Thảo luận Nước làm mát động cơ ô tô

ACDELCO434

Xe điện
em thấy trong clip sau ngta hướng dẫn quy trình làm rất chuẩn và khoa học.

tuy nhiên hầu hết các gara em biết (em không dám nói tất cả vì chưa vào tất cả các gara) đều không làm đúng và đủ các bước.

1. Làm sạch hệ thống làm mát cũ
1.1. Xả hết nước làm cũ đã bẩn qua van xả đáy két nước. Đóng van lại.
1.2. Dùng nước cất pha với dung dịch làm sạch két (cái này ít gara dùng, mà toàn dùng nước máy luôn cho tiện, dùng được nước tinh khiết là tốt lắm rồi) rồi đổ đầy hệ thống làm mát. Cho máy chạy 10 phút tại 2000rpm, đặc biệt nhớ tháo VAN HẰNG NHIỆT (thermostat valve) và BẬT ĐIỀU HÒA NÓNG NHẤT.
1.3. Lại xả nước rửa đi. Lặp lại 1.2. và 1.3. đến khi nào nước đi ra sạch và trong thì thôi.
1.4. Lắp lại van hằng nhiệt, nếu hỏng thì có thể thay.

2. Đổ đầy dung dịch làm mát mới (dùng loại pha hoặc không pha, tùy loại). Khi đổ đầy, ngoài việc cho máy chạy thì em còn thấy chúng nó đứng lắc cho xe rung rinh đảm bảo bọt khí thoát ra hết.

Em nghĩ làm đầy đủ phải mất cả buổi. Không biết gara nào ở HN làm chuẩn các cụ nhỉ. xe em cũng cần thay nước rồi mà không biết nên làm ở đâu đủ đồ và thợ cẩn thận.
Theo Cụ nếu làm đúng như thế này thì:
- Tiền công tính bao nhiêu tiền?
- Tiền vật tư tính bao nhiêu tiền?
- Tổng lặt vặt phát sinh bao nhiêu tiền?

Chốt ra tổng tiền là có câu trả lời gần đúng rồi ạ.

HIEU 0938996885

Đi bộ
BUGI DENSO PLATINUM / IRIDIUM ô tô
Bugi DENSO IRIDIUM xe máy /Mô tô/ PKL
BUGI DENSO máy công nghiệp /tàu thủy/ máy nổ máy cắt cỏ ..
Lọc gió CABIN - LỌc Gió Động cơ -Lọc Nhớt Fram USA.
Nước Mát Giảm nhiệt cho xe máy / ô tô / tàu thủy / động cơ / xe tải...Nước làm mát động cơ USA
Chuyên cung cấp số lượng sỉ - lẻ bugi denso cho ô tô , xe máy, máy nổ , tàu thủy.
Bơm Xăng DENSO cho xe ô tô
Lọc Gió - Lọc Cabin - Lọc nhớt Fram USA
nước hoa và hóa chất tẩy rửa ô tô nhập khẩu ...
Mr Hiếu 0938996885 - 0964636022
https://www.facebook.com/bugidenso/
https://www.youtube.com/channel/UCXtK8SvDOE4JRDIBeIhs_0w
https://www.instagram.com/phutungdenso/
Bugi & Bơm Xăng Denso & Lọc Fram & Phụ Tùng ÔTÔ. MR Hiếu 0938 996 885

thancong

Đi bộ
Hôm bữa mở nắp bình nước làm mát mà quên đóng lại nên chạy một lúc thì khô hết nước mà cũng không để ý. Sáng nay chạy thấy kim bao nhiệt độ kịch kim mới biết. Mình chờ mở nắp chờ bay hết hơi nóng rồi đổ vào 3 chai aquafina loại 500ml nhưng chạy một lúc nhiệt độ lại báo kịch kim tiếp. Giờ phải làm sao các bác ơi. Cảm ơn trước nhé.

quachcan

Xe tải
Xe của em hiện giờ mực nước làm mát ở chính giữa MAX và MIN. Hôm nọ có cậu thợ quen bảo là nên đổ thêm nước sôi để nguội vào để mực nước đến gần vach MAX cho anh toàn. Các bác tư vấn em nên thế nào? Mực nước chính giữa Max và Min thì có hơi thấp không?

quachcan

Xe tải
Buồn thật, chả cụ nào tư vấn cho em là đổ bao nhiêu nước làm mát thì tốt

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi lần bảo dưỡng ở hãng, người ta có châm thêm nước không các cụ nhỉ? Em nhớ thời xưa em đi xe dọc quốc lộ 5, đang chạy thì thấy bác tài bảo chết rồi hết nước làm mát vì có hơi nước bay lên ở capo. Bác ấy lấy cái thau nhôm liên xô cũ múc nước ở cái ao cạnh đường lên đổ vào, còn lẫn cả bèo tấm. Sau đó xe lại chạy phe phé về đến tận Hải phòng.

Made in VN

Xe hơi
Xe của em hiện giờ mực nước làm mát ở chính giữa MAX và MIN. Hôm nọ có cậu thợ quen bảo là nên đổ thêm nước sôi để nguội vào để mực nước đến gần vach MAX cho anh toàn. Các bác tư vấn em nên thế nào? Mực nước chính giữa Max và Min thì có hơi thấp không?
Mực nước như vậy là ok rồi, cụ đừng xoắn nữa hihi

Luong Minh Duc

Xe hơi
1. Thành phần chính Nước làm mát= Chất làm mát+ Nước cất (ko còn khoáng)
2. Màu sắc: dùng chỉ để phân biệt và dễ phát hiện khi có rò gỉ, màu sắc ko thể hiện chất lượng. Và các hãng sử dụng màu sắc khác nhau để cho khách hàng 1 phần dễ phân biệt, 1 phần dọa nếu đổ màu khác vào thì abc...
3. Có thể mix up nước làm mát có màu sắc khác nhau, thành màu gì thì do tỉ lệ người pha:), các Cụ đổ thêm nc cất vào cũng dc, nó chỉ làm giảm tỉ lệ % của Chất làm mát trong hỗn hợp mà thôi, chứ ko gây ra phản ứng cháy nổ!?
4. Nước làm mát tốt thì có tỉ lệ % Chất làm mát cao--> giá cao. Màu đậm or nhạt cũng ko nói lên tỉ lệ Chất làm mát, vì vậy phải dựa vào spec do NSX công bố.
5. Nhiều sales báo Nước làm mát của em xanh đậm có nghĩa là Nước là mát của em tốt hơn thằng khác--> Ko đúng hoàn toàn. Cứ đưa spec ra check thì biết ngay thôi!
6. Tỉ lệ Chất làm mát vào khoảng 40%-50% là ổn so với khí hậu Nhiệt đới ở Vnam, nếu Nóng hơn như ở Trung đông thì 60-70%, và lạnh như ở Châu âu thì giảm xuống 15-20%!
....
Em biết có vậy, mời các Cụ chém tiếp ợ!
Neu do nuoc cat hoac nuoc Diều Hoa thi nc Trong ket Giam do bay hơi phải ko a?

manhinhcong

Xe máy
vâng e thấy thay định kỳ nước làm mát máy chạy cũng ổn định đấy

Aligator

Xe đạp
Nước làm mát cũ ở xe em màu lá cây. Nước bizol màu xanh lơ thì có đổ trộn vào nhau được không cụ bizol

xelu2010

Xe buýt
E vừa đi thay dầu... cậu chủ gara đổ thêm nước lọc vần đầy bình nước làm mát e thắc mắc thì bảo ko sao .. theo các cụ có ảnh hưởng gì ko ah..

hoa sơn

Xe tải
cái fiber lock nhìn video thấy nó cứ sền sệt, liệu đổ vào két có gây nghẽn cho két và cho bơm không các cụ

Xe tôi đang dùng loại nước làm mát động cơ của Hàn quốc công nghệ Nano new super, khoái nhất là tiết kiệm xăng các bác ợ.

meodenmatlua

Xe container

rungthong1980

Xe máy
Nước làm mát cũng rẻ nên em cứ 1 năm em tự thay một lần, cứ tháo hẳn két nước ra cho vòi áp lực vào từ ống này, nước chảy qua ống kia đục ngầu, dùng nước xà phòng và bàn chải đánh răng vệ sinh các phin tản nhiệt rồi dùng vòi áp lực thấp xả cho sạch. Lắp két xả qua toàn hệ thống 1 lần nước sạch rồi nổ máy đổ nước mới vào