[Funland] Ở lại công ty nhà nước (lương ổn) hay nhảy ra cty nước ngoài (có cơ hội hơn)?

xetaiday

Xe buýt
Quên mất không nhắc cụ chủ việc lương cty NN là mình phải trả thêm phần BHXH, BH y tế và BH thất nghiệp.. công với cuối năm phải trả thuế thu nhập cũng xót ruột đấy. Nêu tính tổng thu nhập 380 củ/năm thì sau khi trừ các khoản phải nộp cụ còn bao nhiêu.
Trừ bảo hiểm rồi cụ.

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
Em đang đau đầu vấn đề đi hay ở quá, lên đây bán than với các cụ mong có ý tưởng khai sáng.

Hiện nay công ty em đang làm là 1 doanh nghiệp nhà nước. Tổng thu nhập năm nay 2020 khoảng 450-460 củ. Lương cao vậy là do em làm thêm công trình ngoài do lãnh đạo nhận. Đến cuối năm sau (2021), khi có cổ phần hóa và hết hợp đồng làm bên ngoài thì chắc chắn sẽ giảm, còn độ 320 củ/năm. Về tương lai không có sự phát triển về kiến thức, ngoại ngữ và vị trí trong công việc.

Công ty nước ngoài là 1 tập đoàn toàn cầu về năng lượng. Tổng thu nhập 1 năm khoảng 380 củ. Bên này thì sẽ phát triển về ngoại ngữ, chuyên môn kỹ thuật, và lương chỉ có uptrend chứ ko có downtrend, công việc vất vả hơn.

Nhà nước thì ổn định hơn nhưng ko phát triển được. Ra ngoài thì mất gần 100 củ trong năm nay.
Có bệnh thì vái tứ phương, em đau đầu quá :( Nhờ các cụ bổ cho em sáng thêm tí.
Ps: năm nay em 31t, mới cưới vợ, đang nuôi bầu.
Làm cho nước ngoài đi cụ.
Sau đó tìm cách để ta tự làm chủ cho chính mình :)

Conchuotnho

Xe tăng
Cụ đang làm ổn cty hiên tại. Em đoán tương lai vẫn ổn đc. Làm ngoài rồi sao phải ngại, sếp ko kiếm thì tự mình kiếm. E làm nước ngoài mấy năm hồi mới ra trg thấy tù túng và kém tự chủ. Sau về hẳn cty trong nước làm thấy ổn hơn, anh em dễ sống dễ nói chuyện, lễ tết hay hơn cty nước ngoài, đặc biệt thưởng tết cty nước ngoài rất bèo nhèo. Cụ ngoài 30 rồi theo e cứ làm đó kiếm đường tự chủ hay hơn là nhảy

AVANZA

Xe tăng
Năm có hơn 300 củ, chứa đến 30 củ một tháng mà cũng khg ổn định do chủ yếu đc nhận cv ngoài. Ra ngoài nếu giỏi và nắm đc cơ hội thì có thể 300 củ tháng.

HnA

Xe tăng
Thank cụ.
Nó bảo lương được xét hàng năm mà éo biết có tăng hàng năm hay chỉ là nói cho vui mồm :)
Bên em cty nuoc ngoài thì position thì rất ít thay đổi. Làm kỹ thuật mà cụ.
Tin gì cái mõm chúng nó. Nói chung là cụ nên ở lại vì đang ngon. Đừng nhìn xa quá làm gì. Được đến đâu hay đến đó. Làm cho bọn nước ngoài là làm bục mặt ra đấy.

honglong1

Xe điện
Theo luật lao động VN cụ. Chia ra đôi bên.
Vậy sau khi trừ đủ các thứ phí và thuế thu nhập thì tổng thu nhập 1 năm chưa chắc đã bằng công ty cũ. Hơn nữa mức độ tăng lương rất chậm. Ngoài ra mức độ tuân thủ quy định, giờ giấc cũng rất mệt mỏi. Nhưng đi làm thì phải để ý đến thu nhập, chưa chắc 5-10 năm sau công ty mới đã bằng được cty hiện tại mà công sức bỏ ra có khi nhiều hơn.

xetaiday

Xe buýt
Vậy sau khi trừ đủ các thứ phí và thuế thu nhập thì tổng thu nhập 1 năm chưa chắc đã bằng công ty cũ. Hơn nữa mức độ tăng lương rất chậm. Ngoài ra mức độ tuân thủ quy định, giờ giấc cũng rất mệt mỏi. Nhưng đi làm thì phải để ý đến thu nhập, chưa chắc 5-10 năm sau công ty mới đã bằng được cty hiện tại mà công sức bỏ ra có khi nhiều hơn.
Vâng cụ. Em mới bảo trên là cty mới thấp hơn gần trăm củ năm nay mới phân vân.

honglong1

Xe điện
Vâng cụ. Em mới bảo trên là cty mới thấp hơn gần trăm củ năm nay mới phân vân.
Cụ cứ cân nhắc nhé. Công ty NN thì lương ổn định (10-20 năm sau vẫn vậy, có điều chỉnh CPI) tuy nhiên khả năng bị out vẫn có. Cty hiện tại thì cụ đang làm chủ tình hình (thu nhập phụ thuộc vào khả năng của cụ)

xe_c@ng_h@i

Xe buýt
Em từ ngày đi làm chưa làm cho anh nhà nc và cty vn nên ko tư vấn đc =)) cơ mà nếu làm cty nc ngoài thì sau này ko sợ chết đói =))

dp14ie

Xe hơi
Em chưa xét chuyện tiền nong cao hay thấp, nhưng bác nên xem xét mấy yếu tố sau:
- Bác làm bảo trì thì xác định phải đi nhiều đấy, mà đặc thù bảo trì dự án NLTT là miền nam với miên trung là chủ yếu. Việc này phải trao đổi với vợ con xem có chấp nhận dc ko.
- Bảo trì thì có quy trình rồi, nên em thấy là để mở mang thêm là không nhiều. Với sau 10-20, lúc đó ko leo cột dc nữa thì có đi làm tư vấn bảo trì cho mấy ông chủ ng việt dc ko, khi hợp đồng bảo hành chính hãng đã hết.

VHH148

Xe tăng
Sao nhiều cụ vẫn tư tưởng cty nhà nước nhỉ, nhà nước sẽ thoái hết vốn và thành cty cp tư nhân hết. Mà đã là tư nhân về cơ bản sẽ pt hơn khi nhà nc nắm giữ. Nếu cụ chủ có năng lực sẽ chả vấn đề gì khi nn thoái vốn, ng ta sẽ giữ lại làm tiếp, dn thì sẽ tốt lên. Làm nc ngoài cũng nhiều cái hay nhưng môi trg lv khác hẳn, cụ phải tìm hiểu kỹ, đã xác định nhảy việc là khả năng cao cuốn vào vòng xoáy nhảy liên tục đấy ạ.

dao_hiep

Xe buýt
Lương cao hơn thủ tướng thế còn gì.