[Funland] Ở chung cư hay lắm!!!

blackpaint

Xe container
Đấy là chung cư 25tr/m cụ còn thấy thế. Tầm 60-70 củ trở lên thì còn khác bọt nhiều.
CC 10 tỏi thì phải tương đương với biệt thự 15-20 tỏi. Cá nhân e so sánh chất lượng cs nhá, e sẽ chọn CC mặc dù e phải ở đất vì có pk. Tầm CC cao cấp thì nguy cơ cháy nổ rất ít, ý thức cộng đồng cao và hệ thống điện... tốt.

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Tầm nhìn 2 cụ hạn chế nhỉ, khổ thân; cụ mà qua chỗ e sẽ gặp nhiều ng có biệt thự ở tây hồ, trung hoà chạy lên chung cư ở; đi toàn landrover maybach
Ở HQ thì cơ bản chung cư đắt hơn nhà đất (nếu chỉ ở ko kdoanh)
Dạ tầm nhìn của em nó chỉ thế thôi. Nhà e cũng mặt phố Hàng Mã, để đó, mua căn chug cư 1.8 tỏi 68m2 em thấy ok rồi, em ko điên đi mua cái chung cư 5 6 tỏi, ngáo... tập thể dát vàng vẫn là tập thể.

dasaev

Xe buýt
Dạ tầm nhìn của em nó chỉ thế thôi. Nhà e cũng mặt phố Hàng Mã, để đó, mua căn chug cư 1.8 tỏi 68m2 em thấy ok rồi, em ko điên đi mua cái chung cư 5 6 tỏi, ngáo... tập thể dát vàng vẫn là tập thể.
Nói đến "dát vàng" nhà em nhìn cái hệ thống chung cư cao cấp Tân Hoàng Minh mà thấy không hợp nhãn.

Vietex

Xe điện
mình đang nói về vấn đề 1 người làm ảnh hưởng đến hàng nghìn người khác, hay hàng nghìn người khác có thể ảnh hưởng đến mình khi gây cháy ở chung cư . bác chắc có vấn đề đọc hiểu
Ở còm #43 bác viết tỉ lệ nguy cơ ảnh hưởng khi cháy của nhà chung cư cao gấp 30 lần nhà mặt đất. Bác tính thiếu, để em tính nốt. Vì nhà dân theo dạng nhà ống không đảm bảo yêu cầu về phòng chống cháy nổ nên ước lượng khiêm tốn thì xác suất cháy nhà dân gấp 300 lần nhà chung cư. Kết luận là ở nhà chung cư an toàn hơn nhà dân 10 lần.

daiminh

[Tịch thu bằng lái]
Tầm của cụ nó chưa đến thôi! Chẳng lẽ những ai mua ở Vin metroplis đều ngáo hết vì nghe đâu ở đấy căn rẻ nhất cũng 6 tỏi chưa đến 100m vuông

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Tầm của cụ nó chưa đến thôi! Chẳng lẽ những ai mua ở Vin metroplis đều ngáo hết vì nghe đâu ở đấy căn rẻ nhất cũng 6 tỏi chưa đến 100m vuông
1.8 tỏi 68m2 thì là tầm dưới trung bình rồi. Từ tầm này đến cao cấp hay hạng sang thì còn một khoảng cách xa lắm ... nên cụ ý nói như vậy cũng dễ hiểu. Thật sự là có nhiều nguời chưa biết suớng là gì nên không thấy là mình khổ.

New layer

Xe tải
HN 10 tỉ mua căn penthouse duplex và thuê làm nội thất xịn, cuộc sống trên trời đúng nghĩa như Mỹ luôn. Tư duy tâm thế con người cũng mở mang hơn thanh thản hơn để làm được nhiều tiền hơn. Còn với giá đó nhà đất được cái nhà ống dài ngoằng cổ lỗ trong ngõ xung quanh chằng chịt dây điện, chó ỉa bậy, hàng xóm karaoke say rượu chửi nhau ầm ĩ, ra đóng vào đóng sợ trộm, nhà có trẻ con người già chạy lên chạy xuống bở hơi tai.

Skoda_Favorit

Xe container
Khác đ.éo cái wc trong muốn ra ngoài muốn vào! Nhà đất mấy ông có ở liền kề hoặc ngõ to văn minh an ninh tốt? Hay trong ngõ suốt ngày đóng cửa im ỉm, con trẻ đếch dám thả ra ngõ chơi! Cháy thì cứu hoả khoc thét! Vụ cháy ở Khương Thượng hôm 23 đấy! Cc hay nđ đều có ưu nhược!
Happy New Year sớm!:-*

Ural

Xe tải
Khác nhau về hệ quy chiếu thì có cãi nhau cả năm cũng không hết được. Chí ít thì cũng phải so sánh cùng mức giá, cùng địa điểm,... thì mới thấy loại hình nào hơn, kém.
Bác này nói đúng này. Ở chung cư cao tầng như chỗ anh điếu cày, giờ cao điểm mà chờ thang máy thì không bằng nhà trong ngõ (rộng)

Leanh65

Xe container
CHắc cụ ấy ít đọc mạng hay sao ấy, phong toả cả lành nhá... còn cháy nhà bên cạnh chắc cũng phải chạy chứ chả nhẽ ngồi chờ lửa lan sang??? Hầu hết những ng ở chung cư là họ coi sống là phải có chất lượng, mua CC là tiêu sản sau này bán là lỗ. Còn ở nhà đất (trừ liền kề khu mới hay biệt thự) thì họ vẫn còn nghĩ đến việc ở ko mất tiền (thậm chí ở 10 năm bán còn có lãi), chấp nhận chất lượng cs thấp hơn (nếu so đồng giá nhá). Lấy ví dụ: Em đang ở nhà đất (giá trị nhà khoảng 4 tỏi) và ông bà em đang ở chung cư 100m2pn (giá khoảng 2,5 tỏi) thì e thấy chất lượng cs của chỗ em ở thua xa ông bà em. Nhưng do em làm pk nên phải ở nhà đất. ĐM vc e đi làm về để xe ở trước nhà, có thằng hàng xóm cứ đi ô tô về là đòi vc em cất xe hay dắt ra để lùa xe vào nhà (ngõ vừa ô tô). Ngõ đấy trước đây bé nên có mấy nhà (cả nhà bán cho nhà em) lùi gần 1 mét ở dưới để ngõ rộng hơn. Em thừa sức kệ con mẹ xe máy ở đấy, ông cứ để xe ngoài đường (do nhà e đầu ngõ, nhà họ số 3) rồi tối thì mang xe vào nhà nhưng lại thôi, bảo ko chấp. Chốt lại so sánh thì phải so tầm giá: loanh quanh hơn tỏi là có chung cư 2 PN xa một chút còn nếu với số tiền ấy thì mua đất cũng chả xong chứ chưa nói đến có nhà hoặc tổ chim vậy thì có thể so sánh chứ lại so ông ở liền kề 8-10 tỏi so với chung cư 3-4 tỏi thì cũng hơi khó mặc dù CC 3-4 tỏi cũng tương đối ổn. Cá nhân e sẽ chọn CC 4 tỏi thì ở nó cũng tương đương với nhà đất khoảng 7-8 tỏi. Chứ còn nhà 4 tỏi ko thể bằng CC tầm giá ấy đc
Sao lại không chấp. Nhà ngõ thì các nhà phải để xe vào sân/ nhà cho xe khác đi chứ, kể cả cụ có tự lùi cho ngõ rộng ra. Còn cụ để trong tường rào thì không nói. Ai cũng để xe trước nhà như cụ thì người trong đi thế nào. Ngõ nhỏ em còn cực dị ứng với người làm cổng mở ra phía ngoài. Mà loại này cứ về đến nhà là mở cổng ra ngõ, chả có ý thức đóng vào hay mở hẳn ra, cứ chắn 1/2 ngõ. Mà lại đa phần là những ông ở ngoài, bố cứ mở kcm chúng mài đi được hay không, còi là bố lườm, bố chửi.🤣

blackpaint

Xe container
Sao lại không chấp. Nhà ngõ thì các nhà phải để xe vào sân/ nhà cho xe khác đi chứ, kể cả cụ có tự lùi cho ngõ rộng ra. Còn cụ để trong tường rào thì không nói. Ai cũng để xe trước nhà như cụ thì người trong đi thế nào. Ngõ nhỏ em còn cực dị ứng với người làm cổng mở ra phía ngoài. Mà loại này cứ về đến nhà là mở cổng ra ngõ, chả có ý thức đóng vào hay mở hẳn ra, cứ chắn 1/2 ngõ. Mà lại đa phần là những ông ở ngoài, bố cứ mở kcm chúng mài đi được hay không, còi là bố lườm, bố chửi.🤣
Ngõ nhà em 2,3m, e để xe máy thì 2 xe máy đi vẫn vừa. Thế ngõ chung cụ có ô tô thì tất cả các hộ trong ngõ đều phải dẹp vào khi ô tô vào ngõ bất kì lúc nào á? Quan trọng là đất nhà em cụ ạ, em cứ để xe máy ở đấy thì chính quyền cũng ko làm gì đc cụ ạ. Bình thường khi về thì ông lái ấn chuông nhưng hai bô lão nhà họ cứ mặt đăm đăm khó chịu lắm. Em với vợ thì khi ấn chuông thì vẫn xuống mở bình thường. Nhưng có lúc vợ nó đang tắm nên ko kịp mở thì nhà họ cứ loạn xạ cả lên. Em bảo có đk thì xuống, bận thị kệ xxx nó.

Leanh65

Xe container
Ngõ nhà em 2,3m, e để xe máy thì 2 xe máy đi vẫn vừa. Thế ngõ chung cụ có ô tô thì tất cả các hộ trong ngõ đều phải dẹp vào khi ô tô vào ngõ bất kì lúc nào á? Quan trọng là đất nhà em cụ ạ, em cứ để xe máy ở đấy thì chính quyền cũng ko làm gì đc cụ ạ. Bình thường khi về thì ông lái ấn chuông nhưng hai bô lão nhà họ cứ mặt đăm đăm khó chịu lắm. Em với vợ thì khi ấn chuông thì vẫn xuống mở bình thường. Nhưng có lúc vợ nó đang tắm nên ko kịp mở thì nhà họ cứ loạn xạ cả lên. Em bảo có đk thì xuống, bận thị kệ xxx nó.
Thôi, cụ đã nói thế thì em mong cụ lên cc cho chúng em nhờ. Em không phân biệt oto hay xm, nó là pt thôi, đi gần em đi xm, hay đi bộ. Nói như cụ thì oto về em cũng để ngõ, tiện thì đánh vào bận tắm hay gì đó thì cứ từ từ thì các cụ nghĩ sao. Em nghĩ mình nên vì cái chung. Nhà em 12 m mặt ngõ 3,8 m em còn lùi thêm 0,8 m nữa cho rộng nhưng em không cản trở ai bao giờ trừ lúc em đang đỗ mở hay khóa cổng. Thời gian mọi người có chờ em không quá 1-2 phút và em cũng không bao giờ để nước chảy ra ngõ.

polizia

Xe container
Nhà ngõ tầm 3-4 tỷ muốn mua cái tủ lạnh 800l nhiều nhà còn ko có chỗ kê.
Mua cái TV 65 inch thì bị gần quá.
Tính em khoái hưởng thụ nên em vẫn khoái ở chung cư xong mua đầy đủ tủ lạnh to, tủ đông, máy giặt máy sấy rồi các đồ gia dụng tiện nghi hơn là ở nhà ngõ tầm 30-35m2 chồng 4 tầng.

Skoda_Favorit

Xe container
Thôi, cụ đã nói thế thì em mong cụ lên cc cho chúng em nhờ. Em không phân biệt oto hay xm, nó là pt thôi, đi gần em đi xm, hay đi bộ. Nói như cụ thì oto về em cũng để ngõ, tiện thì đánh vào bận tắm hay gì đó thì cứ từ từ thì các cụ nghĩ sao. Em nghĩ mình nên vì cái chung. Nhà em 12 m mặt ngõ 3,8 m em còn lùi thêm 0,8 m nữa cho rộng nhưng em không cản trở ai bao giờ trừ lúc em đang đỗ mở hay khóa cổng. Thời gian mọi người có chờ em không quá 1-2 phút và em cũng không bao giờ để nước chảy ra ngõ.
Cụ có đk thế thì tuyệt chứ nhiều người ở nđ ngõ nhỏ thì cũng khổ chả sướng đâu! Sống để hưởng thụ chứ cứ tư tưởng để dành cho con cháu mà quên cs hiện tại của mình là sai lầm!

Leanh65

Xe container
Nhà ngõ tầm 3-4 tỷ muốn mua cái tủ lạnh 800l nhiều nhà còn ko có chỗ kê.
Mua cái TV 65 inch thì bị gần quá.
Tính em khoái hưởng thụ nên em vẫn khoái ở chung cư xong mua đầy đủ tủ lạnh to, tủ đông, máy giặt máy sấy rồi các đồ gia dụng tiện nghi hơn là ở nhà ngõ tầm 30-35m2 chồng 4 tầng.
Em chỉ không thích cc là nó bị mùi nấu ăn và không thiết kế phòng thờ. Tính em thích làm vườn lên em chọnnhaf đất.

Leanh65

Xe container
Cụ có đk thế thì tuyệt chứ nhiều người ở nđ ngõ nhỏ thì cũng khổ chả sướng đâu! Sống để hưởng thụ chứ cứ tư tưởng để dành cho con cháu mà quên cs hiện tại của mình là sai lầm!
Vâng, sân em để được 2 oto, vài xm vẫn đi ra vào thoải mái và có mảnh vườn 70 m2 để em lọ mọ nên em chọn nhà đất. Cc dành cho các cụ trẻ. Dù ở nhà đất mình phải nhã nhặn tý cho xóm láng đoàn kết và bớt cái tôi đi tý, bù lại được cái #.

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Tôi không hiểu cái tư tưởng dành cho con cháu là sao? Thế cái chung cư không thể để dành cho con cháu đưọc à? Giờ cụ sống ở chung cư sướng, con cháu cụ sau sống ở chung cư đấy cũng sướng, như vậy không phải là thế hệ này đến thế hệ khác đều sướng hay sao?

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Em thấy ở thì ít cho thuê lại cũng nhiều. Chủ yếu là thuận tiện đi lại thôi ạ. Em ko có cv gì làm quận Cầu Giấy hay Ba Đình, loanh quanh chỉ phố cổ - HBT - LB và em chỉ cần 1 căn hộ như thế và quanh chỗ em giá đó là mức trung bình.
Em cũng ko thấy 1 thành phố nào trên tgioi như cái HN này, rặt toàn chung cư cao tầng, 10 toà thì 9 toà nhà ở, chung cư, cực kì nhếch nhác.
Bản thân em đag ở chung cư, e thấy nó hợp lí, mình có ô tô, ko có đk mua 1 căn nhà nội đô đủ lớn, có sân, có gara thì lên chung cư, giải quyết đc vde đó thế thôi. Còn để có 1 ngôi nhà phù hợp với vc có ô tô, có sân chơi, đường sá rộng rãi thì triệu đô, mà vẫn phải ở ngoại thành ko tiện vẫn phải làm ăn, con cái học hành.
Nhưng em ko thích cái suy nghĩ chung cư đẳng cấp, và nhiều ng cho rằng mình đẳng cấp. Nó vẫn là chung chạ hết, trừ phi a có căn penthouse đẳng cấp sân vườn trên cao nội đô.

khanhnguyen09

Xe container
Có thế cũng than, trong khi bao nhiêu tiện ích thì ko liệt kê.
Tâm sự của một thanh niên mới từ quê lên mà cụ, hội ở quê ra Hà Nội là tinh thần phải có miếng đất cắm dùi ở thủ đô để mở mày mở mặt với làng xã, nói ở chung cư về quê nó cười cho.

coolpix8700

Xe ngựa
Tâm sự của một thanh niên mới từ quê lên mà cụ, hội ở quê ra Hà Nội là tinh thần phải có miếng đất cắm dùi ở thủ đô để mở mày mở mặt với làng xã, nói ở chung cư về quê nó cười cho.
Bác đúng đấy!
Theo nhiều người văn hoá cao thì khu nhà em quê một cục. Đúng kiểu văn hoá làng xã.
Xóm chỉ có mấy nhà. Đi đâu cũng mua quà cho cả hàng xóm. Lâu lâu lại tổ chức 1 bữa cơm chung.
Cái nhà đang ở bây giờ từ khi mua giá cứ lên... Dù mua để ở chứ có ý định buôn bán gì đâu.
Hôm nay lên XN em cũng mang về 1 bao tải cà tím biếu hàng xóm.

Chỉnh sửa cuối: