Ở chung cư các ngày nắng nóng này...

datc

Xe hơi
Hôm qua 40 độ, em thấy nóng hơn mấy hôm trước 37, 38 độ thật các cụ ạ. Trước em ở nhà đất, bây giờ cho em quay lại chắc em suy nghĩ lại là vẫn ở cc.
Không biết cccm thế nào chứ em thấy cc mùa này sướng hơn nhà đất nhiều lắm.

mone

[Tịch thu bằng lái]
Chung cư mua hướng tây là vỡ mõm rồi. Hướng đông chả sao. Trên cao mát mẻ

giayphutnay

Xe tải
Em ở chung cư quanh năm gió lồng lộng, mùa hè thì cực mát, còn mùa động thì cực ấm. Mùa đông đang ở trong chung cư bước ra ngoài đường là thấy khác ngay, lạnh hơn phải 5-8 độ.

Tất nhiên riêng mấy ngày nắng nóng cao điểm thì không khí nóng nên gió cũng bị nóng theo, còn lại quanh năm mát lồng lộng.

giayphutnay

Xe tải
Lại chém rồi. Về nhà vườn ở quê, xung quanh cây cối, ao cá xem. Sáng ra ngoài sân, hít 1 hơi đã thấy khỏe khoắn trong người. Nhà vợ e bên Thanh Hà, xung quanh đất nhà có gần 5 mẫu trồng vải, dừa, mít, ao cá ..., phóng mắt nhìn xa xăm, ở sướng khỏi phải nghĩ.
Ai lại so thế cụ ơi, so ở cùng 1 vị trí (diện tích, giá tiền), nhà chung cư khu đấy với các nhà đất xung quanh bán kính 100m xem nhà nào mát hơn là thấy ngay. Phần lớn là chung cư mát hơn, đặc biệt là các căn ở sâu bên trong không có tường giáp bên ngoài.

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Độ ẩm từ 55 đến 65% là tuyệt vời quá rồi chứ không gì. Hôm nào độ ẩm 90 - 100% thì mới thấy thấm. Chẳng qua là khí hậu nóng thì ở đâu nó cũng nóng. Đợt này em toàn ra vỉa hè xem trận bóng đá 1, tuy nóng mà khí thế đông vui. Em cũng ở nhà CC, cửa sổ, lô gia hướng Đông/Nam nên em lại cảm thấy nó cũng rất mát ( + cái ĐH) :D

Smee april

Xe điện
nhà chủ thớt tường xây thế nào? nhà Smee tầng áp nóc luôn vẫn mát rượi trong nhà. em nghĩ chủ đầu tư xây tường dày. Còn căn khác tường mỏng thì sớm ra đã khá nóng r.

ubisapro

Xe trâu
Ai lại so thế cụ ơi, so ở cùng 1 vị trí, nhà chung cư khu đấy với các nhà đất xung quanh bán kính 100m xem nhà nào mát hơn là thấy ngay. Chắc chắn 100% là chung cư mát hơn, đặc biệt là các căn ở sâu bên trong không có tường giáp bên ngoài.
Chung cư mà ko có tường giáp bên ngoài? Thế cụ định ở trong hầm ợ? Xung quanh nhà e bán kính 100m 3 cái chung cư. Chỉ có họ ngắm nhà e, chứ e chưa có dịp ngắm nhà họ ;)) Cái dở hiên nay là do nhiều nhà tiết kiệm (or thợ xây bán), toàn xây tường 10, gạch lỗ nên mùa này sờ tay vào tường nóng tay, hỏi sao nhà ko nóng. Cứ xây tường 20 gạch đặc trở lên (40 như nhà pháp cổ thì quá tuyệt) thử xem.

giayphutnay

Xe tải
Chung cư mà ko có tường giáp bên ngoài? Thế cụ định ở trong hầm ợ? Xung quanh nhà e bán kính 100m 3 cái chung cư. Chỉ có họ ngắm nhà e, chứ e chưa có dịp ngắm nhà họ ;))
Vâng tất nhiên giá nhà cụ đắt gấp 5-7 lần giá căn cc của họ thì họ ngắm là đúng rồi. Chứ nhà nào bằng giá tiền căn cc của họ xem, ko biết ai ngắm ai. ;))

DuongHL

Xe container
Thế thì nhà đất cụ nằm trên sa mạc rồi, hoặc cụ ở chưa đúng chỗ :D
So sánh phải có sự tương đối chứ cụ?
Thực tế chung thì chung cư vẫn mát hơn nhà đất.
Còn riêng thì vô cùng, nó còn tùy thuộc vào hướng, vị trí, tầng cao nữa.
Càng cao thì càng mát.
Hướng đông nam mát hơn các hướng khác.
Không bị nắng chiếu thì sẽ mát.
Căn ở trong sẽ mát hơn căn ở ngoài.

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Thế mới thấy ông cụ ngày xưa khôn. Cứ ở trong hang thôi. Về Thủ đô thì lại ở nhà sàn ao cá. Há há.

zolahn

Xe điện
Nóng quá tán nhảm tý các cụ ợ. Nhà cháo cũng chuyển lên CC máy năm nay rồi, ở cho nó tiện. Những những ngày nắng nóng này lại rất muốn quay về cái nhà dưới đất, nằm lăn ra.. tầng 1. Cái mát âm của tầng 1 nó giúp rất dễ chịu. Nhà cháu đi làm cơ quan cũng ở tầng 1, cách ly rất tốt với cái chảo lửa bên ngoài.
Còn chung cư thì sao, khô không khốc. Ban công đông nam vẩn cứ có cảm giác nó khô, cụ nào hướng Tây mấy hôm nay thì mới thấu. Nóng là 1 chuyện mà nó khô như rang khó chịu.
Nhà cháo lôi cả đống xô chậu vào toillet, thậm chí để cả góc phòng ngủ, xả đầy nước chống ẩm, cũng chả ăn thu.
Hoá ra chung cư nóng ntn chưa chắc đã ngon hơn ở dưới đất, mát âm dễ chịu hơn hẳn.
Nhà e cũng chung cư, ban công đông nam, mấy ngày nóng này cứ đóng hết cửa bật điều hòa mát rượi, mỗi tội tốn $ điện :D

goldmonkey

Xe container
như mấy hôm nay thì có mát con khỉ ấy (mát hơn chỗ khác tẹo thôi). em đang ở đây chứ việc gì phải đi đâu.
Chắc chỗ cụ nóng chứ em ở tầng 1 khu C7 tập thể Kim Liên, từ đầu mùa đến giờ chưa bật điều hoà hôm nào, ngủ trưa em cũng chỉ để quạt số nhỏ nhất cụ ạ.

ubisapro

Xe trâu
Vâng tất nhiên giá nhà cụ đắt gấp 5-7 lần giá căn cc của họ thì họ ngắm là đúng rồi. Chứ nhà nào bằng giá tiền căn cc của họ xem, ko biết ai ngắm ai. ;))
Tùy nhu cầu mỗi nhà, chứ cứ mặc định nhà tao sướng hơn nhà mày thì tư duy của cụ cũng chỉ đến mức đó. E thừa nhận ở Chung cư cũng có nhiều điểm hay, tuy nhiên nhà đất (kể cả trong ngõ cũng đắt hơn chung cư) cũng có ưu điểm của nó. Đơn cử nhất là trời ta, đất ta, chả phụ thuộc bố con thằng nào. Nghĩ đến cái cảnh, giờ cao điểm ra chờ thanh máy chẳng hạn, trong khi ở nhà đất, cụ phi phát ra đường luôn ...

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Mát âm dễ chịu :) em chưa xuống chưa biết,

giayphutnay

Xe tải
Tùy nhu cầu mỗi nhà, chứ cứ mặc định nhà tao sướng hơn nhà mày thì tư duy của cụ cũng chỉ đến mức đó. E thừa nhận ở Chung cư cũng có nhiều điểm hay, tuy nhiên nhà đất (kể cả trong ngõ cũng đắt hơn chung cư) cũng có ưu điểm của nó. Đơn cử nhất là trời ta, đất ta, chả phụ thuộc bố con thằng nào. Nghĩ đến cái cảnh, giờ cao điểm ra chờ thanh máy chẳng hạn, trong khi ở nhà đất, cụ phi phát ra đường luôn ...
Em chỉ nói là sướng hơn khoản mát mẻ như tiêu đề thớt này. Còn những vấn đề khác của cuộc sống 2 nơi thì em chưa hề bày tỏ tư duy của mình. :)

ubisapro

Xe trâu
Em chỉ nói là sướng hơn khoản mát mẻ như tiêu đề thớt này. Còn những vấn đề khác của cuộc sống 2 nơi thì em chưa hề bày tỏ tư duy của mình. :)
Cụ lại nhầm khoản mát nhá, càng nhà nhiều mặt tiền (như nhà e) thì càng phải chống nóng, xây tường dầy nhiều. Chứ nhà ống liền kề, trong ngõ nhỏ mùa này, cụ thử vào tầng 1 xem, cái kiểu mát âm khó tả lắm :)) Giống kiểu nhà cụ Khỉ vàng, tầng 1 tập thể Kim liên kia kìa ;))

p.maldini

Xe tải
chắc lại tiết kiệm điện