[Funland] Ở Tây có sướng không?

starsn

Xe điện
Trump thì còn không xứng danh Buôn đất, mà chỉ là Nhận Thừa kế đất từ bố, cáo mượn oai hùm, lợi dụng chức vụ quyền hạn xin (cướp) đất giá rẻ, tổ chức thao túng, thổi giá
Dự án condotel thảm họa: 250 người đầu tư 32,5 triệu USD vì tin Trump, nhưng công trường vẫn chỉ mãi là một… hố đất (cafebiz.vn)
Vâng, tóm lại là cuối cùng vẫn lỗ, thế thì còn gì để nói. Không phải tấm gương làm giàu thành công.

sthd

Xe lăn
Với cả em không bỉ bôi người giàu vì đất, nhưng mà có thêm 10t chẳng hạn, từ 1 vụ buôn bán nó không bền vững, nên không nâng cao chất lượng cs hay dạy người khác làm thế nào để sướng được, vì

- Trước khi trúng thì phải đầu tư, tiết kiệm v.v. --> chất lượng cs trước đó ít nhiều phải hy sinh
- May thì trúng, không may trượt thì dạy kiểu khác à :)
- Chất lượng cs cao nhất là khi thu nhập ổn định, chứ miệng ăn núi lở, 10-20t ở VN thì cũng to nhưng khi thích ra nn chẳng hạn, lại chẳng là bao nhiêu

Giống như ai ở quê có 5-10t rồi chê bọn ở thành phố dốt, không biết đường về quê buôn bán mà kiếm ấy. Vấn đề là người ở chung cư 5t thành phố với thu nhập 40-50tr người ta thấy thích hơn ở quê 10tr. Mà về quê chắc gì đã trúng đất.
vì đất vn còn quá rẻ nên nó sẽ còn tăng, và giá trị là bền vững
pháp cũng giàu nhờ đất đây:
Ông Armand Cameleyre đã nghỉ hưu từ 20 năm trước là một trong những người tham gia lễ hội chanh thường niên ở Menton, thành phố biển nằm giữa Monaco và Italy. Khoảng 80% số người tham gia lễ hội này là người nghỉ hưu và họ đều có chung một đặc điểm: có tiền.

“Chúng tôi có thể làm những gì mình thích”, ông Armand nói khi cho biết lương hưu của mình là 3.000 Euro/tháng, cộng thêm 5.000 Euro/tháng tiền lãi đầu tư bất động sản vào lúc rảnh rỗi.
Sướng như người già Pháp: Ngồi không kiếm 75 triệu/tháng, du lịch quanh năm, đầu tư nhà đất cho vui (cafebiz.vn)

just for fun

Xe lăn
Nói gì nói, tốc độ phủ internet, sờ mát phôn với mã qr ở nhà mình cũng ra gì và này nọ đấy mợ ạ. Ít tới mà T0 hoạt động thì hs cũng trade thay vì uống trà sữa chứ k đùa ;))
Túm lại, ngày càng khó trốn thuế. Chán!

Dream Thai

Xe điện
Các câu chuyện cụ kể có thật ko đấy? Tệ đến mức này cơ á?
Hóng các cụ trung liu tây gốc việt vào phản biện bằng các câu chuyện sếp tây tôi tốt lắm, đồng nghiệp tây tôi hoà đồng lắm ...quen thuộc :D

Ở VN cầm 20 tỏi đi đâu chả như vua, em làm ở VN, nhiều dự án có tây, tây ở Việt nam gặp mình giả lả nhào vào xin bắt tay bắt chân gọi sir siếc loạn cả lên. Em chỉ cười :))

Buôn gì chả đc, miễn có tiền và ko vi phạm pháp luật.
Chuyện e kể là trải nghiệm của e ở bên tây.

Còn ở ta thì có 1 trải nghiệm về 1 ông Tây thân thiện theo lời 1 đồng nghiệp, đến lúc lv trực tiếp thì e shock, đó là khi 1 chú VN găp 1 lỗi gì đó do vô ý hình như là đá vào dây mạng, chú lắp bắp I am sorry, chú tây thân thiện nói 1 kiểu mày chỉ biết nói mỗi sorry thôi à, đó là 1 vì dụ thôi, và e nghĩ rằng hoá ra khi chú tây này ở trong nhóm toàn tây và người mình ít hơn thì bộc lộ bản chất xấu tính, còn trc đây nó thân thiện vì trong cả nhóm có mỗi nó là Tây :)

starsn

Xe điện
vì đất vn còn quá rẻ nên nó sẽ còn tăng, và giá trị là bền vững
pháp cũng giàu nhờ đất đây:
Ông Armand Cameleyre đã nghỉ hưu từ 20 năm trước là một trong những người tham gia lễ hội chanh thường niên ở Menton, thành phố biển nằm giữa Monaco và Italy. Khoảng 80% số người tham gia lễ hội này là người nghỉ hưu và họ đều có chung một đặc điểm: có tiền.

“Chúng tôi có thể làm những gì mình thích”, ông Armand nói khi cho biết lương hưu của mình là 3.000 Euro/tháng, cộng thêm 5.000 Euro/tháng tiền lãi đầu tư bất động sản vào lúc rảnh rỗi.
Sướng như người già Pháp: Ngồi không kiếm 75 triệu/tháng, du lịch quanh năm, đầu tư nhà đất cho vui (cafebiz.vn)
Tóm lại là ai giàu về đất cũng được, kệ người ta. Nhưng lời kêu gọi của họ "nhìn này, về VN (hay Pháp) mới giàu được, làm giống tôi đi" là không có giá trị.

1 là chắc gì làm giống đã được
2 là nếu muốn giàu nhờ đầu tư vào đất thì người ta luôn có thể đầu tư mà không sống ở đấy
3 là có người chấp nhận lên rừng xuống biển, sống trong rừng dưới biển để làm giàu, có người đang yên thân nơi nào người ta muốn ở nguyên nơi đó

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Bản chất của Tây là nó phải ép cho đàn bò trung lưu ra bã để vắt sữa nuôi đám nghèo và phục vụ đám thượng lưu, đàn bò mà suy giảm năng suất kiểu muốn nghỉ hưu sớm hay thừa kế cho con cái để con cái ko cần làm nhiều là nguy hiểm cho chính sách này. Vì vậy bằng việc đảm bảo lãi suất tiết kiệm cực thấp và thuế thừa kế cực cao nó loại bỏ luôn giấc mơ nghỉ hưu sớm của trung lưu tây. Bắt anh phải cày đến chết hoặc gần chết :))

Làm ra tiền mà ko đc gửi tiết kiệm, ko cho con cái đc mà phải dùng để nuôi đám nghèo và đám thượng lưu. Cơ chế của nó là vậy.

Các cụ tây gốc Việt nam sang đó cố lắm cũng chỉ chui đc vào tầng lớp trung lưu. Tuy nhiên lại là trung lưu nhập cư, trung lưu hạng 2. Kiểu trung lưu này chịu thêm nỗi khổ phân biệt chủng tộc. Ở Việt nam có tiền vào quán 5 sao đc phục vụ như vua chúa, trong khi đó ở tây các cụ gốc việt vào quán nem nép, đám phục vụ nó lườm nguýt cho là bình thường, ko có chuyện nó đối xử ngang bằng như khách bản xứ. Chưa kể nó ngứa mắt còn tống cho ngồi cái bàn trong xó. Nhiều lần sang đó em chứng kiến tận mắt nhìn rất buồn.

Vì vậy tây có cái hay là môi trường sạch, văn minh, khí hậu sướng, cơ sở hạ tầng tốt, y tế, giáo dục tốt nhưng để đánh đổi đc sử dụng mấy thứ đó thì phải chịu mấy cái trên

Ở VN có 20 tỷ đâu có ít người, thực ra ít cũng vài triệu người, có người chọn bỏ tiết kiệm ngồi chơi, có người chọn giữ nhà đất còn mình đi làm túc tắc thảnh thơi. Khi tài sản họ đến mức 20 tỷ thì hoàn toàn đc tự do lựa chọn. Trong khi tây trung lưu thì đó....thôi ko nói lại :D. Làm gì có freedom nào.

Sướng khổ mỗi người mỗi lựa chọn, tuy nhiên ở tây ko phải chỉ màu hồng khi mà ngay cả phục vụ quán nó cũng chẳng coi mình ra gì :))
Chuẩn như Bác Lê Duẩn 100%♥

bomon

Xe tăng
Cấu trúc lương cty outsource khoảng 40 người của cụ Smile thực ra cũng hợp lý thôi, nhưng có lẽ chỉ hợp dự án làm việc tay chân, Nhõn 1 ông thu nhập năm 1 tỏi thì cũng không làm được nhiều thứ phức tạp, phải có vài ông không nhận lương kiểu founder hay nhận cổ phần, sẵn sàng bán nhà nuôi cty nữa.
Nếu không nâng cấp thì cứ phải phình đội 1-2 năm kn ra mãi, rủi ro lớn hơn nếu dự án không về đều. Hoặc là cty cụ ý mới hoạt động 1-2 năm ?
Tuy nhiên không vì thế mà đánh giá thị trường nhân lực phần mềm thấp quá, ở tầm 5 kn thì lương 30tr nhiều như lợn con thật.

Dream Thai

Xe điện
Đã xấu có nghĩa là sai rồi :))
Nhưng cháu phải thừa nhận là nước mình chuyển từ nền kinh tế tiền mặt qua nền kinh tế không tiền mặt quá nhanh. Trong vòng có vài năm ngắn ngủi mà giờ gần như nhà cháu ko hề sử dụng tiền mặt trong cuộc sống bình thường luôn. Tiền mặt giờ chỉ dùng để đi mừng đám cưới, đi viếng đám ma và thăm người ốm.
Hôm nọ đi Cao Bằng, sợ lượn vào mấy chỗ rừng sâu nước thẳm nên cháu đổi mấy triệu tiền dự phòng nhưng cũng ko dùng đến.
À, tiền mặt dùng để đút lót mấy chú công an nếu lỡ vượt đèn đỏ hoặc đi sai làn đường, xin chú quét mã QR mà chú nhất định ko chịu :))
Cái này là lợi thế người đi sau, bên tây họ đầu tư hệ thống CSHT bao tiền, dùng hàng 100 năm, sao đập đi xây mới dc, nên có 1 số lv ta có thể tự sướng là hơn tây :)

starsn

Xe điện
Cấu trúc lương cty outsource khoảng 40 người của cụ Smile thực ra cũng hợp lý thôi, nhưng có lẽ chỉ hợp dự án làm việc tay chân, Nhõn 1 ông thu nhập năm 1 tỏi thì cũng không làm được nhiều thứ phức tạp, phải có vài ông không nhận lương kiểu founder hay nhận cổ phần, sẵn sàng bán nhà nuôi cty nữa.
Nếu không nâng cấp thì cứ phải phình đội 1-2 năm kn ra mãi, rủi ro lớn hơn nếu dự án không về đều. Hoặc là cty cụ ý mới hoạt động 1-2 năm ?
Tuy nhiên không vì thế mà đánh giá thị trường nhân lực phần mềm thấp quá, ở tầm 5 kn thì lương 30tr nhiều như lợn con thật.
Em họ em làm 13 năm rồi, lead team ở Techcom được 40-50tr, cv rất bận. 5 năm được 30tr không hiếm, nhưng chắc không được 20%.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Vài triệu người Việt có 20 tỷ, cứ bỏ rẻ là 3 triệu, vậy là 60 triệu tỷ VNĐ, quy ra là 2.400 tỷ USD, chưa kể tài sản của đội 97 triệu người còn lại.
Chà chà, VN hóa rồng lúc nào không biết thế này, em đi may vest để ngạo nghễ mới được
Có vẻ chém gió kụ nhể. Mời các kụ xem VN ở đâu

Dacia90

Xe điện
Nói gì nói, tốc độ phủ internet, sờ mát phôn với mã qr ở nhà mình cũng ra gì và này nọ đấy mợ ạ. Ít tới mà T0 hoạt động thì hs cũng trade thay vì uống trà sữa chứ k đùa ;))
Tốc độ phủ và công nghệ tuy rộng nhưng độ an toàn mà yếu thì lại thành nguy cơ. Đến QR cũng kém an toàn rồi. Thí dụ qua Hà lan chủ yếu quẹt thẻ, ở vai là NTD thì nên định mức thẻ, quá mức là nhập số pin chẳng hạn, lỡ rơi hay thất lạc cũng ko vấn đề.

YarisVerso

Xe tải
lương giáo viên trên 5000 là cũng tương đối năm kinh nghiệm (>10 năm) rồi mới được. Ngoài ra cầm tay 4200 thì cụ phải đóng bảo hiểm sức khỏe nữa (vì Beamer thì phải dùng bảo hiểm tư). Cụ chỉ ko phải trả bảo hiểm hưu trí và thất nghiệp thôi. Vậy thực cầm tay là 3800 thôi.
Bảo hiểm y tế cho công chức có gia đình và con cái chỉ phải đóng 30% vì có chi trả 70% của nhà nước (Beihilfe), vào khoảng 250Euro/tháng thôi.
Giáo viên cấp 3 ở Bayern là công chức mà có 3 năm giảng dạy đã nhận mức lương cứng trên 5 ngàn rồi (A13, Stufe 3 như trong bảng dưới).

Brothers

Xe tải
Chuyện e kể là trải nghiệm của e ở bên tây.

Còn ở ta thì có 1 trải nghiệm về 1 ông Tây thân thiện theo lời 1 đồng nghiệp, đến lúc lv trực tiếp thì e shock, đó là khi 1 chú VN găp 1 lỗi gì đó do vô ý hình như là đá vào dây mạng, chú lắp bắp I am sorry, chú tây thân thiện nói 1 kiểu mày chỉ biết nói mỗi sorry thôi à, đó là 1 vì dụ thôi, và e nghĩ rằng hoá ra khi chú tây này ở trong nhóm toàn tây và người mình ít hơn thì bộc lộ bản chất xấu tính, còn trc đây nó thân thiện vì trong cả nhóm có mỗi nó là Tây :)
Cuộc sống mà cụ, có cái gì dễ xơi đâu. Tuy nhiên với em thì sự tôn trọng là quan trọng nhất, ko thể chấp nhận sống ở 1 nơi mà mình chỉ là loại công dân hạng 2, bị khinh thường, bị dè bỉu mọi lúc mọi nơi từ quán ăn...ga tàu điện....công viên...

Tất nhiên nhiều cụ cảm thấy thoải mái với sự coi thường đó để đu vào tây, kiếm sống và hưởng hạ tầng tốt của họ. Em ko có ý gì :D

Riêng đi làm dự án nào có tây, em đều ưu tiên làm với người Việt hơn. Ngồi họp có tây nói tiếng anh 1 lúc, đến lúc vào chi tiết là em sorry các anh tây và yêu cầu họp riêng với người Việt và nói tiếng Việt.

YarisVerso

Xe tải
Hôm nay chủ nhật, tây ta gì cũng nên thư giãn. Không đọ lương khủng, thu nhập cao nữa. Em khoe với các cụ một sự sung sướng khi ở tây, cụ thể là ở Đức. Ấy là chuyện nếu có đam mê và chịu khó lọ mọ thì có thể săn được những con Simson S51 còn ngon với giá quy đổi chừng 60 củ tiền ta. Chẳng giấu gì các cụ mợ, con xe này từng là niềm mơ ước chưa bao giờ với tới của em những năm 89-90. 😜

Smile1102

Xe container
Bác nc cứ thế nào ý, nãy thì bác bảo cto mới đc 30tr, giờ bác lại lòi ra là thu nhập năm ng ta tận 1 tỉ. Đnahs lận con đen thế. Trên thì bác bảo có 4 bạn senior 20tr là top rồi, giờ lại thành có nhiều ng lương 40m. Bọn cmc thì là nát của nát rồi bác tính làm gì, còn fsoft thì e thấy senior thu nhập đều >= 30 hết r bác
Cụ đọc kỹ em viết nhé:
1. CTO là "trên" 30tr, vì sao lấy mức 30tr đã giải thích. Còn trên là bao nhiêu em ko nói, vì mục đích của em là phân structure, ko phải nói lương chính xác.
2. Em viết có bạn Manager, chứ ko bảo toàn bộ Manager nhé.
Cụ đọc thì phải đọc đúng mặt chữ, đừng tự đưa giả định của cụ vào đó.
Fspoft mà trên 50% lương trên 40tr thì ko thể có lãi.
Em hỏi khí ko phải, cụ đã từng làm vị trí cao nhất là vị trí nào? Có bao giờ nhìn đc Pay scale structure của toàn cty chưa?

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Hôm nay chủ nhật, tây ta gì cũng nên thư giãn. Không đọ lương khủng, thu nhập cao nữa. Em khoe với các cụ một sự sung sướng khi ở tây, cụ thể là ở Đức. Ấy là chuyện nếu có đam mê và chịu khó lọ mọ thì có thể săn được những con Simson S51 còn ngon với giá quy đổi chừng 60 củ tiền ta. Chẳng giấu gì các cụ mợ, con xe này từng là niềm mơ ước chưa bao giờ với tới của em những năm 89-90. 😜

Con xe mô kích này ngày xưa là 1 cây vàng

Smile1102

Xe container
Ko như thế thì ng chủ là em đây cạp đất mà ăn à cụ.
Vì rủi ro dự án ko đều nên phải quản ký rất tốt chi phí để tăng Gross margin và đưa và quỹ dự phòng.
Các cty như FPT nhân viên nghỉ vì sao? Vì cty ko thể phá vỡ pay scale structure, và mức lương trung bình phải giữ ở mức thấp để có lãi, nên những bạn có mấy năm knghiem, ko xuất sắc, muốn tăng lương thì ko thể giữ lại.
Cty em cũng vậy, hoạt động đc 4 năm, em chỉ giữ lại các bạn thực tốt, ko quan tâm kinh nghiệm hay tuổi tác để làm nòng cốt, còn lại thì sẽ phải để các bạn đi và tìm ng thay thế giá rẻ hơn. Cty cũng phải tăng số lượng ng một cách hợp lý, để giảm chi phí trung bình và vẫn có thể tăng lương cho những ng tốt có kinh nghiệm lâu năm.
Làm outsource cũng ko có gì kinh khủng lắm, toàn việc đơn giản thôi.

Nevermind_1102

Xe máy
Cụ đọc kỹ em viết nhé:
1. CTO là "trên" 30tr, vì sao lấy mức 30tr đã giải thích. Còn trên là bao nhiêu em ko nói, vì mục đích của em là phân structure, ko phải nói lương chính xác.
2. Em viết có bạn Manager, chứ ko bảo toàn bộ Manager nhé.
Cụ đọc thì phải đọc đúng mặt chữ, đừng tự đưa giả định của cụ vào đó.
Fspoft mà trên 50% lương trên 40tr thì ko thể có lãi.
Em hỏi khí ko phải, cụ đã từng làm vị trí cao nhất là vị trí nào? Có bao giờ nhìn đc Pay scale structure của toàn cty chưa?
Bác chơi cả câu chữ kiểu thế nayd thì em chịu rồi, kiểu như giờ e khoe lương e dưới 1 tỉ, cod cụ bảo chém gió thì e nói cụ thể là 60tr/tháng. Nhưng e nói mức 1 tỉ để cho mn dễ so sánh ý hả.

Nevermind_1102

Xe máy
Vâng cụ, nên trong còm em nói rõ kỹ sư phần mềm, để các cụ ngoai đạo phân biệt, chứ IT thực ra trong nghề là đội phụ trách mạng mẽo, server, email .

CTO mợ kia nhắc đến chắc nhầm với ông trưởng phòng IT của 1 cty non-IT, mà nếu đúng thì lương 30tr vớ vấn lại cao :)
Giờ cụ ý lại bảo cụ ý nói trên 30tr cho dễ so sánh, thực ra là 1 tỉ/năm, nói thế cho mn hình dung rank lương ??? Kiểu e vs cụ bảo a e lương tôi dưới 1 tỉ, ai vặn nhiều thì bảo cụ thể là 5tr ý cụ ạ

Dream Thai

Xe điện
Không có chuyện IT lương trung bình 30-40tr đâu cụ, lương thế thì cty outsource lãi sao được.

Cụ có bảng lương FPT không :)

1 cty trả cao n cty trả thấp là chuyện muôn thủa trong thị trường, bất kỳ thời điểm nào, bất kỳ ngành nào. FB trả lương 4-500k không có nghĩa là cả thị trường trả thế, thế thì làm giàu dễ quá :)
Vì mợ cứ đòi e bảng lương FPT để gây khó cho e, nên e có 1 work around để thoả mãn mợ đây :)

E lấy số liệu 2022, fsoft doanh thu 19k tỷ, LNTT 3k tỷ, số nv 25k, trong nghành PM e tạm tính 60% chi phí là trả lương, nên e tính vo ra lương TB của fsoft là (cccm cứ phản biện nhé, e ko sure tính thế có đúng ko)

(19k - 3k)*60% ÷ 25k ÷12 = 32tr :)

Nên con số lương TB 30tr cũng hợp lý mà (fsoft có kiểu thưởng theo tháng) nên có thể lương TB thấp hơn 30tr, nhưng tính cả năm thì đc :)