[Funland] Ở Tây có sướng không?

meodenminh

Xe điện
ít tiền cũng sướng mà. Y tế, giáo dục được hưởng gần như miễn phí. Thất nghiệp được trợ cấp nhà cửa, bảo hiểm, tiền sinh sống.
Do cụ được "bảo kê" dưới hình thức này hay hình thức khác rồi mà cụ không hiểu thôi, chứ tổng thể chính phủ Tây nó chỉ thu vào là chính, chứ không chi gì cho cụ đâu.

meodenminh

Xe điện
- Nếu dưới 30t, và đang tìm kiếm cơ hội, thì hãy đi Tây sống. Bởi ở độ tuổi ấy còn sức khỏe, còn nhiệt huyết, trí tuệ cũng minh mẫn hơn.
- Nếu loanh quanh gần 40t trở đi, có tiền đủ mua nhà bên Tây(tầm vài trăm K $ trở lên), thích đi đây đi đó, và cho con cái học hành thì nên đi Tây, bởi hộ chiếu Tây cực mạnh, đi lại dễ dàng, ko phải chầu chực xin xỏ như của mình.
-Nếu loanh quanh 40t trở đi, ít tiền, sang Tây với mục đích kiếm sống thì nên cân nhắc, bởi thuế má cao khủng khiếp(có nơi lên đến 40%- thử tưởng tượng xem cày muốn còng lưng tháng kiếm đc 3000$ nó trừ mất 1000$ thuế, tiền thuê nhà bèo cũng tầm 1000$ nữa, ăn uống hết 500$, còn lại bao nhiêu?) đấy alf chưa kể thỉnh thoảng bệnh tật , đi khám mà ko có bảo hiểm thì chỉ có nước thắt cổ.
Nếu già rồi, tiền đông như quân Nguyên, thì sang Tây sống, môi trường tốt, thực phẩm sạch. Có quyền công dân rồi thì lúc nào thích sống ở Tây, lúc nào thích về VN thì về, sướng!
Tóm lại, sống ở Tây chỉ nên dành cho bọn trẻ, và đám già nhiều tiền.
Chính sách của bọn Tây nó khôn mà, và mãi bỏ xa các nước tầng lớp dưới thôi. Nên ai có tiền ở các nước phát triển là "chạy" sang đó dần. Được mấy người vừa giầu mà vừa yêu nước đâu.

honglong1

Xe điện
Do cụ được "bảo kê" dưới hình thức này hay hình thức khác rồi mà cụ không hiểu thôi, chứ tổng thể chính phủ Tây nó chỉ thu vào là chính, chứ không chi gì cho cụ đâu.
Chả có gì miễn phí cả, chờ cái trợ cấp thất nghiệp thì ở VN làm lặt vặt còn hơn.

KLam

Xe hơi
Yêu cầu cả XH thì khó quá ợ. Kiểu hỏi bố mẹ nghèo sao ko cho con ăn bít tết. Chưa kể đến đặc thù lĩnh vực ngành nghề, ví như mợ làm ngành công nghệ kiểu IT thì khá flexible, em bảo nvien wfh mà chúng nó ko thích làm em phải thuê vphong cho chúng nó đến ngồi đây; ngành dịch vụ (bao gồm cả dịch vụ công) hay sản xuất thì wfh thế nào đc...
Nên so sánh là khó, sướng nó đã là ko có tiêu chuẩn rồi vì nó là cảm giâc, cảm xúc thôi.
Hihi em đâu có yêu cầu cả XH đâu mợ, thế nên em mới trả lời là "em thấy làm việc ở tây hơn" vì cụ chủ đang hỏi câu hỏi kiểu phỏng vấn nên em trả lời cho cá nhân em, dựa trên quan điểm, góc nhìn của em thôi mợ. Em cũng chỉ so sánh dựa trên thực tế bình quân chứ ko hề yêu cầu XH cần phải ntn cả.

Langthang_Mercedes

Xe container
Em biết hai cặp vợ chồng ở Pháp (có quốc tịch Pháp) người ngoài nhìn vào về quê sang chảnh vậy nhưng họ đâu có biết lúc về toàn người nhà gửi tiền sang để về. Có những tấm gương tỷ phú nhưng ít lắm. PHần lớn là người lao động mà chỉ đủ tiền tiêu; phát sinh cái gì khoảng vài ngàn đô là khóc thét. Trong khi VIệt Nam thì dân số trong nhà vài ngàn đô đầy; tỷ lệ sở hữu nhà cũng cao nhất nhì thế giới; hàng thiết yếu giá cả quá hợp lý, ... THuế các nước Tây phải nói quá cao, riêng cái VAT có những nước gần 20% trong khi ở Việt Nam còn hạ từ 10 xuống 8%
Những người này nhập cuốc tịch Pháp làm nghèo nước Pháp đỡ cho VN chúng ta quá. Đi làm không đủ tiền về thăm quê chắc thất nghiệp, cụ biết mặt họ chứ không hiểu rõ về họ.

Palisade

Xe buýt
Nhật lãi suất âm là vì dân có tiền mà không biết nên đầu tư kinh doanh gì! ( tức là cơ hội làm ăn khá khó) nên dân quăng tiền vô ngân hàng gửi, vì gửi nhiều quá nên ngân hàng phải tính lãi suất âm.
Bọn Nhật cho VN vay ODA bằng Yên chứ có phải USD đâu. Nó cho VN vay bằng Yên mà đợt này Yên rớt giá mạnh, nhiều khoản vay của VN đã đến kì đáo hạn, Vn trả đợt này thì đúng hời( tất nhiên là Nhật móm nặng). Nên nhật đang dụ VN vay thêm đi ( tức là vay trên cái khoản VN trả nợ). Nhưng có vẻ VN oải vốn ODA kiểu Nhật rồi nên nếu Nhật không thay đổi điều kiện vay thì VN sẽ không vay kiểu đó nữa.
Nhật nó cho vay ODA lãi xuất cực thấp với điều kiện phải mua công nghệ + thuê chuyên gia nó tính vào thì cũng chả khác gì vay nặng lãi - Vốn đó ko phải của CP Nhật mà là của các thằng có tiền đứng đằng sau bán công nghệ , chuyên za - nhưng nghèo vẫn phải chấp nhận thôi

CTTVDKT

Xe tải
Ở VN làm "đày tớ của nhân dân" là sướng nhất.

paprika

Xe tải
Tây "ninh" à cụ, chứ em thấy có ai muốn về đâu!

leua

Xe tăng
Thớt nhảm.

Nhìn cái hình dưới đây mà ngẫm nghĩ nhé chủ thớt. Chưa cần nói đến Tây hay Mỹ đâu. Chỉ Châu Á thôi là đủ rồi. Vấn đề không phải là nước giàu hay nước nghèo.

Chỉnh sửa cuối:

neocop

[Tịch thu bằng lái]
Em không nghĩ cụ chủ thớt trình độ nhận thức thế này mà được sang nước ngoài công tác đâu, chắc lại nghe hơi nồi chõ ở đâu rồi, hay đứa nào nó bảo kpi tháng này đăng bài chưa đủ :D
Thì tây auto khổ hơn Venezuela mà cụ, cả hàng chục nghìn người đang làm công việc tác chiến này
Thực tế thì ở Việt Nam có cái rất sướng, chỉ vấn đề môi trường, an toàn thực phẩm và giáo dục cần cải thiện thôi
Như em thấy 1 thằng lười như em sang teilon thì chết đói, nhưng ở Việt Nam mình thì sướng như vua, suốt ngày chả làm gì. Sáng đưa con đi học, lượn lờ ăn sáng cà phê, trưa đón con, chiều đưa con đi học, đón con về là hết ngày. Bệnh viện đã nhiều hơn xưa rất nhiều, trang bị y tế khá okei. Vợ em mổ u xơ tử cung hết có tổng 20 củ, bảo hiểm chi cho 10 củ rồi, 😂 😂😂😂

neocop

[Tịch thu bằng lái]
Cái bảo kê đó là hiển nhiên đến trẻ con cũng biết mà cụ. Đánh thuế cao để có an sinh xh tốt. Cụ mới biết nên tưởng bí hiểm ít người hiểu thôi.
Bọn nó cũng bị thất thoát ngân sách, nhưng tỷ lệ thất thoát thấp nên chảy xuống dưới người dân cao hơn
Thằng Thụy Sĩ, Đài Loan còn phát tiền cho dân vì ngân sách dôi dư nhiều quá 😂 😂 88

TorienT

Xe container
Thì tây auto khổ hơn Venezuela mà cụ, cả hàng chục nghìn người đang làm công việc tác chiến này
Thực tế thì ở Việt Nam có cái rất sướng, chỉ vấn đề môi trường, an toàn thực phẩm và giáo dục cần cải thiện thôi
Như em thấy 1 thằng lười như em sang teilon thì chết đói, nhưng ở Việt Nam mình thĩsướng như vua, suốt ngày chả làm gì. Sáng đưa con đi học, lượn lờ ăn sáng cà phê, trưa đón con, chiều đưa con đi học, đón con về là hết ngày. Bệnh viện đã nhiều hơn xưa rất nhiều, trang bị y tế khá okei. Vợ em mổ u xơ tử cung hết có tổng 20 củ, bảo hiểm chi cho 10 củ rồi, 😂 😂😂😂
Em cũng lười làm ham chơi thích hưởng thụ. Loại như em vứt sang Tây ngủ bìa cactong là cái chắc nên thôi em cứ ở Việt Nam là đẹp.

banmotnucuoi

Xe lăn