[Funland] Ở Tây có sướng không?

thanh040506

Xe trâu
Cái này lỗi tại tập thể thôi, cháu biết gì đâu. Bảo đóng thuế bao nhiêu cháu đóng bấy nhiêu thôi :))
Đến lúc quy trách nhiệm k đổ cho tập thể được đâu Mợ. Lỗi vô ý vẫn và lỗi, phải xử phạt nghiêm túc.
Cái này bác Opel Astra nhiều kinh nghiệm lắm đó Mợ ạ.

Nevermind_1102

Xe máy
Ký sư PM ở FPT software lương 6 70tr nhiều như lợn con, một người từng làm ở FPT said :)
Đoạn 60 70m nhiều k thì e không chắc, do e khá dị ứng vs fsoft nên chắc sẽ k vào đâu. Nhưng mà CTO mà lương 30tr, cả cty có 4 ông 20tr là cao nhất thì là gió máy quá rồi bác ạ

thanh040506

Xe trâu
Biết đâu cụ ý đang làm ở tây thì sao? Văn minh tiên tiến lắm lên ofun oai như cóc có ai biết ở bển vào quán ăn bị phục vụ nó quát cho như con đâu :P
Cũng có thể như vậy, nhưng e nói đa số chung chứ k riêng gì cụ í đâu ạ.

ongtrumxd

Xe buýt
Vài triệu người Việt có 20 tỷ, cứ bỏ rẻ là 3 triệu, vậy là 60 triệu tỷ VNĐ, quy ra là 2.400 tỷ USD, chưa kể tài sản của đội 97 triệu người còn lại.
Chà chà, VN hóa rồng lúc nào không biết thế này, em đi may vest để ngạo nghễ mới được
Bản chất của Tây là nó phải ép cho đàn bò trung lưu ra bã để vắt sữa nuôi đám nghèo và phục vụ đám thượng lưu, đàn bò mà suy giảm năng suất kiểu muốn nghỉ hưu sớm hay thừa kế cho con cái để con cái ko cần làm nhiều là nguy hiểm cho chính sách này. Vì vậy bằng việc đảm bảo lãi suất tiết kiệm cực thấp và thuế thừa kế cực cao nó loại bỏ luôn giấc mơ nghỉ hưu sớm của trung lưu tây. Bắt anh phải cày đến chết hoặc gần chết :))

Làm ra tiền mà ko đc gửi tiết kiệm, ko cho con cái đc mà phải dùng để nuôi đám nghèo và đám thượng lưu. Cơ chế của nó là vậy.

Các cụ tây gốc Việt nam sang đó cố lắm cũng chỉ chui đc vào tầng lớp trung lưu. Tuy nhiên lại là trung lưu nhập cư, trung lưu hạng 2. Kiểu trung lưu này chịu thêm nỗi khổ phân biệt chủng tộc. Ở Việt nam có tiền vào quán 5 sao đc phục vụ như vua chúa, trong khi đó ở tây các cụ gốc việt vào quán nem nép, đám phục vụ nó lườm nguýt cho là bình thường, ko có chuyện nó đối xử ngang bằng như khách bản xứ. Chưa kể nó ngứa mắt còn tống cho ngồi cái bàn trong xó. Nhiều lần sang đó em chứng kiến tận mắt nhìn rất buồn.

Vì vậy tây có cái hay là môi trường sạch, văn minh, khí hậu sướng, cơ sở hạ tầng tốt, y tế, giáo dục tốt nhưng để đánh đổi đc sử dụng mấy thứ đó thì phải chịu mấy cái trên

Ở VN có 20 tỷ đâu có ít người, thực ra ít cũng vài triệu người, có người chọn bỏ tiết kiệm ngồi chơi, có người chọn giữ nhà đất còn mình đi làm túc tắc thảnh thơi. Khi tài sản họ đến mức 20 tỷ thì hoàn toàn đc tự do lựa chọn. Trong khi tây trung lưu thì đó....thôi ko nói lại :D. Làm gì có freedom nào.

Sướng khổ mỗi người mỗi lựa chọn, tuy nhiên ở tây ko phải chỉ màu hồng khi mà ngay cả phục vụ quán nó cũng chẳng coi mình ra gì :))

loptoxenho

Xe hơi
Các cụ nói thế là ko khách quan. Giá cả là do thị trường quyết định chả có gì là ảo cũng ko có gì là ngáo.

Giả sử ku em kia nói thật thì giá đất Đông anh tầm 50-80tr/m2 là giá thị trường trung bình. Và nếu em nó là chủ đất thì convert sang cash 2.5 triệu đô cũng đơn giản. Sao phải vui hay buồn?

Tư duy cảm tính thế này hơi khó hiểu?
Cụ có vẻ hiểu thị trường nhỉ? Cụ có biết là khi nào và tại sao thị trường over-estimate và under-estimate không? và giá cả nó co giãn không?
Hic, em nói chẳng biết vui hay buồn thì chẳng cảm tính như lời cụ. Nói thật, em vui vì cậu em và nhiều người nghèo có cơ hội để làm tỷ phú thật (như cụ ước ở trên). Nhưng em buồn vì 99% những người đó không có khả năng trở thành tỷ phú thật!. Những người bán và hiện thực hóa khi giá over-estimate thì chỉ có một số rất ít người (họ là tay to làm được giá, hoặc kẻ đổi được chính sách, hoặc gặp may). Còn bây giờ thì có cả triệu người đặc biệt nông dân muốn bán..., nhưng chẳng tìm ra người mua!!
Còn giá ở Đông Anh thì thậm chí có Cậu Cò còn quát lên tới 300-500 triêu/m2 cho khu Cổ Loa đấy! chẳng biết có đúng không nữa? Tóm lại, Chú Phỉnh đẩy kinh tế mà dựa chính vào BDS thì không bền, bài học Nhật bản trước 90 và TQ hiện nay còn lù lù. Thổi nhiều thì nổ to!!

Nevermind_1102

Xe máy
Em nói.là 2 cty nhé, thực tế chứ chém làm gì :)
cty 1. Là cty của em (em là owner nhé, là ng đưa offer và duyệt tăng lương), CTO trên 30tr ko có nghĩa là 30, thực tế là 1 tỷ/năm nhưng có đúng 1 bạn. Lấy mốc 30 vì tất cả 3 bạn team lead đều trên 20 và dưới 30, các bạn còn lại đều dưới 20. Tất nhiên cơ cấu cty hình tháp nên đội dưới sẽ là Junior có từ 1-5 năm làm việc (5 năm thì chủ yếu nữ, làm tester) Intern partime 3tr, fulltime trc khi tốt nghiệp có vài tháng kinh nghiệm parttime là 5tr.
Cty 2: cty Nhật, 1 trong những manager mà em quản lý lương tầm around 30, mức 30 là mức ko phải ai cũng vượt qua đc để lên top trên. Tất nhiên bạn này cũng bthuong ko xuất sắc lắm (manager ở đây là senior level, cviec thực tế làm PM cho dự án quản tầm 5-10 bạn). Tất nhiên trong số em quản cũng có manager lương đc 40-70tr, nhưng số lượng cũng hạn chế thôi, 70tr là exceptional case cho vị trí manager rồi.
Các cty nc ngoài trả lương cao hơn cty VN, nhưng ví dụ hai cty IT lớn nhất miền Bắc là FPT và CMC, số lượng nhân viên trên 30tr lương tháng chắc chắn ko quá nhiều, có cụ nào làm hai cty này xác nhận giúp em coi tỉ lệ bao nhiêu %?
Đây là thống kê của trang Salary explorer nhé (again ko tuyệt đối chính xác)
Bác nc cứ thế nào ý, nãy thì bác bảo cto mới đc 30tr, giờ bác lại lòi ra là thu nhập năm ng ta tận 1 tỉ. Đnahs lận con đen thế. Trên thì bác bảo có 4 bạn senior 20tr là top rồi, giờ lại thành có nhiều ng lương 40m. Bọn cmc thì là nát của nát rồi bác tính làm gì, còn fsoft thì e thấy senior thu nhập đều >= 30 hết r bác

Brothers

Xe tải
Vài triệu người Việt có 20 tỷ, cứ bỏ rẻ là 3 triệu, vậy là 60 triệu tỷ VNĐ, quy ra là 2.400 tỷ USD, chưa kể tài sản của đội 97 triệu người còn lại.
Chà chà, VN hóa rồng lúc nào không biết thế này, em đi may vest để ngạo nghễ mới được
Thế này là còn ít đấy. Để ngạo nghễ thì ko cần mặc vest đâu, chỉ cần sang bển làm trung liu vào quán ăn ko bị phục vụ nó lườm nguýt là quá ngạo nghễ rồi :)

sthd

Xe lăn
Em đọc of nhiều nghiệm ra nhiều cụ to mồm chém gió là chính. VN giàu chủ yếu buôn bán + đất, mà cũng giàu vừa vừa thôi, kiếm được từ sx kinh doanh bt không có nhan nhản ở of :)

Ví dụ cụ chủ thớt 1 là hoạt náo viên, 2 là mới trúng quả hoặc được thừa kế đất đâu đấy, & chắc cũng không giàu :))
dân nào mà chả giàu nhờ đất?
đất đô thị vn vài chục ngàn đô m2 còn rẻ chán. đất HK, seoul, paris... còn đắt gấp mấy lần
trung lưu âu mỹ nào mà chả có vài căn nhà cho thuê
ở vn, ví dụ, đất khu dương nội, 10 năm trước 30-40tr/m2, nay 100-150tr/m2, vẫn còn rẻ chán. mấy bác Việt kiều lỡ tàu nên cứ bỉ bôi "buôn đất". đến Trump cũng buôn đất chứ đâu. Bill Gates cũng trùm số 1 đất đấy

starsn

Xe điện
đất đô thị vn vài chục ngàn đô m2 còn rẻ chán. đất HK, seoul, paris... còn đắt gấp mấy lần
ở vn, ví dụ, đất khu dương nội, 10 năm trước 30-40tr/m2, nay 100-150tr/m2, vẫn còn rẻ chán. mấy bác Việt kiều lỡ tàu nên cứ bỉ bôi "buôn đất". đến Trump cũng buôn đất chứ đâu. Bill Gates cũng trùm số 1 đất đấy
Hình như Trump buôn đất lỗ mà cụ, có bài gì nói nếu Trump không buôn linh tinh mà thả hết tiền vào index fund thì giờ đã giàu hơn.

Dân Mỹ giàu vì kinh doanh, ngân hàng, tài chính, sx, công nghệ nhiều mà. Bạn bè em ở nn giàu (với em) vì đi làm lương cao :)

Dream Thai

Xe điện
Bản chất của Tây là nó phải ép cho đàn bò trung lưu ra bã để vắt sữa nuôi đám nghèo và phục vụ đám thượng lưu, đàn bò mà suy giảm năng suất kiểu muốn nghỉ hưu sớm hay thừa kế cho con cái để con cái ko cần làm nhiều là nguy hiểm cho chính sách này. Vì vậy bằng việc đảm bảo lãi suất tiết kiệm cực thấp và thuế thừa kế cực cao nó loại bỏ luôn giấc mơ nghỉ hưu sớm của trung lưu tây. Bắt anh phải cày đến chết hoặc gần chết :))

Làm ra tiền mà ko đc gửi tiết kiệm, ko cho con cái đc mà phải dùng để nuôi đám nghèo và đám thượng lưu. Cơ chế của nó là vậy.

Các cụ tây gốc Việt nam sang đó cố lắm cũng chỉ chui đc vào tầng lớp trung lưu. Tuy nhiên lại là trung lưu nhập cư, trung lưu hạng 2. Kiểu trung lưu này chịu thêm nỗi khổ phân biệt chủng tộc. Ở Việt nam có tiền vào quán 5 sao đc phục vụ như vua chúa, trong khi đó ở tây các cụ gốc việt vào quán nem nép, đám phục vụ nó lườm nguýt cho là bình thường, ko có chuyện nó đối xử ngang bằng như khách bản xứ. Chưa kể nó ngứa mắt còn tống cho ngồi cái bàn trong xó. Nhiều lần sang đó em chứng kiến tận mắt nhìn rất buồn.

Vì vậy tây có cái hay là môi trường sạch, văn minh, khí hậu sướng, cơ sở hạ tầng tốt, y tế, giáo dục tốt nhưng để đánh đổi đc sử dụng mấy thứ đó thì phải chịu mấy cái trên

Ở VN có 20 tỷ đâu có ít người, thực ra ít cũng vài triệu người, có người chọn bỏ tiết kiệm ngồi chơi, có người chọn giữ nhà đất còn mình đi làm túc tắc thảnh thơi. Khi tài sản họ đến mức 20 tỷ thì hoàn toàn đc tự do lựa chọn. Trong khi tây trung lưu thì đó....thôi ko nói lại :D. Làm gì có freedom nào.

Sướng khổ mỗi người mỗi lựa chọn, tuy nhiên ở tây ko phải chỉ màu hồng khi mà ngay cả phục vụ quán nó cũng chẳng coi mình ra gì :))
Cái nhìn của cụ hơi tiêu cực, nhưng e thấy có nhiều điểm đúng :), e xin chia sẻ 3 trải nghiệm của e ở 2 thằng đế quốc đầu sỏ
1. Có lần ở Seattle, có ông vk là e vợ a trai e đưa đi chơi, lúc ông ấy nhờ 1 cụ white chụp hộ ảnh, chú white đó từ chối, trong khi e vẫn nhớ bọn white chụp bthưong, e đoán white nó sẽ rất nice với e vì nó nghĩ e là dân du lịch dựa vào thứ E bồi của e.
2. Lần ở London đợi tube, thấy mấy e râu ngô xinh quá e nhìn hơi kỹ, bị 1 chú local ra complain đại loại mày ko đc nhìn
3. Bọn e ở 1 hotel ở ngoại ô London, khi ăn sáng gọi đồ có 1 mụ to béo, e đoán là dân đông âu, cứ white gọi thì mụ tươi cười, bọn e gọi đồ thì mụ mặt xì ra lẩm bẩm gì đó, mà ko phải 1 hôm mà daily luôn trong 2 tuần :(

Dream Thai

Xe điện
Đoạn 60 70m nhiều k thì e không chắc, do e khá dị ứng vs fsoft nên chắc sẽ k vào đâu. Nhưng mà CTO mà lương 30tr, cả cty có 4 ông 20tr là cao nhất thì là gió máy quá rồi bác ạ
Vâng cụ, nên trong còm em nói rõ kỹ sư phần mềm, để các cụ ngoai đạo phân biệt, chứ IT thực ra trong nghề là đội phụ trách mạng mẽo, server, email .

CTO mợ kia nhắc đến chắc nhầm với ông trưởng phòng IT của 1 cty non-IT, mà nếu đúng thì lương 30tr vớ vấn lại cao :)

Brothers

Xe tải
Cái nhìn của cụ hơi tiêu cực, nhưng e thấy có nhiều điểm đúng :), e xin chia sẻ 3 trải nghiệm của e ở 2 thằng đế quốc đầu sỏ
1. Có lần ở Seattle, có ông vk là e vợ a trai e đưa đi chơi, lúc ông ấy nhờ 1 cụ white chụp hộ ảnh, chú white đó từ chối, trong khi e vẫn nhớ bọn white chụp bthưong, e đoán white nó sẽ rất nice với e vì nó nghĩ e là dân du lịch dựa vào thứ E bồi của e.
2. Lần ở London đợi tube, thấy mấy e râu ngô xinh quá e nhìn hơi kỹ, bị 1 chú local ra complain đại loại mày ko đc nhìn
3. Bọn e ở 1 hotel ở ngoại ô London, khi ăn sáng gọi đồ có 1 mụ to béo, e đoán là dân đông âu, cứ white gọi thì mụ tươi cười, bọn e gọi đồ thì mụ mặt xì ra lẩm bẩm gì đó, mà ko phải 1 hôm mà daily luôn trong 2 tuần :(
Các câu chuyện cụ kể có thật ko đấy? Tệ đến mức này cơ á?
Hóng các cụ trung liu tây gốc việt vào phản biện bằng các câu chuyện sếp tây tôi tốt lắm, đồng nghiệp tây tôi hoà đồng lắm ...quen thuộc :D

Ở VN cầm 20 tỏi đi đâu chả như vua, em làm ở VN, nhiều dự án có tây, tây ở Việt nam gặp mình giả lả nhào vào xin bắt tay bắt chân gọi sir siếc loạn cả lên. Em chỉ cười :))

mấy bác Việt kiều lỡ tàu nên cứ bỉ bôi "buôn đất".
Buôn gì chả đc, miễn có tiền và ko vi phạm pháp luật.

just for fun

Xe lăn
Nhà cháu cũng là người xấu, cháu không làm sai luật nhưng vận dụng luật thì có được không ạ.
Đã xấu có nghĩa là sai rồi :))
Nhưng cháu phải thừa nhận là nước mình chuyển từ nền kinh tế tiền mặt qua nền kinh tế không tiền mặt quá nhanh. Trong vòng có vài năm ngắn ngủi mà giờ gần như nhà cháu ko hề sử dụng tiền mặt trong cuộc sống bình thường luôn. Tiền mặt giờ chỉ dùng để đi mừng đám cưới, đi viếng đám ma và thăm người ốm.
Hôm nọ đi Cao Bằng, sợ lượn vào mấy chỗ rừng sâu nước thẳm nên cháu đổi mấy triệu tiền dự phòng nhưng cũng ko dùng đến.
À, tiền mặt dùng để đút lót mấy chú công an nếu lỡ vượt đèn đỏ hoặc đi sai làn đường, xin chú quét mã QR mà chú nhất định ko chịu :))

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Nhưng cháu phải thừa nhận là nước mình chuyển từ nền kinh tế tiền mặt qua nền kinh tế không tiền mặt quá nhanh. Trong vòng có vài năm ngắn ngủi mà giờ gần như nhà cháu ko hề sử dụng tiền mặt trong cuộc sống bình thường luôn. Tiền mặt giờ chỉ dùng để đi mừng đám cưới, đi viếng đám ma và thăm người ốm.
Chính sách quốc gia với nhân dân như con mèo đuổi con chuột. Để con chuột chạy là lỗi của con mèo chứ.

starsn

Xe điện
Với cả em không bỉ bôi người giàu vì đất, nhưng mà có thêm 10t chẳng hạn, từ 1 vụ buôn bán nó không bền vững, nên không nâng cao chất lượng cs hay dạy người khác làm thế nào để sướng được, vì

- Trước khi trúng thì phải đầu tư, tiết kiệm v.v. --> chất lượng cs trước đó ít nhiều phải hy sinh
- May thì trúng, không may trượt thì dạy kiểu khác à :)
- Chất lượng cs cao nhất là khi thu nhập ổn định, chứ miệng ăn núi lở, 10-20t ở VN thì cũng to nhưng khi thích ra nn chẳng hạn, lại chẳng là bao nhiêu

Giống như ai ở quê có 5-10t rồi chê bọn ở thành phố dốt, không biết đường về quê buôn bán mà kiếm ấy. Vấn đề là người ở chung cư 5t thành phố với thu nhập 40-50tr người ta thấy thích hơn ở quê 10tr. Mà về quê chắc gì đã trúng đất.

sthd

Xe lăn
Hình như Trump buôn đất lỗ mà cụ, có bài gì nói nếu Trump không buôn linh tinh mà thả hết tiền vào index fund thì giờ đã giàu hơn.

Dân Mỹ giàu vì kinh doanh, ngân hàng, tài chính, sx, công nghệ nhiều mà. Bạn bè em ở nn giàu (với em) vì đi làm lương cao :)
Trump thì còn không xứng danh Buôn đất, mà chỉ là Nhận Thừa kế đất từ bố, cáo mượn oai hùm, lợi dụng chức vụ quyền hạn xin (cướp) đất giá rẻ, tổ chức thao túng, thổi giá
Dự án condotel thảm họa: 250 người đầu tư 32,5 triệu USD vì tin Trump, nhưng công trường vẫn chỉ mãi là một… hố đất (cafebiz.vn)

phuongmit

Xe cút kít
Hôm nọ đi Cao Bằng, sợ lượn vào mấy chỗ rừng sâu nước thẳm nên cháu đổi mấy triệu tiền dự phòng nhưng cũng ko dùng đến.
À, tiền mặt dùng để đút lót mấy chú công an nếu lỡ vượt đèn đỏ hoặc đi sai làn đường, xin chú quét mã QR mà chú nhất định ko chịu :))
Nói gì nói, tốc độ phủ internet, sờ mát phôn với mã qr ở nhà mình cũng ra gì và này nọ đấy mợ ạ. Ít tới mà T0 hoạt động thì hs cũng trade thay vì uống trà sữa chứ k đùa ;))