[Funland] Ở lại công ty nhà nước (lương ổn) hay nhảy ra cty nước ngoài (có cơ hội hơn)?

xetaiday

Xe buýt
Em chưa xét chuyện tiền nong cao hay thấp, nhưng bác nên xem xét mấy yếu tố sau:
- Bác làm bảo trì thì xác định phải đi nhiều đấy, mà đặc thù bảo trì dự án NLTT là miền nam với miên trung là chủ yếu. Việc này phải trao đổi với vợ con xem có chấp nhận dc ko.
- Bảo trì thì có quy trình rồi, nên em thấy là để mở mang thêm là không nhiều. Với sau 10-20, lúc đó ko leo cột dc nữa thì có đi làm tư vấn bảo trì cho mấy ông chủ ng việt dc ko, khi hợp đồng bảo hành chính hãng đã hết.
Cảm ơn cụ tư vấn.
Em nghĩ độ 10-15 năm nữa thì NLTT em cũng hết cơ hội. Em sẽ tính phương án này.
Sao nhiều cụ vẫn tư tưởng cty nhà nước nhỉ, nhà nước sẽ thoái hết vốn và thành cty cp tư nhân hết. Mà đã là tư nhân về cơ bản sẽ pt hơn khi nhà nc nắm giữ. Nếu cụ chủ có năng lực sẽ chả vấn đề gì khi nn thoái vốn, ng ta sẽ giữ lại làm tiếp, dn thì sẽ tốt lên. Làm nc ngoài cũng nhiều cái hay nhưng môi trg lv khác hẳn, cụ phải tìm hiểu kỹ, đã xác định nhảy việc là khả năng cao cuốn vào vòng xoáy nhảy liên tục đấy ạ.
Em sẽ tính xa. Thanks cụ.

Nho_khô

[Tịch thu bằng lái]
Công ty nào chẳng được, cứ trên 300 củ năm là ổn rồi.

StepUp

Xe tăng
làm nhà nước và tranh thủ build riêng một cái gì cho mình cụ ạ

bobochacha 123

Xe hơi
Già tới tuổi em, muốn quay về nn cho nó ổn định mà cũng ... chịu. Bên ngoài áp lực và càng già mà vẫn lẹt đẹt thì càng dễ toi. Nên lượng sức mình và đừng ATSM
em đồng ý kiến cụ này.
Là em thì em ko đi, phát triển đồng nghĩa áp lực cực lớn, đào thải lớn.
Thu nhập cụ như thế ở nn là khá, kể cả có cổ phần cũng có vị trí thì k hề dễ bay.
Kinh nghiệm của thằng em em, dù trình nó kém cụ nhiều. Rời khỏi 1 Công ty nhà nước được cổ phần bới 1 tập đoàn lớn Được tín nhiệm, sang tư nhân có vốn đầu tư nước ngoài, công việc lương lậu đều cao hơn. Lúc đi cũng có người cản nhưng nghĩ là tuổi trẻ cần phấn đấu (lúc đi 28t). Sau một thời gian 1-2 năm thấy mọi sự ko như tính toán. Vì môi trường khác nhau nhiều. Sock văn hoá, đấu đá bẩn bựa...
Cứ trên 300 củ 1 năm, ổn định tương đối là được, tâm sức làm thêm cái khác (đầu tư, kinh doanh nhỏ...) còn bất cứ Cty nào cũng có giai đoạn thanh lọc, thay đổi để thích nghi

xetaiday

Xe buýt
Em theo lời gia đình chọn ở lại cqnn.
Nhưng mỗi lần đi ngang, nhìn văn phòng cty nước ngoài, trong lòng tràn đầy năng lượng, nhiệt huyết và tiếc nuối.
Cảm ơn các cụ.

kvboto

Xe container
Em lượm thấy khơ khớ xe xịt lốp ở đây là sao nhỉ

OF có mỗi biệt tài là nghiên cứu người sống thành người chết, chưa nghiên cứu ngược lại được do công nghệ chưa cho phép. cụ tự tính đi:):)
Nghĩ lại mềnh hèn thậc, xưa cũng mang tiếng nhà h20 mà tổng vs năm đél nổi 100 củ
ở lại chân trong chân ngoài vẫn ngon
Mong cụ ra ngay và luôn, cả một bầu trời phát triển ở phía trước cụ còn tần ngần là sao
Cụ đương hơi bị nhầm. Chỉ có cụ ở lại cty cũ thì lương mới uptrend. Còn đi ra ngoài thì không có đâu.
Cty ngoài nó trả theo đúng khả năng của cụ, khi cụ hết khả năng thì nó sẽ tìm đứa mới chứ ngu gì tăng lương cho cụ. Bọn nước ngoài nó đánh giá lao động khoảng 35 tuổi là hết khả năng nên nó sẽ tìm cách thải loại, tuyển lứa mới lương rẻ hơn, làm việc nhiệt tình hơn.
Và ra cty nước noài thì cũng ko hi vọng học hành gì thêm đâu. Làm bục mặt ra đấy...
Tốt nhất cụ nên ở lại, học hành thêm để nâng cấp bản thân lên 1 level mới rồi ra ngoài hưởng mức lương cao hơn hẳn.
Công ty nào chẳng được, cứ trên 300 củ năm là ổn rồi.

Chỉnh sửa cuối:

kvboto

Xe container
Không lẽ thớt này dính bả hay sao ý

Tuananhhau

Xe điện
Cụ nhà nc vậy còn ra ngoài làm gì. Sắp có con mà cày như trâu thì tuổi thơ của con làm gì có mặt bố. Trong chán ngoài thèm thôi cụ ah. Bạn e làm bên ngoài cứ nhìn cách em sinh hoạt theo kiểu “lãng phí thời gian” lại thèm. Còn a chị em cơ quan mà nghe thấy 20-30tr/ tháng lại xuýt xoa. Ra ngoài làm cái gì đó cho riêng mình thì em ủng hộ 2 tay. Còn ra ngoài lại làm thuê tiếp thì thôi cụ ah

yourdalink

Xe container
Cụ nên ra đi vì DNNN giờ teo tóp gần hết rồi. Sau cph là khó làm ăn lắm vì ngon thì sếp đã mở cty hay biến thành tư nhân rồi còn dở thì cứ đi xuống thôi.

bobochacha 123

Xe hơi
Em theo lời gia đình chọn ở lại cqnn.
Nhưng mỗi lần đi ngang, nhìn văn phòng cty nước ngoài, trong lòng tràn đầy năng lượng, nhiệt huyết và tiếc nuối.
Cảm ơn các cụ.
trong chán ngoài thèm thôi cụ ah. Em cũng đã từng trong cảm giác y như cụ nên hiểu, mà vị trí lương lậu của em ko bằng cụ, nhưng đến khi tiếp xúc với 1 Các bạn từng làm đó đều thốt lên áp lực kinh khủng, mỗi ngày đi làm là mỗi ngày bế tắc, thà tiền vừa vừa áp lực vừa vừa còn hơn. Rất nhiều anh em bạn bè của em rơi vào cảnh sang vin vì lương cao,nhiều người siêu nhanh nhạy mà ko chịu đc sau quay về vì cuộc sống ngoài công việc ra còn gia đình con cái, còn cần có thời gian tái tạo sức lao động
Em là cụ em sẽ tích luỹ thêm rồi kiếm cái gì đó để làm. Rất nhiều người mong được như cụ, nên em tặng cụ câu này dù cũ nhưng là bài học xương máu bao người trong đó có em: Quý trọng những gì mình đang có.

xetaiday

Xe buýt
trong chán ngoài thèm thôi cụ ah. Em cũng đã từng trong cảm giác y như cụ nên hiểu, mà vị trí lương lậu của em ko bằng cụ, nhưng đến khi tiếp xúc với 1 Các bạn từng làm đó đều thốt lên áp lực kinh khủng, mỗi ngày đi làm là mỗi ngày bế tắc, thà tiền vừa vừa áp lực vừa vừa còn hơn. Rất nhiều anh em bạn bè của em rơi vào cảnh sang vin vì lương cao,nhiều người siêu nhanh nhạy mà ko chịu đc sau quay về vì cuộc sống ngoài công việc ra còn gia đình con cái, còn cần có thời gian tái tạo sức lao động
Em là cụ em sẽ tích luỹ thêm rồi kiếm cái gì đó để làm. Rất nhiều người mong được như cụ, nên em tặng cụ câu này dù cũ nhưng là bài học xương máu bao người trong đó có em: Quý trọng những gì mình đang có.
Mức lương của em cũng ở độ vừa phải, công việc 2 bên cũng ko căng như Vin, áp lực đào thải cũng ko cao như Vin.
Nhưng thực lòng thấy khả năng mình còn làm tốt hơn hiện tại nữa, thử thách ở môi trường fdi rèn luyện em tốt hơn. Tiếc nuối bâng khuâng cụ ah. Cảm giác như là tuột mất 1 tờ vé số độc đắc vậy :)
Thôi, không sao, Hy vọng lần sau sẽ phát triển hơn.

ruby_eagle

Xe điện
Tính ra làm nn cũng ngon nhỉ, trc giờ cứ tưởng 3 cọc 3 đồng :D

cãi cùn

Xe tải
cụ nên xem khối lượng công việc 2 bên xem thế nào. e nghĩ trc mắt nên làm nn. cụ có thời gian chăm sóc vợ và con. chứ tầm này nhảy ra thì phải áp lực phết

bmwp0wer

Xe tăng
E cũng làm nhà nc, cũng tổng này tổng nọ, nghe thì oai chứ giờ đói lắm, ko đủ tiền nuôi con đi học ! Nói chung làm gì cũng phải có thực mới vực đc đạo, hết thời phấn đấu trong hi vọng.

xetaiday

Xe buýt
cụ nên xem khối lượng công việc 2 bên xem thế nào. e nghĩ trc mắt nên làm nn. cụ có thời gian chăm sóc vợ và con. chứ tầm này nhảy ra thì phải áp lực phết
Bên nào cũng ko có nhiều thời gian chăm vợ con cụ ah.

chiko91

Xe hơi
ở lại cho an toàn đi cụ, nhà nước cũng ngày một bền vững hơn

NQN

Xe tăng
Em đã làm việc cho 1 công ty Nhật, và 1 công ty Hàn đều là các tập đoàn lớn có tiếng. Cá nhân thấy rằng làm ở đây làm mình ù lì hơn so với các bạn làm tư nhân ở ngoài. Không biết cty cụ chủ là cty nước nào, chứ Nhật, Hàn e nghĩ không nên vào.
Chính xác cụ a. e làm 8 năm nước ngoài rồi. Ngày càng thấy chán và Ù Lì. Vì những công ty nước ngoài lớn thì mình chỉ vào làm thoe đúng quy trình như họ đề ra thôi nên ai thông minh giỏi vs người bt đều làm được hết và ngày nào cũng lặp lại công việc này. Không hiểu sao e trụ được đến bây giờ !

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Hồi xưa em bỏ công việc ổn định, lương cỡ gần 300 củ/ năm để làm chỗ khác. Giờ thì lương năm âm 300 củ là còn may rồi :D