Ở chung cư các ngày nắng nóng này...

Leanh65

Xe container
Bật điều hòa, mát bao la. Cứ đứng núi này nhìn đỉnh núi kia thì chỉ đi Hawai thì mới hợp.
Nhà em chui hết xuống tầng 1 ,mát rất dễ chịu.Cùng bật điều hòa nhưng các tầng trên nằm cảm giác nóng lạnh đan xen ,rất mệt, dưới tầng 1 bật điều hòa hay quạt cho cái mát lạnh như trời thu.Cụ nào bảo như nhau chắc tầng 1 quá chật chưa đủ không gian để cảm nhận.

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tất cả mọi sự so sánh các cụ nên đặt cùng hệ quy chiếu, chứ nhà đất cũng có khu cực mát, có chỗ nóng, chung cư cũng thế ban công đông nam thì mát ban công hương tây thì nóng. Các cụ cứ phán theo vị trí mình đag ở thì thành thầy bói xem voi rồi

Gãy Cánh

Xe hơi
Cụ hơi nhầm, cụ thử vào tầng 1 các nhà trong phố xem, mát rượi, bởi vì tứ bề không có ánh nắng chiếu đến.
Chính xác luôn, em đang ngồi tầng trệt này, lên tầng 2 thấy khác ngay, đến tầng 3 thì.....thôi rồi!

ntcntc

Xe tải
Nói công bằng ở thời tiết mấy ngày qua, với những tiêu chí chung chung nhất không đưa ra các điều kiện đặc biệt thì ở nhà đất mát hơn. Cháu vào đến tầng 1 là khác hẳn chênh so với nhiệt không khí bên ngoài khoảng 7-8 độ. Vài cụ nói mấy ngày qua ở tầng 1 bật quạt cũng tạm dễ chịu, đã cụ nào nói ở chung cư mà bật quạt thôi không!!!

Leanh65

Xe container
Lại chém rồi. Về nhà vườn ở quê, xung quanh cây cối, ao cá xem. Sáng ra ngoài sân, hít 1 hơi đã thấy khỏe khoắn trong người. Nhà vợ e bên Thanh Hà, xung quanh đất nhà có gần 5 mẫu trồng vải, dừa, mít, ao cá ..., phóng mắt nhìn xa xăm, ở sướng khỏi phải nghĩ.
Em cũng dân TH đây ạ, sáng dậy người sảng khoái không nặng người như CC,.Nhà đất nhưng cũng phải 3 tầng trở lên thì tầng 1 mới mát chứ nhà kiểu 1 tầng mái thái cũng hấp nóng chết,.

lotomo2015

Xe buýt
Tất cả mọi sự so sánh các cụ nên đặt cùng hệ quy chiếu, chứ nhà đất cũng có khu cực mát, có chỗ nóng, chung cư cũng thế ban công đông nam thì mát ban công hương tây thì nóng. Các cụ cứ phán theo vị trí mình đag ở thì thành thầy bói xem voi rồi
Nhà em hướng tây đây, nắng từ tầm 1 giờ chiều đến tối. Phòng ngủ cửa kính từ gần sàn lên trần nên phải kéo rèm kín, phòng khách có ban công nên vẫn để sáng bình thường. Thứ bảy, chủ nhật nắng vậy nhưng trong nhà vẫn chỉ cần bật quạt thôi, chắc do họ xây tường dày.

huyhoang9986

Xe tải
Em đang ở chung cư và thấy rất thoáng mát, mấy ngày gió lào khô nóng như này không nói chứ những ngày thường mở cửa ra gió lồng lộng. Giờ cho về mặt đất chắc không quen vì thấy rất bí và ngột ngạt. Đấy là em nói nhà mặt đất trong phố, ngõ ngách đấy nhé. Đừng cụ nào bảo liền kề, biệt thự, hay nhà quê có sân vườn thì em không nói ^:)^

202

Xe container
Nhà em chui hết xuống tầng 1 ,mát rất dễ chịu.Cùng bật điều hòa nhưng các tầng trên nằm cảm giác nóng lạnh đan xen ,rất mệt, dưới tầng 1 bật điều hòa hay quạt cho cái mát lạnh như trời thu.Cụ nào bảo như nhau chắc tầng 1 quá chật chưa đủ không gian để cảm nhận.
Nhà đất cụ mát được lúc này chỉ ở tầng 1. Còn mùa đông cũng chán lắm. Trừ cụ ở BT thôi.
Chung cư ở mình thì dở nhất là mấy ông phong thủy nên chọn nhà và xây nhà hướng Đông Tây nên bị nóng lạnh. Còn cơ bản ok.

ChienMa

Xe hơi
mùa nóng thì nơi nào cũng nóng như nhau cả thôi. cao thấp gì cũng nóng đều hết đấy ạ

ubisapro

Xe trâu
Hồi em đi công tác dài hạn, ở cái chung cư nhỏ, tầng 5 nhưng mà mát, nhưng mặt hứng nắng thì cứ nắng nóng gọi là. Giờ em ở tầng 15 chung cư, trời nóng nó rang tường ấm kinh hồn, quạt phun sương với điều hoà chạy nó mới dịu xuống, nhưng em thấy ở mặt đất mà có nắng chiếu đến thì nó cũng chả khác bao nhiêu, có chăng là nó nhanh nguội hơn so với chung cư thôi, chứ còn ở mặt đất mà có ánh nắng chiếu đến thì cũng vấn phải bật điều hoà. Nói chung cũng chỉ có 4 - 5 tháng thôi, các cụ đừng tiếc tiền điện, ốm cái nằm viện lại gấp mấy lần ngay.
Cái cụ nói, là do chung cư xây gạch nhẹ, rỗng, mỏng nên việc tường nóng là việc ko tránh khỏi, đặc biệt là hướng Tây. Còn cụ ra nhà Pháp cổ, họ xây tường 40 trở lên sờ xem có nóng tí nào ko? :D Giống thời ở bển, mùa đông lạnh băng tuyết đầy trời, thế mà e ở trong nhà vẫn chỉ có nhõn cái quần đùi trên người ;)) 1 phần do có sưởi, nhưng 1 phần cũng rất quan trọng là bọn nó xây tường rất dày, kính 2 lớp (giống kính 2 lớp mấy năm gần đây VN nhập về)

meotamthe

Xe cút kít
Cái cụ nói, là do chung cư xây gạch nhẹ, rỗng, mỏng nên việc tường nóng là việc ko tránh khỏi, đặc biệt là hướng Tây. Còn cụ ra nhà Pháp cổ, họ xây tường 40 trở lên sờ xem có nóng tí nào ko? :D Giống thời ở bển, mùa đông lạnh băng tuyết đầy trời, thế mà e ở trong nhà vẫn chỉ có nhõn cái quần đùi trên người ;)) 1 phần do có sưởi, nhưng 1 phần cũng rất quan trọng là bọn nó xây tường rất dày, kính 2 lớp (giống kính 2 lớp mấy năm gần đây VN nhập về)

Ui, cụ so với nhà Pháp cổ thì nói làm gì ạ, em có đất nhiều em cũng cố làm cái theo kiến trúc Pháp cổ cho nó dễ chịu.

coolpix8700

Xe ngựa
So thế thì nó vô cùng cụ ạ, nhưng nếu tính ở HN hoặc khu dân cư đông đúc ( thường sẽ xây nhiều cc) thì nhà đất liền kề nên rất sát nhau nắng không chiếu đc vào nhiều hoặc được các nhà cao che nên sẽ mát hơn chung cư một mình một chỗ lại cao tầng hứng sạch nắng. Còn bật điều hòa thì nhà nào cũng thế cả.
Cũng chẳng hoàn toàn "Cũng thế cả"!
Chỉ giống nhau ở chỗ muốn có nhiệt độ thấp hơn đều phải bật điều hoà.
Nhưng cũng là dùng điều hoà cho 1 căn phòng diện tích (đúng hơn là thể tích) như nhau thì cái phòng bên ngoài không bị nắng chiếu trực tiếp, tường xây đủ dầy, cách nhiệt tốt sẽ khác hẳn với cái phòng bị nắng, nhất là hướng tây, tường mỏng mà lại dùng nhiều kính!

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
độ ẩm cao vãi ra, mồ hôi ra như tắm mà cụ thớt nói khô như rang??
Thớt sống đâu mà nói phét kinh thế?

ubisapro

Xe trâu
Nhiều cụ chắc là dân tập tành, cơ thể nó ít nhạy cảm với khí hậu. Chứ loại quặt quẹo như em thay đổi là biết liền.
Cái chung cư mùa xuân ẩm nó ko nồm thì mùa này nó... khô khốc vậy thôi. Không khí nó khô+ nóng rất khó chịu.
Hoàn hảo nhất là làm được cái .... biệt thự Pháp cổ các cụ ợ, mát âm mát dương mà nó rất ổn định. Dạo bọn em học ở chỗ trường Y cũ Lê Thánh Tông nhà pháp họ xây tường dày nửa mét chả mùa nào nóng cả.
Chuẩn cơm mẹ nấu :D Xây được tường 40 thì chả phải nghĩ mùa nào :D Nhà e tường 20 gạch đặc thôi e đã thấy có sự khác biệt rất lớn rồi :D

Forza Azzurri

Xe điện
Nhà em ban công đông bắc, em ở thấy ổn, nắng sáng trồng cây rất sướng, chiều về không bị hầm hập như bên hướng tây. Mùa đông gió đông bắc em không có ấn tượng gì vì gió thì đóng cửa.
Nhà mợ giống em thế, đông bắc, cần ánh sáng trồng cây đến trưa là ổn. Mùa đông cũng ko thấy hề hấn gì \:D/

vaytaichinh

Xe máy
Nóng quá tán nhảm tý các cụ ợ. Nhà cháo cũng chuyển lên CC máy năm nay rồi, ở cho nó tiện. Những những ngày nắng nóng này lại rất muốn quay về cái nhà dưới đất, nằm lăn ra.. tầng 1. Cái mát âm của tầng 1 nó giúp rất dễ chịu. Nhà cháu đi làm cơ quan cũng ở tầng 1, cách ly rất tốt với cái chảo lửa bên ngoài.
Còn chung cư thì sao, khô không khốc. Ban công đông nam vẩn cứ có cảm giác nó khô, cụ nào hướng Tây mấy hôm nay thì mới thấu. Nóng là 1 chuyện mà nó khô như rang khó chịu.
Nhà cháo lôi cả đống xô chậu vào toillet, thậm chí để cả góc phòng ngủ, xả đầy nước chống ẩm, cũng chả ăn thu.
Hoá ra chung cư nóng ntn chưa chắc đã ngon hơn ở dưới đất, mát âm dễ chịu hơn hẳn.
Cụ mua máy phun sương về bật cả ngày sẽ đỡ hơn đấy ạ

L.C.D

Xe container
Cụ hơi nhầm, cụ thử vào tầng 1 các nhà trong phố xem, mát rượi, bởi vì tứ bề không có ánh nắng chiếu đến.
Hôm qua em đi vào 1 ngõ nhỏ cạnh gò đống đa, trời ơi cứ như đi vào điều hòa.
Nhà em chung cư tầng 2, cả mặt sau của nhà em đúng hướng nắng chiếu thì lại đc che bởi 2 tán cây xanh mướt nên nhà em vẫn mát mẻ lắm.

Leanh65

Xe container
Nhà đất cụ mát được lúc này chỉ ở tầng 1. Còn mùa đông cũng chán lắm. Trừ cụ ở BT thôi.
Chung cư ở mình thì dở nhất là mấy ông phong thủy nên chọn nhà và xây nhà hướng Đông Tây nên bị nóng lạnh. Còn cơ bản ok.
Nhà em gần 90m2 một sàn,tường xây 27cm từ dưới lên trên,gạch Giếng đáy lỗ nhỏ,vữa xây nước vôi tôi +xi măng ,Hướng chính Tây Bắc ,phía sau Đông nam nhìn ra hướng biển có cửa thoáng. Nền T1 em đổ cát đồi +xỉ dưới nền đất sét nên mùa xuân cũng khô ráo không nồm nếu đóng cửa,cửa trong kính ngoài chớp theo kiểu nhà Pháp,tầng 3 lưu không, chỉ sử dụng từ tầng 2 trở xuống .Cái mát tầng 1 như nhà em ai vào cũng phải suýt xoa ,điều hòa xịn mấy cũng thua.

nguyenmanhtuan3

Xe tăng
em đang ở nhà 2 tầng đây. nóng vcc. bật đh suốt ngày. Cả nhà suốt ngày ở tầng 1. tầng 2 để làm chống nóng. :D.
Có thể chỗ em ko mát như nhà chỗ các cụ :D.
Kiểu nắng như mấy ngày hôm nay thì cả không khí nó nóng, đặc. Thở cũng khó ấy chứ. Nhà ở tầng 1 thì mát thật nhưng không khí không lưu thông được vì chả có gió. Còn chung cư thì hứng nắng cả ngày nhưng đến tối mở cửa cũng còn có tí gió máy( hôm nào ko có gió thì vỡ mồm) :D.

Nói chung là với nhà cửa thuộc kiểu bình thường ko phải kiểu pháp cổ hay tường 40 thì cứ phải chơi cái đh cho đỡ mất nước. làm cái 18000 phòng khách các cụ có bật cả ngày chắc cũng chỉ hết 1 tr tiền điện chứ bao nhiêu đâu. Bằng 1 bữa nhậu :D

Chỉnh sửa cuối: