[Funland] Ở chung cư hay lắm!!!

Grandtouring

Xe điện
Thằng bạn em lên chung cư ở ban đầu nó khen hay lắm. Đến hôm này thì cu cậu thở dài "chắc bán nhà thôi, sống hay chết mà cứ phụ thuộc vào thằng khác thế này ko chịu nổi". Chả là toà nhà chỗ cu cậu ở:
- Năm xưa có thằng tầng dưới cháy, nửa đêm cả toà bỏ của chạy lấy người như một lũ tị nạn.
- Năm nay đang xách đồ xuống thang máy về quê ăn tết thì bị chặn lại, phong toả cả toà nhà vì cái thằng bỏ mẹ nào nó từ F1 lên F0
Cũng tùy cc hay nhà đất. Cụ đến cc nhà em thì cụ sẽ thích ở cc thôi.

coolpix8700

Xe ngựa
2 ng bạn của cháu chuyển từ Riverside về cc ở, 1 ông ở Mandarin 1 ông ở chelseapark;
...
Chú em họ cũng chuyển từ Riverside về.
Ngoài cái biệt thự Riverside, còn căn nhà dưới đất nữa không thèm ở mà chuyển cho người khác+tiền hỗ trợ của ông chú.
Mà sự việc còn chưa xong,
Nhưng ông chú bảo "Tao sẽ không trả hết cho nó".

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Cuộc sống ai cũng tự lo cho mình, họ sống sao cho phù hợp nhất. Đừng lo họ sống ntn.:(|)

Nguyenhongson26

Xe tăng
Nhu cầu mỗi người mỗi khác, chung cư nó cũng có nhiều loại, và không gian cũng không hẳn đã quan trọng. 1 chung cư ở trung tâm New York chỉ 1 phòng ngủ trong tháp Trump có giá độ vài triệu Biden, trong khi chừng ấy tiền đủ mua biệt thự bể bơi các kiểu. Những người ở trong những chung cư kiểu ấy họ bỏ nhiều tiền chủ yếu để mua thời gian, thời gian với họ mới là quan trọng nhất, họ muốn mọi thứ họ cần trong thời gian ngắn nhất. Cho nên Tây cũng có rất nhiều người có tiền ở chung cư. Ví dụ như Trump chẳng hạn, thời còn làm tổng thống Trump chỉ thích ở tháp Trump chứ ko thích nhà trắng là vì thế.
Chung cư như cụ nói thì khỏi bàn.

leo86vn

Xe tăng
Cụ này nói chuyện nghe buồn cười nhỉ. Thế ở chung cư ôtô nó cũng bay lên trước cửa căn hộ của cụ để cụ đi vài bước là bế được vk cụ lên trên xe phỏng?! Cụ cũng phải bế vk cụ từ căn hộ ra chỗ đợi thang máy rồi ấn nút chờ, rồi bế vào thang di chuyển mười mấy hai mươi tầng hoặc hơn xuống dưới hầm để xe rồi lại bế từ thang máy hầm để xe ra ôtô?! Cái nào bất tiệ hơn hả cụ ơi?! Giờ nhà mặt đất nhiều nhà có garage hoặc gửi xe cách đó 20-30m cũng tiện mà cụ. Chứ em thấy cấp cứu ở chung cư còn bất tiện nghìn lần ý kkk
Khác nhiều đấy cụ ạ.
Bế 1 người bệnh từ tầng 3, tầng 4 bằng cái cầu thang be bé là cực kỳ khó.
Cụ thử bê 1 bao gạo tầm 50-60kg đi là biết ạ!

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Cùng tầng cũng ko quen à cụ?
Ko cụ à. Em ko giao du với ai tr9ng tòa nhà hết. Gặp thì chào hỏi xã giao thôi. Em thích sống thế, ngày xưa ở khu tập thể cán bộ nhân viên soi mói, nói xấu nhau mệt mỏu lắm.

Slimz

Xe buýt
Nhà đất khu mới còn được. Chẳng may mua đất gốc làng xã cũng không vui mấy các cụ ạ.
Ở đến 20 năm vẫn là dân ngụ cư.
Chuẩn cụ, e trong làng Ngọc Hà trước cả ngõ có tầm 15 nhà giờ chục nhà đi, xung quanh toàn cc mini phát ốm, nói mãi 1-2 năm nay mới đỡ chứ lúc đầu các bố các mẹ về vứt rác bừa bãi, trộm cắp, đánh chửi nhau ầm ĩ từ sáng đến tối, đêm thì đc nghe hội thu họ đến chửi

Ong_ơi

Xe hơi
Bác này giỏi văn chứ không giỏi mấy môn tự nhiên đâu nhỉ. Nhà chung cư còn có họng cứu hỏa, có cửa chống cháy, có lối thoát hiểm, có cảm biến báo cháy, có chuông báo cháy, có hệ thống PCCC được công an kiểm định, đg đi to nên xe cứu hỏa vào dễ, còn có bảo hiểm cháy nổ bắt buộc. Để cháy lan từ tầng dưới lên tầng trên là 20 phút, để lan sang tầng thứ 3 là 60 phút, lúc đó công an xử lý xong rồi. Nếu cháy tầng dưới thì cứ leo lên cách vài tầng là yên tâm.
mình đang nói về vấn đề 1 người làm ảnh hưởng đến hàng nghìn người khác, hay hàng nghìn người khác có thể ảnh hưởng đến mình khi gây cháy ở chung cư . bác chắc có vấn đề đọc hiểu

dasaev

Xe buýt
Khác nhau về hệ quy chiếu thì có cãi nhau cả năm cũng không hết được. Chí ít thì cũng phải so sánh cùng mức giá, cùng địa điểm,... thì mới thấy loại hình nào hơn, kém.

fantasy0178

Xe tăng
Xuất phát từ nhu cầu thực tế cụ, ví dụ ở quê thì xây nhà tầng làm gì, còn ở thủ đô thì đất đẹp cũng tầm 190-200t/1m có đc tầm 100m là mơ ước của nhiều ng, cụ xây 7 tầng nhưng nà chỉ có 4 người cái nhà thì cho thuê đc 6-70 củ/1 tháng vậy lại quay lên cc ở, nói ở cc cũng tuỳ như e ở vin gd phí dịch vụ các loại cũng 6-7 củ/1 tháng mùa hè thì chục củ phí các loại cũng nặng đó ko phải ai cũng dễ dàng mua ở đc.
Vin phí vậy cao thật, e ở Ciputra phí quản lý có mười mấy khìn một mét vuông thôi, nhà e 150m2 nên cũng k tốn lắm. Nói chung nếu có xiền xây nhà vườn một tầng thì ở chứ k e cứ chung cư mà chốt, ngán nhà đất lắm rồi.

Bút Thép VNN

Xe tải
Khác nhau về hệ quy chiếu thì có cãi nhau cả năm cũng không hết được. Chí ít thì cũng phải so sánh cùng mức giá, cùng địa điểm,... thì mới thấy loại hình nào hơn, kém.
1 ông nhà trong ngõ xe máy tránh nhau còn khó thì không có cửa so với ông ở chung cư dăm bảy tỉ. Ông ở chung cư giải toả, thu nhập thấp,...thì sao so được với khu nhà liền kề....
Thế nên đọc còm các cụ thật buồn cười.

hoviethung

Xe lăn
Nói như mấy ông ở đây thì những người bỏ 15-20 tỷ mua chung cư chắc họ bị Điên. Đúng là bầu trời chỉ như cái giếng
Cụ nói mình buồn cười quá. Mỗi nơi đều có cái hay cái dỡ. Mình thấy nhiều nhà đang ở mặt phố chuyển lên chung cư chứ ít thấy ngược lại. Có lẽ ở chung cư là xu thế của xã hội. Nhà mình trong ngõ cách đường 20 m, ô tô vào được và thấy hài lòng

toechuoi

Xe tăng
Món này em thấy tuỳ hoàn cảnh từng nhà, từng người mới nói được. Cứ ông nào hợp cái này thì chê cái kia thôi ý mà :D
Nhà vợ chồng trẻ, nuôi con nhỏ thì chung cư là ngon hơn. Nhà nhiều thế hệ, 1-2 gia đình nhỏ thì lại ở nhà tầng hợp lý hơn.

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Vin phí vậy cao thật, e ở Ciputra phí quản lý có mười mấy khìn một mét vuông thôi, nhà e 150m2 nên cũng k tốn lắm. Nói chung nếu có xiền xây nhà vườn một tầng thì ở chứ k e cứ chung cư mà chốt, ngán nhà đất lắm rồi.
Thì tiền điện nc các loại nc nóng trung tâm dùng nhiều hơn , 2 xe ô tô xe máy xe đạp đến tầm đó cụ ơi.thế nên chủ yếu ng trẻ công việc tốt ms ở các ô bà nghỉ hưu trừ lắm tiền còn thì ko chịu đc nhiệt đâu,đa phần thích nhà đất là thế. cái shop house 93m để ở đc cũng tầm 21-23 tỷ 1 triệu đô:)).còn to hơn tầm 3 triệu.

Meoxuxi

Xe hơi
Cuộc chiến chung cư vs nhà đất xxx kết thúc: tôi ở nhà đất đel ở chung cư/ tôi ở chung cư đel bao giờ xuống đất nữa cứ cãi nhao đê. Chung cư hay nhà đất thì cũng dăm 7 loại. Các cụ cãi nhau y như thầy bói xem voi vậy :))

blackpaint

Xe container
Nhà đất thằng hàng xóm cháy thì mình ngồi im à . Nhà đất thằng đối diện nó F0 thì phường xã không lockdown cả khu chắc .
CHắc cụ ấy ít đọc mạng hay sao ấy, phong toả cả lành nhá... còn cháy nhà bên cạnh chắc cũng phải chạy chứ chả nhẽ ngồi chờ lửa lan sang??? Hầu hết những ng ở chung cư là họ coi sống là phải có chất lượng, mua CC là tiêu sản sau này bán là lỗ. Còn ở nhà đất (trừ liền kề khu mới hay biệt thự) thì họ vẫn còn nghĩ đến việc ở ko mất tiền (thậm chí ở 10 năm bán còn có lãi), chấp nhận chất lượng cs thấp hơn (nếu so đồng giá nhá). Lấy ví dụ: Em đang ở nhà đất (giá trị nhà khoảng 4 tỏi) và ông bà em đang ở chung cư 100m2pn (giá khoảng 2,5 tỏi) thì e thấy chất lượng cs của chỗ em ở thua xa ông bà em. Nhưng do em làm pk nên phải ở nhà đất. ĐM vc e đi làm về để xe ở trước nhà, có thằng hàng xóm cứ đi ô tô về là đòi vc em cất xe hay dắt ra để lùa xe vào nhà (ngõ vừa ô tô). Ngõ đấy trước đây bé nên có mấy nhà (cả nhà bán cho nhà em) lùi gần 1 mét ở dưới để ngõ rộng hơn. Em thừa sức kệ con mẹ xe máy ở đấy, ông cứ để xe ngoài đường (do nhà e đầu ngõ, nhà họ số 3) rồi tối thì mang xe vào nhà nhưng lại thôi, bảo ko chấp. Chốt lại so sánh thì phải so tầm giá: loanh quanh hơn tỏi là có chung cư 2 PN xa một chút còn nếu với số tiền ấy thì mua đất cũng chả xong chứ chưa nói đến có nhà hoặc tổ chim vậy thì có thể so sánh chứ lại so ông ở liền kề 8-10 tỏi so với chung cư 3-4 tỏi thì cũng hơi khó mặc dù CC 3-4 tỏi cũng tương đối ổn. Cá nhân e sẽ chọn CC 4 tỏi thì ở nó cũng tương đương với nhà đất khoảng 7-8 tỏi. Chứ còn nhà 4 tỏi ko thể bằng CC tầm giá ấy đc

Chỉnh sửa cuối:

pandahn

Xe điện
CHắc cụ ấy ít đọc mạng hay sao ấy, phong toả cả lành nhá... còn cháy nhà bên cạnh chắc cũng phải chạy chứ chả nhẽ ngồi chờ lửa lan sang??? Hầu hết những ng ở chung cư là họ coi sống là phải có chất lượng, mua CC là tiêu sản sau này bán là lỗ. Còn ở nhà đất (trừ liền kề khu mới hay biệt thự) thì họ vẫn còn nghĩ đến việc ở ko mất tiền (thậm chí ở 10 năm bán còn có lãi), chấp nhận chất lượng cs thấp hơn (nếu so đồng giá nhá). Em đang ở nhà đất (giá trị nhà khoảng 4 tỏi) và ông bà em đang ở chung cư 100m2pn (giá khoảng 2,5 tỏi) thì e thấy chất lượng cs của chỗ em ở thua xa ông bà em. Nhưng do em làm pk nên phải ở nhà đất. ĐM vc e đi làm về để xe ở trước nhà, có thằng hàng xóm cứ đi ô tô về là đòi vc em cất xe hay dắt ra để lùa xe vào nhà (ngõ vừa ô tô). Ngõ đấy trước đây bé nên có mấy nhà (cả nhà bán cho nhà em) lùi gần 1 mét ở dưới để ngõ rộng hơn. Em thừa sức kệ con mẹ xe máy ở đấy, ông cứ để xe ngoài đường (do nhà e đầu ngõ, nhà họ số 3) rồi tối thì mang xe vào nhà nhưng lại thôi, bảo ko chấp.
Đấy là chung cư 25tr/m cụ còn thấy thế. Tầm 60-70 củ trở lên thì còn khác bọt nhiều.