[Funland] Ở chung cư ở tầng thấp có vấn đề gì không?

cuchuoi0509

Xe tăng
tầng thấp ngay trên TTTM là tầng lởm nhất và khó bán nhất, dính vào rồi thì ăn chưởng đủ, nghe mấy ông trên khuyên linh tinh. Vừa ồn bụi, nóng, mùi từ TTTM, vừa dính trào ngược cống các tầng trên xuống nhà mình, không dưng mà giá nó rẻ hơn mấy trăm triệu

vietsky1507

Xe tải
Riêng vụ thang máy em không thích tầng cao rồi, dù có ưu tiên đón trước, giờ cao điểm thang tầng cao dừng chục phát đón khách, đến khi về lại dừng chục phát trả khách các tầng, mà tính em lại nóng, dừng đỗ nhiều là mất kiên nhẫn, rất dễ bực bội
Còn ở thì thích tầng cao hơn hẳn, thoáng đãng hơn nhiều, an toàn thì rõ ràng căn thấp an toàn hơn
Cá nhân em nghĩ nếu chia thang thì nên chọn những căn thấp của thang tầng cao, đỡ phải đứng trong thang lâu, mệt lắm, mà lại được hưởng ưu điểm của chung cư thoáng đãng, ít côn trùng,
Nói chung mỗi người một lập trường thì họ mới bán được nhà chứ, khách nào cũng chọn cao hoặc thấp hết thì CĐT họ bán nhà cho ai :)

cuchuoi0509

Xe tăng
Em đang ở cc tầng 5 luôn đây. Ưu nhược thì các cụ mợ khác đã nói hết rồi và cá nhân em nếu bây giờ để chọn tầng thấp hay cao thì em vẫn chọn thấp ạ. Riêng khoản đi thang máy hàng ngày khi lên và xuống thì thực tế em lại thấy tiện lợi hơn ở tầng cao vì nếu ở tầng cao thì thời gian cụ phải ở tronh thang máy nhiều hơn là tầng thấp vì nó phải dừng để người ra người vào liên tục. Chẳng may có ai hôi nách hay nhất là bây giờ dịch bệnh nhiều mà cứ phải ở trong ko gian chật hẹp lâu là em ko chịu đc!😃
À, lại nói chuyện chẳng may có sự cố cháy nổ thì tầng thấp chạy vào thang bộ thoát hiểm nhanh hơn và đỡ mệt hơn tầng cao là điều chắc chắn ạ!
Năm ngoái toà em ở có vụ quên ko tắt bếp khi ra khỏi nhà và khói mịt mù báo cháy loạn lên, các cụ mợ tầng cao sâp ngửa chạy bộ xuống dưới thở ko ra hơi còn em cứ đủng đỉnh chuẩn bị những thứ cần thiết rồi vào thang bộ đi xuống ra ngoài sảnh từ lâu trong khi các cụ mợ hàng xóm vẫn chen chúc nhau trong tháng bộ thoát hiểm!😁
Tầng thấp mà k chia thang nó cứ lên cao đón trc rồi mới xuống thì có khi đến nơi hết chỗ vào hoặc nó trôi luôn k biết bao giờ mới xuống đc

honglong1

Xe điện
Vấn đề này cũng tùy vào mật độ thang máy. Tốt nhất là khoảng dưới 40 căn/ thang là ổn. K phải đợi lâu
cc chỗ tôi ở 48 căn/thang mà cũng không đợi lâu, bình thường như các tòa nhà văn phòng thôi.
Chủ thớt lăn tăn tầng 5 biết đâu vì thích cái sân thì sao (không thấy nhắc đến). Còn ở T5 chỉ có cảm giác xuống đất nhanh hoặc cứu hộ với tới nhanh khi hỏa hoạn mà thôi hoặc thích cảm giác đi cầu thang bộ không muốn chờ đợi thang máy.

freakingprime

Xe buýt
Chuẩn đét cụ ui! Em sợ chết nên chọn tầng thấp để lỡ có động đất, hỏa hoạn thì té cho nhanh, xe thang lại bắc tận ban công cứu hộ dễ dàng. Còn tiếng ồn thì em thấy hàng xóm tầng cao khu em ở nói nó còn vọng lên rõ hơn, những ngày HN ẩm thấp mù trời như Sapa thì tầng cao lĩnh đủ! Mùa này bắt đầu có kiến ba khoang thì tầng cao vẫn bò lổm ngổm trong nhà nếu ko ko lưới chắn côn trùng. Nhà em có trẻ nhỏ nó xuống sân chơi dưới chân toà nhà thì ngồi ban công em vẫn nhìn rõ, kiểm soát đc các cháu đang chơi gì, ở đâu... túm lại cụ chủ thớt thấy những gì em liệt kê mà phù hợp với nhu cầu cá nhân của cụ thì chiến tầng thấp ạ 😀
ở càng cao càng ko sợ nồm ẩm, e tầng 16 hôm trời nồm thì đóng cửa là chả lo gì, nhỡ mở cửa cũng ko thấy ẩm ướt lắm. Càng ở thấp càng bết thì có.

Kiến ba khoang thì tầng nào chả có, nó theo gió cuốn lên thôi.

Ở tầng cao yên tĩnh hơn, cảm giác cũng thoáng hơn do gió nhiều.

hoadt84

Xe hơi
Chung cư loại giá rẻ ờ chỗ thích lắm cụ ạ. Chẳng phải đi thang máy :D

burachan

Đi bộ
cụ giống hệt e đó, e cũng chọn t5, e từng ở tầng cao cho nên biết cơn mưa cơn bão nó khủng khiếp ntn, có thời đi về nhà ướt toàn bộ, cháy cả tv; do mưa to quá nước đọng ở ban công, gió mạnh thổi ngược vào nhà
sau e đi chon nhà mới chỉ tầng thấp mà táng, cần đi bộ xg t1 dc, có mưa bão cháy nổ động đất thì an tâm
Những lỗi này đâu có thể quy cho tầng cao. Do hệ thống thoát nước, do hệ thống cửa, do bât cẩn không đóng cửa thì đúng hơn. Khả năng cháy nổ gây chết ở chung cư là thấp. Sập chung cư do động đất thì không biết vì chưa xảy ra ở VN bao giờ. Chết do cháy nổ tầng cao hoặc thấp, tầng trung đều chết.

TsarPutin

Xe tăng
Những lỗi này đâu có thể quy cho tầng cao. Do hệ thống thoát nước, do hệ thống cửa, do bât cẩn không đóng cửa thì đúng hơn. Khả năng cháy nổ gây chết ở chung cư là thấp. Sập chung cư do động đất thì không biết vì chưa xảy ra ở VN bao giờ. Chết do cháy nổ tầng cao hoặc thấp, tầng trung đều chết.
mưa to nước thoát k kịp cụ ah; tầng cao gió lại to nên vụ đó em dc thay toàn bộ đồ điện trong sàn;
giờ thì e chọn ở tầng 5 một cccc; nchung rất hài lòng vì khuất, yên tĩnh, toà này của em mỗi t1 là dịch vụ nên t5 rất yên tĩnh; cũng ở góc yên tĩnh của dự án;
đợt mua sale thích e mua tầng 35; nhưng e chốt tầng thấp vs cùng giá tiền;
cái em thích khi ở cc là an ninh cao và dịch vụ bể bơi đỗ xe nó gói gọn; chứ k phải là đi thang máy lên tầng cao xong view (nhà cũ thì cả năm e k ra ban công, trừ giặt đồ và cũng chả bgio ngắm cái gì hết)

cuchuoi0509

Xe tăng
mưa to nước thoát k kịp cụ ah; tầng cao gió lại to nên vụ đó em dc thay toàn bộ đồ điện trong sàn;
giờ thì e chọn ở tầng 5 một cccc; nchung rất hài lòng vì khuất, yên tĩnh, toà này của em mỗi t1 là dịch vụ nên t5 rất yên tĩnh; cũng ở góc yên tĩnh của dự án;
cái em thích khi ở cc là an ninh cao và dịch vụ bể bơi đỗ xe nó gói gọn; chứ k phải là đi thang máy lên tầng cao xong view (nhà cũ thì cả năm e k ra ban công, trừ giặt đồ và cũng chả bgio ngắm cái gì hết)
cái cụ nói mâu thuẫn quá, tầng cao còn k thoát được thì tầng dưới còn hứng nhiều hơn vì nước chảy từ trên xuống, càng xuống dưới lưu lượng nước càng lớn. Với tùy chung cư, nếu chung cư cao cấp thang nhiều, nhanh thì ở cao gọi dễ hơn ở dưới vì ở dưới nhiều khi thang mở thì đầy quá hoặc trôi luôn k mở, chỉ có mỗi là đi từ t1 lên thì nhanh hơn thôi. Thêm nữa là cao thì thoáng hơn và đỡ muỗi, chuột bọ hơn dưới chứ t5 thì khác gì tập thể ngày xưa đâu cụ

burachan

Đi bộ
Riêng vụ thang máy em không thích tầng cao rồi, dù có ưu tiên đón trước, giờ cao điểm thang tầng cao dừng chục phát đón khách, đến khi về lại dừng chục phát trả khách các tầng, mà tính em lại nóng, dừng đỗ nhiều là mất kiên nhẫn, rất dễ bực bội
Còn ở thì thích tầng cao hơn hẳn, thoáng đãng hơn nhiều, an toàn thì rõ ràng căn thấp an toàn hơn
Cá nhân em nghĩ nếu chia thang thì nên chọn những căn thấp của thang tầng cao, đỡ phải đứng trong thang lâu, mệt lắm, mà lại được hưởng ưu điểm của chung cư thoáng đãng, ít côn trùng,
Nói chung mỗi người một lập trường thì họ mới bán được nhà chứ, khách nào cũng chọn cao hoặc thấp hết thì CĐT họ bán nhà cho ai :)
Cụ chọn chung cư là chuẩn rồi. Nhất là dự án cao cấp nữa. Nhưng nói chung ở nước VN này thì nên ở tâng cao tránh ẩm và bụi. Vì đặc thù khí hậu và là nước đang phát triển xây dựng và khí thải xe cộ theo tiêu chuẩn nước đang phát triển nó luẩn quẩn ở tầng thấp. Trải nghiệm cáo nhân thôi. Ơ nước phát triển, ôn đới thì không nói, tầng nào nó cũng sạch, tầng thấp nó chỉ ồn hơn thôi

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Tầng đế là chán nhất trong 1 tòa nhà cụ ơi, giá phải rẻ hơn các tầng khác 2 3 giá nha. Ồn, và có thể thoát nước kém nếu thiết kế đường ống ở tầng thương mại thay đổi so với trục thoát của khu căn hộ, sẽ dễ bị trào ngược.
Chuẩn cụ, chỗ e nhiều nhà Tầng 2 bị trào nước khu bếp lênh láng ra cả tầng. E ở tầng 10 vẫn bị muỗi và bụi, nhất là hôm nào ăn quả lốc thì bụi cát lên đầy nhà.
Giờ cứ tầng cao mà chơi cho thoáng mát.
Đi thang máy giờ cao điểm ko lo hết chỗ.

TsarPutin

Xe tăng
cái cụ nói mâu thuẫn quá, tầng cao còn k thoát được thì tầng dưới còn hứng nhiều hơn vì nước chảy từ trên xuống, càng xuống dưới lưu lượng nước càng lớn. Với tùy chung cư, nếu chung cư cao cấp thang nhiều, nhanh thì ở cao gọi dễ hơn ở dưới vì ở dưới nhiều khi thang mở thì đầy quá hoặc trôi luôn k mở, chỉ có mỗi là đi từ t1 lên thì nhanh hơn thôi. Thêm nữa là cao thì thoáng hơn và đỡ muỗi, chuột bọ hơn dưới chứ t5 thì khác gì tập thể ngày xưa đâu cụ
gió nó mạnh đến mức mưa chạm xg mặt lô gia đã thổi thằng vào nhà rồi cụ ah; em ra đi gần trăm
triệu thay từ tivi đến các thiết bị khác, chưa kể sàn gỗ phồng rộp lên; xong e mới bán mua nhà khác đấy chứ;
nhà em ai mua chung cư cũng ở tầng thấp, chị con bác e còn mua t2 cơ :)) em t5 còn quá cao ấy;
nói cũng phải tuỳ dự án; chung quy lại e chỉ ở tầng thấp thôi, k ai dỗ dc em lên tầng 2x 3x nữa;
chưa kể e đi làm về mệt, đi thang máy đông, lâu vs thiếu không khí e k chịu dc (cảm giác như xe khách bắt khách dọc đg ấy); về phòng nằm lúc mới hồi người; ở tầng thấp đông quá e đi bộ luôn

hoviethung

Xe lăn
Có ông anh muốn bán lại cho em 1 căn hộ ở chung cư nhưng lại ở tầng 5, 4 tầng dưới là trung tâm thương mại. Em cũng định lấy nhưng chỉ sợ tầng thấp ồn, rồi bụi, muỗi, ô nhiễm.
Ngoài ra em muốn hỏi nữa là. Nếu không lấy căn trên em định lấy căn tầng 18, căn 2 mặt thoáng. 1 mặt ban công hướng đông, 1 mặt của 2 phòng ngủ ban công hướng Bắc không biết có bị lạnh vào mùa đông không các cụ nhỉ?
Thanks các cụ nhiều, trời nóng em rót sẵn rượu mời các cụ các mợ.
Nhân đây mình muốn hỏi các cụ, mợ sắp tới con mình bắt thăm lựa chọn căn hộ nhà ở xã hội, đang phân vân không biết chọn vị trí nào cho hợp lý trong toà nhà 16 tầng từ tầng 3 đến 16, Mình ở Nha Trang?

bmw198x

Xe buýt
Nhân đây mình muốn hỏi các cụ, mợ sắp tới con mình bắt thăm lựa chọn căn hộ nhà ở xã hội, đang phân vân không biết chọn vị trí nào cho hợp lý trong toà nhà 16 tầng từ tầng 3 đến 16, Mình ở Nha Trang?
Ở chung cư tốt nhất tầng cao là hơn cụ ah. Để đầu tư thì chọn căn tầng trung, còn để ở cứ cao mà chiến, tránh căn áp mái là được. Ngoài ra nên chọn ban công hướng mát cụ ah, có căn góc thì càng tốt

duonghb73

Xe tải
Híc, em tưởng tầng cao chờ thang xuống mới nản chứ nhỉ? Tầng thấp xuống em nghĩ sẽ tiện hơn chứ?
Tầng thấp khi thang máy đến nơi thì full rùi cụ ơi, vì thang máy nó lên tầng cao xong mới xuống.

Daniel1219

Xe tải
Có ông anh muốn bán lại cho em 1 căn hộ ở chung cư nhưng lại ở tầng 5, 4 tầng dưới là trung tâm thương mại. Em cũng định lấy nhưng chỉ sợ tầng thấp ồn, rồi bụi, muỗi, ô nhiễm.
Ngoài ra em muốn hỏi nữa là. Nếu không lấy căn trên em định lấy căn tầng 18, căn 2 mặt thoáng. 1 mặt ban công hướng đông, 1 mặt của 2 phòng ngủ ban công hướng Bắc không biết có bị lạnh vào mùa đông không các cụ nhỉ?
Thanks các cụ nhiều, trời nóng em rót sẵn rượu mời các cụ các mợ.
Ở chung cư thì nên ở tầng cao để tận dụng được các ưu điểm của ở chung cư cụ ạ. Ở tầng thấp thì được cái ưu điểm có vấn đề gì cụ chạy cho nhanh :P em thì xác định là ở cc phải ở tầng cao.

Dh639010

Xe tải
Thế cụ có đang ở tầng thấp ko mà cụ chắc chắn những chuyện cụ nói là đúng ạ?😁

QXPro

Xe tải
Quá nhiều vấn đề bác ạ. CC e ở cách âm kém nên toàn bị vọng tiếng phòng GYM lên khó chịu kinh khủng. Thật hối hận khi mua tầng thấp.

cuchuoi0509

Xe tăng
Thế cụ có đang ở tầng thấp ko mà cụ chắc chắn những chuyện cụ nói là đúng ạ?😁
Thế cụ nghĩ tự nhiên em tưởng tượng ra được ạ. Khu em vào group cư dân tầng sát văn phòng người ta kêu giời kêu đất cụ ơi, và tầng đó thường giá rẻ nhưng rất khó bán, các khu bện cạnh cũng k ngoại lệ. Em đã từng xuống tầng đó, nó ở ngay trên tầng kỹ thuật cạnh mấy cái điều hòa đã đủ ồn và tỏa nhiệt rồi, chưa nói mùi từ các nhà hàng ở dưới.

Chỉnh sửa cuối: