Ở chung cư các ngày nắng nóng này...

T91

Xe container

Mát quá em cứ đá bóng mang cồn ra đốt để sưởi đây cụ

cổ cồn xanh

Xe tăng
Cụ đúng là đứng trên núi còn trông... xuống đất!

minh0075

Xe điện
Trên núi cụ ạ, đêm e vẫn đắp chăn bông, đây là hiện tại nhé, ko phải mùa đông đâu.

Nhìn như ở Lóng Luông ý cụ nhờ. Cứ cây xanh ntn thì lều cũng khoái.

phuongan

Xe điện
Nhà em sắp lên tầng 6, ban công đông bắc, mùa nóng lạnh nồm sẽ thế nào hở cccm, cách khắc phục ? Em chưa ở cc bao giờ nên không biết.
Nhà em ban công đông bắc, em ở thấy ổn, nắng sáng trồng cây rất sướng, chiều về không bị hầm hập như bên hướng tây. Mùa đông gió đông bắc em không có ấn tượng gì vì gió thì đóng cửa.

makemoneyk

Xe tải
nhà đất mấy hôm nồm thì kinh khủng. chưa kể ruồi muỗi. nhà em lắm trẻ con. ở chung cư vẫn thấy tiện hơn

Chim Trích

Xe tăng
Điều hòa mà táng thôi, biết làm sao

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Mùa này nhà đất ở tầng 1 cũng ko đến nỗi nóng lắm. Nhà e 3 mặt, trong đó 2 mặt chính Tây Nam, Tây bắc nhưng tầng 1 vẫn khá ok vì xây tường 20 gạch đặc (xung quanh vườn nhà e làm giàn cây, trồng chanh dây và thiên lý). Cơm nước xong, lên tầng 2 là điều hòa bật cho mát người (tầng 1 nhà e cũng 2 điều hòa nhưng ko cần thiết phải bật). Còn nhà cũ e đúng kiểu liền kề, hướng Nam. Tầng 1 mùa này vào ko khác gì bật điều hòa, tất nhiên ko thể mát sun chym, nhưng khá dễ chịu.
Nhà em 3 tầng, mấy hôm nóng này em cứ lăn xuống tầng 1 ngủ mát lạnh chả cần điều hòa chỉ cần cái quạt là đủ. Cái cảm giác trong phòng điều hòa rồi ra ngoài rất khó chịu nên em thà cởi trần nằm quạt còn hơn, mấy khi mới được xõa trên mặt đất :))

minh0075

Xe điện

Nhà em đây, vẫn thấy không nóng lắm ạ, hay là mát âm như cụ chủ thớt nói nhỉ:D:D:D

Nhất cụ đấy. Lắm khi cũng muốn thiết kế cái nhà xa xa chút nhưng cơ mà khó, cuộc sống phải quay như chong chóng mới có ăn, già rồi tính.
Em có cái nhà như cụ em chắc chắn sẽ nuôi 2 con cá rồng ngoài hiên, 1 con huyết 1 con kim. Cá rồng nuôi có tý ánh mặt trời lên màu phê hơn.

meotamthe

Xe cút kít
Hồi em đi công tác dài hạn, ở cái chung cư nhỏ, tầng 5 nhưng mà mát, nhưng mặt hứng nắng thì cứ nắng nóng gọi là. Giờ em ở tầng 15 chung cư, trời nóng nó rang tường ấm kinh hồn, quạt phun sương với điều hoà chạy nó mới dịu xuống, nhưng em thấy ở mặt đất mà có nắng chiếu đến thì nó cũng chả khác bao nhiêu, có chăng là nó nhanh nguội hơn so với chung cư thôi, chứ còn ở mặt đất mà có ánh nắng chiếu đến thì cũng vấn phải bật điều hoà. Nói chung cũng chỉ có 4 - 5 tháng thôi, các cụ đừng tiếc tiền điện, ốm cái nằm viện lại gấp mấy lần ngay.

Nguyen Son Tung

[Tịch thu bằng lái]
Nhất cụ đấy. Lắm khi cũng muốn thiết kế cái nhà xa xa chút nhưng cơ mà khó, cuộc sống phải quay như chong chóng mới có ăn, già rồi tính.
Em có cái nhà như cụ em chắc chắn sẽ nuôi 2 con cá rồng ngoài hiên, 1 con huyết 1 con kim. Cá rồng nuôi có tý ánh mặt trời lên màu phê hơn.

Em không thích nuôi cá có cái bể cá cảnh của ông nội em để lại giờ để nuôi cây sanh thôi ạ.
Em may mắn là thừa hưởng lại cái nhà của các cụ để lại cho ở trung tâm thành phố chứ không phải đi xa. Bỏ bê vợ con đi xa nhọc lắm. Em đang thực hiện ước mơ một ngôi nhà rộng rãi trên Ba vì để khi tuổi già về đó ở ẩn

cobangchuacotien

Xe tăng
Chung cư đòi mát hơn nhà đất, bố ông tướng ;))
Cũng tùy chung cư ban công hướng gì, có thông thoáng và đc mở cửa thông gió đẩy khí nóng đi không. Và nhà đất hướng nhà, có liền kề nhà khác, giếng trời như nào, thông thoáng không. Nói chung em thấy chung cư mát hơn mặt đất thật ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
Mấy hôm nay nhiệt độ trong không khí lên chẳng thấp hơn 35-36oC thì ở đâu mà không điều hoà vẫn thấy nóng.
Nhưng ở tầng một nhà em (hướng chính tây, chắc chỉ lệch 2 hay 3o) em chì cần phun ít nước ra sân trước thì dùng quạt thôi vẫn thấy mát.
Do không khí khô, nước phun xuống sân bốc hơi rất nhanh, chỉ 1 lúc cái sân đã ráo sạch nước!

anchoisadoa

Xe buýt
như mấy hôm nay thì có mát con khỉ ấy (mát hơn chỗ khác tẹo thôi). em đang ở đây chứ việc gì phải đi đâu.
Nhà e tầng 1 bật quạt mát rượi ko cần điều hòa, đó là sự thật. Tuy nhiên em cũng thích chung cư :D, vì cái khác chứ ko phải vì nóng hay mát.

minh0075

Xe điện
Nhiều cụ chắc là dân tập tành, cơ thể nó ít nhạy cảm với khí hậu. Chứ loại quặt quẹo như em thay đổi là biết liền.
Cái chung cư mùa xuân ẩm nó ko nồm thì mùa này nó... khô khốc vậy thôi. Không khí nó khô+ nóng rất khó chịu.
Hoàn hảo nhất là làm được cái .... biệt thự Pháp cổ các cụ ợ, mát âm mát dương mà nó rất ổn định. Dạo bọn em học ở chỗ trường Y cũ Lê Thánh Tông nhà pháp họ xây tường dày nửa mét chả mùa nào nóng cả.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Nhà em chung cư mát rượi, sang nhà ông bà ở dưới đất 3 mặt thoáng mà nóng hầm hập dù cạnh nhà là 1 cây cổ thụ to tướng. Dưới đất đến mùa nồm khổ lắm.
Chung cư nhà cụ chắc là nhỏ hoặc bí nên mới nóng bức quá thôi, chứ rộng rãi thì rất thoáng và mát mẻ

Rivers

Xe container
So sánh phải có sự tương đối chứ cụ?
Thực tế chung thì chung cư vẫn mát hơn nhà đất.
Còn riêng thì vô cùng, nó còn tùy thuộc vào hướng, vị trí, tầng cao nữa.
Càng cao thì càng mát.
Hướng đông nam mát hơn các hướng khác.
Không bị nắng chiếu thì sẽ mát.
Căn ở trong sẽ mát hơn căn ở ngoài.
So thế thì nó vô cùng cụ ạ, nhưng nếu tính ở HN hoặc khu dân cư đông đúc ( thường sẽ xây nhiều cc) thì nhà đất liền kề nên rất sát nhau nắng không chiếu đc vào nhiều hoặc được các nhà cao che nên sẽ mát hơn chung cư một mình một chỗ lại cao tầng hứng sạch nắng. Còn bật điều hòa thì nhà nào cũng thế cả.

Chả hiểu các bố ở chung cư nào, tầng 7 đây chỉ tối ngủ bật đh, còn ngày quạt là đủ. Nhà đất thì đây nhà ở quê 4 tầng, cũng có hơn gì đâu, à có thể hơn cái ẩm thấp :D