[Funland] Ở Tây có sướng không?

Brothers

Xe tải
Topic nhiều thông tin thú vị phết. Trước em đi tây nhiều cũng chỉ là đi chơi. Giờ mới biết bên tây nhiều cái hay ho như thế. Vậy mà hoá ra ko phải vậy :))

Hy vọng các cụ tây gốc việt cũng tìm đc những thông tin updated từ Việt nam. Chứ ko các cụ vẫn tưởng quê nhà vẫn đạp xe thống nhất :))

Leanh65

Xe container
Hôm nọ em đi dạy cho doanh nghiệp trên Ba Chẽ, lúc về đi xe Lismousine về. Thấy ông lái xe bảo ghé đón một ông chạy thận cho đi nhờ. Em hỏi chuyện thì biết ông này tuần đi chạy thận mấy ngày và bảo hiểm y tế chi trả hết hay gần hết gì đó. Thấy bảo ở đó có mấy ông.

Ngày xưa em nhớ ở HN có xóm chạy thận, người ta rất nghèo vì phải bán hết các thứ để chạy. Chứng tỏ bảo hiểm y tế cũng đã tiến bộ nhiều.
Dưới chỗ em nhiều nhà xe không lấy tiền xe bn về HN chạy thận và bn huyết học. Cho đi fre luôn. Họ ghi rõ trên xe cùng sđt cho bn gọi xe. Cũng văn minh tình người ra phết. Tuy rằng nó hơi trái với qltt.😅

Leanh65

Xe container
Topic nhiều thông tin thú vị phết. Trước em đi tây nhiều cũng chỉ là đi chơi. Giờ mới biết bên tây nhiều cái hay ho như thế. Vậy mà hoá ra ko phải vậy :))

Hy vọng các cụ tây gốc việt cũng tìm đc những thông tin updated từ Việt nam. Chứ ko các cụ vẫn tưởng quê nhà vẫn đạp xe thống nhất :))
Hiz, em giờ chán ê tô rồi đang tính kiếm thêm cái xe đạp nữa chứ cái mini nhật 3 số bánh hơi bé đạp đường dốc có tuổi rồi nó đuối. Cụ còm đụng chạm đấy nhé😄

Leanh65

Xe container
Ở Việt Nam ngoài hạ tầng giao thông công cộng kém hơn nên ra đường thấy lộn xộn thôi chứ giờ có tiền chả thiếu thốn gì. Các nhu cầu cơ bản y tế, giáo dục, giải trí... mức chi tiêu nào cũng có. Nhiều cụ mợ ở Tây lâu năm đọc báo với thông tin trái chiều cứ nghĩ đời sống xã hội ở Việt Nam bần cùng kiểu gì ý mợ 🤷
Cụ đợi mươi năm nữa hệ thống đường sắt cao cao thấp thấp tốc của vn hoàn chỉnh thì sướng ngay thôi. Em thì chắc không chờ được nên cứ máy bay thôi.🤣

Leanh65

Xe container
Nói thêm về ưu việt của BHYT NN. Như cháu chỉ tức ngực lướt qua phòng khám tim bay ngay 3 triệu. F1 nhà cháu ốm phi vào Vin có hẳn y tá xinh, tươi, thơm cầm hồ sơ hộ cơ, bác sĩ ân cần thậm chí vài ngày sau còn chủ động gọi lại hỏi thăm - lại bay ngay chục củ vì bệnh vặt. Chi phí thế không có hệ thống y tế công và BHYT (cỡ vài trăm ngàn mua dễ dàng) thì nhân dân sống sao. BHYT và y tế công rất tốt đấy ạ.
Cụ vào vin thì nhỡ nào, yêu nước ai tính đắt rẻ😁. Đẻ thường 3 trệu, đẻ mổ bay 60 trệu. Viện công tất tật cảm ơn tình thương mến thương với bs, khoa, bs trực = 1/6 thôi. Trình độ bs thì hên sui. Ca nào nguy hiểm, khó thì bv ******* chảnh lại tống sang viện công.

leua

Xe tăng

quocanhnguyen201

Xe tăng
Cụ đợi mươi năm nữa hệ thống đường sắt cao cao thấp thấp tốc của vn hoàn chỉnh thì sướng ngay thôi. Em thì chắc không chờ được nên cứ máy bay thôi.🤣
Quả ĐSCT Bắc Nam có hoàn thiện cũng chỉ đi chặng ngắn là chính thôi cụ chứ tính vận tốc trung bình toàn tuyến chặng dài đi máy bay cho nhanh. Tất nhiên là có thì sẽ thêm lựa chọn với kích cầu được du lịch quốc tế đi nhiều địa điểm hơn. Ý comment trước của e về hạ tầng giao thông công cộng là hệ thống metro ở 2 Hà Nội, Sài Gòn đang quá chán. Nhìn vào thu chi ngân sách với dự toán chi phí không biết 15-20 năm nữa có làm hết được các tuyến metro không chứ hiện tại hạ tầng giao thông trong nội đô đang quá tải rồi

TorienT

Xe container
Quả ĐSCT Bắc Nam có hoàn thiện cũng chỉ đi chặng ngắn là chính thôi cụ chứ tính vận tốc trung bình toàn tuyến chặng dài đi máy bay cho nhanh. Tất nhiên là có thì sẽ thêm lựa chọn với kích cầu được du lịch quốc tế đi nhiều địa điểm hơn. Ý comment trước của e về hạ tầng giao thông công cộng là hệ thống metro ở 2 Hà Nội, Sài Gòn đang quá chán. Nhìn vào thu chi ngân sách với dự toán chi phí không biết 15-20 năm nữa có làm hết được các tuyến metro không chứ hiện tại tình hình giao thông đang quá tải nặng rồi
Trục đường sắt Bắc Nam quan trọng phết cụ ạ. Giờ đi tầm trung nếu có tàu tốc độ 120km/h đổ lên là em đi tàu chứ không đi mái bay. Với lại vấn đề vận chuyển hàng hóa nữa. Cảng biển, đường sắt, đường quốc lộ xuyên quốc gia hy vọng 10 năm nữa sẽ thành hình làm món quà cho thế hệ sau. Đường sắt với đường bộ em thấy đang tích cực rồi đấy.

Opel Astra

Xe điện
Trục đường sắt Bắc Nam quan trọng phết cụ ạ. Giờ đi tầm trung nếu có tàu tốc độ 120km/h đổ lên là em đi tàu chứ không đi mái bay. Với lại vấn đề vận chuyển hàng hóa nữa. Cảng biển, đường sắt, đường quốc lộ xuyên quốc gia hy vọng 10 năm nữa sẽ thành hình làm món quà cho thế hệ sau. Đường sắt với đường bộ em thấy đang tích cực rồi đấy.
Đường Sắt bắc nam siêu quan trọng ấy chứ bác.
Đầu tiên là để chở hàng.
Có thể nhân tiện cho hành khách đi nhờ.

fundraiser

Xe container
Tất cả các ngành đều cao chứ chả cứ gì răng ạ.

Vn BS thuộc loại số má đấy ạ.
E thấy ngoài răng thì cái vụ hỗ trợ sinh sản IVF thì các bạn Việt kiều về làm nhiều. ko chỉ Việt kiều mà Tây cũng đến Việt nam làm cái dịch vụ này. Có vẻ ở các nước cái dịch vụ này đăt thì phải.

ZARG

Xe container
Tầu cao tốc của tây nhanh thì nhanh nhưng cũng chả rẻ đâu cụ ạ.

1 đoạn Madrid - Barcelona ~ 7-800Km, tương như Hn vào Đà Nẵng đã gần 100€. Trong khi mức lương thấp nhất ở TBN cỡ 800€, vậy thì đâu có rẻ.

Tính ra thu nhập có 10tr mà đi tàu vào Đà Nẵng mất 1.5tr đố ai dám đi.

Nhà em 6 người đi tàu từ Paris về Barcelona mất 2000€ tiền vé (vì lý do đặc biệt buộc phải đi tàu). Chạy từ 5h sáng đến 3h chiều.

Trong khi nếu đi máy bay chỉ 30€-50€/người, mất có hơn tiếng.

Cụ tính sao ạ.

tientaninfotech

Xe tăng
VN cứ có tiền trên mức bình thường thì chả đâu sướng bằng VN đâu cụ ạ. Em là em chả khoái đi định cư nước ngoài đâu. Em tôn chỉ l am vietnamese

hoami_tonnu

Xe tải
ở đâu có tiền tiêu đều sướng hết...các cụ cứ tranh cãi nhiều làm gì?

Brothers

Xe tải
Em phản biện chút:

Nhà: VN mua nhà chồng tiền 1 cục, tiền lấy đâu ra không nói. Bao nhiêu người ở VN có thể mua nhà mấy chục tỏi chồng 1 cục? Mặc dù là nhà của bank nhưng con cái mình được sống thoải mái, có phòng riêng rộng rãi, nhà 2-3 cái nhà tắm có sân trứoc sân sau đẹp đẽ, chỗ đậu xe thoải mái. Hay là thích sống trong căn chung cư mini của mình, lâu lâu lại cúp điện cúp nước.

Y tế: Đúng là bệnh nhẹ phải chờ nhưng mà bị đau, bệnh nặng thì phải vô cấp cứu trong bệnh viện. Bị viêm tai giữa vào cấp cứu chắc chắn bác sĩ sẽ cho kháng sinh. Em vào cấp cứu vài lần, lâu nhất chờ 4 tiếng, nhanh nhất 30 phút. Ở những nơi đông dân nhập cư thì chờ lâu hơn vì nhiều người lạm dụng.

Răng- thuốc: cái này thì bảo hiểm của công ty trả (benefit). Cho nên bên này mọi người cố gắng ít nhất 1 trong 2 vc làm việc ở hãng có benefit để cover cho cả gia đình. Cả gia đình clean răng 2 lần 1 năm, trám nhổ vô tư, implant, mỗi người được niềng răng 1 lần trong đời. Tùy loại benefit mà mình phải trả thêm 0-20%, nhưng bây giờ cạnh tranh quá nhiều nên mình không cần phải trả thêm, coi như 100% free.

Giáo dục: cơ sở vật chất tốt, vùng sâu vùng xa hay thành phố lớn phòng học thiết kế giống nhau, lớp tối đa 24 học sinh. Học nhàn, ít bài tập nhưng từ nhỏ đã phải thuyết trình, làm project. Học sinh tự tin, tự do phát biểu ý kiến của mình. Em mới về VN hồi hè, lớp cháu em 48 học sinh thì 45 đứa là học sinh giỏi, mà lớp nào cũng vậy, tính ra toàn trường đều là học sinh giỏi hết. Lớp học bên đây từ 8h30 đến 3h, có trường sớm hay trễ hơn chút. Nếu mình bận đi làm không đón được là gửi con before & after school hay mấy trung tâm taekwondo đón về tập rổi tối bố mẹ đón về (khoảng $400-500/tháng). Trẻ con bên này hầu hết đều chơi ít nhất 1 môn thể thao hay chơi 1 nhạc cụ. Có môn ít tiền hay nhiều tiền tùy theo hoàn cảnh gia đình hay sở thích.

Thời tiết: chỉ có mùa đông 4 tháng(12-3) hơi cực, các mùa còn lại rất đẹp. Mỗi năm có 2-3 cơn bão tuyết(dày hơn 50cm) và vài ngày lạnh hơn-20oc. Để không bị buồn thì tìm cách thưởng thức nó (đi trượt tuyết trượt băng), có nhiều đứa nhỏ cứ mong có nhiều tuyết để đi trượt tuyết. Bên này nếu nhiệt độ hơn-10oC thì giờ ra chơi học sinh đều phải ra ngoài sân lúc giờ ra chơi.

Dịch vụ: trước dịch thì em dùng giúp việc tính giờ , mỗi tháng 1 lần 4h($100), chủ yếu là lau dọn bây giờ không cần luôn. Bên này chẳng có ai có gíup việc nhưng nhà nào cũng sạch vì ít bụi , cuối tuần thì hút bụi lau nhà và giặp đồ 1 lần. Hớt tóc 1 tháng em hớt 1 lần , cắt gội típ chỉ $20, còn bà xã em trước khi đi chơi mói đi làm nail tay chân típ chỉ $80. Còn không ai muốn cắt cỏ, xúc tuyết có luôn dịch vụ, cả năm khoảng $1,500.

VN bây giờ cũng không có nhiều thời gian la cà nhậu nhẹt đâu. Em mới về VN mời bạn bè thân ăn uống nhậu nhẹt nhưng có đứa không đi được vì bận. Tụi bạn em học chung từ nhỏ sống cùng khu với nhau có thể đi bộ được nhưng tụi nó nói gần cả năm mới gặp nhau nhân dịp em về, còn hầu như chỉ tết mới gặp nhau. Công nhận bạn em đa số sống tốt đỡ áp lực nhờ lương cũng khá và nhà có sẵn ở chung với ba mẹ hay ba mẹ mua cho. Trung lưu thì làm giáo viên cấp 3 hơn 20 năm (dạy văn)lương 15 triệu + phụ cấp 10 triệu, chồng dạy thể dục cùng trường, 50 triệu sống quá thoải mái hay chồng làm IT vợ làm bank, tổng cộng cũng 50 triệu. Khá nhật là chị làm hải quan hơn 20 năm, single mom 2 con có 4 căn nhà chuẩn bị cho con đi du học Mỹ hay đứa mở cty bán vật liệu xây dựng nhưng nhờ có mặt tiền 20m của ba má nó không phải thuê mặt bằng, hè nào con cũng đi trại hè bên Úc. Mấy đứa bạn cùng khóa làm công an rất khá nhờ ông anh hơn hai khóa cùng trường là trưởng CA quận trung tâm SG, (đang được cơ cấu lên làm PGD CATP, cha mẹ có hẳn căn biệt phủ) kéo về làm trưởng CA phường hay đội trưởng CSGT quận. Thấp nhất là 2 vc làm công nhân sân golf hay làm văn phòng khu công nghiệp, tổng cộng lương cũng trên 30 triệu.

Lại là vấn đề y tế :(

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
VN cứ có tiền trên mức bình thường thì chả đâu sướng bằng VN đâu cụ ạ. Em là em chả khoái đi định cư nước ngoài đâu. Em tôn chỉ l am vietnamese
Lói chung, cc giỏi giang nhà vài cái chục tỷ, tiền chôn đâu đó thêm trăm tỷ thì cc ý sang nước ngoài với tài năng :P đó tài sản phải nhân lên gấp 5 . Em tính theo mức chênh lệch thu nhập đầu người :P tạm tính hehe.
Chẳng qua cc ý yêu nước, không thích nhìn mặt tây lông thôi mà hehe.

TorienT

Xe container

1 đoạn Madrid - Barcelona ~ 7-800Km, tương như Hn vào Đà Nẵng đã gần 100€. Trong khi mức lương thấp nhất ở TBN cỡ 800€, vậy thì đâu có rẻ.

Nhà em 6 người đi tàu từ Paris về Barcelona mất 2000€ tiền vé (vì lý do đặc biệt buộc phải đi tàu). Chạy từ 5h sáng đến 3h chiều.

Cụ tính sao ạ.
Cũng không cần cao tốc mà chuyển hết sang khổ 1m4 tăng tốc độ lên 120-160kmh là em thấy ổn lắm rồi. Đi máy bay HN-Nha trang là em mất 2h vừa di chuyển vừa check in đầu HN, 1h đầu Nha trang + 1h30p bay. Nếu tốc độ 120km/h của tàu hỏa đến Nha trang tầm 6h nhàn tênh.

just for fun

Xe lăn
Cũng không cần cao tốc mà chuyển hết sang khổ 1m4 tăng tốc độ lên 120-160kmh là em thấy ổn lắm rồi. Đi máy bay HN-Nha trang là em mất 2h vừa di chuyển vừa check in đầu HN, 1h đầu Nha trang + 1h30p bay. Nếu tốc độ 120km/h của tàu hỏa đến Nha trang tầm 6h nhàn tênh.
Nhà cháu về quê tầm 4 tiếng là cháu cũng chọn.

Leanh65

Xe container

Cụ tính sao ạ.
Úi, em cứ tưởng ngon bổ rẻ như bạn TQ chứ đắt thế thì em cũng chả tiếc nữa. Thế mà có cụ nghị nhà em bẩu là làm đsct để bà mế đi chợ, trẻ em đến trường, cán bộ, công nhân sáng Nghệ An cắp cặp ra HN làm, chiều lại về ăn cơm với vợ😅.

TUCSON9389

Xe điện
Em phản biện chút:

Nhà: VN mua nhà chồng tiền 1 cục, tiền lấy đâu ra không nói. Bao nhiêu người ở VN có thể mua nhà mấy chục tỏi chồng 1 cục? Mặc dù là nhà của bank nhưng con cái mình được sống thoải mái, có phòng riêng rộng rãi, nhà 2-3 cái nhà tắm có sân trứoc sân sau đẹp đẽ, chỗ đậu xe thoải mái. Hay là thích sống trong căn chung cư mini của mình, lâu lâu lại cúp điện cúp nước.
e phản biện cụ tí chút là cái nhà VN cũng thế chấp mà cụ. ls thì ko nên so sánh vì tỷ lệ lạm phát ở VN nó cao hơn nên bank nó charge ls cao
cái dở nhất của Can như cụ nào phản ánh bên dưới là dịch vụ y tế. cái này công nhận. còn thấy cụ ấy phản ánh người kêu khổ thì ở đâu cũng có những tầng lớp đáy cùng của xh thôi

Pumzen

Xe ba gác
Úi, em cứ tưởng ngon bổ rẻ như bạn TQ chứ đắt thế thì em cũng chả tiếc nữa. Thế mà có cụ nghị nhà em bẩu là làm đsct để bà mế đi chợ, trẻ em đến trường, cán bộ, công nhân sáng Nghệ An cắp cặp ra HN làm, chiều lại về ăn cơm với vợ😅.
Công nhận đi cao tốc bên Tàu rổ giá khá phải chăng.
Nhà cháu đi cao tốc từ tp Nam Ninh > Quảng Châu tầm hơn 500 cây chuối, giá chỉ ~ 1củ vnđ. Nếu dùng dịch vụ đi khứ hồi vừa đi vừa về thì mất 3,8 củ. Dịch vụ bao gồm, xe 4b đón đi từ cửa khẩu Hữu nghị quan đến tp Nam Ninh (tầm 200 km) sau đó đi tàu cao tốc đến Quảng Châu, tại ga Quảng Châu du khách sẽ được đón và đi tàu điện ngầm về trung tâm TP.
Khoảng cách từ cửa khẩu Hữu Nghị đến Quảng Châu tương đương Hà Nội- Đà Nẵng.