[Funland] Ở Tây có sướng không?

FunnyDino

Xe tải
Tùy vào định nghĩa như thế nào là sướng của mỗi người nhưng ở sống đâu thì cứ hưởng thụ ở đó, không nên chê bôi nơi mình đã sinh ra là được ạ
Đồng ý với cụ, em thấy qua Tây lại thua bên mình khoảng ăn uống rồi, sự tôn trọng nữa. Phần lớn bọn Tây nó phân biệt dân châu Á lắm

caisua

Xe lăn
Về tâm lý thì vàng nâu đen chơi với nhau chứ bọn trắng nó ko thèm chơi nên đi học, đi làm đều rất khó vươn lên. 2 đứa cháu em tầm 20 tuổi ở Úc từ nhỏ xíu mà giờ chỉ muốn về VN

quy la tien

Xe điện
Ở đâu cũng vậy, không cày cuốc thì hít không khí để sống à??
Trước đây độ 15-20 năm ở ta cứ xác định cố vào biên chế cho nhàn hưởng lương ngân sach, kiểu cơm vua ngày trời giờ thì vỡ mộng, số lượng CAND, LLVT kêu lương thấp, rồi công chức bỏ việc...vv nhiều vì thu nhập thấp- hết chữ NHÀN.
Khởi nghiệp thì tèo- CHƯA KHỞI NGHIỆP XONG CÓ KHI BỊ KHỞI TỐ, giáo dục và y tế thì các OF biết rồi, ty tỷ thứ là lý do để con em mình gắng học giỏi để đi Tây làm thuê đấy, chứ mơ mộng sang đó hưởng tháng 5-10k mẽo rồi chiều chiều bia hơi, sáng thì lòng lợn tiết canh, cuối tháng thì thịt chó LẤY ĐÂU RA!

just for fun

Xe lăn
Đồng ý với cụ, em thấy qua Tây lại thua bên mình khoảng ăn uống rồi, sự tôn trọng nữa. Phần lớn bọn Tây nó phân biệt dân châu Á lắm
Ăn uống thì theo gu mỗi người, người ở lâu bên đó họ phải thích nghi với các món ăn bên đó. Với lại, nếu ko lười thì cứ đi ra các chợ Á mua đồ về nấu thì món gì cũng có. Chỉ là muốn lê la vỉa hè ăn vặt thì hơi khó. Sự tôn trọng thì nói chung xứ mình nghèo hơn, sang đấy bị phân biệt đối xử cũng là chuyện ko hiếm gặp, kể cả những người tri thức cao họ vẫn có một ít kỳ thị với người nhập cư. Nhưng về từng cá nhân mà nói, thì khi đã sống + làm việc+ tiếp xúc gần mà mình đáng tôn trọng thì họ sẽ vẫn tôn trọng bt ạ. Chỉ là các cụ ông sang đấy thì dễ mất vợ hơn ở VN (nghe nói vậy ko biết có đúng ko chứ mấy đứa bạn học của cháu qua đấy nó toàn lấy người bản địa, ít đôi người Việt lấy người Việt)

haivanphe

Xe container
Đâu cũng có cái tốt, cái xấu các bác ạ. Ở Tây đội ăn lương nó còn mua nhà trả góp được chứ ở Việt Nam mà đội ăn lương mua nhà trả góp thì chắc chả còn đồng nào để mà ăn. Quy trên thu nhập thì giá điện nước xăng dầu cũng chúng nó rẻ hơn nước ta. Cơ mà cơ hội làm giàu xổi, giàu nhanh, trốn thuế thì nước ta nhiều hơn họ.

Em thì vẫn quan điểm là dù ở trời Tây tốt nhưng mình là người da vàng, kiểu gì cũng bị người bản xứ nhìn với con mắt phân biệt, loại công dân hạng 2. Việt Nam là quê hương mình, kiểu gì cũng thích hơn.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em có mấy người quen bên Đức, người nhà sang về kể bên đó môi trường sống tốt nhưng lao động thực thụ chứ không như ở mình, cân đối chi tiêu sinh hoạt họ cũng tiết kiệm chứ không hoang phí như ở mình. Sáng dậy sớm làm đồ ăn nhưng thường không kịp ăn ở nhà, đa phần mang lên xe vừa lái vừa ăn hoặc ăn trên tầu điện ngầm chứ không có chuyện sáng dậy đủng đỉnh đi ra hàng quán làm bát phở với cốc cà phê như mình đâu. Nói chung sáng dậy sớm làm đồ ăn đi làm, tối muộn mới về lại nấu nướng, hàng ngày trong giờ làm việc thì đường phố vắng tanh. Cũng chỉ là đủ ăn nhưng điều kiện sống và môi trường tốt hơn mình chứ bảo sướng/khổ thì khó đánh giá lắm vì phụ thuộc quan điểm của từng người hơn nữa là văn hoá/tập tục. Ví như ở mình chắc gì một số người sống tốt ở các vùng quê hay bản cao đã thích về thủ đô!

Isu_zu

Tháo bánh
Tây thì sướng nhất trẻ con thôi, chứ qua 18-20 rồi thì khổ thua con Chó.
Tất cả những việt kiều em gặp đều nói vậy :))
Thế cụ bảo nó về VN mà sống cho sướng hơn con cờ hó, chứ chui container đông lạnh vượt biên sang đó làm gì. Hoặc sang Gaza gia nhập Hamas chả phải làm gì, chỉ cầm súng là có tiền!

TN1805

Xe điện
Tháng trước em sang châu âu công tác, gặp anh bạn ngồi lai rai mấy ly tâm sự.
Nghe ông bạn kể bên tây ko sướng như em tưởng. Dông dài nhưng tóm lại mấy ý:

1) Mục đích lớn nhất của tây là ép mọi người cày đến chết.
- Các cty, bank tín dụng cho vay cực dễ với lãi suất cắt cổ, ko cần chứng minh j nhiều => phải cày trả nợ cả đời cho các khoản học phí, nhà, xe. Mất việc cái là mất nhà xe ngay => phải cày

- Lãi suất gửi tiền hầu hết chỉ 1-2%/năm. Cực thấp nên ko có chuyện kiếm đc cục tiền rồi ngồi gửi tkiem rồi chờ ăn lãi mà ko cần làm gì => phải cày

- Thừa kế cho con cái bị thuế đánh 50-70%, thậm chí có tài sản còn âm sau khi trừ hết các khoản => ko chờ đc vào thừa kế => phải cày

- Đánh thuế nhà thứ 2,3...cao để ko có chuyện có mấy ngôi nhà rồi ngồi chơi cho thuê => phải cày

Nếu đúng thế này thì hoá ra mình đi làm cũng khó mà đc hưởng gửi tiết kiệm, ko để lại tài sản đc cho con cái...

Em thấy Việt nam còn sướng hơn chán
Tây nào chứ Tây Âu, bọn nó làm việc ít giờ nhất TG.
Dân nó được chăm sóc sức khỏe tốt nhất TG, bọn nó có hệ thống an sinh XH tốt nhất TG....chính vì vậy, bọn nó phải thu thuế thu nhập của người lao động cao ( tất nhiên rồi ).
BĐS bọn nó kiểm soát tốt (hay do thị trường tự điều tiết ??? không rõ nữa), hàng trăm năm nay rồi, đâu có tăng nóng kiểu "bong bóng" như ở VN đâu.
Lãi suất NH thấp do bọn nó lạm phát thấp, khối EuroZone chỉ khống chế lạm phát không quá 3%/năm.

Mũi tên bạc

Xe container
Em biết hai cặp vợ chồng ở Pháp (có quốc tịch Pháp) người ngoài nhìn vào về quê sang chảnh vậy nhưng họ đâu có biết lúc về toàn người nhà gửi tiền sang để về. Có những tấm gương tỷ phú nhưng ít lắm. PHần lớn là người lao động mà chỉ đủ tiền tiêu; phát sinh cái gì khoảng vài ngàn đô là khóc thét. Trong khi VIệt Nam thì dân số trong nhà vài ngàn đô đầy; tỷ lệ sở hữu nhà cũng cao nhất nhì thế giới; hàng thiết yếu giá cả quá hợp lý, ... THuế các nước Tây phải nói quá cao, riêng cái VAT có những nước gần 20% trong khi ở Việt Nam còn hạ từ 10 xuống 8%

hongsonphan82

Xe buýt
Có người cho bá vay vàng, đến kỳ trả nợ, vàng giảm so với thời điểm bá vay thì là bá lãi chứ người cho vay họ vỡ mồm chỗ nào mà bá bảo họ vỡ mồm?

Vụ Nhật cho vay bằng Yên cũng tương tự. Tiền họ nhận về là Yên chứ có nhận Vnd đâu mà bẩu nó vỡ mồm? Chỉ là họ mất chi phí cơ hội thôi, bởi nếu thay vì cho nhà bá vay, nó mua mẹ nó vàng cất đi thì chắc nó đã ăn ra rồi ^^
Ví dụ đơn giản thế cho bá dễ hiểu ạ ^^

Này thì ko thèm vay này ^^

Ngày 4/7, Cơ quan Hợp tác Quốc tế Nhật Bản Việt Nam (JICA) phối hợp Bộ Tài chính tổ chức chương trình ký 3 thỏa thuận vay ODA, với trị giá gần 61 tỷ yên, nhân kỷ niệm 50 năm thiết lập quan hệ ngoại giao Việt Nam - Nhật Bản...

61tỷ Yên là gần 10 ngàn tỏi VND đó bá. Hay thế vẫn là ít hở ^^
Móm là không được lãi như kì vọng. Thế thôu. ODA của Nhật tất nhiên VN vẫn vay nhưng giờ điều kiện khác rồi. Nhật tìm đâu được đối tác vay ngon như VN mà không ôm giữ khư khư.

Mrquickdn

Xe tải
- Nếu dưới 30t, và đang tìm kiếm cơ hội, thì hãy đi Tây sống. Bởi ở độ tuổi ấy còn sức khỏe, còn nhiệt huyết, trí tuệ cũng minh mẫn hơn.
- Nếu loanh quanh gần 40t trở đi, có tiền đủ mua nhà bên Tây(tầm vài trăm K $ trở lên), thích đi đây đi đó, và cho con cái học hành thì nên đi Tây, bởi hộ chiếu Tây cực mạnh, đi lại dễ dàng, ko phải chầu chực xin xỏ như của mình.
-Nếu loanh quanh 40t trở đi, ít tiền, sang Tây với mục đích kiếm sống thì nên cân nhắc, bởi thuế má cao khủng khiếp(có nơi lên đến 40%- thử tưởng tượng xem cày muốn còng lưng tháng kiếm đc 3000$ nó trừ mất 1000$ thuế, tiền thuê nhà bèo cũng tầm 1000$ nữa, ăn uống hết 500$, còn lại bao nhiêu?) đấy alf chưa kể thỉnh thoảng bệnh tật , đi khám mà ko có bảo hiểm thì chỉ có nước thắt cổ.
Nếu già rồi, tiền đông như quân Nguyên, thì sang Tây sống, môi trường tốt, thực phẩm sạch. Có quyền công dân rồi thì lúc nào thích sống ở Tây, lúc nào thích về VN thì về, sướng!
Tóm lại, sống ở Tây chỉ nên dành cho bọn trẻ, và đám già nhiều tiền.

Chỉnh sửa cuối:

A_S

[Tịch thu bằng lái]
ở đâu thì cũng phải có thật nhiều tiền mới sướng được, chứ cụ nghĩ ở ta ko phải cày cày cày…… à?
còn có rất nhiều tiền rồi thì rõ ràng ở tây sướng hơn ta về rất nhiều mặt rồi.
Có ít tiền cũng sướng mà. Y tế, giáo dục được hưởng gần như miễn phí. Thất nghiệp được trợ cấp nhà cửa, bảo hiểm, tiền sinh sống.

Mrquickdn

Xe tải
Có ít tiền cũng sướng mà. Y tế, giáo dục được hưởng gần như miễn phí. Thất nghiệp được trợ cấp nhà cửa, bảo hiểm, tiền sinh sống.
Có ít tiền đừng mơ sướng ở trời Tây cụ ạ. Em đã từng sống ở đấy e biết. Chẳng có gì là miễn phí ở đấy cả, lòng tốt ở phuuwogn Tây chỉ dành cho số ít người thôi. Y tế, giáo dục cụ muốn được miễn phí (1 số mục-kiểu như BHYT của mình), thì cụ phải đóng thuế cực cao, có những nơi lên đến 30, 40% thu nhập. Trừ trường hợp cấp cứu mổ xẻ thì cụ được chữa chạy tức thì, còn bệnh làng nhàng kiểu như cảm cúm, nhổ răng...thì mời cụ xếp hàng chờ hàng tháng. Bạn e đăng ký khám và niềng răng ở Phần Lan thôi, nhưng theo lịch phải chờ hơn 1 năm mới đến lượt nhé.

honglong1

Xe điện
Tây cái hay là nó không cho không biếu không ai cái gì.
Nó hơn cái môi trường là rõ nhất, xanh sạch hơn, ăn uống đỡ bị thuốc trừ sâu...
Tây thì nó ít có không gian kiểu "ồn ào xô bồ" như mình ( vừa là ưu vừa là nhược điểm), gái nó không ngon bằng gái mình ( cái này hơi động chạm tý , kê kê)
Ồ, nghe cụ nói thế e thấy ở mình sướng hơn.

TN1805

Xe điện
Hãy so 1 người lao động phổ thông (làm cho 1 cty) ở Tây và ở VN.

Người lao động phổ thông ở 1 nước thuộc Tây Âu, có mức lương khoảng 2500-3500 Eur/tháng.
Người này đủ tiền thuê nhà hoặc mua nhà trả góp, mua xe ô tô trả góp và nuôi gia đình nhỏ 1 vợ, 2 con ở mức sống cơ bản.
Điều kiện làm việc: làm 8h/ngày, nghỉ Thứ 7 và CN. Có chế độ nghỉ phép năm, nghỉ Hè, Nghỉ Đông....Lễ tết....khoảng 1-2 tháng / năm (nghỉ có lương).

Khả năng xin được việc làm phổ thông không khó. Nhiều nước như Đức, Pháp...còn thiếu lực lượng lao động phổ thông, vì nhiều người dân không muốn làm các công việc như : bồi bàn KS, quán ăn, phục vụ trong bệnh viện, y tá điều dưỡng, công nhân xây dựng...họ rất hoan nghênh bất cứ ai, bất cứ độ tuổi nào tham gia lao động...

Người lao động phổ thông ở VN, mức lương khoảng 7-8tr/tháng. Anh ta sẽ không đủ tiền thuê nhà và nuôi chính bản thân anh ta, anh ta phải sống cùng bố mẹ ( không tốn tiền thuê nhà ) mới đủ chi phí nuôi chính bản thân anh ta.....còn vợ con, xe ô tô thì đừng có mơ đến nữa....:))
Điều kiện làm việc: làm 8h/ngày, nghỉ CN. ( hoặc 1 số cty cho nghỉ xen kẽ thêm các thứ 7, ví dụ: cách 1 tuần lại nghỉ thứ 7). Cũng có chế độ nghỉ phép năm 12 ngày/năm, nhưng sẽ bị ép đi làm chứ ít khi được nghỉ, không có chế độ nghỉ Hè, nghỉ Đông....Nghỉ Lễ tết thì có. Túm lại người lao động phổ thông VN chỉ được nghỉ hưởng lương khoảng 20 ngày/năm thôi.
Khả năng xin được việc làm phổ thông ở VN cũng rất khó, do VN thừa lao động phổ thông mà các DN lại ít, nên các DN thường chỉ tuyển lao động phổ thông tuổi trẻ hơn 35.

Như vậy là nhìn sơ qua thì thấy lao động phổ thông ở VN khó khăn hơn lao động phổ thông bên xứ Tây Âu rồi.

Chỉnh sửa cuối:

haiyen1012

Xe điện
Tháng trước em sang châu âu công tác, gặp anh bạn ngồi lai rai mấy ly tâm sự.
Nghe ông bạn kể bên tây ko sướng như em tưởng. Dông dài nhưng tóm lại mấy ý:

1) Mục đích lớn nhất của tây là ép mọi người cày đến chết.
- Các cty, bank tín dụng cho vay cực dễ với lãi suất cắt cổ, ko cần chứng minh j nhiều => phải cày trả nợ cả đời cho các khoản học phí, nhà, xe. Mất việc cái là mất nhà xe ngay => phải cày

- Lãi suất gửi tiền hầu hết chỉ 1-2%/năm. Cực thấp nên ko có chuyện kiếm đc cục tiền rồi ngồi gửi tkiem rồi chờ ăn lãi mà ko cần làm gì => phải cày

- Thừa kế cho con cái bị thuế đánh 50-70%, thậm chí có tài sản còn âm sau khi trừ hết các khoản => ko chờ đc vào thừa kế => phải cày

- Đánh thuế nhà thứ 2,3...cao để ko có chuyện có mấy ngôi nhà rồi ngồi chơi cho thuê => phải cày

Nếu đúng thế này thì hoá ra mình đi làm cũng khó mà đc hưởng gửi tiết kiệm, ko để lại tài sản đc cho con cái...

Em thấy Việt nam còn sướng hơn chán
Chính vì thúc đẩy dân phải cày nên kinh tế của nước nó mới mạnh, chính phủ có lượng dự trữ vàng và đô la nhiều dư thừa đầu tư cho hạ tầng, chi phúc lợi xã hội và cho vay nước ngoài. Dân nó phải cày nên sẽ không nhiều thành phần vô công rỗi nghề sinh ra tệ nạn, lừa đảo.
Ở VN thành phần sướng chỉ hưởng thụ đa số là có sẵn tài sản của gia đình để lại hoặc lợi dụng kẽ hở của luật pháp để kiếm tiền, còn lại người lao động thì khổ trăm bề, có cày cũng vẫn khổ

dheIa

Xe điện
...
Em từng trải qua giai đoạn lãi suất âm bên châu Âu đây cụ. Nếu gửi đến 50k thì lãi suất bằng 0, còn trên đó thì phải trả tiền cho nhà băng. Nhật bây giờ có thể ko âm, nhưng chắc chắn vài năm trước lãi suất âm đó.
Tây em ko biết, chứ Nhật em ở chục năm rồi chưa thấy âm bao giờ. Chỉ là ls thấp quá nên em cứ vứt tk giao dịch thông thường thôi chứ ko mở tk tiết kiệm. Chả bõ tiền để ở tk tiết kiệm là bị om, nó phí ra :)

10.000 tỏi là chưa đến 500tr đô hả?
Tới tầm chính phủ thì con số vay này là mắt muỗi cụ ơi, đâu có xứng tầm mà nói vay ODA xả láng
Từ hồi Nhật cấp lại ODA (năm '92) cho tới nay cũng mới chỉ 600k tỏi, nghĩa là bình quân 20k tỏi mỗi năm thôi cụ!

Giờ còn 10k tỏi chắc là vì mình hết chuẩn nghèo để đc vay ko hoàn lại với cả vay ưu đãi chăng ^^

Như tôi hiểu là, gưi Biden mà có Lãi suất đến 5.3%, cao thế kia à bác?

Gửi USD có Lãi suất cao thế à bác?
Đến 5.3%/năm????!!!
Chẳng có lẽ?!
Màn hình em mới chụp hôm qua đó cụ ^^
Nhà mềnh cũng đang gần con số đó mà các cụ ko biết à ^^

Móm là không được lãi như kì vọng. Thế thôu. ODA của Nhật tất nhiên VN vẫn vay nhưng giờ điều kiện khác rồi. Nhật tìm đâu được đối tác vay ngon như VN mà không ôm giữ khư khư.
Bá có biết ODA là cái vốn gì ko mà bảo nó cho vay để lấy lãi ^^
Nói chung thì nó đúng là cũng có nhiều cái đáng ghét thật. Nhưng cố gắng mà học ông Hàn tí. Ông Hàn qua khỏi vòng ổng mới cong đuôi. Giờ ổng cũng chởi Nhật như hát hay.
Còn mềnh chưa qua thì đừng chởi vội. Qua đã rồi hẵng chởi ^^

Chỉnh sửa cuối: