[Funland] Nước mắm truyền thống nguyên chất

Đại Ba

Xe điện
Mắm truyền thống thì hồi nhỏ, em sống ở Bình Định, rất thích ăn...

Nhưng thôi, bỏ qua kể chuyện ngày xưa. Cũng bỏ qua luôn cái mê hồn trận nước mắm xịn hay đểu thời nay.

Em chỉ và hỏi các cụ xem ở Hà Nội mùa này có thể mua cá cơm ướp đá ở đâu ạ? Không ướp gì khác ngoài đá nhé.

Em mua về, tự làm mắm.

Toàn Hoa

Xe tải
Nhà em cũng ăn giống nhà cụ này. Trần Văn Hưởng

View attachment 8389952
Gần nhà em có 1 shop phân phối nước mắm Trần Văn Hưởng này, em mua thử 1 lần nhưng không hợp
Chỉ thích cuối năm về bố vợ mua được can 2L ko biết mắm ở đâu ăn rất ngon, màu sẫm, mùi nặng ( ăn cơm xong dẩu cái môi lên ngửi thấy rõ luôn ). Các cụ xác định ăn mắm là phải nước chè đặc với dăm bi thuốc lào cho át mùi nhau đi, chứ đánh răng cũng chưa hết mùi :)

Phỗng new

Xe điện
Gần nhà em có 1 shop phân phối nước mắm Trần Văn Hưởng này, em mua thử 1 lần nhưng không hợp
Chỉ thích cuối năm về bố vợ mua được can 2L ko biết mắm ở đâu ăn rất ngon, màu sẫm, mùi nặng ( ăn cơm xong dẩu cái môi lên ngửi thấy rõ luôn ). Các cụ xác định ăn mắm là phải nước chè đặc với dăm bi thuốc lào cho át mùi nhau đi, chứ đánh răng cũng chưa hết mùi :)
Vầng, mắm vừa miệng cả làng là khó lắm. Như em thì thấy Hạnh Phúc 60 độ ngon thì ngon nhưng mùi hơi nồng quá. Hợp loại TVH này hơn, mọi thứ nó vừa phải.

duongcua03

Xe tăng

Toàn Hoa

Xe tải
Vầng, mắm vừa miệng cả làng là khó lắm. Như em thì thấy Hạnh Phúc 60 độ ngon thì ngon nhưng mùi hơi nồng quá. Hợp loại TVH này hơn, mọi thứ nó vừa phải.
Chính thế cụ ạ, mỗi người 1 khẩu vị mà
Thớt bàn về nước mắm mà cũng rôm rả phết cụ nhể

mất pass

Xe đạp
Em ở vùng biển Nghĩa Hưng- Nam Định, đứng ở tầng 2 nhìn thấy sóng biển, và em chỉ ăn nước mắm thối do gia đình làm lấy chứ không mua nước mắm đóng chai của thương hiệu nào cả. Bởi vì các xưởng sản xuất nước mắm đều dùng điều vị và các hóa chất khác

huyen141292

Xe điện
Tên nào cho phép gọi đám Chinsu , Nam ngư là nước mắm công nghiệp phải đem ra truy tố tội bán nước. Đây là hành vi bán rẻ chủ quyền biển đảo, gây khó dễ cho ngư dân trong việc tiêu thụ tài nguyên biển

Mà em cũng rất khó mua nước mắm nguyên chất về cho ox dùng

VuNgoanMuc

Xe điện
Tên nào cho phép gọi đám Chinsu , Nam ngư là nước mắm công nghiệp phải đem ra truy tố tội bán nước. Đây là hành vi bán rẻ chủ quyền biển đảo, gây khó dễ cho ngư dân trong việc tiêu thụ tài nguyên biển

Mà em cũng rất khó mua nước mắm nguyên chất về cho ox dùng
Nào nào ... :D

Mắm nguyên chất chai Phú Quốc bán siêu thị đầy có gì mà khó hả bạn hiền.

hd-vt

Xì hơi lốp
Em ở vùng biển Nghĩa Hưng- Nam Định, đứng ở tầng 2 nhìn thấy sóng biển, và em chỉ ăn nước mắm thối do gia đình làm lấy chứ không mua nước mắm đóng chai của thương hiệu nào cả. Bởi vì các xưởng sản xuất nước mắm đều dùng điều vị và các hóa chất khác
Vùng biển, mùa cá cơm, nhiều gia đình đặt cá cơm tươi và người đến muối tại nhà. Ăn thì đậm đà nhưng không thơm.
Con ngan em tỷ tê được bà xứ Nghệ muối cá dùng cho gia đình, năm được vài lít, không bán thêm cho ai nữa, 170ng/l.
Bà ấy ủ cá cơm tươi, muối và thính từ 7 vị trộn lại. Ngon thơm mặn, bổ dưỡng thì chắc òi, làm để nhà ăn mà.

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
Lạ nhỉ, em chỉ biết đặc trưng nước mắm Phan Thiết là hơi nhạt và ngọt. Có thể rưới lên bún ăn, có thể húp được. Mấy quán xịn sò PT họ đưa nước mắm của họ ra ra cho mình dùng, ngon quắt lưỡi. Mua mắm quán họ bán ở quầy, y như vậy, mà khi về nhà ăn thấy kém hơn rất nhiều hiccc.
Chuẩn rồi mợ, cái đầu trò này là dân Phú Quốc đầu tiên, năm 2009 e vảo Phú quốc đi thử nước mắm tại thùng ngon quắt lưỡi. Mua xong niêm phong chuyển về Hà Nội cả chục lít để biếu ăn như nước muối.. bọn gian thương nó tự tay bóp dá.i . E cạch không bao giờ mua gì khi đi du lịch.

mất pass

Xe đạp
Vùng biển, mùa cá cơm, nhiều gia đình đặt cá cơm tươi và người đến muối tại nhà. Ăn thì đậm đà nhưng không thơm.
Con ngan em tỷ tê được bà xứ Nghệ muối cá dùng cho gia đình, năm được vài lít, không bán thêm cho ai nữa, 170ng/l.
Bà ấy ủ cá cơm tươi, muối và thính từ 7 vị trộn lại. Ngon thơm mặn, bổ dưỡng thì chắc òi, làm để nhà ăn mà.
Đã gọi là nước mắm thối mà cụ

datinh

Xe container
em không rành các công đoạn cho lắm
nhưng cứ suy ra . làm theo kiểu truyền thống. không cho cái nọ cái kia vào. mùi chắc là rất mạnh. dễ bị nhiễm khuẩn. ruồi rủng các cái.
đào đâu ra nước trong óng ánh như hổ phách. thơm ngào ngạt :D .

mất pass

Xe đạp
nhưng cứ suy ra . làm theo kiểu truyền thống. không cho cái nọ cái kia vào. mùi chắc là rất mạnh. dễ bị nhiễm khuẩn. ruồi rủng các cái.

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
Làm truyền thống có cái khó là chất lượng không ổn định, như nấu rượu thủ công vậy, nó tuỳ chất lượng cá, thời tiết năm đó, vvv. Nhưng cơ bản đều nặng mùi, được nắng thì đỡ hơn.

mất pass

Xe đạp
Nước mắm thối thì màu sậm hơi đen không giống nước mắm đóng chai vàng óng.