[Funland] Ở chung cư mà cứ như đi đánh trận thế này....khổ quá!

coolpix8700

Xe ngựa
Em có tầm tiền đó em cũng ở mặt đất. Ở CC chỉ nên ở tối đa tầm 7 tỏi đổ lại. Nhiều hơn cứ mặt đất mà chơi.
Tiền đó là ông chú cho, chứ hội ấy làm gì để ra tiền mà đòi mua nhà hay chung cư.
Cô em nhận nhà mặt đất, cô chị nhận căn chung cư.
Một thời gian sau cô chị cũng lại mò xuống đất!

Chỉnh sửa cuối:

tienvtg

Xe máy
Năm 2010 em mua nhà đất trong ngõ ngách ở Tôn D Thắng, trung tâm mà tối như lỗ mít. 2015 bán lõm 700tr. Năm 2011 bạn em mua CC Kim Văn Kim Lũ 700tr. Năm 2016 nó bán được gần 1 tỏi.

xebobabanh17201

Xe điện
Keu méo gi. Mua nhà nó có bản vẽ rồi, no vẽ 2m50 rồi, Méo xem thi thôi. Giờ kêu gì nũa.
Thường nó không cho biết chiều cao trần đâu cụ thế nên bạn em cái cc 60 NDC của HUD nhận về thấy 2.5m phải bán vội.

katenguyen

Xe điện
Em có tầm tiền đó em cũng ở mặt đất. Ở CC chỉ nên ở tối đa tầm 7 tỏi đổ lại. Nhiều hơn cứ mặt đất mà chơi.
Của đáng tội với khí hậu miền Bắc ở chung cư sướng hơn, đỡ ẩm thấp, mỗi tội cuộc sống chung cư phụ thuộc rất nhiều vào thằng chủ đầu tư và hàng xóm. Nhiều bố ở chung cư (cao cấp) mà vẫn giữ tư duy thôn xã, cụ thấy vụ Keanang lôi bếp than ra quạt là thấy. Em nghĩ vấn đề ở chung cư 70% do chủ đầu tư, 30% do chính cư dân khôn lỏi

CR-Vic

Xe container
Cư dân ở mấy cái chung cư lõi Hà Nội như thế đều thuộc tầng lớp tinh hoa rồi :D - phần lớn hay nói cho đúng là tất cả họ đều có nhiều BĐS khác chứ không chỉ có mỗi cái nhà tập thể đó là chắc chắn.

Em có cô em gái vẫn ở tập thể cao tầng nhưng biệt thự với cả BĐS nghỉ dưỡng sở hữu độ 30 cái khắp Việt Nam.

Cả 2, nhưng em biết Hanoi Tower hơn.
Giá những chố ấy cũng rất "Bình dân", bình dân hơn những cái chung cư "Đế vương cao cấp" rất nhiều!

CR-Vic

Xe container
Vincom thì nhất Việt Nam rồi vì họ làm cả một hệ sinh thái gần như khép kín và dịch vụ phải tốt nhất có thể để còn lùa gà vào những đại đô thị đang chuẩn bị mở bán hoặc đang mở bán :D

Đận trước khi Vincom Bà Triệu dân cũng ầm ầm kêu phí quản lý cao. Vin nó miễn phí cho thời gian 2 tháng để BQT đi tìm nhà cung cấp dịch vụ khác. Cuối cùng sau 2 tháng lại quay về với nó :))

Xe đèo gái

Xe hơi
Thuê để ở thì được, còn mua thì các cụ tránh xa ra nhé.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Của đáng tội với khí hậu miền Bắc ở chung cư sướng hơn, đỡ ẩm thấp, mỗi tội cuộc sống chung cư phụ thuộc rất nhiều vào thằng chủ đầu tư và hàng xóm. Nhiều bố ở chung cư (cao cấp) mà vẫn giữ tư duy thôn xã, cụ thấy vụ Keanang lôi bếp than ra quạt là thấy. Em nghĩ vấn đề ở chung cư 70% do chủ đầu tư, 30% do chính cư dân khôn lỏi
Em nghĩ 50-50 cụ ạ :))

tieudaovnt

Xe tăng
Em vẫn thấy ở cc sướng hơn nhà đất, nên ở cc hoặc ở nhà đất dự án khép kín có phí dịch vụ, có nhiều xiền thì mua nhà đất để cho thuê, e nghĩ đây cũng là xu hướng chung trong bối cảnh VN đang đô thị hoá mạnh, cái văn minh đô thị và văn hoá làng xã tuỳ tiện vẫn đan xen nhau, mà ở nhà đất xen kẽ cái văn hoá làng xã nó lại khó kiểm soát hơn, cảnh quan chung, văn hoá chung không đồng nhất.
Tuy nhiên, ở chung cư ban quản lí phải cầu thị, chứ không cũng mệt. Muốn cầu thị thì phí dịch vụ cũng phải tương xứng, đóng nhiều thì nhiều cái ngon,đóng ít thì chỉ những cái cơ bản. Nên làm rõ với cư dân ngay từ đầu, tránh ảo tưởng quá mức, nghĩ rằng mua giá cao nên đương nhiên được hưởng, mà không biết chi phí duy tu, vận hành thường xuyên mới là cái tốn xiền nhất, tương tự như đi oto vậy. Em thấy cđt hạch toán chi phí, tính ra không khéo léo cũng lỗ sặc tiết. Cái phần quan trọng nhất là phí bảo trì, tiền lãi thì căn cứ để sử dụng rất mập mờ, liều thì dùng, nhưng vớ vẩn khi soi lại bị pháp luật sờ gáy như chơi.

coolpix8700

Xe ngựa
, e nghĩ đây cũng là xu hướng chung trong bối cảnh VN đang đô thị hoá mạnh,...
Bác nói đúng!
Tương lai thì VN cũng phải theo xu thế chung của cả thế giới, chẳng có lựa chọn khác!
Ở các nước phát triển đại đa số người dân chỉ ở thuê tại các căn hộ chung cư, rất ít người có thể sở hữu căn hộ.
Người sang chảnh hơn thuê nhà dưới đất ở các khu liền kề, chảnh hơn chút nữa thuê dịch ra ngoài ngoại thành thì có thêm sân, dịch tý nữa được thêm mảnh vườn để trồng hoa.
Rất ít người sở hữu nhà đất, vì chi phí quá cao.
Đấy là khi VN mình tiến lên theo hướng các nước phát triển, đất đủ rộng mà người không quá đông.
Còn khi đất quá chật, người quá đông dồn về các thành phố thì sẽ tiệm cận cách sống của dân Hồng Kông. Người Hồng Kông cũng chủ yếu sống trên các chung cư, nhưng cách nghĩ giống dân Việt mình là dù nhỏ cũng cố sở hữu nếu có thể!

thachnhung

Xe container
Đúng là trên giấy tờ thì cư dân ký hợp đồng với công ty điện/nước, nghĩa là bên bán mới có quyền cắt nếu bên mua vi phạm (thường là chậm đóng tiền). Nhưng các đồng hồ điện/nước (kèm theo là cầu dao/van khoá) lại đặt trong các phòng kỹ thuật, các phòng kỹ thuật này lại có khoá, chìa khoá CĐT nó giữ từ lúc xây dựng nó chưa bàn giao lại. Khi có tranh chấp thì nó mở ra nó cắt điện/nước để gây áp lực với cư dân cụ ạ.
Nếu e ko lầm như tủ điện hay các trạm điện là điện lực họ nhận bàn giao hết rồi, cắt sao dc cụ ???

katenguyen

Xe điện
Nếu e ko lầm như tủ điện hay các trạm điện là điện lực họ nhận bàn giao hết rồi, cắt sao dc cụ ???
Tuỳ khu cụ ạ, nếu chủ đầu tư họ đứng ra kinh doanh điện nước thì chủ căn hộ ký hợp đồng điện nước và nộp tiền cho chủ đầu tư

tankeugl

Xe buýt
Chung cư Hà Nội em thấy có Golden Westlake, 88 Láng Hạ, Indochina, Ciputra, Pacific
Place là những nơi em thấy CĐT và BQL làm việc tốt nhất có thể so với mặt bằng chung :D

PS: nhiều chỗ chung cư đúng như
có bác nào nói ở trên BQT chỉ nhăm nhăm vào cái quỹ bảo trì để kiếm chác thôi.
mời pác sang ecopark khu em xem chung cư thế nào

hailuatn

Xe container
Nhà chung cư thông thường các tầng có phòng kỹ thuật điện/nước. Đồng hồ van khoá các hộ ở mỗi tầng sẽ đặt trong đó để thuận tiện khi sửa chữa hoặc xử lý sự cố. Bên điện nước chỉ định kỳ mở để chốt số thôi (thường là nước, điện giờ dùng đồng hồ điện tử nên họ cũng không cần mở mà chỉ cần xem đồng hồ tổng). Cái mà cụ nói có thể là tủ của cả toà nhà hoặc là cả khu.

CR-Vic

Xe container
Ở chung cư cao cấp trần thấp mà gặp hàng xóm bẩn bựa ở tầng trên suốt ngày kéo ghế mới cả chơi bi, đá bóng thì mỏi lắm :))