[Funland] Ở "Bụi", ý định sau khi nghỉ làm (hưu)

114hangbong

Xe cút kít
Chuẩn rồi. Nhà em chơi bời đâu đó nhưng cứ phải có phòng ốc ngon nghẻ tý thì mới vui được. Ngắm nghía gì thì cũng phải 5-6/ ngày tiếng ngả lưng thoải mái thì mai mới có sức.
Em đi đâu cũng phải có cái khu vệ sinh riêng tử tế mới được. Già rồi đâm ra khó tính khó nết. Còn nếu ghép giường thì em hay chạy ra sopha hoặc trải chăn ngủ dưới đất còn hơn ngủ chung. :))

Hự.

Xe điện
Em năm kia có đi 1 chuyến tour hang động QB cùng hội bạn. Đêm ngủ lều trong hang, ngày leo núi, luồn rừng. Mọi cái đều ổn, ngoại trừ món tắm thì phải đánh chịn suốt cả đợt. Nước suối thì lạnh, lẫn nhiều đất. Đành tắm cạn bằng khăn giấy chuyên dụng dấp nước lau khắp người (loại nén lại chỉ bằng bao diêm, đổ nước vào nó mới nở to ra ý). Ko được dùng các loại dầu gội, sữa tắm hoá chất để bảo vệ sinh thái rừng nữa chứ.

hd-vt

Xì hơi lốp
Nghe nói, cu Khoa sắp lại đi vòng quanh thế giới, lần này là oto Suzuki van "cóc", xe hay chở hàng lậu từ biên, chạy tít cực.
Đáng nể khi nói là "cứ sống vật vờ như giờ lãng phí lắm". Nói thật là em cười như mếu khi đọc, cc đừng ném đá cu ấy nhé. :D :D:D

Politeboy

Xe tăng
Em đi đâu cũng phải có cái khu vệ sinh riêng tử tế mới được. Già rồi đâm ra khó tính khó nết. Còn nếu ghép giường thì em hay chạy ra sopha hoặc trải chăn ngủ dưới đất còn hơn ngủ chung. :))
Mợ có điều kiện thì cứ nhà nghỉ khách sạn mà ở tội gì
Chỉ ngại không có cụ ông đi cùng thì mợ dễ bị nhầm là hàng họ thôi
Bọn em thì thuê trọ nhà dân 1-3 tháng cho rẻ

hd-vt

Xì hơi lốp
Tùy sở thích, thời điểm và tâm trạng mỗi người, có người đi "bụi" cả ngày tối ngủ 4-5 sao, có người thích dorm, có người thích lều trại, có người thích Airbnb, có người thích pha trộn cả mấy thứ trên, v.v... (e thuộc loại cuối cùng, dù lều trại chưa thử bao giờ :)) )
Khi còn trẻ, thì bãi cỏ cũng ngủ ngon, thức cả đêm sáng ra vẫn phi như ngựa được. Em từng có thời đánh bida đến sáng rồi ra đường đi bộ tập thể dục với người tập thể dục buổi sáng. Hẹn 4 dưởi sáng xuất phát x.Việt, không ngủ, đúng giờ phi luôn đến tận 9 dưởi tối mới dừng hehe.
Nhưng khi có tuổi thì khác, rất nhanh mệt. Cc trẻ buồn cười vãi khi lấy "sức khỏe tuổi tác" ra so với "đam mê".

114hangbong

Xe cút kít
Khi còn trẻ, thì bãi cỏ cũng ngủ ngon, thức cả đêm sáng ra vẫn phi như ngựa được. Em từng có thời đánh bida đến sáng rồi ra đường đi bộ tập thể dục với người tập thể dục buổi sáng. Hẹn 4 dưởi sáng xuất phát x.Việt, không ngủ, đúng giờ phi luôn đến tận 9 dưởi tối mới dừng hehe.
Nhưng khi có tuổi thì khác, rất nhanh mệt. Cc trẻ buồn cười vãi khi lấy "sức khỏe tuổi tác" ra so với "đam mê".
Nói về hồi trẻ em cũng tham gia các tour du lịch mà họ tiết kiệm tiền nên cho mình ngồi trên xe cả đêm, xuyên đèo Cả, đèo Hải vân. Sáng hôm sau vẫn đi chơi lang thang dạo phố, tắm biển bình thường. Chứ giờ chịu chết, đệm mềm quá còn khó ngủ nữa là ngồi xe cả đêm. Nhưng mà nghĩ lại thì em thấy quãng đời đẹp nhất là quãng mà em vất vả nhất, kiểu như là ý nghĩa nhất của em đó.

hd-vt

Xì hơi lốp
Nói về hồi trẻ em cũng tham gia các tour du lịch mà họ tiết kiệm tiền nên cho mình ngồi trên xe cả đêm, xuyên đèo Cả, đèo Hải vân. Sáng hôm sau vẫn đi chơi lang thang dạo phố, tắm biển bình thường. Chứ giờ chịu chết, đệm mềm quá còn khó ngủ nữa là ngồi xe cả đêm. Nhưng mà nghĩ lại thì em thấy quãng đời đẹp nhất là quãng mà em vất vả nhất, kiểu như là ý nghĩa nhất của em đó.
Ks nhiều nơi nệm dày êm nằm cong lưng khó ngủ cực và giờ nằm chân vướng dì cũng chả ngủ được :P.

114hangbong

Xe cút kít
Ks nhiều nơi nệm dày êm nằm cong lưng khó ngủ cực và giờ nằm chân vướng dì cũng chả ngủ được :P.
Em mà vướng cái dì là em tống cổ nó đi ngủ cho ngon cụ ạ. Ngủ một mình là ngon nhất.

hungk46

Xe tải
Nghe nói, cu Khoa sắp lại đi vòng quanh thế giới, lần này là oto Suzuki van "cóc", xe hay chở hàng lậu từ biên, chạy tít cực.
Đáng nể khi nói là "cứ sống vật vờ như giờ lãng phí lắm". Nói thật là em cười như mếu khi đọc, cc đừng ném đá cu ấy nhé. :D :D:D
hehe, kiểu như Alexandre yersin có câu trả lời thư tay với mẹ khi bỏ Paris hoa lệ với hào quang y học phía sau, xin làm bs trên tàu biển chỉ để được đi : "nhưng thưa mẹ, đời mà ko đi thì còn gì là đời"

Namsilver

Xe buýt
Ông anh đồng hao của em thì xác định đi làm bảo vệ rồi, còn em vẫn trung thành grapbike thôi :D
30 củ/tháng với 1 con ô tô nghe cứ ngỡ tầng mây nào đó :((
Cụ cứ đùa, ở đây toàn các cao thủ ẩn dật thôi :))

hd-vt

Xì hơi lốp
Nhanh mệt 1 phần thôi, chủ yếu người có tuổi thì trở thành khó tính (mà ko tự nhận ra).
Cái giường là 1 ví dụ, đệm cứng như ở nhà thì chê, mềm như KS thì trách, khó chiều lắm.
Em giờ đêm ngủ đệm cứng đây, và nằm chơi chơi thì trên sàn gỗ nhé. Khó tính là bởi bớt cái vớ vẩn đi nên bị cho là khó hehe.

114hangbong

Xe cút kít
Tất nhiên.
Em với mợ giống nhao là không thích cùng giới mờ lị. :D
Ý em không phải cùng giới mới tống đi mà khác giới xong việc cũng tống nốt đi để ngủ thoải mái cụ ạ. :))

Mr. Toàn

Xe điện
Đi bụi hay ở bụi thì phải có SỨC KHỎE đã, rồi mới đến yếu tố tiền bạc, thời gian. Giờ tầm 3x 4x cụ mợ nào hay xê dịch, đi khắp nơi khám phá tìm hiểu về vẫn lao động như thường, sau già mới có sức lăn lộn với đời 😅 Như em xưa cũng mê lắm, kế hoạch với ý tưởng, nh hiện thực thì sao:
- Đi máy bay thì tiền đình, đi ô tô cứ trên 8 tiếng là mệt, vì ko ngủ đc trong quá trình xe chạy
- Ngủ lạ chỗ thì mất ngủ, khó ngủ. Thiếu ngủ mấy hôm thì như xác sống...
Vân vân mây mây các yếu tố, nên chắc chỉ du lịch qua màn ảnh nhỏ, hoặc chờ cái đường sắt cao tốc xuyên việt rồi đi luôn thể 😅
già rồi môi trường quen thuộc quan trọng lắm cụ. Như vợ chồng em giờ cũng không muốn xa nhà lâu, kể cả đi du lịch. Vì xung quanh có nhiều bạn bé, chiều chiều rủ mấy người bạn đi chơi vài séc thể thao, xong mấy gia đình cùng ăn tối nó quen rồi. Đi xa, ở xa có cảm giác lạ lẫm. Kể cả đi với vợ thì vài buổi là chán

NGC

Xe tăng
Bởi thế du lịch là em xem trọng nhất là chỗ ngủ xong mới tới mấy thứ khác. Ai cười em chịu he he .
Kể cả bao lần về VN em cũng khách sạn thẳng tiến. Chưa bao giờ em ngủ nhà ai kể cả nhà ông bà.

114hangbong

Xe cút kít
Hi ..hi.. em chém gió cho sang thôi cụ ơi. Cũng tại em hay ngủ cùng con gái, nó không may ho hắng hay có vấn đề gì là em cũng mất ngủ với bạn ý luôn. Lúc đi làm buồn ngủ lắm. =))

114hangbong

Xe cút kít
già rồi môi trường quen thuộc quan trọng lắm cụ. Như vợ chồng em giờ cũng không muốn xa nhà lâu, kể cả đi du lịch. Vì xung quanh có nhiều bạn bé, chiều chiều rủ mấy người bạn đi chơi vài séc thể thao, xong mấy gia đình cùng ăn tối nó quen rồi. Đi xa, ở xa có cảm giác lạ lẫm. Kể cả đi với vợ thì vài buổi là chán
Nếu đi hai vợ chồng thì bọn em hay thám hiểm những nơi hoang vắng, chỉ độ 3-4 ngày là cùng. Còn muốn đi lâu hơn, vui hơn thì đi cùng các gia đình bạn bè chứ mỗi gia đình mình đi cũng chán. Mấy năm nay hè và Tết là bọn em đi chơi cả tuần, có 3 gia đình quen nhau từ hồi bọn em học cấp 2.

hd-vt

Xì hơi lốp
Nếu đi hai vợ chồng thì bọn em hay thám hiểm những nơi hoang vắng, chỉ độ 3-4 ngày là cùng. Còn muốn đi lâu hơn, vui hơn thì đi cùng các gia đình bạn bè chứ mỗi gia đình mình đi cũng chán. Mấy năm nay hè và Tết là bọn em đi chơi cả tuần, có 3 gia đình quen nhau từ hồi bọn em học cấp 2.
"có 3 gia đình quen nhau từ hồi bọn em học cấp 2"
Như này là hoàn hảo, bạn phổ thông vô tư, bền.

khanhtx8

Xe tăng
Cụ có lộn o đấy 2 củ 1 đêm mà 21 ngày đã là 40 củ hơn rồi ạ :D
Ăn uống thoải mái tính chơi chơi mỗi bữa 100k x 4 x 21 = 25 triệu.

Tổng nhỉnh hơn 40 triệu thì ở 5 sao chắc được 2-3 ngày trong 21 ngày. Căn hộ 1 triệu/đêm cũng hết 21 triệu rồi nhỉ?
không cụ ạ, có chỗ còn hơn 3 củ như ở quy nhơn. Nhưng những chỗ em đi hàng năm và là đô thị thì em chỉ ở căn hộ tầm 500-600k, như ở đà nẵng, huế thì em chỉ ở những khu đô hội, tiện cho việc food tour, còn những chỗ thiên nhiên như quảng nam, quy nhơn, quảng bình thì em cứ chỗ nào ngon, đẹp, gần gũi thiên nhiên, bãi biển đẹp em vào

Ăn uống thì em toàn vào quán của dân địa phương ( 1 phần do có thổ địa dẫn đi ) nên cũng không tốn nhiều, nhất là nhà em ko chuộng hải sản ( kiểu hấp luộc ) nên chỉ ăn các món đinh của quán, cũng không tốn lắm phần ăn. Đấy là chưa kể, em cố lựa lịch trình cuối tuần em nghỉ ở các tp lớn, nên chi phí thuê cũng rẻ, còn trong tuần thì villa hay sọt giá lại rất mềm. Như trong quảng nam, lúc đi chủ nhà tính giá bt, lượt về đẹp quá nên em ở 4 ngày chủ nhà chỉ tính 2 ngày vì trong tuần cũng ko có khách

Langthang_Mercedes Nhà em khi đi, em vứt vào tk 50 củ, về vẫn còn dư gần chục củ, tiền xăng và phí em cà thẻ nên tính riêng. Tiền mặt lúc đi cũng rút từ 50 củ đó ra. Nên em chắc cú là ko đến 50 củ chứ nếu ko ngan già nó đã vặt em thêm :D

Cụ cho xin thông tin đi, cuối tháng 11 e định vào đó 2-3 tuần an dưỡng tí.
Cám ơn cụ.
Cụ vào bãi tam thanh, dọc biển có 2 3 cái villa khá ổn,em ở cái micasa, thuê ở phòng tầng 2 rất rộng và thoải mái. Ra chợ tầm 5p đi xe, tắm thì mở cửa nhà là xuống biển. Kiểu homestay villa nên bếp núc có đủ, thích nấu cũng ok, mà ở đó có 2 quán cũng ổn. Chán thì có thể đánh xe tầm 10-15p vào tam kỳ ăn

Đây là hình ảnh chỗ ở tam kỳ và quy nhơn mà em thấy ok, mỗi chỗ em nghỉ tầm 3-4 ngày, ko dài lắm, lúc cụ đi cũng lạnh rồi em sợ ko còn vui như hè em đến

Chỉnh sửa cuối: