[Funland] Ở Tây có sướng không?

Opel Astra

Xe điện
Vâng bỏ tiền ra mua bảo hiểm thì có thể như vậy vấn đề là mức mua ra sao và có tiền để mua không thôi. Em thấy không ít người Việt mình sang chữa bệnh hay cho con đi du học ở trời Tây để hưởng sự chăm sóc y tế hay nền giáo dục đấy nhưng giá phải trả thì cũng thôi rồi. Mà du học sinh mình sang Nhật còn được hưởng các ưu đãi nên học phí còn thấp hơn dân bản địa nhưng so với mình thì vẫn là quá cao cụ ah ~o)
Không phải bác ạ.
Ví dụ ở Đức Pháp, bác đi làm và nộp khoảng 11% lương Gross cho Bảo hiểm y tế, nếu tôi nhớ không nhầm.
Bất kể mức lương.

Bù lại, khi vô viện, với tư cách bệnh nhân, bác được đối xử công bằng như mọi bệnh nhân mức lương khác bác và đóng BHYT khác bác - thậm chí kể cả khi bác không thể đóng BHYT, ví dụ do thất nghiệp chẳng hạn.

Đấy là sự khác biệt cơ bản so với Việt Nam - xét riêng trên quan điểm Bảo hiểm y tế.

Còn cái sự: "cho con đi du học ở trời Tây để hưởng sự chăm sóc y tế hay nền giáo dục đấy nhưng giá phải trả thì cũng thôi rồi": Cái đó thì nằm ngoài mức Ưu đãi xã hội rồi, vì con cái mình có đóng thuế cho chúng nó đâu bác; bù lại, các thanh niên cũng ít bệnh thôi, nên mức Bảo hiểm cũng thấp.

Opel Astra

Xe điện
Để được cái cười khẩy đó thì họ cũng phải đóng tiền BHYT rất nhiều mà với số tiền đó ở VN mua BH tư nhân cũng được chăm sóc tương đương. Nhiều người nhập cư lại không đủ tiền mà mua BH.
Khác chứ bác.
Bên bển họ đóng theo Mức lương, bất kể cao thấp; và bác được bảo hiểm kể cả khi không nộp / không thể nộp BHYT do khách quan. Trị giá được Bảo hiểm là không có giới hạn - gần như không có giới hạn.
Nhưng tôi thừa nhận là mức đóng BHYT của tụi nó cao thật.

Ở ta, bác đóng theo Mức tiền cố định, và mức Bảo hiểm là có giới hạn.

FunnyDino

Xe tải
Ăn uống thì theo gu mỗi người, người ở lâu bên đó họ phải thích nghi với các món ăn bên đó. Với lại, nếu ko lười thì cứ đi ra các chợ Á mua đồ về nấu thì món gì cũng có. Chỉ là muốn lê la vỉa hè ăn vặt thì hơi khó. Sự tôn trọng thì nói chung xứ mình nghèo hơn, sang đấy bị phân biệt đối xử cũng là chuyện ko hiếm gặp, kể cả những người tri thức cao họ vẫn có một ít kỳ thị với người nhập cư. Nhưng về từng cá nhân mà nói, thì khi đã sống + làm việc+ tiếp xúc gần mà mình đáng tôn trọng thì họ sẽ vẫn tôn trọng bt ạ. Chỉ là các cụ ông sang đấy thì dễ mất vợ hơn ở VN (nghe nói vậy ko biết có đúng ko chứ mấy đứa bạn học của cháu qua đấy nó toàn lấy người bản địa, ít đôi người Việt lấy người Việt)
Ai cũng ước mơ màu hồng. Nhưng phải hiểu nhu cầu thực của bản thân, còn cái đi Tây sống ảo thì quyền cá nhân thôi.

TorienT

Xe container
Ở đâu nằm trong 20% xã hội đều sống được, 5% xã hội đều ổn và 1% xã hội đều sướng

TN1805

Xe điện
Không phải bác ạ.
Ví dụ ở Đức Pháp, bác đi làm và nộp khoảng 11% lương Gross cho Bảo hiểm y tế, nếu tôi nhớ không nhầm.
Bất kể mức lương.

Bù lại, khi vô viện, với tư cách bệnh nhân, bác được đối xử công bằng như mọi bệnh nhân mức lương khác bác và đóng BHYT khác bác - thậm chí kể cả khi bác không thể đóng BHYT, ví dụ do thất nghiệp chẳng hạn.

Đấy là sự khác biệt cơ bản so với Việt Nam - xét riêng trên quan điểm Bảo hiểm y tế.

Còn cái sự: "cho con đi du học ở trời Tây để hưởng sự chăm sóc y tế hay nền giáo dục đấy nhưng giá phải trả thì cũng thôi rồi": Cái đó thì nằm ngoài mức Ưu đãi xã hội rồi, vì con cái mình có đóng thuế cho chúng nó đâu bác; bù lại, các thanh niên cũng ít bệnh thôi, nên mức Bảo hiểm cũng thấp.
Ở VN cũng thế. Người lao động đóng 10,5% BHXH ( bắt buộc ) , bất kể mức lương. Doanh nghiệp thuê lao động đóng 21,5 % .
Khi này người lao động có BHYT.
Khi ốm, người lao động có BHYT sẽ được đối xử như nhau, mọi bênh nhân. Lý thuyết là thế.

Nhưng....lại nhưng....do ở VN dân trí thấp, nên nếu có thân quen với Bác Sỹ, có đút lót phong bì cho Bác Sỹ thì sẽ được đối xử khác, tốt hơn nhiều bệnh nhân khác cũng BHYT như thế. Đời nó thế ở VN ....:))
Ở Tây Âu thì không thể đút lót Bác Sỹ để hưởng ưu đãi hơn được...:))

Ở VN, do luật chưa bắt buộc đóng BHXH ở mức lương Gross, nên nhiều DN lách luật, chọn đóng BHXH cho người lao động ở mức lương rất thấp, chỉ tương đương mức lương tối thiểu 5tr / tháng thôi. Thế nên người lao động sẽ thiệt thòi khi về hưu, vì lương hưu sẽ rất thấp.

Chỉnh sửa cuối:

Mrquickdn

Xe tải
Thế mà chả thấy ông nào vượt biên từ tây sang đông cả nhỉ, toàn thấy ngược lại, quá lạ.
Tỷ phú đông cũng toàn dắt lưng hộ chiếu tây, hic
Tây nó không cần vượt biên theo kiểu chui công, băng sông...Bởi hộ chiếu nó mạnh, muốn đi thì nó xách balô nó đi, đến cửa khẩu nó chìa hộ chiếu ra đóng cái cộp là vào xứ Đông ngon ơ, cùng lắm là xin tí online chẳng cần hò sơ giấy tờ phỏng vấn gì cả, nên ko có vụ nào cho cụ thấy thôi, chứ nó cũng qua Đông sống đầy, nhất là Tây nghèo.

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Khác chứ bác.
Bên bển họ đóng theo Mức lương, bất kể cao thấp; và bác được bảo hiểm kể cả khi không nộp / không thể nộp BHYT do khách quan. Trị giá được Bảo hiểm là không có giới hạn - gần như không có giới hạn.

Lương cao cỡ một hai chục ngàn trơ lở lên thì chuyển sang bảo hiểm tư, nộp theo số tiền với dịch vụ chứ ko tính % lương nữa, tốt hơn bảo hiểm công và được ưu đãi hơn ở một số phòng khám .

teppia

Xe tăng
Chơi gái Tây thì sướng, chứ ở Tây thì ko sướng

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Tây nó không cần vượt biên theo kiểu chui công, băng sông...Bởi hộ chiếu nó mạnh, muốn đi thì nó xách balô nó đi, đến cửa khẩu nó chìa hộ chiếu ra đóng cái cộp là vào xứ Đông ngon ơ, cùng lắm là xin tí online chẳng cần hò sơ giấy tờ phỏng vấn gì cả, nên ko có vụ nào cho cụ thấy thôi, chứ nó cũng qua Đông sống đầy, nhất là Tây nghèo.
qua phải có việc chứ nhỉ. Với mức sống thất nghiệp được trợ cấp như Tây mà qua đông sống thì phải cày ko ít đâu. Vậy thà chúng nó ở nhà ăn trợ cấp còn hơn qua đông cày.

TN1805

Xe điện
Khác chứ bác.

Dòng bôi đậm cụ nói không đúng.
Ở VN, người lao động đóng theo % mức lương ( đóng BH) nên mức lương càng cao thì số tiền đóng càng cao. Dĩ nhiên có giới hạn trần cho mức lương đóng BHXH ( 20 lần mức lương cơ sở, hiện tại mức lương cơ sở là 1,8tr ).

ongtrumxd

Xe buýt
Ở đâu thì ai muốn sống đều phải kiếm tiền, và muốn kiếm tiền thì phải làm việc, mà các cụ đang gọi là cày đấy. Được cái bọn Tây nếu cụ ko có nhu cầu cao sang phú quý, lười biếng chỉ thích ăn chơi ko thích làm, thì cụ hoàn toàn có thể làm những công việc mà cụ yêu thích mà cụ vẫn đảm bảo được cụ sống 1 đời trung lưu miễn chăm chỉ, vd như nghiên cứu lịch sử, hay nghiên cứu rượu vang chẳng hạn, và có thể toàn tâm toàn ý làm công việc đó. Chứ ko như ta có những ngành rất hay vd như Sử học nhưng theo ngành đó thì nghèo chết mẹ, nếu không làm tay trái cái gì khác.
Vậy nên bọn Tây nó có thể làm sâu, làm có trách nhiệm trong ngành của nó được, và đem lại nhiều đóng góp cho quốc gia.

Mrquickdn

Xe tải
qua phải có việc chứ nhỉ. Với mức sống thất nghiệp được trợ cấp như Tây mà qua đông sống thì phải cày ko ít đâu. Vậy thà chúng nó ở nhà ăn trợ cấp còn hơn qua đông cày.
Tất nhiên, qua nó vẫn phải làm việc, đa số là làm giáo viên tiếng Anh. Tụi Mỹ, Anh, Canada dạy tiếng Anh đã đành, nhưng tụi Nga, Hung...cũng dạy tiếng Anh là cụ biết rồi đấy. Một số thì qua đầu tư nho nhỏ kiểu mở nhà hàng (cái này giống người Việt nè), mở shop bán đồ nhập khẩu...Số ít nữa thì làm Youtuber....

Ac080

Xe tăng
Nếu gọi là sướng thì nếu có tiền sống ở Việt Nam sướng nhất (trốn được thuế, lách được luật, tiền can thiệp được nhiều thứ, giá cả sinh hoạt dễ chịu).
NHƯNG:
- Ốm đau thì ở Tây được chăm sóc bình đẳng không phải phong bì, phong bao cho cán bộ y tế trong Bệnh viện- không có cảnh người nhà chưa nộp tiền coc thì chưa được nhập viện .....(khi mình có BHYT)
- Nếu vì sức khoẻ mà không tìm được việc làm, ảnh hưởng đến cuộc sống thì mức sống tối thiểu sẽ được chính phủ bảo trợ- không phải phụ thuộc vào con cái, người nhà.
- Ở bển, nuôi chó cũng phải chứng minh thu nhập có thể nuôi được thêm con chó không. Trường hợp thất nghiệp lâu dài không tìm đươc việc làm thì khoản tiền thức ăn của chó cũng được hỗ trợ trong thời gian nhất định.
- ở bển Trực thăng y tế đáp xuống khu dân cư đôi khi chỉ là cấp cứu một con chó.
---

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Tất nhiên, qua nó vẫn phải làm việc, đa số là làm giáo viên tiếng Anh. Tụi Mỹ, Anh, Canada dạy tiếng Anh đã đành, nhưng tụi Nga, Hung...cũng dạy tiếng Anh là cụ biết rồi đấy. Một số thì qua đầu tư nho nhỏ kiểu mở nhà hàng (cái này giống người Việt nè), mở shop bán đồ nhập khẩu...Số ít nữa thì làm Youtuber....
Nga ko tính chứ Hung nó qua Tây Âu làm việc đầy cụ à. Làm 5 năm được vĩnh trú thì nó có thất nghiệp sống vẫn tốt hơn làm việc làng nhàng bên đông. Bên đông kiếm chút tiền còm thất nghiệp là ra đường luôn.

TN1805

Xe điện
Nhiều cụ cứ ảo tưởng bên Tây Âu, Mỹ....người thất nghiệp cũng được hưởng trợ cấp mãi, nếu cả đời thất nghiệp cũng được hưởng lương thất nghiệp cả đời. Không có đâu. nằm mơ giữa ban ngày.
BHTN bọn nó cũng như BHTN ở VN thôi, có đóng-có hưởng, đóng dài,- hưởng dài, đóng ngắn -hưởng ngắn, đóng nhiều-hưởng nhiều, đóng ít-hưởng ít....và có thời hạn thôi, không phải "forever" đâu nhé.
Còn cái khoản trợ cấp XH giành cho người không có thu nhập ( do nhiều nguyên nhân ) đó là khoản trợ cấp nhân đạo, cái đó bản chất khác, không phải trợ cấp Thất nghiệp ( do đóng BHTN mà có) đâu nhé. :))

PhongFood

Xe điện
Xét về giáo dục bậc phổ thông nhé.

Ở Tây Âu, học miễn phí các trường công từ mẫu giáo đến hết THPT, tiêu chuẩn lớp 20 học sinh thôi. Cơ sở trường lớp tiêu chuẩn châu Âu thì khỏi nói, rất tốt.
PH học sinh không phải đóng góp thêm khoản nào khác phi chính thức.

Ở VN, các trường công từ mẫu giáo đến hết THPT, cũng coi như là miễn phí đi ( vì học phí thấp không đáng kể)...nhưng lớp đông, tận 60 học sinh/lớp và chất lượng nhiều trường rất kém...PH học sinh lại phải đóng góp những khoản rất vô lý để "xây dựng cơ sở vật chất" cho trường ( mặc dầu năm nào trường cũng hô hào PH đóng góp, xây...xây ....xây dưng mãi mà vẫn 60 học sinh/lớp. Tiền PH đóng góp để mua ĐH, mua máy tính, máy chiếu thì ...năm nào các thế hệ học sinh cũng phải đóng.
Ngoài ra, còn tiền học thêm cho con....con mà không học thêm thfi coi chừng....cô chủ nhiệm trù cho không khá được....:))

Nhìn sơ qua thì học sinh học các trường công ở VN khổ sở hơn học sinh các nước Tây Âu cũng học trường công đấy nhỉ ...:))
Cụ nói be bé cái. Là công dân em thấy phải có trách nhiệm và nghĩa vụ đóng góp xây dựng trường ra trường, lớp ra lớp. :))

ongtrumxd

Xe buýt
Nhiều cụ cứ ảo tưởng bên Tây Âu, Mỹ....người thất nghiệp cũng được hưởng trợ cấp mãi, nếu cả đời thất nghiệp cũng được hưởng lương thất nghiệp cả đời. Không có đâu. nằm mơ giữa ban ngày.
BHTN bọn nó cũng như BHTN ở VN thôi, có đóng-có hưởng, đóng dài,- hưởng dài, đóng ngắn -hưởng ngắn, đóng nhiều-hưởng nhiều, đóng ít-hưởng ít....và có thời hạn thôi, không phải "forever" đâu nhé.
Còn cái khoản trợ cấp XH giành cho người không có thu nhập ( do nhiều nguyên nhân ) đó là khoản trợ cấp nhân đạo, cái đo bản chất khác, không phải trợ cấp Thất nghiệp 9 do đóng BHTN mà có) đâu nhé. :))
Cái đầu cụ đúng, cần phân biệt giữa trợ cấp thất nghiệp và các khoản trợ cấp khác an sinh xã hội của bọn tây.
cái thứ 2 thì bọn Tây (ở đây là mấy nước Đức Pháp Thụy Sỹ, các nước khác e ko rõ nhé), hệ thống an sinh của nó rất tốt, ko chỉ vấn đề tiền.
Nếu cụ thực sự có vấn đề và ko thể đi làm kiếm tiền, thì nó sẽ nhân viên xã hội gọi tìm hiểu, hỏi han, và xem xét các kiểu hỗ trợ (tiền để ăn uống, lớp học nghề, giới thiệu việc làm ....) và nó sẽ diễn ra cho đến khi nó thấy rằng cụ ổn.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Ko biết ở bển ngay thủ đô của nước họ có phải xếp hàng mang xô chậu hứng nước ăn ko các cụ mợ nhỉ? Hứng nước ko phải do thiên tai, địch họa mà hứng vì bị ngừng cấp nước. Em tò mò quá. Ví dụ như ở Đức, Anh, Pháp, Ý, Hoa Kì chả hạn. Cụ nào từng đc hứng mà có ảnh nữa thì quý hóa quá.

TN1805

Xe điện
Cụ nói be bé cái. Là công dân em thấy phải có trách nhiệm và nghĩa vụ đóng góp xây dựng trường ra trường, lớp ra lớp. :))
Việc đóng góp xây dựng trường không xấu, nó là tốt....Nhưng lạm dụng nó 1 cách thô thiển là rất phản cảm.
Ví dụ : năm nào các PH cũng được kêu gọi đóng góp tiền để mua máy Điều hòa là điều rất phi lý, vì máy ĐH ít nhất 5 năm nó mới hỏng chứ. :))