờ ăn lãi mà ko cần làm gì => phải cày

- Thừa kế cho con cái bị thuế đánh 50-70%, thậm chí có tài sản còn âm sau khi trừ hết các khoản => ko chờ đc vào thừa kế => phải cày

- Đánh thuế nhà thứ 2,3...cao để ko có chuyện có mấy ngôi nhà rồi ngồi chơi cho thuê => phải cày

Nếu đúng thế này thì hoá ra mình đi làm cũng khó mà đc hưởng gửi tiết kiệm, ko để lại tài sản đc cho con cái...

Em thấy Việt nam còn sướng hơn chán
Em không nghĩ cụ chủ thớt trình độ nhận thức thế này mà được sang nước ngoài công tác đâu, chắc lại nghe hơi nồi chõ ở đâu rồi, hay đứa nào nó bảo kpi tháng này đăng bài chưa đủ :D

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hỏi các lãnh đạo xem, con cái các cụ ấy toàn học ở tây nên chắc các bác ấy biết đấy

Smile1102

Xe container
Hihi thực ra thì em cũng đang được làm hệt như thế tại VN vì làm cho công ty nước ngoài. Ý em là cái mức trên kia là mức tương đối chung cho tất cả mọi người tại quốc gia đấy - tức là chuẩn trung bình thấp theo luật tại châu Âu, nhưng cùng mức như này ở VN thì lại là mức cao mợ ạ :D
Yêu cầu cả XH thì khó quá ợ. Kiểu hỏi bố mẹ nghèo sao ko cho con ăn bít tết. Chưa kể đến đặc thù lĩnh vực ngành nghề, ví như mợ làm ngành công nghệ kiểu IT thì khá flexible, em bảo nvien wfh mà chúng nó ko thích làm em phải thuê vphong cho chúng nó đến ngồi đây; ngành dịch vụ (bao gồm cả dịch vụ công) hay sản xuất thì wfh thế nào đc...
Nên so sánh là khó, sướng nó đã là ko có tiêu chuẩn rồi vì nó là cảm giâc, cảm xúc thôi.

nq19832005

Xe tăng
Tháng trước em sang châu âu công tác, gặp anh bạn ngồi lai rai mấy ly tâm sự.
Nghe ông bạn kể bên tây ko sướng như em tưởng. Dông dài nhưng tóm lại mấy ý:

1) Mục đích lớn nhất của tây là ép mọi người cày đến chết.
- Các cty, bank tín dụng cho vay cực dễ với lãi suất cắt cổ, ko cần chứng minh j nhiều => phải cày trả nợ cả đời cho các khoản học phí, nhà, xe. Mất việc cái là mất nhà xe ngay => phải cày

- Lãi suất gửi tiền hầu hết chỉ 1-2%/năm. Cực thấp nên ko có chuyện kiếm đc cục tiền rồi ngồi gửi tkiem rồi chờ ăn lãi mà ko cần làm gì => phải cày

- Thừa kế cho con cái bị thuế đánh 50-70%, thậm chí có tài sản còn âm sau khi trừ hết các khoản => ko chờ đc vào thừa kế => phải cày

- Đánh thuế nhà thứ 2,3...cao để ko có chuyện có mấy ngôi nhà rồi ngồi chơi cho thuê => phải cày

Nếu đúng thế này thì hoá ra mình đi làm cũng khó mà đc hưởng gửi tiết kiệm, ko để lại tài sản đc cho con cái...

Em thấy Việt nam còn sướng hơn chán
Em không nghĩ cụ chủ thớt trình độ nhận thức thế này mà được sang nước ngoài công tác đâu, chắc lại nghe hơi nồi chõ ở đâu rồi, hay đứa nào nó bảo kpi tháng này đăng bài chưa đủ :D
Có ông bạn từ xa đến nhà chơi xuýt xoa:

- úi rồi, bác sướng thế nhà hướng đông, view công viên. Chả bù nhà em bịt bùng chả có view gì.
- cũng bình thường bác ạ, buổi sáng nắng rọi vào nhà chói mắt lắm.

- úi dồi, bác khoẻ thế, chạy 3 vòng công viên lận, chả bù em suốt ngày ốm đau.
- à, hôm nay thế nào chứ bình thường em chạy nửa vòng đã hộc hơi rồi.

--> Người ta thấy mình khổ hơn, người ta tế nhị người ta nói vậy. Đừng tưởng là thật.

KLam

Xe hơi
Mấy cái ưu đãi cụ nói thì ở Việt nam nó chả đáng mấy tiền ạ, và ngoài lương thì cũng đầy cửa kiếm ăn.
Phần bôi đậm khá đúng các công ty gốc Việt nam thì lắm xếp quá, và chỉ nói thôi chứ ko làm, Việc phân cấp phân quyền của công ty Tây nó rõ ràng rành mạch hơn Việt nam, gần như mình chỉ biết xếp trực tiếp. và thằng xếp trực tiếp làm có khi còn cày hơn mình.
Ui cụ lại gợi mở cho em câu chuyện liệu có sống được bằng lương ko. Vì em làm thuần chuyên môn nên những thứ kiếm ngoài lương em rất kém. Nên chắc những ai sống bằng lương như em thì sẽ thoải mái vì sẽ sống dư dả chỉ với việc đi làm 36 tiếng 1 tuần, chứ ko có hi vọng giàu nứt như những người dám làm và nắm bắt cơ hội như ở VN ạ. Nói chung cũng vẫn là sự phù hợp theo từng hoàn cảnh cụ nhỉ.